[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Loitran

Xe tăng
Nước Đức tự do, làm gì có trường học nào bắt học sinh mặc đồng phục :))

Chỉ nghe người nhà nói qua điện thoại, xong chém gió lại, nổ sai, bị bóc mẽ, thì lại dở "éo lắt" ra, vì cảm thấy bị xúc phạm. Cười phát nữa :)).
Đã đi làm, (kể cả rửa bát nhà hàng), cũng bắt buộc bị trừ thuế (dù không muốn), chứ có phải là làm từ thiện cho nhà nước đâu mà oai.
Cái trợ cấp chính là chính sách an sinh (an ninh) xã hội của tụi nó nhằm giảm thiểu tối đa sự bất bình đẳng xã hội. Tức là đảm bảo cho trẻ con nhà không có thu nhập vẫn có cơ hội phát triển trong xã hội. Còn tốn thì nó vô cùng, nuôi con chó nó cũng tốn, chứ huống chi con người.
Bớt tam sao thất bản, gió máy kiểu fake New thì người ta sẽ bớt quote thôi mợ ơi.
Mợ ấy thì kinh rồi, toàn lấy đại da mang ra khè nhau xem thiên hạ lớn nhỏ cỡ nào? không biết mợ ấy có là đại da không để em còn kiếm chỗ né :)) hehehe
E làm cái cilp cho cả nhà xem cho có không khí

ZARG

Xe container
Cụ về làm thuê hay tự kinh doanh ạ? Cụ chia sẻ thêm về thay đổi trong cs được không?
Em tự kinh doanh cụ ạ.

Em cũng làm 3-4 ngành bên đó rồi: Logistic, mở nhà hàng Việt (đóng vì mệt, chứ khách thì không thiếu), Nails (cao điểm em có 3-4 tiệm)...

Thay đổi thì nhiều cụ ạ. Học được rất nhiều điều về kỷ luật của người châu âu.

Và 1 điểm quan trọng: Việc gì cần làm là phải làm, nếu không hậu quả rất nghiêm trọng.

VT Entertainment

Xe buýt
Em thì thấy mỗi người có một góc nhìn riêng, thế nên chả phải tự nhiên mọc ra cái truyện "thầy bói xem voi" vì dù ở nước ngoài, nhưng mỗi người mỗi góc nhìn, mỗi hoàn cảnh, mỗi vùng...
Không có gì lạ cả, vì trình độ, vì văn hóa, vì công việc và vì nhân sinh quan khác nhau.
Nên tôn trọng góc nhìn khác biệt của mỗi người...
Nói thì nói vậy nhưng có lắm kẻ chả biết ở VN thì oai đến đâu, hơn được mấy người...mà cứ hở răng ra là rất hay dùng những hình ảnh, câu chữ tỏ vẻ miệt thị những người đã và đang tìm đường ra nước ngoài định cư mợ ạ!
Chả biết họ muốn thể hiện điều gì nhưng cái đập vào mắt là sự thiếu tôn trọng chính bản thân họ khi cố tình hạ thấp người khác trong khi đó tầng lớp trên nào đo vẫn luôn mong mỏi kiều bào các nơi đóng góp $ phát triển đất nước.
Mỗi lần thấy còm kiểu đu càng, giũa móng...là em lại nhếch mép phát, khắm :P

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em tự kinh doanh cụ ạ.

Em cũng làm 3-4 ngành bên đó rồi: Logistic, mở nhà hàng Việt (đóng vì mệt, chứ khách thì không thiếu), Nails (cao điểm em có 3-4 tiệm)...

Thay đổi thì nhiều cụ ạ. Học được rất nhiều điều về kỷ luật của người châu âu.

Và 1 điểm quan trọng: Việc gì cần làm là phải làm, nếu không hậu quả rất nghiêm trọng.
Câu của kụ về hậu quả nếu không làm việc cần làm thật quả là đáng suy ngẫm. Kụ ví dụ cho cháu vài phát cho ló sinh động nhé

A98

Xe container
Nói thì nói vậy nhưng có lắm kẻ chả biết ở VN thì oai đến đâu, hơn được mấy người...mà cứ hở răng ra là rất hay dùng những hình ảnh, câu chữ tỏ vẻ miệt thị những người đã và đang tìm đường ra nước ngoài định cư mợ ạ!
Chả biết họ muốn thể hiện điều gì nhưng cái đập vào mắt là sự thiếu tôn trọng chính bản thân họ khi cố tình hạ thấp người khác trong khi đó tầng lớp trên nào đo vẫn luôn mong mỏi kiều bào các nơi đóng góp $ phát triển đất nước.
It takes two to dance cụ ạ. Đến khi nói như vậy là họ đang chửi nhau, là một phần của cuộc tranh cãi dài hơn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, ra nước ngoài ko phải ai cũng làm được đúng chuyên môn, mà làm nghề khác biệt, em thì ko lựa chọn phương án này, vì em lười và em ko đánh giá cao...
Còn xuất phát điểm họ đi lao động vì sinh nhai thì em ko nói.
Còn mấy người nói kiểu như thế thì cũng chả nên chấp :) hóa ra mình cũng như họ ah, hihi.

Pigeon2006

Xe tải
Thường những kẻ đó em đều đánh giá là những thành phần thất bại với bản thân nên nhiều khi hằn học với những người được có cơ hội đi ra xứ người!.
Xong lại còn ra cái vẻ ta nay yêu nước!.
Mịa!, cứ đóng thuế đầy đủ đúng nghĩa vụ của một công dân!, không ăn bám và là gánh nặng cho nhà nước là yêu nước rồi!. Mấy cái thành phần tỏ vẻ yêu nước kia khéo trốn thuế như ranh!, tham ô tham nhũng, đục khoét ngân khố quốc gia chứ yêu nước cái gì!.
Những người họ đi ra xứ người để làm ăn, sinh sống hay gì gì đi nữa thì họ cũng có ăn hơn phần trong nước với những kẻ đó đâu mà sao hậm hực thế không biết nữa?!. Họ vẫn gửi kiều hối về đóng góp xây dựng quê hương!. Chính sách của nhà nước cũng đề cao vai trò của bộ phận người Việt Nam ở nước ngoài, coi họ gắn liền với quốc nội như khúc ruột ngàn dặm!, thế mà cái đám ghen ăn tức ở đấy nó cứ phải chửi người ta là: nail tộc, ducanger rồi ăn bơ thừa sữa cặn!...đúng bản chất ghen ăn tức ở!.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em biết là cụ không thích cuộc sống của người Việt ở nước ngoài, nhưng không phải vì vậy mà cụ đưa ra những nhận định chủ quan như trên.

Cụ có biết tỷ lệ số người đi bán hàng thuê, số người là chủ doanh nghiệp, số người lao động chân tay, số người làm việc bằng chất xám người Việt mình ở nước ngoài là bao nhiêu không, mà cụ cho là chủ yếu. Mà kể cả là nhiều người nghèo khó ở Việt Nam, có điều kiện để đi làm việc ở những nơi mà sức lao động của họ được trả cao hơn thì chúng ta cũng nên mừng cho họ.

Mà cái định nghĩa công dân hạng 2 hạng 3 em thấy hình như do chính người Việt mình đặt ra, chứ người bản xứ họ chẳng quan niệm như vậy. Nhiều lúc em nghĩ, có khi người Việt mình lại hay phân biệt vùng miền và để ý phân biệt thành phần trong xã hội cũng chẳng kém ai cả. Nhưng lại hay so sánh và đánh giá người khác.

Còn việc thi thoảng tổ chức dăm ba bữa nhậu với nhau mà thấy chán thì chẳng nhẽ cụ phải nhậu hàng ngày với vài chục nhóm người thì mới là vui. Nhưng đó là quan điểm riêng của cụ, em cũng chỉ tham gia thảo luận một cách khách quan, để những ai có ý định sinh sống và làm việc nơi đất khách quê người có thêm thông tin để tham khảo.
Đúng rồi cụ ơi. Bên vn em cứ phải trà đá, cà phê, nhậu hàng ngày nó mới vui. sống thế nó mới đáng sống chứ

nicholas1618

Xe điện
Dở người mà đi à?!

Lương 30M bên đấy quá bèo bọt.

Nếu cụ thích em giới thiệu cụ đi Tây Ban Nha lương 40M/1 tháng bao ăn ở tẹt luôn. Tiền cụ đút túi tất. Mùa hè lương 45M-50M. Tết nhất thưởng tháng thứ 13 như Vn luôn :))

Ngồi làm nail còn sướng hơn nhiều. Ăn thoải mái, ngủ phòng riêng hè điều hòa, đông sưởi ga. Mưa chả tới mặt, nắng không tới đầu.

Ba Lan em có sang vài lần. Cũng có người nhà, bạn bè là soái bên đấy em thấy cũng chả sung sướng gì.

Nói thật không phải khoe chứ em ở TBN cũng ko nghèo hèn gì, có công việc, nhà riêng, xe, con học trường tư (trường công free chất lượng rất bình thường). Thế mà giờ em về hẳn Vn được 2 tháng rồi cảm thấy rất thoải mái, hơi tiếc là không về sớm từ trước dịch (2020).

Mình nhập cư ở nước ngoài chẳng bao giờ được là công dân hạng 2 đâu, hạng 3 hạng 4 thôi.

Con em có quốc tịch rồi nhưng sau em cũng chả cho nó sống ở Châu Âu nữa, có đi học thì đi xong rồi về.
Sao lại về cụ? Cộng đồng Việt bên đó ít quá nên cảm thấy buồn ?

VT Entertainment

Xe buýt
Thường những kẻ đó em đều đánh giá là những thành phần thất bại với bản thân nên nhiều khi hằn học với những người được có cơ hội đi ra xứ người!.
Xong lại còn ra cái vẻ ta nay yêu nước!.
Mịa!, cứ đóng thuế đầy đủ đúng nghĩa vụ của một công dân!, không ăn bám và là gánh nặng cho nhà nước là yêu nước rồi!. Mấy cái thành phần tỏ vẻ yêu nước kia khéo trốn thuế như ranh!, tham ô tham nhũng, đục khoét ngân khố quốc gia chứ yêu nước cái gì!.
Những người họ đi ra xứ người để làm ăn, sinh sống hay gì gì đi nữa thì họ cũng có ăn hơn phần trong nước với những kẻ đó đâu mà sao hậm hực thế không biết nữa?!. Họ vẫn gửi kiều hối về đóng góp xây dựng quê hương!. Chính sách của nhà nước cũng đề cao vai trò của bộ phận người Việt Nam ở nước ngoài, coi họ gắn liền với quốc nội như khúc ruột ngàn dặm!, thế mà cái đám ghen ăn tức ở đấy nó cứ phải chửi người ta là: nail tộc, ducanger rồi ăn bơ thừa sữa cặn!...đúng bản chất ghen ăn tức ở!.
It takes two to dance cụ ạ. Đến khi nói như vậy là họ đang chửi nhau, là một phần của cuộc tranh cãi dài hơn.
Kể cả đang tranh cãi hay chưởi nhao, hoặc có ghen ăn tức ở hay ko nhưng mà nên tôn trọng nhau. Nghề gì mà ko phải ăn cắp ăn trộm, miễn làm ra tiền bằng sức lao động của bản thân, thì đều đáng trân trọng.

Được sống và làm việc ở châu Âu vẫn là mục tiêu của rất nhiều người khắp thế giới này chứ ko chỉ riêng VN :D

ZARG

Xe container
Câu của kụ về hậu quả nếu không làm việc cần làm thật quả là đáng suy ngẫm. Kụ ví dụ cho cháu vài phát cho ló sinh động nhé
Em đi xa thì chạy ô tô. Còn đi gần em mua cái xe máy 50cc cho đỡ phải bằng lái.

Lúc đầu mua con Piaggio Zip 50cc. Giá có 450€ ~ 12tr. Bảo hiểm 80€/năm. Lúc em mua (2018) là xe có đăng kiểm đến 2020. Thuế đường bộ mỗi năm 15€.

Sau xe hỏng, đem ra thợ sửa nó đòi 100€ khám xe, hỏng gì chữa nấy. Em nản quá vứt ra bãi công cộng.

Cũng vì bận nên em mua xe khác. Vẫn xe cũ chỉ 500€.

Đến cuối 2019 thì em không đi nữa. Cả 2 xe vứt ngoài đường.

Có 1 hôm đang ở nhà thì cảnh sát lên gõ cửa nhắc di chuyển xe đi vì lý do là 1 bên vận chuyển nhà họ lấy bãi xe máy làm chỗ đỗ cho tiện chuyển nhà. Họ tra biển số ra địa chỉ.

Nhẽ ra ko đi nữa em nên bán cho gọn. Nhưng xe mưa nắng lâu ngày. Em làm mất cả 2 bộ đăng kiểm, còn mỗi đăng ký nên không bán được. Mà làm lại chắc mất nửa năm nên em tặc lưỡi di chuyển ra chỗ khác.

Tới 2020 thì em chuyển nhà, 2 cái xe vẫn để ở thành phố cũ, em lên Barcelona ở. Mỗi năm vẫn phải trả 30€ tiền phí đường bộ cho 2 xe. Bảo hiểm em cắt, đăng kiểm cũng kệ.

Đầu 2021 em nhận liên tiếp khoảng 4-5 cái biên lai phạt từ giữa 2020 vì bên thanh tra họ phát hiện ra xe vứt ngoài đường không bảo hiểm (mỗi trát 500€) nhưng vì họ không tìm được em qua thư (em đã đổi địa chỉ - nhưng không cắt tạm trú) nên họ ủy quyền cho thuế phạt thành ra 800€/bill. Em nộp cỡ hơn 3000 rồi.

Hãi quá em đến 8/2021 em mới phải lộn về thành phố cũ, đi làm thủ tục hủy xe (mất 60€/xe) thuê xe cẩu họ mang ra bãi.

Đến tháng 10/2021 em lại nhận được bill phạt tiếp vì xe hết đăng kiểm, lần này "nhẹ" hơn chỉ 4 cái, 300€/cái.

Mà hóa đơn chỉ tới tháng 4/2021, tức là có thể trong tương lai em lại nhận tiếp.

Chỉ vì lười nên 2 cái xe trị giá vài trăm € em đã nhận được bài học khoảng 5000€

Nhẽ ra hôm cảnh sát nhắc nhở em nên bỏ thời gian ra giải quyết luôn, nhưng công việc cuốn đi, lười, ăn 1 đống bills là ngoan ngay...

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Sao lại về cụ? Cộng đồng Việt bên đó ít quá nên cảm thấy buồn ?
Nói chung để hòa nhập được em coi là khó. Dẫu gì mình cũng máu đỏ da vàng.

Em có luật sư, mỗi tháng tốn cỡ 5-600€ để có việc gì ới họ, vừa phiên dịch giấy tờ (mình có biết tiếng nhưng văn bản hợp đồng lại là vấn đề khác), rồi phát sinh đủ thứ giấy tờ. Nói chung là ngại :))

ZARG

Xe container
Thêm 1 ví dụ nữa là tiền nước:

Em thuê cái nhà ở Barce. Nguyên căn cả vườn là 1350€, em ở ngoại ô cho thoải mái.

Bill nước tháng đầu tiên về, hơn 300€, hàng xóm nó cũng phải hỏi là nhà mày dùng bể bơi à hay sao tốn thế. Loanh quanh 7-80€ là nhiều rồi.

Em kiểm tra lại thì nhà không rò rỉ gì. Đóng nước 1 đêm đồng hồ không quay.

Báo sở nước kiểm tra thì họ bảo phải thẩm định cái đồng hồ nước. Đến đây thì vấn đề nảy sinh là cái T mà gắn đồng hồ từ ống tổng nó rỉ quá, thanh tra sở nước nó không dám động vào, sợ tháo ra gãy luôn. Mà T đó chung 2 nhà, nhà em với nhà sát vách. Tiền cái T đó mình phải tự thay. Em báo chủ nhà với hàng xóm thì tất nhiên hàng xóm kệ, mày thích thì tự mà thay. Chủ nhà thì bảo tao chỉ chịu 50% thôi. Thay cái T đấy cả công gần 1000€ rồi loằng ngoằng mất thời gian em lại kệ.

Loanh quanh ở 1 năm rưỡi tháng nào cũng 300€ tiền nước. Tính ra thiệt hại cũng ~3000€ cho cái sự kệ đấy :((

Ở Tây không phải như Vn, dúi tiền thợ nó làm là xong. Hẹn lên hẹn xuống cả tháng rồi đến ngày đó mình bận là toang. Lại hẹn lại. Nói chung nó cũng nhiều ràng buộc, rắc rối và đòi hỏi sự kiên nhẫn, chuẩn chỉ cao.

quanvnu

Xe tải
Chưa vợ con gì thì đi tốt quá chứ cụ. Có thêm trải nghiệm, thêm kiến thức. Sau này vợ con rồi thì muốn đi lại khó hơn nhiều

ZARG

Xe container
Bọn Tây có những trò bẩn nhưng 1 trong những trò em nhận thấy nó dùng thường xuyên là bắt bí.

Em thuê nhà nhiều, chủ tây 10 đứa không được 1 đứa tử tế. Mình không nói họ lừa đảo nhưng ép người rất kinh.

Em thuê 1 cái nhà đến lúc trả thì sơn vách rộp tự bong nó bắt sơn lại!!!??? Mà sơn lâu ngày thì làm sao sơn mỗi chỗ đó được, chỉ 1 miếng sơn tường bong bằng bàn tay, cách trần nhà 20cm (làm gì có ai với lên đó mà nghịch cho bong). Em sơn nguyên lại cả căn phòng.

Rồi thì 1 cái hộc trong toilet bị ngấm nước (do mình dùng ẩu nó vênh lên) phải thay cả bộ tủ (em đã gọi mộc vào sửa nhưng chủ nó bảo là không giống hệt - vì cái mép ngăn kéo cũ là phay tròn, còn thợ em làm nó chỉ cắt phẳng) thiệt hại cũng gần 1000€.

Sàn nhà gỗ bị xước vài vết (do mình dùng không cẩn thận). Nhà thì hơn 20 năm rồi. Chủ nó bắt bí bảo 1 là trả lại như cũ, 2 là thuê thợ mài cả sàn như mới (800€). Tất nhiên mình có phải thần thánh gì đâu mà làm lại như cũ được??!!

1 vụ mất dạy nhất là tiền điện tháng cuối em không ở, vì chuyển đi rồi, nhưng hóa đơn vẫn tên em. Em nói chủ nhà thì nó bảo tháng đó nó trả. Đến lúc nó không trả em bảo luật sư điện hỏi thì nó trả lời thẳng tưng: "Tao chưa bao giờ trả lời qua tin nhắn với thằng Jack là tao sẽ thanh toán tiền điện tháng đó" tức là nó biết nó sai nhưng chơi mình làm gì nhau :))

1 vụ khác là em bán nhà hàng lại cho chủ Local (chủ đất/tiệm). Lão bảo em cứ đứng tên điện nước chứ đừng cắt đi để có ai xem tiệm có điện dễ cho thuê hơn. Em lười cũng Ok. Mấy tháng đầu có bill em báo lão trả đủ.

Sau loằng ngoằng cả năm tiền lên đến hơn 1500€ em đòi thì nó cũng kệ. Vì kiện dân sự bên đó chắc 2-3 năm mới đến tòa. Rồi luật sư các kiểu chắc còn cái nịt. Thế là cũng phải thôi.

Nói chung với tây không rắn ngay từ đầu là vỡ mồm với chúng nó vì nó biết hết chỉ tìm cách chơi mình.

Chỉnh sửa cuối:

botmingoc

Xe tải
Ở Tây không phải như Vn, dúi tiền thợ nó làm là xong. Hẹn lên hẹn xuống cả tháng rồi đến ngày đó mình bận là toang. Lại hẹn lại. Nói chung nó cũng nhiều ràng buộc, rắc rối và đòi hỏi sự kiên nhẫn, chuẩn chỉ cao.
Ở VN dịch vụ là nhất, có tiền người ta cơm bưng nước rót hầu hạ đủ thứ, mà rẻ. 2vc làm vp thuê các bác giúp việc bế cháu cơm nước nhẹ tênh. Ở nước ngoài thuê người giúp việc cháu thấy chỉ tầm cỡ giàu giàu triệu phú bự bự chứ dân thường ít thuê được.

Em thuê 1 cái nhà đến lúc trả thì sơn vách rộp tự bong nó bắt sơn lại!!!??? Mà sơn lâu ngày thì làm sao sơn mỗi chỗ đó được, chỉ 1 miếng sơn tường bong bằng bàn tay, cách trần nhà 20cm (làm gì có ai với lên đó mà nghịch cho bong). Em sơn nguyên lại cả căn phòng.
Bọn nó bắt bí cụ quá, cháu nghĩ kiếm cái màu gần gần giống vậy sơn lại miếng đấy thôi, sơn cả phòng phí. Thuê nó hợp đồng nghiêm ngặt, hồi cháu mới sang cũng thuê apartment, lúc trả lại 2vc hì hụi lau hút giặt thảm các kiểu, cuối cùng nó vẫn thay thảm và charge tiền mình, nghĩ bụng biết vậy tao ko mất clean cứ kệ thây đấy cho xong : )

ZARG

Xe container
Ở VN dịch vụ là nhất, có tiền người ta cơm bưng nước rót hầu hạ đủ thứ, mà rẻ. 2vc làm vp thuê các bác giúp việc bế cháu cơm nước nhẹ tênh. Ở nước ngoài thuê người giúp việc cháu thấy chỉ tầm cỡ giàu giàu triệu phú bự bự chứ dân thường ít thuê được.

Bọn nó bắt bí cụ quá, cháu nghĩ kiếm cái màu gần gần giống vậy sơn lại miếng đấy thôi, sơn cả phòng phí. Thuê nó hợp đồng nghiêm ngặt, hồi cháu mới sang cũng thuê apartment, lúc trả lại 2vc hì hụi lau hút giặt thảm các kiểu, cuối cùng nó vẫn thay thảm và charge tiền mình, nghĩ bụng biết vậy tao ko mất clean cứ kệ thây đấy cho xong : )
Cụ ơi sơn nào thì sơn, sơn mới nhìn nó khác, pha đúng code cũng vẫn sai vì lâu ngày nó bạc đi.

Trả 1 cái nhà mà em mất 4 tuần ăn ngủ tại đó để thúc thợ sửa + 5000€ thiệt hại đó cụ. Nó biên cho 4 trang A4 kín đặc những điều sai sót. Không xuề xòa được với chúng nó đâu. Nó đòi kiện ra tòa, em thì chả ngại kiện nhưng Ls nó khuyên thôi sau vẫn phải ra tòa giải trình tốn hàng năm trời. Chỉ béo luật sư thôi.mm

Tivi Phillips

Xe đạp
Mới 29, sự nghiệp ko có gì, vợ con ko có, chó mòe cũng ko, ko mất gì thì đi cho biết, mất 3 lít thì thôi.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Em thấy đài báo bảo khổ lắm. Vì đám ấy giãy chết. Còn mình sẵn ở thiên đường rồi.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Nếu cụ k có việc ổn định hoặc cảm thấy k có tương lai thì nên đi. Em dự là tầm chưa đến 2 năm cụ có kiot riêng rồi.