So sánh giữu Focus & Forte

namgianghp86

Xe tải
Forte vô đối....các loại khác bán sắt vụn hết...
thế cho nhanh

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Cái xe Ford mà các cụ cứ bàn tán nó chẳng có gì hay để mà kể đâu, em nói thực. Em có kinh nghiệm là mời ông nào thích lên xe mình mà lái thử. Xong nó phán thế nào kệ nó, không nói cảng tốt >:/ Em toàn làm thế nên dạo này ít phải giải thích nhiều. Chúc các cụ đỡ mệt

dungla

Xe buýt
Cụ thích Kia (hay xe Hàn nói chung) thì bảo vệ Kia. Các cụ thích Focus (hay Ford hoặc xe Mỹ nói chung) thì bảo vệ Focus :)). Cãi nhau có mà hết đời.

Tóm lại nó là tình yêu và sở thích rồi ạ khó tranh cãi lắm. Như em đang phải tư vấn cho ông anh chọn giữa Cerato và Focus mà đau hết cả đầu. Em thì không bao giờ mua xe châu Á, chỉ thích xe Châu Âu và Mẽo nên cứ châu Á là em gạt đi rồi. Ông anh thì lại rất thích xe Châu Á nên cứ thấy Châu Á là bám vào ngay.

Hôm trước lái thử Cerato, hôm nay em cho lái thử Focus 1.8 AT màu trắng của thằng bạn. Tỷ lệ đang là 35-65 nghiêng về Focus rồi ạ. Nhưng mà lại băn khoăn vì thằng Focus ăn xăng hơn Cerato 2l/100km tức là đi 100km thì đắt hơn 40.000VND (em cứ tính tròn thế). Xe bạn em mới lấy hồi giữa tháng 4, báo xăng đang ở mức 13l/100km (chuẩn ko làm tròn) và chỉ chạy loanh quanh thành phố + giờ tan tầm.

Em nghĩ chả nên so sánh làm gì. Mua xe thì nên có tiêu chí, đặt ra danh sách rồi cứ thế mà duyệt từng mục một. Con nào được nhiều điểm hơn thì mua

Kinh Kha

Xe tải
Cái thớt này vẫn nổi được lên trang 1 nhỉ, tài thật.

Em thì thấy hình như chỉ có mỗi OF là mang Focus ra so với Kia Forte chứ đa số mọi người so với Civic hoặc Altis, tệ cũng phải I30. Như hôm trước trên vnexpress có bài hỏi Ford Focus 1.8AT, Mazda3 mới hay Mitsubishi Jolie cũ?, thấy quan niệm của mọi người về xe cộ cũng khác rồi. Tỉ lệ ý kiến bỏ phiếu cho Focus cao đấy chứ?

Còn các cụ nào lập luận là thị trường VN khác thị trường Mẽo và châu Âu nên các báo cáo thống kê hoặc bảng xếp hạng này nọ không đúng với thị trường Việt Nam hay không phản ánh đúng giá trị của các dòng xe thì đúng là em xin vái cái sự hiểu mình biết người của các cụ. Em nói thật, bán được chục cái xe cho mấy ông VN không bằng bán 1 cái xe cho thằng Mẽo. Vì sao thì em nghĩ không nói ra có khi còn đỡ thấy nhục. Châu Âu và Mỹ là nơi mà văn hóa xe hơi đi trước VN cả gần thế kỷ, nơi mà khách hàng quyết định số phận và ngôi vị của các hãng xe chứ không phải mấy ông buôn xe với mấy liên doanh xe trong nước quyết định lựa chọn và sở thích của khách hàng. Nói thật, ở cái nước VN mà dân trí thấp gần như nhất TG này thì tóm lại là xu hướng xe hơi cũng chả nói lên điều gì cả, đơn giản nó chỉ là chỗ cho các hãng xe make money, chấm hết.

kenu97

Xe container
Cụ ơi thông cảm tí đi! Ai bảo các cụ Forte vô đây vùi dập Focus ngay tại sân nhà nên các cụ ý phản ứng dữ dội cũng là dễ hiểu mà!:D
hihi, e vẫn thông cảm mới nói nịch sự như vậy đấy chứ. :D

Các bác khác so sánh thế nào em ko bình luận. Cá nhân em ko so sánh giữa 2 dòng xe trên, và cũng ko có kiểu quá khích để tâng bốc cái xe mình đang đi. nhưng khi nhận xét về 1 tính năng hay ưu nhược điểm gì thì nên tìm hiểu/ có hiểu biết rồi hãng nói. Chứ phán như vịt thế thì người khác người ta cười cho ấy chứ cụ nhỉ.

À, hôm nọ maybach Tàu nó kể với e vụ ...nó hỏi thăm đường cụ rồi :D fun thế.

Ngoc Phan XLS

Xe container
hihi, e vẫn thông cảm mới nói nịch sự như vậy đấy chứ. :D

Các bác khác so sánh thế nào em ko bình luận. Cá nhân em ko so sánh giữa 2 dòng xe trên, và cũng ko có kiểu quá khích để tâng bốc cái xe mình đang đi. nhưng khi nhận xét về 1 tính năng hay ưu nhược điểm gì thì nên tìm hiểu/ có hiểu biết rồi hãng nói. Chứ phán như vịt thế thì người khác người ta cười cho ấy chứ cụ nhỉ.

À, hôm nọ maybach Tàu nó kể với e vụ ...nó hỏi thăm đường cụ rồi :D fun thế.
Ái chà . . . Thế là Forte (nhà cụ) đã có duyên với Ếch ộp (nhà Maybachtau) rồi nhá!:D Cụ đừng chê họ hàng nhà em nữa!!!
Hôm đó em đang ở trong quán ông anh thì thấy bảo vệ vào gọi bảo là có một anh cứ nói là quen em và đòi gặp bằng được làm em sợ hết hồn!!! Nghĩ mãi không ra mình có thù oán với ai hay léng phéng với mợ nào mà có người bảo quen mình mà không có số ĐTDĐ để gọi trước!!!:-s Chạy ra thì thấy một con Ếch đang cắm đầu soi đèn vào cái logo OF sau mông Ếch nhà em! bắt tay xong thì cụ ý mới bẩu là maybachtau, tin tưởng mỗi anh em OF nên gọi bằng được em ra để hỏi đường thoát khỏi khu . . . Định Công!=))

tuananh1507

Đi bộ
Cũng đang do dự Forte vì vừa tầm tiền nhưng thấy con Focus 5 cửa cũng máu kinh!

songvedem

Xe tăng

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
để đợt này e qua bẩu bọn ford nó mua luôn HD-KIA cho 2 nhà đỡ cãi nhau**==

Tienthinh

Xe tăng
Hôm 10/3 qua có rủ rê anh bạn đi chơi Phan Thiết ,đúng là đường xa mới biết ngựa hay.FT máy 1.6 tính ra ăn nhiều xăng hơn FC ( cụ thể FT 9,5l/100km FC 7,5L/100km) đường trường nhé.Mà FT đúng là khi ra đường trường mới thấy nhiều yếu điểm như sau : Xe vọt yếu,tay lái không cho cảm giác thật,độ ồn từ lốp vọng lên lớn.FC ra đường trường mới thấy chạy cực kỳ vững xe.Độ đầm chắc chắn,vọt ào ào,đấy là em đi toàn ép ga vượt thôi,lại bịi tắc đường,không tính ra còn ăn ít xăng hơn.

Sonbh

Xe tăng
Hôm 10/3 qua có rủ rê anh bạn đi chơi Phan Thiết ,đúng là đường xa mới biết ngựa hay.FT máy 1.6 tính ra ăn nhiều xăng hơn FC ( cụ thể FT 9,5l/100km FC 7,5L/100km) đường trường nhé.Mà FT đúng là khi ra đường trường mới thấy nhiều yếu điểm như sau : Xe vọt yếu,tay lái không cho cảm giác thật,độ ồn từ lốp vọng lên lớn.FC ra đường trường mới thấy chạy cực kỳ vững xe.Độ đầm chắc chắn,vọt ào ào,đấy là em đi toàn ép ga vượt thôi,lại bịi tắc đường,không tính ra còn ăn ít xăng hơn.
Hehe, giờ cụ mới nhận ra ah =)). Đùa cụ tí nói thật em biết điều này lâu rồi nhưng nói sợ các cụ ko tin chứ ko phải tự dưng nó được châu âu người ta chuộng đến thế, còn về độ vọt nếu cụ ra đường trường cụ cứ chạy số S + - thì vượt xe khác ko phải nghĩ lắm. Hoặc cụ cứ để nguyên số D đạp sát ván sẽ cảm nhận được quả tăng tốc rất ấn tượng của Focus. Còn nữa điều hòa của Focus rất mạnh cụ đi đường trường để số nhỏ nhất cũng mát lạnh ra rồi, em chỉ ko hài lòng là nội thất đơn giản quá và có 01 túi khí, nhưng tính đi tính lại tiền ở mức đó thì như vậy cũng hài lòng rồi :).

dungla

Xe buýt
Cùng tầm tiền với Forte thì cụ chơi Focus 2.0 bản máy xăng thì cũng có 2 túi rồi còn gì :D. Nội thất thì xe Hàn vô địch về khoản cái gì cũng có (vì bản thân xe cái gì cũng đi cóp nhặt ở xe khác) cụ chả đọ lại đâu.

Em vừa tư vấn thành công ông anh lấy Focus rồi. Ông ý mà lấy Forte thì em đúng là ~X(X_X

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì em xác nhận lại với bác là ... cực chuẩn ! Xe LAC 1.6 MT nhà em cũng uống xăng ác hơn Focus 1.8 MT, cũng chạy đường trường như nhau. Trong phố tắc đường thì con LAC uống xăng còn ác hơn nhiều vì hội chứng ... vù ga !
Quan điểm cứ chấm cao hơn thì ăn xăng hơn đương nhiên là sai toét cả !

davidkunkun

Xe máy
Em thì em đi Mong đau, dưng mà em vẫn rất kết FC. Nhìn em nó thật là cá tính. Em chưa nói tới các phương diện khác.

luu giang dong

Đi bộ
bác đừng vội chê focus, nếu so về tốc độ thì forte thua focus là cái chắc. nếu bác mua focus 2.0, nó có khả năng đưa bác lên 210 km/h lận đó!!! (công bố của hãng). vả lại nó chạy rất đầm và ít xuống hơn forte nhiều lắm. thôi, chào các bác>:/:-bd>:D<x-(

bu_bu

Xe hơi
nói chung là mua xe lần đâu, thích nghịch đủ thứ option thì mua forte, còn cụ nào biết ít nhiêu về xe, thì nên mua focus, động cơ khung gầm tốt hơn hẳn,
em đi cả 2 con nhận xét khách quan thôi.
Tùy nhu cầu mỗi người mà mua xe thôi.

Kojiro

Xe tải
nói chung là mua xe lần đâu, thích nghịch đủ thứ option thì mua forte, còn cụ nào biết ít nhiêu về xe, thì nên mua focus, động cơ khung gầm tốt hơn hẳn,
em đi cả 2 con nhận xét khách quan thôi.
Tùy nhu cầu mỗi người mà mua xe thôi.
Cụ nói thế nào ấy chứ. Em mua xe lần đầu, gần nhưng chẳng biết gì về xe mà lại chọn Focus thay vì Forte.