[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

kienvinh

Xe lăn
Em chả hiểu các cụ tô hồng tình hình trong nước dựa trên cơ sở thống kê hay điều tra nào. Báo chí mấy hôm nay kêu rất nhiều về sự bần cùng hóa của công nhân trong tình hình kinh tế khó khăn hiện tại, báo nói giảm nói tránh thì nhân thêm vài lần thì ra thực tế...

"Một xã hội sẽ không thể phát triển bình thường khi phần lớn lao động là công nhân tại các nhà máy, đang ngày đêm phải làm tăng ca, không có cơ hội giải trí, chăm sóc bản thân, giáo dục con cái... Sự kiệt quệ về thể xác và tinh thần của lực lượng lao động chính trong một đất nước có thể mang lại hệ lụy lớn hơn chúng ta có thể hình dung"

Nhắm tới mục đích thu nhập cao hơn thì phải tăng năng suất lao động. Không tăng được nữa thì phải tăng input, tức là làm nhiều giờ hơn, vấn đề khá dễ hiểu.

ZARG

Xe container
Qua kinh nghiệm của cụ thì em thấy cụ quên câu "nhập gia tùy tục". Quan niệm ở xứ người mình phải bị chịu thiệt theo em là hết sức sai lầm. Sai lầm của cụ là sang Tây mà phong cách làm việc vẫn theo kiểu Việt Nam Mít, làm việc trực tiếp cãi nhau tay đôi.
Thuê hay mua bán nhà tốt nhất cứ qua 1 công ty bất động sản uy tín. Cụ sẽ ko cần phải quan tâm chủ nhà là ai, ở đâu. Có vấn đề gì cụ cứ gõ đầu bọn nó. Chỉ cần cụ chắc chắn ko phải lỗi của cụ thì cứ thế mà gọi công ty, còn việc thương lượng điều đình với chủ nhà thế nào là việc của công ty. Có gì hỏng hóc thì việc đầu tiên là báo cho bọn công ty BĐS trước.

Với trải nghiệm của em thì những thứ là normal wear and tear, kiểu như sơn vách rộp tự bong, thấy cái cụ chỉ cần chụp lại cái ảnh báo với công ty nó sẽ làm việc với chủ nhà. Còn những thứ do lỗi của cụ, ví dụ cái hộc toa lét hay sàn xước thì công ty nó cũng sẽ tìm chỗ sửa cũng như điều đình với chủ nhà cho cụ. Bọn nó quản lý rất nhiều nhà cho thuê, nhà nào hầu như mà chả bị những thứ như cụ nêu nên hiển nhiên nó phải sở hữu hoặc có quan hệ với đội chuyên sửa nhà, nên chắc chắn giá tốt hơn nhiều so với cụ tự đi gọi. Nói chung sử dụng dịch vụ như thế em thấy đáng tiền, nếu ko dùng thì cũng giống như đi xe ko mua bảo hiểm.

Nguyên tắc thuê nhà của Tây là hiện trạng vào lúc nào thì lúc ra về cơ bản phải giống vậy, bởi thế kể cả là nhà thuê thì cụ cũng phải có trách nhiệm với nó, khác kiểu VN hết hợp đồng xong là té. Sang Tây điều đầu tiên cụ học được là tinh thần trách nhiệm, thứ 2 là tư duy sử dụng dịch vụ, còn không thì tha hồ học phí.
Cụ đọc hết các bài của em đi hẵng.

Em có luật sư riêng từ 2015 cụ ạ. Cứ đem LS đi cãi nhau thì hết ngày...

hoviba

Xe container
Chiều nay là em lại được về thăm mẹ con tụi nhỏ, nên tranh thủ vào chém gió với mọi người để lấy khí thế. Em thấy nhiều người cứ đặt nặng việc sang nước ngoài làm việc, rồi có sướng hơn ở nhà hay không? Cái này là quan điểm cá nhân, nên mỗi người mỗi khác. Em muốn nhân tiện thread này, nói thêm về những gì em biết về cuộc sống của người lao động Việt Nam mình, để chúng ta có cái nhìn và tự đưa ra đánh giá.

Em được cái sống ở khá nhiều môi trường tại Châu Âu, nhất là ở mấy nước Đông Âu, em giao tiếp cũng khá nhiều tầng lớp người Việt mình ở bên này, nên em muốn đưa những thông tin chân thật nhất, chính xác nhất, tất nhiên cũng là theo cái nhìn chủ quan của em. Trên quan điểm riêng, thì em vẫn ủng hộ những người không có điều kiện phát triển ở Việt Nam thì nên cố gắng sang Châu Âu làm việc. Tại sao em lại nghĩ như vậy?

Mọi người hãy thử nhìn 1 người ở nông thôn, kiến thức chỉ đủ phổ cập 12/12, điều kiện gia đình nông thôn không dư giả. Nếu với số vốn vay mượn có được khoảng 10 ngàn tới 12 ngàn USD (khoảng gần 300 triệu VND như thông tin của cụ chủ thread), thì với số tiền đó có cơ hội để phát triển ở VN được không? Em có thể khẳng định là trong 10 trường hợp như vậy ở VN, cầm 300 triệu lên thành phố lập nghiệp, chỉ có khoảng 3 tới 4 người có thể phát triển được.

Nhưng nếu 10 người đó với chi phí đấy để sang châu Âu làm việc hợp pháp, dù sang đến bên đây không còn đồng nào, thì khả năng cao 8 người sẽ phát triển và ổn định được cuộc sống. Em có thể đưa ra 10 ví dụ bất kỳ trong số những người lao động phổ thông ở quanh em để dẫn chứng về điều này. Đa số họ đều xuất thân từ những vùng quê nghèo ở Việt Nam. Trước khi sang đây lao động, ở nhà họ chỉ là những công nhân bình thường làm việc tại các khu công nghiệp (lương trong khoảng 8 tới 10 triệu), một số người đang không có công việc làm, hoặc công việc có mức lương khá thấp.

Em không biết vì sao họ sang đây được, nhưng mấy người em nói tới đều sang theo dạng visa lao động cách đây 3,4 năm. Họ sang làm việc tại nhà máy hoặc trong các nhà xưởng. Sau khi sang làm việc được nửa năm, ai đã có vợ thì làm giấy tờ mời vợ con sang đoàn tụ. Với visa lao động, có bảng lương chính thức của nhà máy thì khá dễ để làm thủ tục đón đoàn tụ. Nên chỉ sau 6 tháng tới 1 năm là vợ con đã sang tới đây. Ai chưa có gia đình thì đa số em để ý thấy đi làm được 2 năm để dành dụm tiền trả nợ, rồi sau đó dành tiền về VN cưới vợ. Sau đó cũng làm giấy tờ đón vợ sang. Hiện tại có 2 trường hợp như vậy, vợ cũng mới sang được hơn nửa năm nay.

Tất nhiên cuộc sống ở đâu mà xa nhà thì đều gặp nhiều khó khăn, ngay cả là từ quê lên Hà Nội sinh sống, huống gì sang Tây. Nhưng cái gì cũng có giá của nó. Thay vì làm việc ở VN với trình độ có hạn, thì cả hai vợ chồng có điều kiện làm việc với mức lương cao hơn mấy lần ở VN. Nếu hai người cùng cố gắng tiết kiệm, thì chỉ đôi ba năm là họ đủ tiền mua đất mua nhà ở VN, để an tâm hơn khi sinh sống ở bên này. Sau đó họ lên kế hoạch sinh con. Cũng là một công đẻ, nhưng sinh con ở bên này chắc chắn được xã hội ưu tiên hơn. Mỗi tháng được hỗ trợ thêm 10 triệu cũng là một số tiền không nhỏ để chăm sóc con cái được tốt hơn.

Vợ con sang đoàn tụ với chồng ở bên này cũng có nhiều cái thuận lợi. Con được hỗ trợ đi học, sau này nghiễm nhiên được quốc tịch Séc nếu đi học đủ số năm. Ít ra có thêm 1 cái quốc tịch cũng là một thuận lợi không nhỏ khi con cái bước vào đời. Sau này vợ chồng thích ở lại bên này hay về thì cũng không mấy quan trọng, bởi thời gian làm việc ở bên này cũng đủ giúp họ tích lũy được một số vốn an toàn, mà khả năng bị mất mát không cao nếu chẳng máy xảy ra tai nạn, hay ốm đau bệnh tật ở bên này.

Tất nhiên đây là bài toán em nghĩ phù hợp với tầng lớp nghèo ở VN, khi mà vẫn đang tay trắng. Nếu có điều kiện sang Châu Âu để làm việc, dù chỉ là công việc phổ thông, thì hãy nên đi.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Cụ đọc hết các bài của em đi hẵng.

Em có luật sư riêng từ 2015 cụ ạ. Cứ đem LS đi cãi nhau thì hết ngày...
Em đã đọc hết bài của cụ, em thấy chỉ có cụ ko đọc kỹ bài của em. Em hỏi cụ nhé, luật sư thì giúp quái gì được cho cụ trong vấn đề thuê nhà? Nghề nào nghiệp nấy, nhất là ở Tây. Nếu cụ muốn thuê cái gì, tốt nhất là qua công ty, ko làm việc với cá nhân, nhất là mình lại ko phải dân bản xứ. Còn 1 khi đã qua 1 công ty real estate nào đó, về cơ bản em đảm bảo với cụ dịch vụ tốt. Cụ ko cần biết chủ nhà là thằng nào. Nhà ở có trục trặc gì mà ko phải lỗi ở cụ thì nó phải đến sửa cho cụ ko mất 1 đồng, và kể cả lỗi do cụ thì nó cũng có giải pháp tốt nhất cho cụ, nhìn chung offer nó đưa cho cụ chắc chắn là tốt hơn nhiều so với cụ tự làm. Có thế bọn nó mới sống lâu được.
Đằng này cụ tự ký hợp đồng trực tiếp với chủ nhà thì phải chịu rủi ro.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em chả hiểu các cụ tô hồng tình hình trong nước dựa trên cơ sở thống kê hay điều tra nào. Báo chí mấy hôm nay kêu rất nhiều về sự bần cùng hóa của công nhân trong tình hình kinh tế khó khăn hiện tại, báo nói giảm nói tránh thì nhân thêm vài lần thì ra thực tế...

"Một xã hội sẽ không thể phát triển bình thường khi phần lớn lao động là công nhân tại các nhà máy, đang ngày đêm phải làm tăng ca, không có cơ hội giải trí, chăm sóc bản thân, giáo dục con cái... Sự kiệt quệ về thể xác và tinh thần của lực lượng lao động chính trong một đất nước có thể mang lại hệ lụy lớn hơn chúng ta có thể hình dung"

Lệnh bảo viết đẹp thì sẽ đẹp, bảo xấu thì phải viết xấu. Con rắn vuông luôn là truyện có thật cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Chiến tranh mà lan rộng, các cm Kiều bào không những ở 3 Lan mà mấy nước Đông Âu cũ, thậm chí cả Đức cũng rén phết. Nếu nó xảy ra có lẽ làn sóng sơ tán hồi hương thôi nhỉ. Nhà cháu có thèng cu cháu ruột vừa mới sang Séc du học, bố mẹ nó cũng lo lắng bất an phết.

ZARG

Xe container
Em đã đọc hết bài của cụ, em thấy chỉ có cụ ko đọc kỹ bài của em. Em hỏi cụ nhé, luật sư thì giúp quái gì được cho cụ trong vấn đề thuê nhà? Nghề nào nghiệp nấy, nhất là ở Tây. Nếu cụ muốn thuê cái gì, tốt nhất là qua công ty, ko làm việc với cá nhân, nhất là mình lại ko phải dân bản xứ. Còn 1 khi đã qua 1 công ty real estate nào đó, về cơ bản em đảm bảo với cụ dịch vụ tốt. Cụ ko cần biết chủ nhà là thằng nào. Nhà ở có trục trặc gì mà ko phải lỗi ở cụ thì nó phải đến sửa cho cụ ko mất 1 đồng, và kể cả lỗi do cụ thì nó cũng có giải pháp tốt nhất cho cụ, nhìn chung offer nó đưa cho cụ chắc chắn là tốt hơn nhiều so với cụ tự làm. Có thế bọn nó mới sống lâu được.
Đằng này cụ tự ký hợp đồng trực tiếp với chủ nhà thì phải chịu rủi ro.
Em đã thuê nhà của cty rồi cụ. Hợp đồng của nó cũng vô cùng chặt chẽ.

Có hay có dở...

Tùy nước mà nhà sở hữu của cty hay cá nhân nhiều cụ nhé. Tbn cty sở hữu nhà không nhiều như Đức đâu.

Arabia

Xe tăng
Em đã thuê nhà của cty rồi cụ. Hợp đồng của nó cũng vô cùng chặt chẽ.

Có hay có dở...

Tùy nước mà nhà sở hữu của cty hay cá nhân nhiều cụ nhé. Tbn cty sở hữu nhà không nhiều như Đức đâu.
Công ty ko sở hữu nhà cụ ạ, mà công ty quản lý nhà cho thuê giúp chủ nhà. Cụ có cái gì đấy cho thuê ko phải cứ muốn là bọn nó quản lý cho mà bọn nó luôn có cam kết tài sản của cụ phải đảm bảo những gì, hành xử của cụ phải thế nào. Bởi vậy khi đã giao cho bọn nó quản lý thì chủ nhà ko thể nào bắt chẹt được khách, chìa khóa nhà là cty giữ chứ ko phải chủ giữ cụ nhé. Kể cả cụ muốn bán, cần cho người xem nhà chẳng hạn, thì cụ cũng phải đặt lịch với công ty để báo cho người thuê và thời gian cũng có hạn chế theo đúng hợp đồng ký kết giữa chủ nhà và công ty cụ nhé. Nhà, xe hay cái gì đó mà muốn giao cho cty tìm người thuê là phải có cam kết đảm bảo chất lượng theo tiêu chuẩn cty chứ ko phải muốn thế nào cũng được đâu.

Chính bởi thế cho nên nếu cụ thuê nhà thông qua công ty BDS thì rủi ro gần như ko có. Còn trực tiếp với chủ thật em ko chơi. Em thì ko rõ TBN vì sao lại như cụ nói các cty môi giới BDS kém thế, khó hiểu thật.

Em nói ở đây chỉ là ko đồng ý với quan điểm mình ở đất khách là phải bị chịu thiệt. Với em nhập gia tùy tục, ở đâu thì phải theo luật chơi nơi đó, cho nên ở Tây thì mình cần tập suy nghĩ và hành xử giống 1 thằng Tây thực sự và đường đường chính chính ra ko ai có thể bắt nạt được mình. Nguyên nhân những sự cố cuộc sống của cụ em nghĩ là do lúc đó cụ vẫn hành xử kiểu Vietnamese style.

gamondeluxe

Xe hơi
Thường chúng ta sẽ hối tiếc về điều mình không làm hơn là điều đã làm.

Dở người mà đi à?!

Lương 30M bên đấy quá bèo bọt.

Nếu cụ thích em giới thiệu cụ đi Tây Ban Nha lương 40M/1 tháng bao ăn ở tẹt luôn. Tiền cụ đút túi tất. Mùa hè lương 45M-50M. Tết nhất thưởng tháng thứ 13 như Vn luôn :))

Ngồi làm nail còn sướng hơn nhiều. Ăn thoải mái, ngủ phòng riêng hè điều hòa, đông sưởi ga. Mưa chả tới mặt, nắng không tới đầu.

Ba Lan em có sang vài lần. Cũng có người nhà, bạn bè là soái bên đấy em thấy cũng chả sung sướng gì.

Nói thật không phải khoe chứ em ở TBN cũng ko nghèo hèn gì, có công việc, nhà riêng, xe, con học trường tư (trường công free chất lượng rất bình thường). Thế mà giờ em về hẳn Vn được 2 tháng rồi cảm thấy rất thoải mái, hơi tiếc là không về sớm từ trước dịch (2020).

Mình nhập cư ở nước ngoài chẳng bao giờ được là công dân hạng 2 đâu, hạng 3 hạng 4 thôi.

Con em có quốc tịch rồi nhưng sau em cũng chả cho nó sống ở Châu Âu nữa, có đi học thì đi xong rồi về.
May quá, em "tóm" được cụ đây rồi.
F1 nhà em nó đang định đi Tây ban nha học ngành hospitality (không biết em viết đúng không nữa).
Trường nó chọn ở Marbella, sẽ có 2 kỳ thực tập phải tự lo ăn ở.
Em mù tịt, cụ tư vấn giúp em:
1. Cuộc sống ở đó an toàn không? (em thấy lều Việt nó bảo thành phố này đang nổi lên thành trung tâm ma túy mới ở châu Âu).
2. Mức sống bình thường thì 1 tháng hết bao nhiêu cho thuê nhà + ăn + sinh hoạt phí?
3. Cơ hội xin việc và ở lại thế nào?
Em cảm ơn cụ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật, đặt câu hỏi "ra nước ngoài có sướng không?" là đã sai rồi, câu hỏi sai nên có cố trả lời đến đâu thì nó vẫn không đi vào đúng bản chất vấn đề.
Câu hỏi đúng ra phải là "ra nước ngoài sống có làm thay đổi cuộc sống của ta hay không? thay đổi theo hướng nào? tốt lên hay xấu đi?"
Đo đếm "sướng/khổ" theo cách nhìn của người chưa từng đi xa khỏi quê quán mình, chưa phiêu bạt từng trải lăn lộn....thì nó rất ấu trĩ.
Cái làm nên giá trị của con người về lâu về dài là những lúc nó khổ, lúc nó chấp nhận và vượt qua thách thức chứ không phải lúc nó nhàn nó sướng....thằng người mà sướng thì chả có giá trị quái gì trên đời hết.
Nên đi xa, nên thay đổi, nên có thách thức mới để giữ con người mình tươi mới, ....các cụ ở VN thì nên đi nước ngoài mở mang tầm mắt còn các cụ đã sống lâu ở nước ngoài cũng đừng để mình bị mọc rễ một chỗ ở trời tây với những lý luận rằng "mình và con cái mình đang sướng hơn ở VN".

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chiều nay là em lại được về thăm mẹ con tụi nhỏ, nên tranh thủ vào chém gió với mọi người để lấy khí thế. Em thấy nhiều người cứ đặt nặng việc sang nước ngoài làm việc, rồi có sướng hơn ở nhà hay không? Cái này là quan điểm cá nhân, nên mỗi người mỗi khác. Em muốn nhân tiện thread này, nói thêm về những gì em biết về cuộc sống của người lao động Việt Nam mình, để chúng ta có cái nhìn và tự đưa ra đánh giá.

Em được cái sống ở khá nhiều môi trường tại Châu Âu, nhất là ở mấy nước Đông Âu, em giao tiếp cũng khá nhiều tầng lớp người Việt mình ở bên này, nên em muốn đưa những thông tin chân thật nhất, chính xác nhất, tất nhiên cũng là theo cái nhìn chủ quan của em. Trên quan điểm riêng, thì em vẫn ủng hộ những người không có điều kiện phát triển ở Việt Nam thì nên cố gắng sang Châu Âu làm việc. Tại sao em lại nghĩ như vậy?

Mọi người hãy thử nhìn 1 người ở nông thôn, kiến thức chỉ đủ phổ cập 12/12, điều kiện gia đình nông thôn không dư giả. Nếu với số vốn vay mượn có được khoảng 10 ngàn tới 12 ngàn USD (khoảng gần 300 triệu VND như thông tin của cụ chủ thread), thì với số tiền đó có cơ hội để phát triển ở VN được không? Em có thể khẳng định là trong 10 trường hợp như vậy ở VN, cầm 300 triệu lên thành phố lập nghiệp, chỉ có khoảng 3 tới 4 người có thể phát triển được.

Nhưng nếu 10 người đó với chi phí đấy để sang châu Âu làm việc hợp pháp, dù sang đến bên đây không còn đồng nào, thì khả năng cao 8 người sẽ phát triển và ổn định được cuộc sống. Em có thể đưa ra 10 ví dụ bất kỳ trong số những người lao động phổ thông ở quanh em để dẫn chứng về điều này. Đa số họ đều xuất thân từ những vùng quê nghèo ở Việt Nam. Trước khi sang đây lao động, ở nhà họ chỉ là những công nhân bình thường làm việc tại các khu công nghiệp (lương trong khoảng 8 tới 10 triệu), một số người đang không có công việc làm, hoặc công việc có mức lương khá thấp.

Em không biết vì sao họ sang đây được, nhưng mấy người em nói tới đều sang theo dạng visa lao động cách đây 3,4 năm. Họ sang làm việc tại nhà máy hoặc trong các nhà xưởng. Sau khi sang làm việc được nửa năm, ai đã có vợ thì làm giấy tờ mời vợ con sang đoàn tụ. Với visa lao động, có bảng lương chính thức của nhà máy thì khá dễ để làm thủ tục đón đoàn tụ. Nên chỉ sau 6 tháng tới 1 năm là vợ con đã sang tới đây. Ai chưa có gia đình thì đa số em để ý thấy đi làm được 2 năm để dành dụm tiền trả nợ, rồi sau đó dành tiền về VN cưới vợ. Sau đó cũng làm giấy tờ đón vợ sang. Hiện tại có 2 trường hợp như vậy, vợ cũng mới sang được hơn nửa năm nay.

Tất nhiên cuộc sống ở đâu mà xa nhà thì đều gặp nhiều khó khăn, ngay cả là từ quê lên Hà Nội sinh sống, huống gì sang Tây. Nhưng cái gì cũng có giá của nó. Thay vì làm việc ở VN với trình độ có hạn, thì cả hai vợ chồng có điều kiện làm việc với mức lương cao hơn mấy lần ở VN. Nếu hai người cùng cố gắng tiết kiệm, thì chỉ đôi ba năm là họ đủ tiền mua đất mua nhà ở VN, để an tâm hơn khi sinh sống ở bên này. Sau đó họ lên kế hoạch sinh con. Cũng là một công đẻ, nhưng sinh con ở bên này chắc chắn được xã hội ưu tiên hơn. Mỗi tháng được hỗ trợ thêm 10 triệu cũng là một số tiền không nhỏ để chăm sóc con cái được tốt hơn.

Vợ con sang đoàn tụ với chồng ở bên này cũng có nhiều cái thuận lợi. Con được hỗ trợ đi học, sau này nghiễm nhiên được quốc tịch Séc nếu đi học đủ số năm. Ít ra có thêm 1 cái quốc tịch cũng là một thuận lợi không nhỏ khi con cái bước vào đời. Sau này vợ chồng thích ở lại bên này hay về thì cũng không mấy quan trọng, bởi thời gian làm việc ở bên này cũng đủ giúp họ tích lũy được một số vốn an toàn, mà khả năng bị mất mát không cao nếu chẳng máy xảy ra tai nạn, hay ốm đau bệnh tật ở bên này.

Tất nhiên đây là bài toán em nghĩ phù hợp với tầng lớp nghèo ở VN, khi mà vẫn đang tay trắng. Nếu có điều kiện sang Châu Âu để làm việc, dù chỉ là công việc phổ thông, thì hãy nên đi.
Bài này Cụ biên rất chính xác, thẳng thắn và đầy thiện ý. Kết nhất là 2 câu cuối của Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
May quá, em "tóm" được cụ đây rồi.
F1 nhà em nó đang định đi Tây ban nha học ngành hospitality (không biết em viết đúng không nữa).
Trường nó chọn ở Marbella, sẽ có 2 kỳ thực tập phải tự lo ăn ở.
Em mù tịt, cụ tư vấn giúp em:
1. Cuộc sống ở đó an toàn không? (em thấy lều Việt nó bảo thành phố này đang nổi lên thành trung tâm ma túy mới ở châu Âu).
2. Mức sống bình thường thì 1 tháng hết bao nhiêu cho thuê nhà + ăn + sinh hoạt phí?
3. Cơ hội xin việc và ở lại thế nào?
Em cảm ơn cụ.
Marbella an toàn mợ ạ. Khu này chủ yếu tập trung toàn dân Anh và nhà giàu qua đó sống, mức sống cao, dân trí ổn, các hãng đồ hiệu mở ở đó nhiều.

Ở TBN thì rẻ. Thuê phòng chắc 3-400/tháng là thoải mái. Ăn Sv hết 200€ là ổn. 300€ là thoải mái. Tiền tiêu thì bố mẹ cho bao nhiêu thì cho thôi. Tháng 1k tất tật lung linh.

Tây Ban Nha có luật là cứ ở > 3 năm là được nộp đơn xin đi làm (có cty bảo lãnh), có giấy phép cư trú. Học xong được visa 1 năm xin việc.

Ở lại thì vô cùng đơn giản, nhưng ở lại làm gì thì lại khác.

Ngành Hospitality vất vả mợ ạ.

Nếu được thì cho cháu học ngành đó rồi về Vn làm giảng viên em nghĩ nhàn cho cháu hơn. Giờ Covid việc làm ngành đó không có nhiều. Lại ca kíp vất vả. Marbella, Malaga là thiên đường của ngành đó rồi. Nhưng thực sự vất vả đấy.

ZARG

Xe container
Công ty ko sở hữu nhà cụ ạ, mà công ty quản lý nhà cho thuê giúp chủ nhà. Cụ có cái gì đấy cho thuê ko phải cứ muốn là bọn nó quản lý cho mà bọn nó luôn có cam kết tài sản của cụ phải đảm bảo những gì, hành xử của cụ phải thế nào. Bởi vậy khi đã giao cho bọn nó quản lý thì chủ nhà ko thể nào bắt chẹt được khách, chìa khóa nhà là cty giữ chứ ko phải chủ giữ cụ nhé. Kể cả cụ muốn bán, cần cho người xem nhà chẳng hạn, thì cụ cũng phải đặt lịch với công ty để báo cho người thuê và thời gian cũng có hạn chế theo đúng hợp đồng ký kết giữa chủ nhà và công ty cụ nhé. Nhà, xe hay cái gì đó mà muốn giao cho cty tìm người thuê là phải có cam kết đảm bảo chất lượng theo tiêu chuẩn cty chứ ko phải muốn thế nào cũng được đâu.

Chính bởi thế cho nên nếu cụ thuê nhà thông qua công ty BDS thì rủi ro gần như ko có. Còn trực tiếp với chủ thật em ko chơi. Em thì ko rõ TBN vì sao lại như cụ nói các cty môi giới BDS kém thế, khó hiểu thật.

Em nói ở đây chỉ là ko đồng ý với quan điểm mình ở đất khách là phải bị chịu thiệt. Với em nhập gia tùy tục, ở đâu thì phải theo luật chơi nơi đó, cho nên ở Tây thì mình cần tập suy nghĩ và hành xử giống 1 thằng Tây thực sự và đường đường chính chính ra ko ai có thể bắt nạt được mình. Nguyên nhân những sự cố cuộc sống của cụ em nghĩ là do lúc đó cụ vẫn hành xử kiểu Vietnamese style.
Em cũng chịu chả biết giải thích với cụ thế nào.

TBN môi giới họ chỉ môi giới, bao giờ cũng ký với chủ. Môi giới xong là té.

Marbella an toàn mợ ạ. Khu này chủ yếu tập trung toàn dân Anh và nhà giàu qua đó sống, mức sống cao, dân trí ổn, các hãng đồ hiệu mở ở đó nhiều.

Ở TBN thì rẻ. Thuê phòng chắc 3-400/tháng là thoải mái. Ăn Sv hết 200€ là ổn. 300€ là thoải mái. Tiền tiêu thì bố mẹ cho bao nhiêu thì cho thôi. Tháng 1k tất tật lung linh.

Tây Ban Nha có luật là cứ ở > 3 năm là được nộp đơn xin đi làm (có cty bảo lãnh), có giấy phép cư trú. Học xong được visa 1 năm xin việc.

Ở lại thì vô cùng đơn giản, nhưng ở lại làm gì thì lại khác.

Ngành Hospitality vất vả mợ ạ.

Nếu được thì cho cháu học ngành đó rồi về Vn làm giảng viên em nghĩ nhàn cho cháu hơn. Giờ Covid việc làm ngành đó không có nhiều. Lại ca kíp vất vả. Marbella, Malaga là thiên đường của ngành đó rồi. Nhưng thực sự vất vả đấy.
F1 nhà em nó lạ lắm. Lớp 7-8 nó đã thích cái ngành này rồi.
Mà học Thụy sĩ thì em không đủ tiền.
Nó bảo em, đi thực tập được trả lương đủ sống. Đúng không cụ?

ZARG

Xe container
Thoải mái sống.

Vợ em cũng master ngành Hospitality mà mợ. Trước là giảng viên bộ môn Marketing Du lịch ở ĐHCN nên em cũng không lạ lắm.

Cũng có thời gian đi làm Manager ở Sing rồi.

Tên ngành/nghề thì hay đấy, nhưng thực tế nó phũ phàng.

Thụy Sĩ em cũng gặp Sv Hospitality đi làm ở quán ăn Hàn rồi. Cứ chăm chỉ là đủ sống, thoải mái tự lập luôn.

Thoải mái sống.

Vợ em cũng master ngành Hospitality mà mợ. Nên em cũng không lạ lắm.

Tên ngành/nghề thì hay đấy, nhưng thực tế nó phũ phàng.
Em cũng khó nghĩ, mình ngăn/bắt nó học ngành khác, sau này dở dang mình lại áy náy.
Nếu không có gì riêng tư cho em hỏi gấu cụ học hos từ đại học lên thạc sỹ hay chỉ thạc sỹ không? Học trường nào? Giờ còn làm nghề không ạ?

Arabia

Xe tăng
Em cũng chịu chả biết giải thích với cụ thế nào.

TBN môi giới họ chỉ môi giới, bao giờ cũng ký với chủ. Môi giới xong là té.
Èo chán đời thế, thế thì khác gì VN, cần quái gì bọn nó. Cứ đi xem, ưng thì lấy thông tin của chủ rồi thương lượng trực tiếp khỏi mất phí :)

starsn

Xe điện
Trẻ con nhiều khi cứ thích mơ thích mộng ý cụ ạ. Em cũng biết hospitality vất vả lắm, mà thu nhập chán. Trừ khi cháu quyết tâm để học rồi sau mở khách sạn chẳng hạn, nhưng kể cả làm chủ ks nhỏ thì cũng vất vả, phải sống ở TP du lịch, làm từ xa không ăn thua.

Nhân còn học cấp 3, nếu có dịp, cụ thử đẩy nó đi làm thử ở khách sạn 1 thời gian cho biết.

Em có người quen họ hàng:
- làm chủ ks nhỏ ở miền trung --> mới bán ks năm ngoái, cái được chủ yếu là đất lên giá
- du học master ks Thuyk Sỹ --> giờ đang là gv
tiếng Anh
- du học ĐH ks Úc --> giờ đang đi học lại IT

Chỉnh sửa cuối: