[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Bò lốp

Xe lăn
Em gái gấu em sinh sống lam viec bên Bẹclin, Đức. Kêu chán và buồn, bạn bè ít, đc cái tiền kiếm cũng ổn. 2vc nó làm ngành Yte. Còn đại gia đình ngoại sống bên Nga, kêu chán nản sau khi Nga oánh Ucrai, vật giá leo thang, tiền mất giá trầm trọng, kdoanh bết bát, em họ gấu gần như ngay lập tức đóng cửa 2 nhà hàng vì ko có khách, cho nhân viên nghỉ hết tuần vừa rồi, đồ thời trang kdoanh trong công tại chợ gần như đứng im vì ko nhập đc hàng từ các nước châu âu khác, ngay cả đồ trung quốc cũng nhập ko đc vì đồng $ phải giữ. Vừa rồi live trym đại gd thì trước mắt xdinh 3 gia đình sẽ bỏ Nga về Vn hẳn sau 20-30 năm ở bên đó. Giờ rao bán nhà, xe oto đều chỉ đc nửa giá. Nói chung ko phải màu hồng

Xin việc Đức thì học Đức là tốt nhất. Học Đức thì chỉ cần cố B1 tiếng Đức khi xong 12 là ok luôn. Học Đức lại ko mất học phí ĐH, Cao học... tiền ăn cứ 1200 eur tháng là ok
Em hiểu ạ. Nhưng F1 em nó bảo học hos ở Đức không có trường tốt ạ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Thực tình thì mình nghĩ du học châu Âu ko phải lựa chọn tốt, đặc biệt nếu muốn ở lại định cư lâu dài vì đảm bảo 10-20 năm nữa EU sẽ còn trượt dài. Tốt nhất là sang Canada, Úc, hay New Zealand. Sang châu Âu du lịch hoặc học trao đổi 1,2 học kỳ thì ok.

3d4s

Xe tăng
Thế nào là tốt? Ở Đức ko có trường tốt, có nghĩa là sinh viên tốt nghiệp ở đó ra toàn đốt ko làm được việc gì à?
Ý mợ ấy là tốt về ngành hos (hospitality) chứ ko phải nói chung. Còn học Đức về kỹ thuật thì quá tốt.

harman_kardon

Xe điện
Đây ko phải là tập quán bên đó.

Cái cửa hàng em thuê là do 1 cty sở hữu và chỉ định 1 doanh nghiệp khác làm quản lý. Doanh nghiệp đó họ có mẫu hợp đồng sẵn rồi thuê thì thuê, không thuê thì thôi.

Lúc ký thì mình nghĩ đơn giản là nếu có bán mình khai giá trị chuyển nhượng thấp xuống còn 100€ chẳng hạn thì chủ nó ăn 30% là có 30€.

Nhưng hợp đồng nó lại gài câu khác là nếu nó không đồng ý thì mình không được chuyển nhượng (cái này thì HĐ nào chả có, kể cả ở VN). Thế là đương nhiên mình phải thỏa thuận xem cái 30% đó là bao nhiêu tiền.

Đừng nghĩ Nego với Tây dễ. Họ cũng có pháp chế làm ăn đàng hoàng.

Nói thẳng ra ở Vn nếu thích chơi nhau thì cũng chả thiếu gì cách. Nhưng khâu thi hành án dân sự nó khoai nên dân mới lầy. Tây đương nhiên cũng tương tự. Nhưng mình đem chuông đi đánh xứ người thì tiên lễ hậu binh. Lúc nào cũng lôi nhau ra tòa để mà chết à cụ?
Nhiều Vấn đề Cụ nêu ra và phải trả những khoản mà Tôi gọi là trời ơi.tất cả là lỗi của Cụ mà ra cả. Tất nhiên bản thân Tôi chưa bao giờ đánh giá cao những nc phía nam Eu. Dân trí cũng như cách hành xử rất ma giáo , Những thứ mà phía tây Eu rất ít khi gặp. Những trường hợp như Cụ mà khiếu kiện bên Tôi nó xử lý nhanh thôi. Đố mà bùng đc 1 xu, bởi ai cũng có tiền trợ cấp cả. Cứng đầu không trả chứ gì? đưa ra phía đòi nợ thuê nó đập cho nát xác. tất nhiên không bắt trả 1 cục, nhưng bắt buộc phải trả dần cho dù mỗi tháng 50eu cho đến khi hết nợ hoặc chết. Mà có chết nó cũng đấu giá những gì còn lại để thanh toán .
Nhưng Căn bản Mỗi nc 1 luật khác nhau, cách xử lý cũng khác nhau. Nên có Cụ gì đó nói phải làm như này như kia thì nó buồn cười lắm.
Còn cái bản HĐ kiểu chuyển nhượng bên đó đúng là mất dạy thật ý. Nó ko đồng ý thì mình ko đc chuyển nhượng. Thú thực là điều khoản này lần đầu mới nghe thấy. Bởi những gì Tôi biết đều nằm trong các Mall lớn HĐ rất rõ ràng. Họ chuyển nhượng cũng nhiều. Bản thân Tôi cũng làm HĐ chuyển nhượng sang tên 1 tiệm trong Mall đc 2 tuần nay. Tôi chỉ phải trả tiền giấy tờ gần 1000eu bởi mình đứng tên HĐ chính chủ. Ngoài ra chẳng phải trả bất cứ thứ gì khác. Cũng chẳng cần phải gặp chủ Mall. tất cả làm online hết. Mình cung cấp hồ sơ, chữ ký . Chủ mall họ sẽ xác minh, Họ yêu cầu nộp 3 tháng tiền đặt cọc là 12k và gần 1k lệ phí. Cứ nộp tiền xong là cái gì cũng có :D
Nhưng cái Tôi thích nhất là mang tiền bên này qua mấy nc nghèo như Ý TBN ,BĐN rất sướng. Cảm giác như là mang về VN tiêu như thời 2010 đổ lại ý. Nhưng vẫn phải đề phòng bị chặt chém , lừa đảo.
Thấy Cụ nói mới về VN sống, lúc đầu chắc sẽ khó chịu về GT hay ý thức con người. Nhưng dần dần sẽ quen thôi. Thich thì ở , đến khi không thích thì lại đi. Tôi trc cũng ở VN cũng hơi đủ lâu. không thành công lắm, nhưng cũng không thất bại như những người tôi quen biết ôm tiền trở về rồi ôm đầu máu quay lại bởi bị lừa sạch sẽ . Lời khuyên của tôi dành cho Cụ là nếu làm ăn ở Vn thì đừng bh cho nợ, hay cho vay. Bởi họ sẽ chiếm dụng vốn..... www. và mình sẽ gần như mất trắng. Những bài học mà tôi đc những nạn nhân kể khi làm ăn ở VN. Cứ tiền trao, cháo múc. ăn ít, nhưng chắc chắn không thua. Hoặc cao thủ hơn họ sẽ trả tiền sòng phẳng vài lần , nhưng sau đó giở bài bị kẹt cho này chỗ kia. anh cứ giao cho em. 2 ngày nữa em trả hết. anh ko giao hàng thì khó cho em quá, công trình ..... này nọ..... Nhất quyết ko mền lòng. mềm là vào rọ họ ngay. Đến lúc này họ sẽ quay vốn của mình gối đầu và trầy bửa .... bùng tiền.

Arabia

Xe tăng
Thôi cụ ơi.

Thân em em lo thôi chứ cụ lại còn bảo lo cho người Việt ở Hải Ngoại.

Cụ ở nước ngoài mà cụ nói chuyện như tuyên huấn thế này mệt quá.

Mỗi ng 1 cách xử lý. Em chỉ kể câu chuyện của em thôi mà cụ cứ áp đặt phải thế lọ thế chai theo hệ quy chiếu của nước cụ. Cụ ở nước nào giao môi giới hay luật sư hay tổ chức nào giải quyết em không biết. Chỉ biết ở TBN nó thế cụ ạ.

Em chán em mới về VN rồi cụ ạ!

Còn khối chuyện trái ngang bằng trời ấy cụ ạ, có mấy cái muỗi này thôi mà tính làm gì.
Vâng coi như em được mở rộng tầm mắt, thế té là phải. Coi như biết sơ về Tây Ban Nha, cứ tưởng nó phải phát triển lắm hóa ra lởm thế nhỉ. Ngang trái em nghĩ đâu chả có nhưng mà mất dạy với trắng trợn thế thì cũng đến chịu thật, chuyện cụ nói cụ bảo ko phải nó lừa đảo chứ với quan niệm của em thế ko là lừa đảo thì thế nào mới là lừa đảo nữa ạ.

ZARG

Xe container
Nhiều Vấn đề Cụ nêu ra và phải trả những khoản mà Tôi gọi là trời ơi.tất cả là lỗi của Cụ mà ra cả. Tất nhiên bản thân Tôi chưa bao giờ đánh giá cao những nc phía nam Eu. Dân trí cũng như cách hành xử rất ma giáo , Những thứ mà phía tây Eu rất ít khi gặp. Những trường hợp như Cụ mà khiếu kiện bên Tôi nó xử lý nhanh thôi. Đố mà bùng đc 1 xu, bởi ai cũng có tiền trợ cấp cả. Cứng đầu không trả chứ gì? đưa ra phía đòi nợ thuê nó đập cho nát xác. tất nhiên không bắt trả 1 cục, nhưng bắt buộc phải trả dần cho dù mỗi tháng 50eu cho đến khi hết nợ hoặc chết. Mà có chết nó cũng đấu giá những gì còn lại để thanh toán .
Nhưng Căn bản Mỗi nc 1 luật khác nhau, cách xử lý cũng khác nhau. Nên có Cụ gì đó nói phải làm như này như kia thì nó buồn cười lắm.
Còn cái bản HĐ kiểu chuyển nhượng bên đó đúng là mất dạy thật ý. Nó ko đồng ý thì mình ko đc chuyển nhượng. Thú thực là điều khoản này lần đầu mới nghe thấy. Bởi những gì Tôi biết đều nằm trong các Mall lớn HĐ rất rõ ràng. Họ chuyển nhượng cũng nhiều. Bản thân Tôi cũng làm HĐ chuyển nhượng sang tên 1 tiệm trong Mall đc 2 tuần nay. Tôi chỉ phải trả tiền giấy tờ gần 1000eu bởi mình đứng tên HĐ chính chủ. Ngoài ra chẳng phải trả bất cứ thứ gì khác. Cũng chẳng cần phải gặp chủ Mall. tất cả làm online hết. Mình cung cấp hồ sơ, chữ ký . Chủ mall họ sẽ xác minh, Họ yêu cầu nộp 3 tháng tiền đặt cọc là 12k và gần 1k lệ phí. Cứ nộp tiền xong là cái gì cũng có :D
Nhưng cái Tôi thích nhất là mang tiền bên này qua mấy nc nghèo như Ý TBN ,BĐN rất sướng. Cảm giác như là mang về VN tiêu như thời 2010 đổ lại ý. Nhưng vẫn phải đề phòng bị chặt chém , lừa đảo.
Thấy Cụ nói mới về VN sống, lúc đầu chắc sẽ khó chịu về GT hay ý thức con người. Nhưng dần dần sẽ quen thôi. Thich thì ở , đến khi không thích thì lại đi. Tôi trc cũng ở VN cũng hơi đủ lâu. không thành công lắm, nhưng cũng không thất bại như những người tôi quen biết ôm tiền trở về rồi ôm đầu máu quay lại bởi bị lừa sạch sẽ . Lời khuyên của tôi dành cho Cụ là nếu làm ăn ở Vn thì đừng bh cho nợ, hay cho vay. Bởi họ sẽ chiếm dụng vốn..... www. và mình sẽ gần như mất trắng. Những bài học mà tôi đc những nạn nhân kể khi làm ăn ở VN. Cứ tiền trao, cháo múc. ăn ít, nhưng chắc chắn không thua. Hoặc cao thủ hơn họ sẽ trả tiền sòng phẳng vài lần , nhưng sau đó giở bài bị kẹt cho này chỗ kia. anh cứ giao cho em. 2 ngày nữa em trả hết. anh ko giao hàng thì khó cho em quá, công trình ..... này nọ..... Nhất quyết ko mền lòng. mềm là vào rọ họ ngay. Đến lúc này họ sẽ quay vốn của mình gối đầu và trầy bửa .... bùng tiền.
Cám ơn cụ về lời khuyên.

Còn chuyện em kể em đã nói rõ từ đầu là đây là kinh nghiệm của em về cần phải làm triệt để mọi thứ ngay từ đầu.

ZARG

Xe container
Vâng coi như em được mở rộng tầm mắt, thế té là phải. Coi như biết sơ về Tây Ban Nha, cứ tưởng nó phải phát triển lắm hóa ra lởm thế nhỉ. Ngang trái em nghĩ đâu chả có nhưng mà mất dạy với trắng trợn thế thì cũng đến chịu thật, chuyện cụ nói cụ bảo ko phải nó lừa đảo chứ với quan niệm của em thế ko là lừa đảo thì thế nào mới là lừa đảo nữa ạ.
Xã hội càng phát triển thì lừa đảo càng tinh vi thôi cụ ạ.

Đức mà cứ bắt điện thoại lạ lạ, ja ja vài câu là mất khối tiền tạp chí này nọ nó lừa ký hợp đồng. Rồi thì thợ khóa đến sửa chém 500€ tiền công. Chuyện đầy ra trên mạng ấy.

Nhiều cụ sống ở Đức lâu năm tiếng giỏi em không nói, chứ ú ớ thì ăn quả đắng đầy ra...

hoviba

Xe container
Cụ chủ thread có nhà riêng HN, công việc sale thu nhập khoảng 20tr/tháng, có một khoản tiết kiệm 500tr. Như vậy thì cần gì tốn 300tr sang bên kia chỉ để làm chân bán hàng phổ thông với thu nhập là 30tr/tháng nghĩa là chỉ hơn ở ta 10tr.
Nếu đi thì đúng là tầng lớp nghèo đi sang bên đấy theo diện lao động phổ thông, cố gắng cày cuốc, tích cóp gửi về gia đình hoặc tìm cơ hội ở lại. Em đồng ý với cụ ở điểm này.
Em nghĩ với xuất phát điểm như cụ chủ thì nên tìm kiếm phương pháp và cơ hội cải thiện thu nhập, lập gia đình, xây dựng cuộc sống ổn định bền vững ở ta, khi nào tài chính ổn làm tour du lịch hoặc có trình độ thì nhận công việc trong các công ty hay tập đoàn ở bển là hợp lý. Bỏ nền tảng tương đối ở ta sang bên kia làm chân bán hàng phổ thông là hạ level. Thời điểm 20 năm trước thì là cơ hội đổi đời với xuất phát điểm như chủ thớt, còn bây giờ thì không đáng để đánh đổi.
Cách nhìn nhận và đánh giá của cụ khá thực tế và phù hợp với điều kiện của cụ chủ thread. Nhưng em cũng trao đổi thêm, coi như chúng ta mở rộng góc nhìn.

Nhiều khi quyết định sang Balan làm việc không phải vì cái lương 30 triệu cụ ạ. Ai cũng nhìn thấy mức lương đó là thấp. Nhưng nhiều khi trong cuộc sống phải nhìn xa hơn một chút. Coi cái thu nhập 30 triệu đó là phí cơ hội để mình có thể bước sang một trang mới của cuộc đời.

Ngay như học nghề làm nails hay học làm thợ hàn, ngoài việc không được trả lương hoặc phải mất thêm tiền học, rồi còn phải nhận lương bèo bọt 1 thời gian, rồi mới bước vào nghề được. Thì việc trả 1 cái giá để được lập nghiệp bên trời Tây cũng là đáng chứ ạ. Nhất là khi ở sân nhà vẫn có đủ cơ sở và điều kiện để mình quay về. Tiền bạc không kiếm lúc này thì lúc khác, nhưng cơ hội đã qua đi thì sẽ khá lãng phí.

wave-tau

Xe container
Xã hội càng phát triển thì lừa đảo càng tinh vi thôi cụ ạ.

Đức mà cứ bắt điện thoại lạ lạ, ja ja vài câu là mất khối tiền tạp chí này nọ nó lừa ký hợp đồng. Rồi thì thợ khóa đến sửa chém 500€ tiền công. Chuyện đầy ra trên mạng ấy.

Nhiều cụ sống ở Đức lâu năm tiếng giỏi em không nói, chứ ú ớ thì ăn quả đắng đầy ra...
Có đấy, ông chú em dính phát thằng ls, mua nhà thuê nó làm hợp đồng với đứng ra làm trọng tài, trong hợp đồng có vài tiểu xảo để đỡ thuế, thế mà chuyển cho nó cọc ( tương đương 400 củ) là nó đớp luôn đấy, nó tự tuyên bố đấy là công của nó. :D
Ông chú em quá lõi bên này roài, tiền, va chạm chả thiếu mà vẫn chịu thoai. :D
Lặt vặt thì nhiều.
Em làm thay đổi mục đích sử dụng cửa hàng, thuê thằng kts thiết kế cho đúng luật và để nó làm giấy phép, đầu thỏa thuận 20 củ, sau đi nửa đường nó bảo 20 củ là phần nó, còn bên thiết kế cứu hỏa với thông gió mỗi thằng 20 nữa, hôm đấy em đứng cãi nhau mãi, đến thẳng chủ nhà người bản địa sau còn vỗ vai em bảo mày "chiến đấu" tốt đấy, vì em thỏa thuận trước đấy với chủ tổng thiệt hại thay đổi mục đích sử dụng chia đôi. :D

harman_kardon

Xe điện
Bài học nào cũng phải trả bằng tiền mặt cụ ạ.

Dân TBN khá tráo trở về vụ tiền cọc. Ra khỏi nhà là đừng mơ lấy lại.

Sau em phải rút kinh nghiệm ví dụ cọc 2 tháng thì 2 tháng cuối không trả tiền thuê nữa. Đến ngày đến tháng xách vali đi thôi khỏi lằng nhằng.

Luật TBN được chậm tiền nhà tới 3 năm chủ mới đuổi được, lo gì đâu.
:)) bài học nào cũng phải trả bằng tiền cả. Cụ đã trả đủ cho những bài học đó. Nhưng khi học tạm đủ hiểu thì Cụ lại bỏ về. Vậy là phí học phí rồi. Tôi thấy hơi tiếc cho Cụ. Nhưng biết đâu vài năm sau Cụ lại giống Tôi lại ra đi nữa....
Sinh hoạt phí ở TBN rất rẻ. kể cả các TP lớn cũng rẻ hơn tây âu. nó ngang ngửa với VN. nhưng các TP nhỏ thì rẻ hơn cả VN. Tôi khoái đi những nc này hơn cả về VN Cụ ạ. Giờ còn cha mẹ già, chứ sau này cha mẹ khuất núi thì chưa biết bh về lại VN. Thế giới phẳng rồi. Ở đâu phù hợp với mình, ở đâu bình an thanh bình thì đó sẽ là quê hương. Giờ cứ 1 ngày 7,5h lao động , 2 ngày cuối tuần nghỉ ngơi ăn nhậu. 1 năm gần 40 ngày nghỉ. Tiệm thì giao cho vợ nó quản lý , ai kêu thích làm chủ thì Tôi cho làm chủ :D. Tiền đưa Tôi cầm là đc . Giá làm Nails bên tôi chắc gần gấp 2 bên cụ cũng nên. 50,,55eu/ bộ mới gì đó. Giá trả cho thợ chính là 140. 150eu /8h lao động. Thợ phụ là 100. ngoài 8h đó, thì phải trả over time cho thợ. phụ cấp 100eu/ tháng cho thợ nếu tự di chuyển. Đông khách thì cho thêm 10..30eu nữa. Thợ cũng chỉ muốn làm 5 ngày/ tuần thôi. ít người chịu làm 6 ngày lắm. trừ 4 tháng mùa hè họ chịu làm vì rất đông khách. xếp lớp chờ tới lượt luôn ý. hè năm trc chi tiêu xong mỗi tháng nhét túi đc 20k . kêu mệt lắm, nhưng cái tay nào có chịu ngừng. giữa tháng 10 mới chia nhau đi nghỉ phép 2 tuần
Buồn cười nhất là mấy ông kêu bên này là công dân hạng 2,3 rồi bưng bê nails tộc gì đó. trong khi mình lao động tuy cũng vất vả nhưng mình đc hưởng quyền lợi chính đáng. Tiền tiêu rung rỉnh, hơi thoải mái chút chút. Giá cả có lên nhưng không ảnh hưởng quá nhiều. trc đc 100 eu giờ đc 85eu thôi VD vậy. nhưng các ông ý tuyên truyền khiếp quá, cứ làm như chết đói , St hết hàng ..... hay bị kỳ thị mạt hạng đến nơi rồi ý . nó nằm bên thờt chiến tranh nga, Vào đọc mấy trang thấy họ sao sao đó. vừa thấy thương lại vừa thấy buồn cười :)). Thấy mấy ý kiến trái chiều là các ông ý quạt ko còn 1 sợi lông :)). Hở cái là chụp mũ 3,,4 que . Họ có biết đâu là những người 3..5 gậy đó xắp nghẻo hết rồi còn đâu . nhóm đó loe ngeo 1 vài chục người gì đó. Tự Hát cho nhau nghe rồi khen hay. rõ khổ cho cái tư duy bị kìm kẹp . Mình cố gẳng cởi mở tuy duy, nhìn từ nhiều phía và khía cạnh khác nhau. VN giờ cũng rất phát triển, Nói xấu sai sự thật thì ai đâu mà tin. VK không bằng VC từ những năm 2010 đổ lại rồi. Tuổi gì mà so với VC nữa mà a trí a trố. VK giờ chỉ hơn những người trung bình khá ở VN thôi, Chứ tầng lớp trung lưu ở Vn thì ko so đc. Các em họ của Tôi nó sang đây tiêu tiền thì run cả người. Vợ mình vài năm mới dám mua cái túi, Chúng nó năm nào cũng vài cái. nay kêu mua mảnh này, mai kêu bán mảnh kia. Mình làm có hết đời cũng chẳng bằng chúng nó đc. Mặc dù bên này mình cũng thuộc thành phần trung lưu ở XH .

wave-tau

Xe container
Nghề dv cho người vn như bên em cực pt, phục vụ bà con kém tiếng, ít hiểu biết pháp luật, mồm nó kêu giúp đỡ cơ mà thực chém đẹp luôn, toàn vn đấy nhá, nhiều trường hợp làm giấy tờ còn lừa trắng luôn, giả thư của hội ngoại kiều gửi cho nạn nhân trấn an. Tây lừa 1 mấy thằng đầu đen với nhau lừa 100, mà mất dạy hơn nhiều.
Như em hay cụ ho thừa sức làm dịch vụ cơ mà thiếu mỗi cái đểu và mất dạy nên ko có cửa. :))

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Có đấy, ông chú em dính phát thằng ls, mua nhà thuê nó làm hợp đồng với đứng ra làm trọng tài, trong hợp đồng có vài tiểu xảo để đỡ thuế, thế mà chuyển cho nó cọc ( tương đương 400 củ) là nó đớp luôn đấy, nó tự tuyên bố đấy là công của nó. :D
Ông chú em quá lõi bên này roài, tiền, va chạm chả thiếu mà vẫn chịu thoai. :D
Lặt vặt thì nhiều.
Em làm thay đổi mục đích sử dụng cửa hàng, thuê thằng kts thiết kế cho đúng luật và để nó làm giấy phép, đầu thỏa thuận 20 củ, sau đi nửa đường nó bảo 20 củ là phần nó, còn bên thiết kế cứu hỏa với thông gió mỗi thằng 20 nữa, hôm đấy em đứng cãi nhau mãi, đến thẳng chủ nhà người bản địa sau còn vỗ vai em bảo mày "chiến đấu" tốt đấy, vì em thỏa thuận trước đấy với chủ tổng thiệt hại thay đổi mục đích sử dụng chia đôi. :D
Thật ra thì ở đâu cũng vậy, đa số đều nhìn mặt để bắt bài nhau. Ông nào làm thiếu chuyên nghiệp là sẽ bị đối tác luộc ngay. Có thể lúc đầu họ không tính tới nước chơi mình đâu, nhưng nhiều khi do mình chủ quan, tự sơ sểnh khiến lòng tham của đối tác không kiềm chế được, mới tính mọi cách để đớp mình :) Nhưng khi mình rắn lên, nhiều lúc là họ cũng nhả và coi như chưa hề có chuyện gì xảy ra.

Tây nó là thế, vừa đấm nhau xong, máu me tùm lum, xong rồi một lát lại sáng bắt tay, rồi rủ nhau ngồi uống bia tiếp :)

Loitran

Xe tăng
harman_kardon lâu quá mới lại thấy cụ xuất hiện? chắc bận rộn quá hay sao?
ZARG Em không muốn bình luận thêm nhưng em thấy trải nghiệm của cụ đúng là kỳ lạ quá,Em cho thuê bên này thì cứ qua Agent và hầu như ít kịch bản như cụ từng trải qua
Coi các cụ quất còm có lẽ mấy nước nói tiếng Anh ít bị đụng chuyện hơn,dễ dàng hơn

hoviba

Xe container
Nghề dv cho người vn như bên em cực pt, phục vụ bà con kém tiếng, ít hiểu biết pháp luật, mồm nó kêu giúp đỡ cơ mà thực chém đẹp luôn, toàn vn đấy nhá, nhiều trường hợp làm giấy tờ còn lừa trắng luôn, giả thư của hội ngoại kiều gửi cho nạn nhân chấn an. Tây lừa 1 mấy thằng đầu đen với nhau lừa 100, mà mất dạy hơn nhiều.
Như em hay cụ ho thừa sức làm dịch vụ cơ mà thiếu mỗi cái đểu và mất dạy nên ko có cửa. :))
Em kể cho cụ chuyện vừa mới đây thôi. Mấy bác công nhân trong công ty tối qua gọi điện cho em, nói là nhờ em xin hộ tiền hỗ trợ Covid đợt này. Em từ chối luôn, nói là các bác cứ cân nhắc cho kỹ đi, đợt này chính phủ Séc họ chỉ hỗ trợ những người thật sự khó khắn do việc hạn chế vào cửa hàng thời điểm chính phủ ban bố tình trạng khẩn cấp.

Như quán ăn, hay tiệm nails, tiệm cắt tóc họ bị ảnh hưởng do khách ít đi vì phải có chứng nhận đã tiêm phòng, hoặc có Test Covid-19. Những quán đó họ chứng minh thu nhập bị giảm nên sẽ được hỗ trợ. Đúng là nhiều người đã nhận được tiền hỗ trợ, mức cao nhất là gần 30 triệu một tháng. Nhưng các bác đang làm việc trong nhà máy theo hợp đồng cam kết sản phẩm, có bị ảnh hưởng gì đâu mà xin. Tháng nào nhà máy cũng thanh toán hoá đơn đầy đủ cho các bác. Giờ các bác đệ đơn xin chắc chắn sẽ được, nhưng sau này họ kiểm tra rà thì các bác sẽ mất nhiều hơn.

Nếu các bác muốn làm thì em đưa hồ sơ thuế cho các bác (mọi người đa số giao hồ sơ thuế cho em quản lý), các bác mang lên Sapa nhờ làm. Mà phí dịch vụ có ít đâu, từ 2 tới 3 triệu tùy trường hợp. Tới giờ vẫn chưa thấy bác nào gọi xin hồ sơ để mang lên Praha cả, hoặc có khi dịch vụ họ tự làm mà không cần bảng thuế, vì khai online được.

Em cũng chỉ muốn tư vấn hợp lý nhất cho các bác, bởi ai cũng thích tiền, nhưng nhiều khi tiền không phải là tất cả.

Loitran

Xe tăng
Em ở Úc với Mỹ không có chuyện như cụ ấy nói bao giờ, nhưng mà thớt này nói chuyện châu Âu.. mà em nghe đồn TBN với Ý lộn xộn chả kém VN.
Agent bên này họ giữ như nhà cái cầm trịch bất luận phía bên A hay B có ý láu cá với luật pháp là họ đã cảnh báo và lưu ý khách hàng không được làm bậy rồi, ngoài ra là chủ tài sản cho thuê họ cũng muốn có người thuê với hợp đồng lâu năm thì vài ba cái mánh khóe cài cắm bên này họ chả làm bậy làm chi cho mệt đầu, có gì sai phạm thì cứ luật pháp mà làm đâu có vụ lộn xộn như cụ Zarg này trải qua, em nghe như ở thế giới nào chứ không phải như những gì cụ ấy từng trải qua
Thiệt là kỳ lạ