So sánh Tiguan với CRV

coolpix8700

Xe ngựa
...Xe Nhật sửa nó dễ hơn, nhưng dễ đến mức mà ông sửa xe máy cũng sửa được thì khả năng là lại cũng phải vác vào hãng sớm
Cụ thích Nhật cụ cứ chơi Nhật, còn nhà em chạy cả Nhật cả Đức kệ mọi người muốn nghĩ sao thì nghĩ
Ông ấy đi xe hàn với khẩu hiệu "ít tiền, nhiều ốp sừng", chứ chẳng nhật nhẹt gì đâu Minh àh!

Chỉnh sửa cuối:

toyota78

Xe buýt
-Iem đi altis kụ à kụ nhầm iem với ai rồi. Quan điểm của iem và đại đa số người Việt ít tiền thì xe nhật cho lành ít hỏng hóc dễ bán còn nhiều tiền thể hiện đẳng cấp chơi xe Đức nhưng phải mer bỉm audi không thì thôi, không chơi dở dở ương ương đức không ra đức dễ nhầm xe trung quốc vậy thôi.;)

coolpix8700

Xe ngựa
-Iem đi altis kụ à kụ nhầm iem với ai rồi...
Nhầm thì chắc chắn không rồi!
Nhưng nói về quan điểm của bác thích xe it tiền, nhiều nút bấm, đèn trang trí xanh đỏ bác cứ mua theo sở thích. Còn anh em ở đây họ cần cái xe thực sự là một cái xe để giúp họ "lái và cảm nhận" chắc chẳng động chạm gì đến cả sở thích lẫn tiền nong của bác đâu!!!

TRIHON

Xe tải
Em thấy trên này các bác hay ví mua xe như lấy vợ 2. Bác Toy lấy vợ mà chỉ mong sau này bán được giá. Theo em Bác nên cất xe ở nhà cho mới, sau bán được giá hơn, có việc thì bắt taxi mà đi.

Loitran

Xe tăng
Số tự động bác àh!
Dù nó có giả số tay (chuyển số tuần tự) nhưng hầu như em chẳng động đến. Cứ để ở D nhún chân ga để lùi số và giữ số thấp ở tốc độ khá cao khi bò dốc cho máy khoẻ vẫn rất tốt, còn khi tăng tốc để vượt nhanh chỗ đường hẹp thì không nói, nó lùi đến 2 số luôn!
Em không chắc 100% nhưng em nghĩ sẽ cùng số của Golf 2013 em chạy, bác coi lại trên tay số tại vị trí D có ký tự > phía ngay tại tay số chứ ? xe bác có option Normal/Spot/Eco trên màn hình chứ ? nếu có cùng option em sẽ nói tiếp

Co trau

Xe tải
Em thấy trên này các bác hay ví mua xe như lấy vợ 2. Bác Toy lấy vợ mà chỉ mong sau này bán được giá. Theo em Bác nên cất xe ở nhà cho mới, sau bán được giá hơn, có việc thì bắt taxi mà đi.
Vâng, như cụ nói thì xe là tài sản chứ không phải là cái xe nữa rồi hehe

coolpix8700

Xe ngựa
Em không chắc 100% nhưng em nghĩ sẽ cùng số của Golf 2013 em chạy, bác coi lại trên tay số tại vị trí D có ký tự > phía ngay tại tay số chứ ? xe bác có option Normal/Spot/Eco trên màn hình chứ ? nếu có cùng option em sẽ nói tiếp
Xe em chỉ có mỗi cái rãnh thẳng tắp cho cần số nó chạy thôi. Nhưng ở vạch gần cuối cùng (chỗ chữ D) thì có thể đẩy cần số sang phải sau đó đẩy cần số lên thì tăng được lên 1 số và ngược lại (xe đười trưỡc lại có 2 cái lẫy trên vô lăng để làm việc này). Ở nấc cuối cùng là số S!
Xe không có option Normal/Eco, còn sport thì em viết phía trên: khi kéo cần số hết về phía sau (em cũng chưa thử bao giờ mặc dù lại rất thường xuyên sử dụng khi ngồi lên cái Camry)!

Em quên một việc là bác Sơn cũng mới chuyển từ Toy sang: rãnh số của Tiguan thẳng tắp, không zig zag như xe Toy nên hồi đầu mấy lần xe đang chạy đến gần đèn đỏ em đã đẩy quá cần số lên tận R (lùi) rồi. Nhưng không sao cả, cái xe nó sẽ chẳng lùi "ngay" mà chắc phải sau khi được phanh dừng hẳn lại (em nhận ra ngay và trả lại nó về N)!

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em không rõ xe bác đời nào nhưng Golf 2013 phần số nó hay lắm, tại vị trí số D tức là kéo hết phía dưới là dấu > khi chạy nó có thể chuyển từ Normal sang Sport rất nhanh với một click như bác bấm chuột Computer và cũng click như vậy thì nó sẽ tự chuyển từ Normal sang Sport lúc này chạy de-pa hay vượt se khác rất lẹ so sánh em thấy nó rất dọt em mua chiếc này cho bà xã bản 1,4 chủ yếu phụ nữ chạy nhưng thỉnh thoảng nhảy vô lái cũng rất hứng thú mặc dù máy có 1.4 nhưng dọt ngon hơn mấy con xe Nhựt 2,0 thông thường

coolpix8700

Xe ngựa
...mặc dù máy có 1.4 nhưng dọt ngon hơn mấy con xe Nhựt 2,0 thông thường
Em cũng đã "nghịch" với các bác 3.5 hay hơn rồi!
Có bác đường HN-Nội Bài chạy cả vào làn trong cùng của xe máy nhưng vẫn bị bỏ lại phía sau. Hôm vừa rồi từ Hà Giang về thì 1 bác RX350 bám em gần 10 cây số. Cứ đến đoạn đường thẳng phía trước em chờ bác ấy đến gần và nhún ga để lại bác ấy tít lại phía sau (thường thì sau động tác này nhiều cái xe sẽ bỏ cuộc). Bác ấy có vẻ cũng không chấp nhận cái con số 2.0 quá to phía đuôi xe nên vào cua đường Hà Giang mà vẫn chạy 80 (mà hôm ấy trên xe em 5 ông lính cũ lực lưỡng)!

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
-Iem đi altis kụ à kụ nhầm iem với ai rồi. Quan điểm của iem và đại đa số người Việt ít tiền thì xe nhật cho lành ít hỏng hóc dễ bán còn nhiều tiền thể hiện đẳng cấp chơi xe Đức nhưng phải mer bỉm audi không thì thôi, không chơi dở dở ương ương đức không ra đức dễ nhầm xe trung quốc vậy thôi.;)
Hơ hơ, thì đã nói ngay từ đầu toàn ông dở dở ương ương mới đi VW mà. Cụ có xèng cụ cứ đi Bỉm, Mẹc, Audi, vì khi đó "mềnh là người có tiền mờ, thế nên mềnh có quyền". Thiên hạ nhầm là xe Trung Quốc thì có làm sao nhể, vì có ông nào đi VW thèm đính chính đâu. Xét cho cùng thì tụi em đi VW thiết nghĩ cũng chả liên can đến cụ và cũng chả ảnh hưởng quái gì đến túi tiền và sở thích của cụ. Cái này cũng giống như việc cụ thích Toi thì cứ chạy Toi, có xiền thì cứ mua Bỉm, Mẹc, Audi, chả ảnh hưởng quái gì đến tụi em.
May quá, mấy ông đi VW ko nhòm sang vợ thèng khác để bẩu nó... "khó bán" hơn vợ mềnh =))

Chỉnh sửa cuối:

Hùng Bạch

Xe hơi
Minh chả phại Fan của Toy hay VW , hoặc một hãng nào khác . Đủ tiền mua cái Nào thì Xào cái ý . Theo những kiến thức hạn hẹp mà mình bít thì hiện này VW sở hữu 8 thương hiệu là : Audi (Đức) , Bentley (Anh) , Bugatti (Pháp) , SEAT (Tây Ban Nha ), Lamborghini (Italia) , Škoda (Séc) , Volkswagen (Đức) , Volkswagen Commercial Vehicles (Đức) . Ước mơ của mình là có một Ẻm VW (Cứ nhòm thấy chạy ở đường là nhòm theo )

toyota78

Xe buýt
-Kụ làm sao thế, Kụ đọc lại cái tiêu đề của thớt hộ iem cái. Chủ thớt không biết cần các kụ tư vấn chọn xe cơ mà có cần các kụ rỗi hờn đâu. Kụ đi xe rồi thì kụ cứ chia sẻ thực tế cái ưu nhược điểm của nó, nó có lành ít hỏng vặt và dễ bán không lỗ như xe nhật không thì kụ cứ chia sẻ chứ sao lại rỗi hờn vậy. Nếu kụ bảo nó kém hơn xe nhật để rồi kụ chủ còn biết đường mà chọn xe chứ. Iem thấy lúc xuống tiền nhiều người chọn Crv Rav4 fortunor hơn là VW tiguan ;)

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Chả có cụ CRV nào vào tranh cãi nhỉ...Hay các cụ ấy cũng tự sướng với cái xe của mình rồi.

Haibinh

Xe điện
Minh chả phại Fan của Toy hay VW , hoặc một hãng nào khác . Đủ tiền mua cái Nào thì Xào cái ý . Theo những kiến thức hạn hẹp mà mình bít thì hiện này VW sở hữu 8 thương hiệu là : Audi (Đức) , Bentley (Anh) , Bugatti (Pháp) , SEAT (Tây Ban Nha ), Lamborghini (Italia) , Škoda (Séc) , Volkswagen (Đức) , Volkswagen Commercial Vehicles (Đức) . Ước mơ của mình là có một Ẻm VW (Cứ nhòm thấy chạy ở đường là nhòm theo )
Em nhớ là còn có cả anh chàng Ducati trẻ trung nữa đấy :)

ngamban

Xe điện
-Kụ làm sao thế, Kụ đọc lại cái tiêu đề của thớt hộ iem cái. Chủ thớt không biết cần các kụ tư vấn chọn xe cơ mà có cần các kụ rỗi hờn đâu. Kụ đi xe rồi thì kụ cứ chia sẻ thực tế cái ưu nhược điểm của nó, nó có lành ít hỏng vặt và dễ bán không lỗ như xe nhật không thì kụ cứ chia sẻ chứ sao lại rỗi hờn vậy. Nếu kụ bảo nó kém hơn xe nhật để rồi kụ chủ còn biết đường mà chọn xe chứ. Iem thấy lúc xuống tiền nhiều người chọn Crv Rav4 fortunor hơn là VW tiguan ;)
Đâu, ai, đứa nào, thèng nào dỗi hờn và rỗi hờn :-s :D
VW kém hơn xe Nhật nếu xét theo tiêu chí của cụ, hay cụ thể ở đây là CR-V, RAV4 hay Fortuner và nó hơn xe Nhật, cụ thể là các xe ở trên theo tiêu chí của em và của nhiều ông khác Hội VW. Trong hội cũng đã có cụ bán RAV4 đi mua Tiguan. Em chỉ khen Tiguan của em thôi, em chả chê thằng xe Nhật nào hết. Nhật mà hợp lý theo tiêu chí của em thì em cũng cưỡi.
Mấy khi nghe tư vấn trên này mà chọn nổi cái xe, 5 người, 10 ý. Cứ lăn tăn thèng nào nhảy lên mà lái thử, xong rồi chốt.
Ai có tiền người nấy, thích mua gì là quyền của họ, thiên hạ mua con nọ con kia là việc của thiên hạ, chả ảnh hưởng đến ai. Em chả quan tâm đến việc dễ hay khó bán vì đơn giản đó ứ phải tiêu chí của em. Em thích đi xe cho nó sướng cái thằng người và nó phục vụ mình để mình thấy thoải mái nhất.
Khổ, có mỗi vấn đề tiêu chí mà lại cứ muốn người khác phải nghĩ theo cách mình nghĩ :D
Cười cái đã, đi mần tiếp :P

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
chọn Tiguan chứ!

còn ví dụ của cụ em thấy buồn cười vì lái nhanh hay chậm còn phụ thuộc tuyệt đối vào thằng lái chứ xe to hay bé chả quyết định gì sất!

có 2 ví dụ mà em biết rõ luôn:

1. Chạy từ Bảo Hà về Hà Nội, đội em chạy X6 3.5Xdrive ĐK 2011 đua thua một thằng cu mắt cận thị chạy Gentra ĐK 2008 :))

2. Chạy Hà Nội (Âu Cơ) - Hà Giang, thằng ku em làm XXX chạy Civic 2.0 hết đúng 3H30' đến trung tâm thị xã HG.

Em cũng đã "nghịch" với các bác 3.5 hay hơn rồi!
Có bác đường HN-Nội Bài chạy cả vào làn trong cùng của xe máy nhưng vẫn bị bỏ lại phía sau. Hôm vừa rồi từ Hà Giang về thì 1 bác RX350 bám em gần 10 cây số. Cứ đến đoạn đường thẳng phía trước em chờ bác ấy đến gần và nhún ga để lại bác ấy tít lại phía sau (thường thì sau động tác này nhiều cái xe sẽ bỏ cuộc). Bác ấy có vẻ cũng không chấp nhận cái con số 2.0 quá to phía đuôi xe nên vào cua đường Hà Giang mà vẫn chạy 80 (mà hôm ấy trên xe em 5 ông lính cũ lực lưỡng)!

ngamban

Xe điện
Cụ giải thích lý do được không?
Túm lại là ngoài Tiguan em thích cả CX-5 lẫn CR-V nếu xét theo tiêu chí của em (mặc dù vẫn chưa mê được cái mít của em nó).
Những xe như vậy cũng đáp ứng được một số tiêu chí của em nhưng nó lại chưa đủ để khiến em đổi xe vì em vẫn khoái khi lái Tiguan là bởi nó đạt được công suất lớn ở dải vòng tua máy khá rộng, dẫn đến độ vọt ở đoạn ngắn rất tốt.
Cũng tò mò muốn lái thử mấy ẻm đó mà chưa có thời gian.
Rav4 cũng hay nhưng phải là máy 3.5 chứ máy 2.5 em thấy phình phường và cái em ko thích nữa là vì nó chả có cửa gió hàng ghế sau, đi mùa hè nóng lắm.
Fortuner thì nó ở phân khúc khác với Tiguan, CR-V và Rav4, so sánh khập khiễng lắm. Máy 2.7 nhưng chỉ 158 ngựa mà đạt được ở tận vòng tua máy 5200, hơi ì, nhà em đi phố nhiều, chạy em nó thì xác định uống xăng thun thút. Ngoài ra thì yếu tố em cần cho một chiếc xe gia đình là thoải mái, an toàn (dù chả ai muốn thử xem nó an toàn đến đâu) và xoay trở trong phố dễ dàng.
Fortuner thì phanh sau tang trống, không có cân bằng điện tử, ngồi trong thì bồng bềnh do trọng tâm hơi cao. Tuy nhiên nếu em hay đi đường dài và đường xấu nhiều em cũng sẽ nghĩ đến em nó.

Chỉnh sửa cuối:

toyota78

Xe buýt
-Nghe tư vấn mà không chọn nổi cái xe thì ra đường ngồi đếm xe xem con nào người ta chọn nhiều là lựa chọn tốt hơn. Đấy có mỗi cái tiêu chí bền lành ít hỏng vặt bán không lỗ ai đi xe đều thích mà Vôn không đáp ứng được thử hỏi còn ai dám zây vào. Cái xe ở mình nó vẫn là một thứ tài sản kụ à, mà kể cả ở nước ngoài người ta cũng ưa chuộng toyota vì cái tiêu chí kia ấy chứ đâu phải riêng mình ;)

ngamban

Xe điện
-Nghe tư vấn mà không chọn nổi cái xe thì ra đường ngồi đếm xe xem con nào người ta chọn nhiều là lựa chọn tốt hơn. Đấy có mỗi cái tiêu chí bền lành ít hỏng vặt bán không lỗ ai đi xe đều thích mà Vôn không đáp ứng được thử hỏi còn ai dám zây vào. Cái xe ở mình nó vẫn là một thứ tài sản kụ à, mà kể cả ở nước ngoài người ta cũng ưa chuộng toyota vì cái tiêu chí kia ấy chứ đâu phải riêng mình ;)
Cái xe với cụ nó là cái tài sản, với em cũng thế, nhưng ngoài ra em muốn cái tài sản đó nó phải phục vụ cho mình cảm thấy khoái chứ ko phải để đấy lúc được giá thì bán như nhà đất.
Cái đó là tiêu chí. Ngay việc mua xe như thế nào nó cũng là tiêu chí. Mua xe nhìn ngoài đường, mua xe nghe nói, mua xe tìm hiểu trên mạng, mỗi người có cách làm khác nhau.
Nếu người cần tư vấn thực sự họ cũng đã có đủ thông tin cho họ rồi. Có thể nếu là cụ cụ cần tư vấn mới chọn nổi xe, có những người mua xe họ đủ trình độ và tự tin để tự tìm thông tin và đưa ra quyết định cho mình.
Em chả hiểu sao cụ cứ phải ốp cái suy nghĩ và tiêu chí của cá nhân cụ cho người khác trong khi quan niệm và tiêu chí mua xe và sử dụng xe của mỗi người là khác nhau. Cụ chả dám zây vào VW đó là quyết định của cụ, nhưng bọn em mua VW đó là quyết định của bọn em, cái đó là quyền mỗi người, giống như người thích đi Renault, người thích đi Subaru, người thích đi Peugeot. Chả nhẽ cứ phải thiên hạ biết nó là xe gì thì họ mới dám mua ;))
Thôi, cười cái nữa rồi lại đi mần tiếp :-|