So sánh Tiguan với CRV

coolpix8700

Xe ngựa
Mọi người vào đây vẫn đang tư vấn cho bác cbủ thớt khi nêu ưu và nhược điểm của cả 2 cái xe này:
Nếu không cần đi thường xuyên hơn 5 người, nhà không ở HN hay Tp. Hồ Chí Minh mà cái xe là phương tiện chính giúp kiếm tiền nuôi gia đình thì với giá của nó cái CRV (bản 2.4) là cái crossover 5 chỗ đáng lựa chọn nhất đang có ở thị trường VN hiện nay, tất nhiên chẳng xe nào không có nhược điểm!
Nhưng nếu nhà ở HN hay Tp. Hồ Chí Minh hoặc không quá xa 2 nơi này, không phải thường xuyên đi rất nhiều ngày ở tỉnh thì mọi nhược điểm do dịch vụ chưa phổ cập, giá khá cao,... của cái Tiguan được bù đắp rất xứng đáng khi ngồi sau vô lăng của nó!

Hùng Bạch

Xe hơi
Em nhớ là còn có cả anh chàng Ducati trẻ trung nữa đấy :)
Chính xác cụ Haibinh ui . Đã Máu đừng hỏi Bố cháu là ai cụ nhỉ . Đời là mấy Tí không Hưởng thì Phí . Ví như năm nay 4 sọi rùi thì xác định chỉ còn có 20 niên nữa thui . Bỏ xèng ra là phải được hưởng những gì xứng với số tiền mình bỏ . Chứ cứ lăn tăn Lành với không Lỗ gì gì đó thấy Mẹt quá à . Chết á , chả mang được gì theo đâu . Like mạnh cho VW

Haibinh

Xe điện
-Nghe tư vấn mà không chọn nổi cái xe thì ra đường ngồi đếm xe xem con nào người ta chọn nhiều là lựa chọn tốt hơn. Đấy có mỗi cái tiêu chí bền lành ít hỏng vặt bán không lỗ ai đi xe đều thích mà Vôn không đáp ứng được thử hỏi còn ai dám zây vào. Cái xe ở mình nó vẫn là một thứ tài sản kụ à, mà kể cả ở nước ngoài người ta cũng ưa chuộng toyota vì cái tiêu chí kia ấy chứ đâu phải riêng mình ;)
Tiêu chí của em chọn xe lại là không ồn, đầm xe nhưng lại vọt nhanh và vào cua thì không bị lăng cả xe lẫn người thế thì phải chọn cái xe gì?

toyota78

Xe buýt
Cái xe với cụ nó là cái tài sản, với em cũng thế, nhưng ngoài ra em muốn cái tài sản đó nó phải phục vụ cho mình cảm thấy khoái chứ ko phải để đấy lúc được giá thì bán như nhà đất.
Cái đó là tiêu chí. Ngay việc mua xe như thế nào nó cũng là tiêu chí. Mua xe nhìn ngoài đường, mua xe nghe nói, mua xe tìm hiểu trên mạng, mỗi người có cách làm khác nhau.
Nếu người cần tư vấn thực sự họ cũng đã có đủ thông tin cho họ rồi. Có thể nếu là cụ cụ cần tư vấn mới chọn nổi xe, có những người mua xe họ đủ trình độ và tự tin để tự tìm thông tin và đưa ra quyết định cho mình.
Em chả hiểu sao cụ cứ phải ốp cái suy nghĩ và tiêu chí của cá nhân cụ cho người khác trong khi quan niệm và tiêu chí mua xe và sử dụng xe của mỗi người là khác nhau. Cụ chả dám zây vào VW đó là quyết định của cụ, nhưng bọn em mua VW đó là quyết định của bọn em, cái đó là quyền mỗi người, giống như người thích đi Renault, người thích đi Subaru, người thích đi Peugeot. Chả nhẽ cứ phải thiên hạ biết nó là xe gì thì họ mới dám mua ;))
Thôi, cười cái nữa rồi lại đi mần tiếp :-|
-Kụ bảo cái tiêu chí kia là của riêng cá nhân iem thì kụ nhầm, nó là tiêu chí chung của người dùng xe nhật nói chung và toyota nói riêng nhé. Bền lành và giữ giá thì ai chả thích.
kụ lại bảo: <Nếu người cần tư vấn thực sự họ cũng đã có đủ thông tin cho họ rồi. Có thể nếu là cụ cụ cần tư vấn mới chọn nổi xe,có những người mua xe họ đủ trình độ và tự tin để tự tìm thông tin và đưa ra quyết định cho mình.> thế hóa ra những người chọn xe nhật không đủ trình độ và tự tin mà nó chạy đầy đường còn người đủ trình độ tự tin nôm na thông manh thì chọn cái xe chạy ít ở trên đường. ;)

Haibinh

Xe điện
Mà chả biết cái cụ HQ1906 này đã chọn được xe chưa nhỉ, quăng có cái tít xong rồi lặn mất tăm =))

ngamban

Xe điện
-Kụ bảo cái tiêu chí kia là của riêng cá nhân iem thì kụ nhầm, nó là tiêu chí chung của người dùng xe nhật nói chung và toyota nói riêng nhé. Bền lành và giữ giá thì ai chả thích.
kụ lại bảo: <Nếu người cần tư vấn thực sự họ cũng đã có đủ thông tin cho họ rồi. Có thể nếu là cụ cụ cần tư vấn mới chọn nổi xe,có những người mua xe họ đủ trình độ và tự tin để tự tìm thông tin và đưa ra quyết định cho mình.> thế hóa ra những người chọn xe nhật không đủ trình độ và tự tin mà nó chạy đầy đường còn người đủ trình độ tự tin nôm na thông manh thì chọn cái xe chạy ít ở trên đường. ;)
Khổ, nói chiện với người đi Toi mà lại muốn đại còn bà diện cho toàn bộ người đi xe Nhật mệt thật. Chả hiểu có cái oánh giá nào có giấy trắng mực đen và có... cơ sở pháp lý tí về "tiêu chí chung của người đi xe Nhật" không ;))
Bền lành và giữ giá cụ thích, nhiều ông khác thích nhưng Hội em khối ông chả quan tâm, thế nó mới mệt chứ. Toàn dở dở ương ương mà, không nhét vào đầu được cái tiêu chí của cụ, cụ thông cảm dù nhà em cũng có con Mitsubishi, cũng gọi là xe Nhật được nhể.
Nói một đằng lại hiểu theo một nẻo, thôi, giờ hết vui roài, giải trí buổi sáng xong roài, giờ mềnh té.
Chào thân ái \m/

coolpix8700

Xe ngựa
Bền lành và giữ giá cụ thích, nhiều ông khác thích...
Nhắc rồi mà Minh vẫn chưa thấy!
Tiêu chí của các ông ấy là ít tiền nhưng nhiều ốp sừng, ngó mấy cái xe sang có cái gì thì trong xe cũng phải có cái ấy, nhưng chỉ trả ít tiền thôi, chứ chẳng phải bền lành gì cả.
Đi xe thì phải giông going mấy cái xe sang, chưa going thì mua lô gô độ them vào cho giống. Chứ bền với lành gì mà đèn led trang bị theo xe chưa đủ, độ thêm chưa đủ hãng bổ sung thêm đèn checkengine, đèn báo lỗi nhấp nháy.... Được cái ốp sừng của xe sang nhưng lại muốn ít tiền thì đèn báo nổi lên rất dễ, phù hợp với tiêu chí ít tiền lắm đèn trang điểm...
Xe hàn thì có báo mấy chúng vẫn chạy, còn vớ phải mấy cái xe này thì "service mode" để bò về hãng. Như thế thì bền gì, lành gì?

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Hộp số Tự động của VW nói chung thông minh
Hơn mấy a Nhựt tuỳ theo khả năng lái
Nếu xử lý khéo máy 1.4 VW chạy ngọt như 2.0
Tùy theo khả năng lái là thế nào? E k hiểu!

Xử lý cũng bình thường vẫn ngọt hơn Q2.5 ạ

tranvuhoang2005

Xe điện
Số tự động bác àh!
Dù nó có giả số tay (chuyển số tuần tự) nhưng hầu như em chẳng động đến. Cứ để ở D nhún chân ga để lùi số và giữ số thấp ở tốc độ khá cao khi bò dốc cho máy khoẻ vẫn rất tốt, còn khi tăng tốc để vượt nhanh chỗ đường hẹp thì không nói, nó lùi đến 2 số luôn!
Chính xác là leo dốc, vượt nhanh nó tự động lùi số!

tranvuhoang2005

Xe điện
-Iem cứ xe nhật iem chơi không có VW gì hết, đêm hôm đang ngoài đường hoặc về vùng sâu vùng xa cái iem VW nó giở chứng chỉ có nước mà ngồi khóc, Các kụ đi xe nhật về những cái nơi khỉ ho cò gáy đấy nếu có hỏng thì ông sửa xe máy cũng chữa được nó hay ở chỗ đấy. Túm lại lúc xuống tiền iem chọn Crv Rav4 Fortuner, còn ngồi khen thì tiguan không thiết thực mà sau bán khó và lỗ kinh ;)
Xe cũ cũng không có mà mua đấy cụ ạ. Còn xe Nhật thì đầy. Mua xe mà lo lỗ thì cứ để đấy cho nó mới, ít lỗ giống e, cả tháng đi 1 lần :))

tranvuhoang2005

Xe điện
Xe em chỉ có mỗi cái rãnh thẳng tắp cho cần số nó chạy thôi. Nhưng ở vạch gần cuối cùng (chỗ chữ D) thì có thể đẩy cần số sang phải sau đó đẩy cần số lên thì tăng được lên 1 số và ngược lại (xe đười trưỡc lại có 2 cái lẫy trên vô lăng để làm việc này). Ở nấc cuối cùng là số S!
Xe không có option Normal/Eco, còn sport thì em viết phía trên: khi kéo cần số hết về phía sau (em cũng chưa thử bao giờ mặc dù lại rất thường xuyên sử dụng khi ngồi lên cái Camry)!

Em quên một việc là bác Sơn cũng mới chuyển từ Toy sang: rãnh số của Tiguan thẳng tắp, không zig zag như xe Toy nên hồi đầu mấy lần xe đang chạy đến gần đèn đỏ em đã đẩy quá cần số lên tận R (lùi) rồi. Nhưng không sao cả, cái xe nó sẽ chẳng lùi "ngay" mà chắc phải sau khi được phanh dừng hẳn lại (em nhận ra ngay và trả lại nó về N)!
E thì lúc đổ đèo mới dùng đến +/- để hãm gia tốc bằng máy. Eco hay Normal là do người lái vì bản thân máy nó đã là tăng áp, dung tích xi lanh nhỏ rồi nên rất tiết kiệm xăng. Còn Sport thì nói thật chẳng cần dùng đến trừ khi nẹt pô hay chạy đua trên đường vắng ở mấy khu đô thị hoang. Khi đó gia tốc và vòng tua luôn ở mức cao. Chạy trong phố mà dùng Sport thì fanh k kịp :))

Loitran

Xe tăng
Tùy theo khả năng lái là thế nào? E k hiểu!

Xử lý cũng bình thường vẫn ngọt hơn Q2.5 ạ
Lái xe cũng cần năng khiếu nhất định từ sử lý tới động tác
Xử lý cũng như lắm bắt được các tính năng xe
Con Golf này nó có option thay đổi từ Normal sang Sport chỉ trong second nên người lái xử lý tốt nó sẽ rất tốt khi cần thiết

Loitran

Xe tăng
E thì lúc đổ đèo mới dùng đến +/- để hãm gia tốc bằng máy. Eco hay Normal là do người lái vì bản thân máy nó đã là tăng áp, dung tích xi lanh nhỏ rồi nên rất tiết kiệm xăng. Còn Sport thì nói thật chẳng cần dùng đến trừ khi nẹt pô hay chạy đua trên đường vắng ở mấy khu đô thị hoang. Khi đó gia tốc và vòng tua luôn ở mức cao. Chạy trong phố mà dùng Sport thì fanh k kịp :))
Thế mới nói là cần biết xủ lý thích hợp
Và cái hay của bộ số VW là chỗ này
Nhât là dòng xe mới đây
Biết chay sẽ không gầm gừ gì hết mà lại dọt xe
Không sài fulltime

tranvuhoang2005

Xe điện
-Nghe tư vấn mà không chọn nổi cái xe thì ra đường ngồi đếm xe xem con nào người ta chọn nhiều là lựa chọn tốt hơn. Đấy có mỗi cái tiêu chí bền lành ít hỏng vặt bán không lỗ ai đi xe đều thích mà Vôn không đáp ứng được thử hỏi còn ai dám zây vào. Cái xe ở mình nó vẫn là một thứ tài sản kụ à, mà kể cả ở nước ngoài người ta cũng ưa chuộng toyota vì cái tiêu chí kia ấy chứ đâu phải riêng mình ;)
Đấy gọi là đẽo cày giữa đường và treo viển bán cá tươi ợ. E thấy ngoài đường xe máy chạy nhiều nhất. VW cũng đạt tiêu chì lành, ít hỏng vặt, phụ tùng rẻ, dễ kiếm và theo tiêu chí của cụ nữa là dễ bán và ít lỗ đấy ạ

tranvuhoang2005

Xe điện
Có điểm nữa khác nhau giữa người đi CRV và Tiguan nhận thấy rất rõ là một xe phải đóng cửa rất mạnh, một bên đóng cửa nhẹ nhàng, đẩy nhẹ, phập phát là xong. Nên e rất khó chịu, toàn phải nhắc là đóng cửa nhẹ tay thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Nhà em đi mà mọi người trong nhà không biết em nhắc bao lần rồi mà vưỡn chưa sửa được, xuống xe rầm rầm rầm, âu cũng tại cái cửa nó dày, nó nặng :D

Haibinh

Xe điện
Nhà em đi mà mọi người trong nhà không biết em nhắc bao lần rồi mà vưỡn chưa sửa được, xuống xe rầm rầm rầm, âu cũng tại cái cửa nó dày, nó nặng :D
Nhà cụ phải nạo bớt lớp vỏ đi dày quá, lại đúc nguyên khung làm gì nặng, chả bực =))

ngamban

Xe điện
Làm sao khẳng định khung dầy hơn hay mỏng hơn?Cụ nào cho thông số chính xác để so sánh với FT xem nào :))
Gớm, cụ cứ đóng mở thử cửa cả hai thèng thì thấy. Thông số cụ lên mạng search, hi vọng là cụ tìm được.
Đính chính lại là đang so sánh vui vẻ với CR-V cụ nhá, FT chui vô đây làm giề cụ :-"

ducletrung

Xe container
Gớm, cụ cứ đóng mở thử cửa cả hai thèng thì thấy. Thông số cụ lên mạng search, hi vọng là cụ tìm được.
Đính chính lại là đang so sánh vui vẻ với CR-V cụ nhá, FT chui vô đây làm giề cụ :-"
Cụ sang box Toy chém "cứ đóng mở thử cửa cả hai thèng thì thấy" mà gặp bác cool chạy không kịp nhặt dép luôn :))

ngamban

Xe điện
Hơ, bác cool thì lại chả bao giờ chém iem :))
Đùa tí thôi chứ cái vụ đóng mở cửa nặng nhẹ cũng chả quan trọng lắm, mọi so sánh đều chỉ là chủ quan của mỗi người. Cái xe mỗi người lựa chọn để chạy sẽ là cái xe tốt nhất trong tiêu chí cua họ.