[Funland] Sơn phủ gầm là chiêu trò lừa đảo của gian thương.

HangB2

Xe điện
Xe sản xuất tại Việt nam không làm công đoạn phủ gầm khi xuất xưởng, nữa là đa phần mua xe sử dụng lâu dài nên theo em phủ gầm chả có gì sai. Sai chỉ ở chỗ nói quá lên là phủ gầm để chống ồn hoặc dùng bình xịt kém chất lượng

triha_gaconlonton

Xe đạp
Mơi xem video trên youtube của 1 cụ, nghe cụ ấy nói phủ gầm chỉ là trò hề moi tiền của các gian thương. Cụ ấy nói trước học ngành vật liệu chế tạo oto, nghe cụ ấy nói cung thuyết phục lắm.
Cũng mới coi cụ này phân tích thấy khá đúng. mà có hôm cụ ấy đăng tin vụ xe phò mới mua bị gỉ sét, hãng từ chối trách nhiệm hay sao á, thấy bay mẹ kênh may lấy lại đc

duongphong

Xe container
Cụ giống e chưa dán cái gì bao giờ. Thỉnh thoảng đi xe bạn thấy dán lái rát ức chế nhất là đi đêm. Gương với kính phải trong veo là xướng thằng lái.
Kính lái em không dán film, vì dán tầm nhìn nó bị hạn chế. 2 bên khoang kính lái + phụ em dán film dùng cho kính lái, đi tối quan sát rất tốt. Hàng 2 và 3 em mấy dán kính tối màu hơn.
Xe sản xuất tại Việt nam không làm công đoạn phủ gầm khi xuất xưởng, nữa là đa phần mua xe sử dụng lâu dài nên theo em phủ gầm chả có gì sai. Sai chỉ ở chỗ nói quá lên là phủ gầm để chống ồn hoặc dùng bình xịt kém chất lượng
Nhiều cụ cứ kêu. Xe ngon nó đều phủ gầm + cách âm sàn. Xe cỏ làm phủ gầm cách âm sàn vẫn vậy. Nên các cụ kêu :D

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em gạch cái cảm biến as lốp! Ný do là em thích thói quen đi một vòng quanh xe kiểm tra lốp tiện thể xem xe có gì bất thường
Dán kính em cũng không dán vì em có niềm tin với hãng sản xuất và thời gian em bêu nắng cũng không nhiều :)
Em đã gặp trường hợp đang đi thì cảm biến kêu tít tít. Xuống thì 1 bánh dính đinh.
Ngoài ra có cảm biến em có thể biết dc độ chênh lệch áp suất để bổ xung khi các bánh bị lệch. Điểm này em nghĩ mắt thường khó phân biệt dc

• Vodka
Reactions: ITI

lovecarhpqn

Xe điện
Ở QN em xe mà ko làm thêm làm công đoạn sơn phủ gầm cho xe nhất là dòng sedan thì nhanh bị han gỉ mọt sàn lắm vì môi trường gần biển, bụi than, đi đường bắn lên từ nước của xe rửa đường

duongphong

Xe container
Em thấy hữu dụng có cảm biến áp suất lốp, cam hành trình, dán kính. Thêm cái bơm 12V nữa là đủ rồi.
Cảm biến áp suất lốp chả hữu dụng gì nhiều ngoài việc dễ quan sát nhắc bơm bổ sung hơi, nó chỉ phù hợp cụ nào chưa quen xe và không có thói quen để ý xe. Nêu đi quen xe, áp suất lốp chỉ cần giảm 1 chút là lái xe sẽ cảm nhận được ngay rồi cụ.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Tốt nhất xịt cách âm đá văng hộc bánh thì đc chứ bảo để bảo vệ chống rỉ thì không cần

Rx365

Xe buýt
Tốt nhất xịt cách âm đá văng hộc bánh thì đc chứ bảo để bảo vệ chống rỉ thì không cần
Thực tế xịt được một thời gian cũng bong tróc hết vì đá văng và áp lực xịt của máy cao áp rất mạnh. Nếu hốc nỉ sịt cao su non phủ gầm chống sệ thì hợp lý hơn

ngocvt

Xe buýt
Lần đầu mua xe ga Novo mới coóng năm 2003, em cũng không dán gì.
Đến 2006 mua cho vợ xe Lead em cũng không dán gì.
dán xịn mà bác, con SH của em htrc bóc ra dán lại mới đét, trắng k tì vết, k tin vào mắt mình luôn, bt để xe dưới hầm các xe khác quệt vào lem nhem xấu vl

Ni No Kuni 2

Xe điện
May là số người trong thớt này là số ít ko giờ chắc ae vẫn phải đi xe ngựa >:)

Húp sụp sụp

Xe điện
Em đã gặp trường hợp đang đi thì cảm biến kêu tít tít. Xuống thì 1 bánh dính đinh.
Ngoài ra có cảm biến em có thể biết dc độ chênh lệch áp suất để bổ xung khi các bánh bị lệch. Điểm này em nghĩ mắt thường khó phân biệt dc
Chắc cụ kiểm soát chênh lệch đến mức 0.1bar :)
Em thì cứ nhìn lốp như 15 năm nay vẫn từng làm

1.25 ton

Xe điện
Em thấy vô bổ nhất là dán phim cách nhiệt vì không có tác dụng chống nóng như quảng cáo. Chứ phun cao su phủ gầm, tuy nó không chống ồn được, nhưng lại có tác dụng bảo vệ đá dăm bắn vào.

nvh_hn

Xe container
Tranh luận cho vui, quan điểm cá nhân, nhiều cụ căng thẳng quá:D

Xưa em bảo dưỡng xe máy nó còn cả cân vành các kiểu, giờ chẳng biết có làm không? Em không chú ý vì thường toàn vứt hàng quen.

Oto có thể nhiều cụ không biết, chứ cách đây hơn 10 năm em đã thưởng thức màn chỉnh độ chụm bằng dây rồi (có thể em không gọi đúng nghiệp vụ).

Như xe máy nhiều người đi đến lúc hỏng đã biết gì đến bảo dưỡng, cùng lắm hỏng đâu sửa đấy. Oto nó có 4 bánh càng méo đổ được, lên xe đạp ga phóng vù vù có chết ai.

Vo_thuong

Xe điện
Ô tô ở nước ta còn là 1 tài sản lớn, nên sau khi mua xe mọi người nghĩ ra đủ kiểu bảo vệ xe, nào là ốp này ốp kia, bọc nọ bọc chai, trong đó có cái phủ gầm.

Các cụ nghĩ xem cái ô tô đắt giá nhất ở cái động cơ và cái khung gầm, chẳng lẽ nó nhanh hỏng đến thế, vài cái triệu bạc mà đòi bảo vệ cho nó sao. Thực tế đầy ô tô từ thập niên 70, 80 vẫn phe phé ngoài đường.

Lớp sơn mạ kẽm được nhà sản xuất tính toán rồi, nó được thả xuống bể sơn tĩnh điện, tuổi thọ có thể trên 20 năm. Còn cái lọ xịt vớ vẩn kia nó là gốc cao su, gốc nhựa, gốc dầu. Còn nó là gốc Magie, gốc Cacbon, gốc Crom, gốc mạ kẽm thì các cụ hẵng mua.

Tấm tôn lợp mái nhà mỏng dính, rẻ tiền, nắng mưa đập vào nó liên tục mà 20 năm giời nó vẫn sáng choang, mà cái gầm ô tô là công nghệ luyện kim đỉnh cao, nắng mưa cũng ít bị ảnh hưởng hơn cái tấn tôn mỏng dính kia nhiều lẽ nào không bằng tấm tôn mỏng dính đó.

Ngoài ra các cụ để ý không thằng chủ gara nào nó xịt cái đấy vào xe nó đâu, toàn các ông gà lại thích xịt. Tóm lại là ném tiền ra bãi rác.
Cái này theo em phần đa là không cần, tuy nhiên tùy đặc thù thời tiết một số vùng có thể phải sơn. Em kể cho cụ câu chuyện này nhé:
Ông anh rể em ở quê chạy Taxi kiếm thêm, lúc đầu ông ấy chạy i10 nhưng trong lòng thì lúc nào cũng mong muốn một con 7 chỗ chạy dầu cho tiết kiệm và chở được nhiều người. Vì nghĩ thế và ít tiền nên khi có người rao bán con Everest chạy dầu là ông ấy bán con i10 và lấy con kia. Mang về chạy một thời gian thì mới phát hiện ra con Everest này trước chạy ở Quảng Ninh và bị mọt khung gầm (khi mua thì bị nó sơn phủ che đi) - theo anh ấy thì có thể do nước biển. Thêm nữa là cũng không nhiều khách thích đi xe 7 chỗ như bác ấy nghĩ vì dân họ sợ lên 7 chỗ sẽ đắt hơn => phải bán lỗ 80 triệu để lấy con Vios cũ.
Thế nên với những trường hợp vùng biển hoặc đặc thù nước mặn thì có thể sơn gầm cũng được, tuy nhiên số lượng này rất là ít.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Xe nào e cũng dán phim ( trừ kính lái ). E luôn dán loại tối nhất, mục đích dán nhằm hạn chế bên ngoài nhìn vào xe.

Toilatoi242

Xe tăng
Cháu lại thấy list sau là thừa và tốn tiền bổ béo gara thôi:
1. Phủ gầm.
2. Chống ồn hốc lốp.
3. Phủ ceramic.
4. Tráng keo lốp.
Còn đáng quan tâm thường xuyên là lốp, phanh và đèn đủ sáng.
Haizza, tháng rồi cháu tìm được cơ sở khá to chạy quảng cáo cân bằng động free, cứ miễn phí là cháu đăng ký đến làm, rồi đến thì free thật; Sau khi mất gần 1 giờ mới cân bằng động 4 bánh được cho cháu, xong kỹ thuật lấy xe chạy 1 vòng - rồi vị cố vấn vào thủ thỉ: "Xe anh cân bằng động xong rồi giờ là kiểm tra góc đặt do nhao lái, anh đi có thấy nhao lái ko - chi phí là 800k anh à". Đù, biết ngay là dở trò tiểu xảo do xe cháu đi có nhao nhiếc gì đâu, mà giá full combo cân bằng động chỉnh chụm của cụ bên Tirefun cho xe 7 chỗ mem OFer chỉ là 560k thôi. Vậy là thôi én, đúng là chả có cái gì free cả, free để bị dụ còn mặn hơn chính thống thật.

cusao

Xe lăn
Nói là gian thương lừa đảo là hơi quá vì lựa chọn nào cũng là kết quả tự sự đồng thuận và ngang bằng. Có ai ép đâu?
Tuy nhiên, khi sử dụng những món đồ đắt tiền và đa năng như thế này (di chuyển, an toàn, tiện nghi....) thì cách tốt nhất là nên tìm hiểu kỹ trước khi chọn các mục gia tăng chất lượng mà không lãng phí.
Ví dụ
- Phủ gầm chống ồn và chống rỉ sét là không cần thiết bởi không có cơ sở đo đếm tính hiệu quả.
- Thay dầu động cơ sớm là có cơ sở để duy trì độ nhớt của dầu ở mức cao hơn so với thời điểm sau đó.
- Các tiện ích tăng tính giải trí, an toàn....thì tùy vào sở thích và túi tiền