[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

BMW 530

Xe tăng
Tây nó hay có những điều khoản trong hợp đồng rất tréo nghoe, đọc tưởng là vớ vẩn nhưng sau này lòi kèn với nó.

Em thuê 1 cái tiệm để làm nail. Giá 1300€/tháng chưa có VAT 21% và thuế đất 600€/năm.

Trong hợp đồng có 1 khoản là nếu chuyển nhượng tiệm thì chủ nó ăn 30% giá trị chuyển nhượng + chi phí làm hợp đồng. Mình thì nghĩ tương lai còn xa, đã đầu tư thì bán mua gì.

Sau này lúc em bán tiệm phải điều đình mãi khoản này mất mấy nghìn € mới xong.
Em thuê 2 tiệm móng của bọn chủ Đức , tuyệt vời luôn cụ ạ , mùa dịch nó cho tiền nhà luôn,chỉ đóng nebenkosten thôi , qua dịch nó ghé qua xem rồi bẩu mày cố lên nhé , tao giảm 1/2 tiền nhà , thời buổi khó khăn 😀😀😀😀, còn tiệm thứ 2 nó cũng giảm cho 50% mấy tháng dịch !!! bên em sợ nhất thuê của bọn Thổ , cực mất dậy và bủn xỉn !!!

BMW 530

Xe tăng
Dính đến đội công quyền bên này thường phải làm luôn và ngay nhất lại liên quan đến tiền, bên em đa số ông nào mở hòm thư có vạch đỏ (thư bảo đảm bên nhà nuớc) là chân tay bắt đầu va vào nhau. :D
Nó đếk cần nói nhiều hay doạ, cứ gửi bảo đảm thoai, ko trả nó tình lãi, mà đến mức ko trả nữa nó gửi sang bên tịch biên tài sản, đôi khi nợ mấy k euro thôi mà vớ vẩn nhà và xe đều bay hơi, ..ôi thật là thối nát quá đi.. :))
Bên này khi mà nhận thư phong bì vàng là ….. tái mặt!! mà thấy cụ bên Spanien 🇪🇸 toàn mất tiền học phí 😃😃😃, cứ kiểu phẩy tay cho qua thì bao nhiêu cho đủ 🤔🤣, ko đùa được với tụi Tây lông !!!

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Bên này khi mà nhận thư phong bì vàng là ….. tái mặt!! mà thấy cụ bên Spanien 🇪🇸 toàn mất tiền học phí 😃😃😃, cứ kiểu phẩy tay cho qua thì bao nhiêu cho đủ 🤔🤣, ko đùa được với tụi Tây lông !!!
Đức/Pháp thì người Việt đông, ở 50-60 năm nay rồi có những bài học được chia sẻ rộng rãi.

Tây Ban Nha thì mới có DSQ được hơn chục năm, dân Việt còn "ngố" lắm. Bản thân em "học" chán rồi thì thôi, em té. Mình về Vn còn làm bố đường cụ ạ :))

ZARG

Xe container
Em thuê 2 tiệm móng của bọn chủ Đức , tuyệt vời luôn cụ ạ , mùa dịch nó cho tiền nhà luôn,chỉ đóng nebenkosten thôi , qua dịch nó ghé qua xem rồi bẩu mày cố lên nhé , tao giảm 1/2 tiền nhà , thời buổi khó khăn 😀😀😀😀, còn tiệm thứ 2 nó cũng giảm cho 50% mấy tháng dịch !!! bên em sợ nhất thuê của bọn Thổ , cực mất dậy và bủn xỉn !!!
Em lúc có 3 tiệm thì có tiệm deal trả chậm, có tiệm deal đc giảm vài tháng, có tiệm free được 1 tháng. Nhưng nói chung không ăn thua, vì dịch kéo dài gần 2 năm, 1-2 tháng free thấm gì đâu, còn bao chi phí khác.

Dã man nhất là 1 tiệm em ký lúc 1h chiều thì 6h tối ban bố lockdown toàn quốc. Thế là 3 tháng trả tiền oan cả nhà lẫn tiệm cỡ 2500/tháng. Nhà bỏ không, tiệm bỏ không. Mà đúng đợt dịch đầu tiên 3/2020 làm gì có ai có kinh nghiệm gì, tưởng vài tháng là êm, ai dè....

ZARG

Xe container
Chính xác là ban quản lý nhận thấy rằng khi đưa ra sự ưu ái này thì những người thợ này họ làm đạt được hiệu quả hơn cả về sản lượng lẫn chất lượng, cụ ạ. Nhưng không phải ở đâu cũng như vậy. Hiện tại em mới thấy có 2 nơi như thế và chỗ lâu nhất cũng đã được 5 năm.

Còn về vấn đề mà cụ ZARG đề cập tới liên quan tới việc thuê nhà thì em cũng xin chia sẻ thêm một số thứ theo hiểu biết của em. Ở bên em khi ký bất kỳ hợp đồng nào theo luật dân sự thì đều có điều khoản khi đặt bút ký, người thuê phải trả cho chủ nhà 1 khoản gọi là khoản cam kết bảo đảm hợp đồng (tiếng Séc gọi là Kauce). Thường theo luật thì khoản này được mặc định là bằng 3 tháng tiền thuê chỗ. Khoản này sẽ giúp hai bên trong hợp đồng hạn chế được những tranh chấp không đáng có.

Thường khi ký hợp đồng thuê nhà, em hay khuyên mọi người phải yêu cầu cả hai bên ký nháp vào từng trang hợp đồng, kể cả ở phần phụ lục. Trong phần phụ lục nên có cả ảnh chụp hiện trạng nơi thuê, thực trạng của từng trang thiết bị. Biết rằng như vậy hơi linh kỉnh nhưng nó thể hiện sự chuyên nghiệp và đảm bảo quyền lợi cho các bên trong hợp đồng.

Trong trường hợp muốn báo kết thúc hợp đồng thì mỗi bên phải báo trước 3 tháng và phải bằng văn bản. Tránh trường hợp gửi tin nhắn hay gọi điện vì sẽ không có gì làm chứng khi xảy ra kiện cáo. Ngày cả việc gửi tin nhắn cũng không đảm bảo, bởi bên nhận tin nhắn có thể đưa ra lý do ai đó vô tình xoá trước khi họ đọc. Nên tốt nhất là gửi đảm bảo qua bưu điện, có dấu và chứng từ của bưu điện để làm chứng.

Sau khi gửi thư báo kết thúc hợp đồng thì cũng nên gửi 1 thư nữa, hoặc gửi cùng thư báo kết thúc cũng được, yêu cầu chủ nhà bố trí lịch để tới kiểm tra hiện trạng mặt bằng và trang thiết bị theo phụ lục trong hợp đồng. Khi đó nếu việc sửa chữa ra sao sẽ thoả thuận luôn bằng văn bản tiếp theo, người thuê tự sửa rổi chủ nhà trả lại tiền đảm bảo (Kauce), hoặc là chủ nhà sửa và trừ vào tiền Kauce. Sau khi bàn giao mặt bằng và kết thúc hợp đồng sẽ có biên bản kết thúc ghi lại số điện, nước, khí ga để bên thuê kết thúc hợp đồng với các công ty cung cấp. Việc này cũng khá quan trọng, vì để tránh tranh chấp sau khi người thuê cũ không còn ở đấy nữa và không phải chịu trách nhiệm với những phát sinh sau này.

Đúng là người Việt mình nhiều người hay tặc lưỡi, bỏ qua những chuyện tưởng như lắt nhắt, nhưng nó lại là cái giá khá cao phải trả nếu đối tác họ tìm cách bắt lỗi. Chỉ vì tiếc chút thời gian để đi giải quyết, họ lại phải trả thêm khá nhiều tiền bạc và thời gian cho sai sót này.
Bài học nào cũng phải trả bằng tiền mặt cụ ạ.

Dân TBN khá tráo trở về vụ tiền cọc. Ra khỏi nhà là đừng mơ lấy lại.

Sau em phải rút kinh nghiệm ví dụ cọc 2 tháng thì 2 tháng cuối không trả tiền thuê nữa. Đến ngày đến tháng xách vali đi thôi khỏi lằng nhằng.

Luật TBN được chậm tiền nhà tới 3 năm chủ mới đuổi được, lo gì đâu.

cptu176

Xe điện
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Em đã từng ở Liên Xô, học xong ngu dại về nước, dính vợ con vào không quay lại được nữa. Cụ đang rảnh rang, em khuyên cụ cứ đi, sau này kiếm cô VN, con cái bên ấy luôn...

ZARG

Xe container
Dính đến đội công quyền bên này thường phải làm luôn và ngay nhất lại liên quan đến tiền, bên em đa số ông nào mở hòm thư có vạch đỏ (thư bảo đảm bên nhà nuớc) là chân tay bắt đầu va vào nhau. :D
Nó đếk cần nói nhiều hay doạ, cứ gửi bảo đảm thoai, ko trả nó tình lãi, mà đến mức ko trả nữa nó gửi sang bên tịch biên tài sản, đôi khi nợ mấy k euro thôi mà vớ vẩn nhà và xe đều bay hơi, ..ôi thật là thối nát quá đi.. :))
Chính vì cái cảm giác này mà em ngán ở tây cụ ạ. Nhiều khi chả làm gì cũng thư bảo đảm kinh bỏ *** lên được ý.

cmyk77

Xe điện
Em thấy thớt chồng tầng nhiều nên ghé xem, Nói với chủ thớt để câu hỏi chung chung có Sướng không thì thật khó để nhận định nên cụ hỏi các tiêu chí sướng của cụ xem có đạt được như mong muốn hay không mới thỏa mãn được là có sướng hay không. Chứ ở bên Tây có người bào sướng, có người bảo không tùy theo mỗi quan điểm sướng của mỗi người.

BMW 530

Xe tăng
Đức/Pháp thì người Việt đông, ở 50-60 năm nay rồi có những bài học được chia sẻ rộng rãi.

Tây Ban Nha thì mới có DSQ được hơn chục năm, dân Việt còn "ngố" lắm. Bản thân em "học" chán rồi thì thôi, em té. Mình về Vn còn làm bố đường cụ ạ :))
Vâng cụ , nhà em chắc già thì về , con cái nó tự lo!!! lại phải xin Pass VN thôi.

UFA

Xe điện
Chả bõ công ăn học cụ nhẩy 😭😅
Như e thấy thì bên Đức lương cao hơn Pháp cỡ 20%, thuê nhà thì rẻ hơn 30% luôn, bia bọt cũng rẻ hơn, cái khác thì e ko biết, nói chung e thấy bên Đức sống khỏe hơn bên Pháp

wave-tau

Xe container

Nói đến đoạn này có phần nào thông cảm với cụ.
Em cũng may, sang tiếng tăm tự học chứ ko phải đi học như mấy cụ, đuợc cái ông chú giàu sẵn roài truớc lại vợ tây nên tiếng dài hay thấy ông lo lắng khoản giấy tờ này nọ, đấu giá, rồi hợp đồng gì cũng thấy ổng ngồi nghiền lâu lâu, mình mới sang tư duy á đông nghĩ bụng ông chú chắc lép thế, ký là xong thôi chứ bày đặt xem làm giề. :D
Sau tự va vấp tự nhiên cái ý thức ý nó ngấm vào nguời, hợp đồng nào em cũng nghiên cứu, chưa được đàm phán lại với họ (đôi khi vẫn bị gài cơ mà mình cần vẫn phải nhún nhuờng chịu thiệt 50/50 ), chứ bút đã ký chả kêu đuợc ai, nói hơi quá chứ chỉ trách bản thân ng..ố thôi. :)

Chỉnh sửa cuối:

fresh_air

Xe tải
Bọn Tây có những trò bẩn nhưng 1 trong những trò em nhận thấy nó dùng thường xuyên là bắt bí.

Em thuê nhà nhiều, chủ tây 10 đứa không được 1 đứa tử tế. Mình không nói họ lừa đảo nhưng ép người rất kinh.

Em thuê 1 cái nhà đến lúc trả thì sơn vách rộp tự bong nó bắt sơn lại!!!??? Mà sơn lâu ngày thì làm sao sơn mỗi chỗ đó được, chỉ 1 miếng sơn tường bong bằng bàn tay, cách trần nhà 20cm (làm gì có ai với lên đó mà nghịch cho bong). Em sơn nguyên lại cả căn phòng.

Rồi thì 1 cái hộc trong toilet bị ngấm nước (do mình dùng ẩu nó vênh lên) phải thay cả bộ tủ (em đã gọi mộc vào sửa nhưng chủ nó bảo là không giống hệt - vì cái mép ngăn kéo cũ là phay tròn, còn thợ em làm nó chỉ cắt phẳng) thiệt hại cũng gần 1000€.

Sàn nhà gỗ bị xước vài vết (do mình dùng không cẩn thận). Nhà thì hơn 20 năm rồi. Chủ nó bắt bí bảo 1 là trả lại như cũ, 2 là thuê thợ mài cả sàn như mới (800€). Tất nhiên mình có phải thần thánh gì đâu mà làm lại như cũ được??!!

1 vụ mất dạy nhất là tiền điện tháng cuối em không ở, vì chuyển đi rồi, nhưng hóa đơn vẫn tên em. Em nói chủ nhà thì nó bảo tháng đó nó trả. Đến lúc nó không trả em bảo luật sư điện hỏi thì nó trả lời thẳng tưng: "Tao chưa bao giờ trả lời qua tin nhắn với thằng Jack là tao sẽ thanh toán tiền điện tháng đó" tức là nó biết nó sai nhưng chơi mình làm gì nhau :))

1 vụ khác là em bán nhà hàng lại cho chủ Local (chủ đất/tiệm). Lão bảo em cứ đứng tên điện nước chứ đừng cắt đi để có ai xem tiệm có điện dễ cho thuê hơn. Em lười cũng Ok. Mấy tháng đầu có bill em báo lão trả đủ.

Sau loằng ngoằng cả năm tiền lên đến hơn 1500€ em đòi thì nó cũng kệ. Vì kiện dân sự bên đó chắc 2-3 năm mới đến tòa. Rồi luật sư các kiểu chắc còn cái nịt. Thế là cũng phải thôi.

Nói chung với tây không rắn ngay từ đầu là vỡ mồm với chúng nó vì nó biết hết chỉ tìm cách chơi mình.

Nói có thể mất lòng nhưng mấy ví dụ của cụ thể hiện tính thích được du di và thông cảm cho nhau của nhiều người Việt. Đối với cụ có thể là những tiểu tiết nhưng với Tây thì nó ít chấp nhận những điều đấy. Mà em đoán mò là chủ nhà TBN chắc còn ko khó và kĩ như ở các nước Thụy Sĩ, Đức.

wave-tau

Xe container
Nói có thể mất lòng nhưng mấy ví dụ của cụ thể hiện tính thích được du di và thông cảm cho nhau của nhiều người Việt. Đối với cụ có thể là những tiểu tiết nhưng với Tây thì nó ít chấp nhận những điều đấy. Mà em đoán mò là chủ nhà TBN chắc còn ko khó và kĩ như ở các nước Thụy Sĩ, Đức.
Chuẩn chỉ.
Mình hiểu cái logic hoặc đặt truờng hợp nhà là của mình thì sao là ra vấn đề thôi.
Đang bàn luận cụ zarg chứ mọi nguời đều ko có ý hơn thua, kể cả em. :)

ZARG

Xe container
Chuẩn chỉ.
Mình hiểu cái logic hoặc đặt truờng hợp nhà là của mình thì sao là ra vấn đề thôi.
Đang bàn luận cụ zarg chứ mọi nguời đều ko có ý hơn thua, kể cả em. :)
He he đấu với tây thì cũng mệt. Vì mình đá sân khách cụ ạ.

Tây thì nó ở đó, kiện cáo thì hàng năm nó cũng theo được.

Em lại ví dụ 2 cái nhà em cho thuê luôn.

1 cái cho thuê từ cuối 2019, lúc ký hợp đồng em thẩm kỹ lý lịch người thuê nhưng không tính đến Covid là họ thất nghiệp cụ ạ.

Thế là nợ tiền nhà đến 6 tháng (đòi cũng chả ăn thua họ có tiền đâu mà giả). Thế là em phải nhờ môi giới, tìm nhà mới cho họ, cho họ thêm 2 tháng tiền nhà để có cái mà vào hợp đồng mới, họ mới đi đấy ạ.

1 nhà nữa cũng tương tự và mất 1 tháng tiền nhà họ mới đi.

Không thì họ cứ ở lầy ra đấy. Đòi tiền thì cứ hẹn thôi luật TBN nó bênh người thuê. Mình có kiện thì cũng ra tòa 3 năm sau rồi xét...

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Tây nó gặp tây đối xử khác hẳn luôn cụ nhá.

Nên đi đâu em cũng luật sư đi cùng cho chúng nó khỏi cò quay.

Chủ nhà TBN họ không khó nhưng cũng lươn khươn lắm...

ZARG

Xe container
Nói đến đoạn này có phần nào thông cảm với cụ.
Em cũng may, sang tiếng tăm tự học chứ ko phải đi học như mấy cụ, đuợc cái ông chú giàu sẵn roài truớc lại vợ tây nên tiếng dài hay thấy ông lo lắng khoản giấy tờ này nọ, đấu giá, rồi hợp đồng gì cũng thấy ổng ngồi nghiền lâu lâu, mình mới sang tư duy á đông nghĩ bụng ông chú chắc lép thế, ký là xong thôi chứ bày đặt xem làm giề. :D
Sau tự va vấp tự nhiên cái ý thức ý nó ngấm vào nguời, hợp đồng nào em cũng nghiên cứu, chưa được đàm phán lại với họ (đôi khi vẫn bị gài cơ mà mình cần vẫn phải nhún nhuờng chịu thiệt 50/50 ), chứ bút đã ký chả kêu đuợc ai, nói hơi quá chứ chỉ trách bản thân ng..ố thôi. :)
Vâng dần dần thì mình cũng cố mà đọc hợp đồng thôi. Nhưng đá sân khách thì bao giờ mình chả thiệt.

ZARG

Xe container
Vâng cụ , nhà em chắc già thì về , con cái nó tự lo!!! lại phải xin Pass VN thôi.
Vâng cụ nào bảo vì tương lai con em là sai bét.

Lúc mình đi còn kém thanh niên bây giờ nhiều mà vẫn chiến được.

20 năm nữa VN không kém thế giới nhiều đâu.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Chả bõ công ăn học cụ nhẩy 😭😅
Học kiến thức chuyên môn, học cách sinh hoạt tuân thủ pháp luật, quan sát cuộc sống của các chủng tộc khác ở nhiều góc nhìn khác nhau. Cách họ đối xử với nhau trong cùng một xã hội, mối quan hệ giữa giới chủ và tầng lớp lao động...Đi ra nước ngoài được và chịu khó quan sát tìm hiểu thì thu được nhiều điều bổ ích. Ở VN năng động thì kiếm tốt hơn so với mức lương cơ bản ở EU, nhưng cái giá phải trả nhiều hơn, quan hệ XH chồng chéo phức tạp, thời gian cho gia đình con cái không nhiều, chi phí sức khỏe, môi trường...Sống ở đâu thấy thoải mái vui vẻ, tiền bạc cũng chỉ ở vị trí thứ 2.

BMW 530

Xe tăng
Bài học nào cũng phải trả bằng tiền mặt cụ ạ.

Dân TBN khá tráo trở về vụ tiền cọc. Ra khỏi nhà là đừng mơ lấy lại.

Sau em phải rút kinh nghiệm ví dụ cọc 2 tháng thì 2 tháng cuối không trả tiền thuê nữa. Đến ngày đến tháng xách vali đi thôi khỏi lằng nhằng.

Luật TBN được chậm tiền nhà tới 3 năm chủ mới đuổi được, lo gì đâu.
Cái này là bình thường mà cụ , nó dùng tiền đấy để sửa lại nhà , Đức cũng vậy .
Em lúc có 3 tiệm thì có tiệm deal trả chậm, có tiệm deal đc giảm vài tháng, có tiệm free được 1 tháng. Nhưng nói chung không ăn thua, vì dịch kéo dài gần 2 năm, 1-2 tháng free thấm gì đâu, còn bao chi phí khác.

Dã man nhất là 1 tiệm em ký lúc 1h chiều thì 6h tối ban bố lockdown toàn quốc. Thế là 3 tháng trả tiền oan cả nhà lẫn tiệm cỡ 2500/tháng. Nhà bỏ không, tiệm bỏ không. Mà đúng đợt dịch đầu tiên 3/2020 làm gì có ai có kinh nghiệm gì, tưởng vài tháng là êm, ai dè....
Cụ có được nhà nước hỗ trợ ko ? bên Đức được 4 lần , mà em chỉ xin 3 lần thôi.