[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Sydao

Xe tải
Nhất là khoản ăn uống, 1 mâm toàn tàu nó ăn bằng 2 lần bọn khác, bán hàng ăn uống cho chúng nó rất sướng. Ăn xong 1 thằng tính tiền xong ra ngoài campuchia, hàn quắc cũng vậy, còn tây nó chia tại bàn
Chỗ gần em có quán bia Tây hay ngồi uống, rất đơn giản chỉ bia lạc thôi nhưng tan cuộc là chia luôn tại bàn rồi gọi chủ quán ra lấy tiền.

Mũi tên bạc

Xe container
Dân ta kỹ năng tốt, tố chất tốt hơn dân nó. Nhưng hiện giờ vẫn thua nó, chứng tỏ lãnh đạo mình không bằng nó. Cứ nhìn bóng đá là biết, thay hlv bằng ông Công viên là lập tức bọn nó xuống cửa dưới ngay.
Cái đoạn bôi đậm này hơn họ nhưng ý thức người dân không bằng dân họ được và còn rất lâu mới bằng và cái này cũng quá quan trọng!

duyawa

Xe tăng
Đúng đấy cụ! mình chưa tìm được minh chủ, nên giờ kinh tế mới bi bét cuối bảng thế này. Annam ta mà có đội lãnh kinh tế ngon như Park's team trong bóng đá thì bọn Indo này chỉ xách dép cho ta chưa xứng.
Vậy thì chắc dân Jap, Ger cũng nên tiến cử đội Kor này vào làm team dẫn dắt lãnh đạo k.tế đất nc là đã ngon lại càng ngon hơn nữa cụ nhỉ.
Dù sao bên đó dân chủ mẫu mực, văn minh hơn hẳn VN nên việc để người ngoại quốc lãnh đạo k.tế chắc cũng ko phải vấn đề j quá to tát cả.

Xe xĩ xic

Xe hơi
Tàu đi tour 0 đ và mua sắm trong cửa hàng tàu, ăn uống trong tiệm tàu, trả tiền cho nhau qua wechat rồi bắt tay nhau "du lịch Việt Nam sướng".
em vẫn không hiểu du lịch 0 đồng là thế nào, có nghĩa là mình không thu được đồng nào hả cụ?

vnvodoi

Xe điện
Cứ thấy offer khen nước khác mà chê Việt Nam là em mừng rồi, vì phàm cứ chém về vĩ mô thì offer phán gì thì điều ngược lại luôn đúng !

congchi

Xe điện
Tàu đi tour 0 đ và mua sắm trong cửa hàng tàu, ăn uống trong tiệm tàu, trả tiền cho nhau qua wechat rồi bắt tay nhau "du lịch Việt Nam sướng".
Bác không làm du lịch nên không biết.
Nha Trang quê em thời chưa dịch, khách Tàu được săn đón nhất. Hội này chi tiêu rất mạnh tay.
Khách Tây mũi lõ là kẹt xỉn nhất.

TieuFu

Xe container
Nha Trang quê em thời chưa dịch, khách Tàu được săn đón nhất. Hội này chi tiêu rất mạnh tay.
Em tin cụ nói chuẩn.

duyawa

Xe tăng
Hehe, tụi khách Khựa sang mấy nc Ý, Pháp, C.Âu mua sắm bạo chi, bọn Tây lông nhìn thấy dân mắt hí, tiếng loảng xoảng xoang chảo lại chả mừng bỏ cmn ra.
Vậy mà nhiều bố trong này vẫn lôi mấy cái bxh hộ chiếu ra để chém dân Khựa ra nc ngoài còn éo đc chào đón = dân Thái cơ mà:))

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
QN cũng thế.

Du lịch 0 đồng thì ra bến tàu đi vịnh Hạ long vẫn phải mua vé.

Đi xe khách vẫn mất tiền và vào nhà hàng (kể cả chủ Tàu) thì vẫn ăn thực phẩm nuôi trồng tại VN. Visa vào VN vẫn 100$...

Có mà chạy lên giời.

Chuyện tour 0 đồng chỉ để lừa bọn trẻ con.;))

victory_1980

Xe điện
Hàng new mới có chắc ko cụ? Nếu vậy cụ nghiêng vào vị trí gì? E thấy khả năng tại vị còn cao hơn ý.
Còn cụ mì chính thì rắn có tiếng rồi. Nhưng rắn mà làm được việc còn tốt hơn nhiều
Báo đăng chính thức rồi,

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này xưa có nhiều người nói rồi mà, mấy con tàu ngầm công nghệ cũ mèm của Daewoo chứ đâu. Gọi là chuyển giao cho sang mồm chứ thực chất bọn Daewoo nó làm gần như toàn bộ. Mấy ông Ỉn chỉ ngồi "giám sát", làm mấy công đoạn kiểu "Hàn nó chỉ tay vào đâu gõ vào đấy" với nhận chuyển giao cách vận hành thôi.
Indo đi theo mô hình Thổ.

Sản phẩm có thể đến 80% là linh kiện ngoại nhưng mang mác Indo.

Ở đây không phải khen hay chê vì mỗi nước có hướng đi riêng nhưng phải hiểu đúng.

Chứ không thì cứ khen văng mạng rồi lại tự nhục. ;))

victory_1980

Xe điện
Cái số liệu này dùng cho mục đích sóc lọ tinh thần là chủ yếu vì chẳng ai biết nó đếm như nào, chẳng ai kiểm tra và cuối cùng là cũng chẳng để làm gì.
Ví như em đi châu Âu, em nhập cảnh vào Pháp xong đi khắp nơi đến Đức, Áo, Thuỵ Sỹ v.v... thì cái này chỉ tính mỗi 1 phát nhập cảnh vào Pháp là ông Pháp được tính thêm 1 khách du lịch quốc tế. Còn mấy thằng Đức, Áo, Thuỵ Sỹ kia thì deck được tính, mặc dù mình tiêu tiền ở tất cả chỗ này là như nhau.
Cái quan trọng là con số tiêu tiền của khách du lịch, rõ ràng là những nơi càng thú vị thì khách càng tiêu nhiều. Còn những nơi tiêu ít chắc chỉ đến ngắm cảnh xong về.
Móc được cái số liệu từ 2017, ở trong vùng Đông Nam Á thì khách đến Phil tiêu nhiều tiền nhất, rồi Thái, Indo, Mã... Việt Nam chưa bằng 1 nửa chúng nó.
Ví như 100 thằng Tàu đi du lịch 0 đồng, đếm số thì oai nhưng có khi thua 1 thằng Nhật đi du lịch 5 sao.
Du lịch 0 đồng là theo tour của công ty, còn tiền thật vẫn phải chi cho ăn ở VN, đấy là kiểu kinh doanh combo của bọn Tàu thôi, nó lắm bài lắm.
Còn ko có chuyện vào nhà hàng VN đc ăn 0 đồng nhé. Tỉnh cơn mê ngay lập tức.

rgbhis

Xe tăng
Báo đăng chính thức rồi,

vậy là chốt 2 vị trí này rồi.

victory_1980

Xe điện

duyawa

Xe tăng

vậy là chốt 2 vị trí này rồi.
Nếu bác Phúc vẫn làm thì ok, mấy leaders sắp tới có vẻ đều hợp rơ với nhau. Hy vọng tạo đc 1 hệ thống vận hành đồng bộ ngon lành, thúc VN p/triển vượt bậc trong thập kỷ tới.
Hy vọng cái mốc 10 năm tới vượt Thái về tổng GDP sớm h/thành.

vo nho

Xe điện
Thì em đã nói là Việt nam nên học cách làm du lịch của mấy nước kia còn gì cụ vì bãi biển và đồ ăn thì họ không tên tuổi với mình. Nhưng làm du lịch hay đến mấy thì ý thức của người dân nước đó cũng quan trọng cụ ạ. Riêng về cái này thì mình khó vượt các nước khác trong khu vực!

Đồ ăn thì em nói cảm tính là đúng rồi cụ ạ vì em thấy ở Việt Nam đồ ăn phong phú hơn nơi khác nhiều. Giống như cho cụ ăn đồ tây đủ chuẩn, sao vài ngôi nhưng mà chắc chắn cụ không chịu được đâu nếu phải ăn vài ngày. Em đi các nước đông nam á nhiều rồi nhiều khi thấy đồ ăn của Việt Nam ngon. Nhất là ở Lào, cụ có tin một quán ăn của người Lào ở Lào đang đông khách nhưng khi quán ăn Việt Nam xuất hiện bên cạnh thì quán ăn của người Lào không còn một ai vào không? Em thấy vui vì điều đó cụ ạ!
Em nhớ đến câu chuyện mấy anh DN Pháp qua tìm hiểu nguồn cung cho siêu thị tại Pháp thì có ăn heo ăn tôm ở Cty Việt Nam giới thiệu thì mấy vị nà nói thẳng..Lợn Việt ăn rất ngon nhưng rất tiếc các bạn không nuôi heo theo tiêu chuẩn phù hợp với chuẩn EU hay Mỹ. Khi nào có được cái công nhận này thì mới tính chuyện XK như các bạn bán Tôm qua EU hay Mỹ vậy.
Qua đó mới thấy cảm nhận là 1 chuyện muốn bán hàng phải có cái gọi là "tiêu chuẩn" Cái này VN kém nhất. Nên XK lợn qua tàu nhiều mà toàn tiểu ngạch là vì thế...

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Có danh sách đbqh theo khối rồi. Ko còn nghi hoặc j nữa, a Chính là ttg. Hy vọng cụ ấy sẽ có 2 nhiệm kì vì 1 VN hùng cường, thúc đẩy VN tăng trưởng vượt bậc.
Vươt qua cả a Huệ và bác Phúc thì bác bạc phải thấy j và kì vọng ở a ấy chứ?

1 nhiệm kỳ thôi, sau đó là làm cho Việt Nam vĩ đại hơn! :P

DeislerX

Xe tải
Indo có tập đoàn Pindas làm đủ cả từ xe BRDM, súng trường tiến công (giống M16 đến 90%, thay mỗi thước ngắm với ốp nòng) ngoài ra còn đóng được tàu đổ bộ cũng tầm 10k tấn. Về không quân ngoài số Su 30MKI hơn chục con thì ko có gì để nói nhiều. Vấn đề là dân Indo không thích chơi hàng Nga nhưng Mỹ nó cũng ngại ông Indo này nên cũng ko bán vũ khí tiên tiến. 30 con F16 này là model cũ chắc chỉ hơn đám S22 Việt Nam 1 chút về điện tử nhưng thua khoản ăn no vác nặng. Giờ dân Indo đang nhao nhao lên về Hợp đồng mua 12 con Rafale của Pháp nhưng bao nhiêu năm.mới vẫn thấy là đang ở giai đoạn biên bản ghi nhớ. Về tên lửa với Ra-đa ko có gì nổi bật. Được cái dân Indo về quân.sự khá tinh vi, luôn coi quân đội mình là bá chủ Đông Nam Á. Họ còn bảo VN học cách đánh du kích của họ hồi đánh nhau với Hà Lan về áp dụng để đánh Pháp với Mỹ. Ông Indo này dân húng chó phết chứ chẳng vừa đâu. Đợt Myanmar vừa rồi rất thích thể hiện vai trò ông trùm khu vực, Tổng thống phát ngôn các kiểu, ko loài trừ can thiệp quân sự. Dân Miến tưởng bở vì sau đó mấy hôm Indo lại cải chính nói Tổng thống ko phát ngôn như vậy.

vo nho

Xe điện
Indo có tập đoàn Pindas làm đủ cả từ xe BRDM, súng trường tiến công (giống M16 đến 90%, thay mỗi thước ngắm với ốp nòng) ngoài ra còn đóng được tàu đổ bộ cũng tầm 10k tấn. Về không quân ngoài số Su 30MKI hơn chục con thì ko có gì để nói nhiều. Vấn đề là dân Indo không thích chơi hàng Nga nhưng Mỹ nó cũng ngại ông Indo này nên cũng ko bán vũ khí tiên tiến. 30 con F16 này là model cũ chắc chỉ hơn đám S22 Việt Nam 1 chút về điện tử nhưng thua khoản ăn no vác nặng. Giờ dân Indo đang nhao nhao lên về Hợp đồng mua 12 con Rafale của Pháp nhưng bao nhiêu năm.mới vẫn thấy là đang ở giai đoạn biên bản ghi nhớ. Về tên lửa với Ra-đa ko có gì nổi bật. Được cái dân Indo về quân.sự khá tinh vi, luôn coi quân đội mình là bá chủ Đông Nam Á. Họ còn bảo VN học cách đánh du kích của họ hồi đánh nhau với Hà Lan về áp dụng để đánh Pháp với Mỹ. Ông Indo này dân húng chó phết chứ chẳng vừa đâu. Đợt Myanmar vừa rồi rất thích thể hiện vai trò ông trùm khu vực, Tổng thống phát ngôn các kiểu, ko loài trừ can thiệp quân sự. Dân Miến tưởng bở vì sau đó mấy hôm Indo lại cải chính nói Tổng thống ko phát ngôn như vậy.
mời cụ thẩm...xem có chính xác không.