So sánh giữu Focus & Forte

bu_bu

Xe hơi
Cụ nói thế nào ấy chứ. Em mua xe lần đầu, gần nhưng chẳng biết gì về xe mà lại chọn Focus thay vì Forte.
thì em nói đa số thui mà, nhìn lượng forte đi ngoài đường thì biết. giống kiểu ai mua xe máy cũng mua honda ấy, trong khi chất lượng honda việt nam so với yamaha vn một zời một vực.
Ở nước ngoài con forcus nó đắt nhất trong cùng phân hạng, về việt nam lại rẻ nhứt, chẹp, option nó ko có nhiều là đương nhiên rồi.
Nói chung là cụ mua focus cũng không phải hối hận đâu, chúc mừng cụ :)

bobom

Xe tải
Hôm 10/3 qua có rủ rê anh bạn đi chơi Phan Thiết ,đúng là đường xa mới biết ngựa hay.FT máy 1.6 tính ra ăn nhiều xăng hơn FC ( cụ thể FT 9,5l/100km FC 7,5L/100km) đường trường nhé.Mà FT đúng là khi ra đường trường mới thấy nhiều yếu điểm như sau : Xe vọt yếu,tay lái không cho cảm giác thật,độ ồn từ lốp vọng lên lớn.FC ra đường trường mới thấy chạy cực kỳ vững xe.Độ đầm chắc chắn,vọt ào ào,đấy là em đi toàn ép ga vượt thôi,lại bịi tắc đường,không tính ra còn ăn ít xăng hơn.
Lúc xe em chạy đc khoảng 1300km, đi đường trường, từ Vĩnh Yên -:- HN thì nó báo 7.4l/100km, lúc đi về thì nó báo khoảng 8l/100km. Đến hôm nay xe đã lăn bánh khoảng 1900km, cả đi, cả về VY-:-HN thì nó báo 11l/100km, nói thật em cũng ko hỉu về vụ này lắm.
Cụ nào bít chỉ giùm em với
@Tienthinh. FC1.8 MT, AT em chạy thấy vụ vọt xe đều ngang nhau và chắc chắn. Ah mà xe chất đủ tải thì đi đường trường còn êm và rất đầm nữa là khác, đúng là chọn FC ko là hợp lý với tầm tìn mình bỏ ra, chỉ có mỗi điều là trang bị cơ bản bị cắt bớt là túi khí bên phụ ko có, còn những opt khác chỉ là trang bị phù phiếm khi hạ tầng giao thông của Vịt Nam chưa cho phép dùng hết (hoặc ít khi dùng, hoặc dùng do tò mò...) các tính năng của xe đc trang bị.

bobom

Xe tải
Ah mà báo coá các cụ tình hình là em mới lắp thêm 2 loa nhỏ ở bên cánh cửa, sau khi lắp, nghe thử thấy hay hơn hẳn so với ban đầu, giá lại cực hạt dẻ nữa vì em lắp ở trên quê VY nhà em. đấy các cụ có thấy ko? có những cái có thể và có những cái ko thể thay đổi đc, vì vậy em chọn xe FC vì những cái có thể và ko thể đấy (Nội thất có thể thay đc, còn máy thì ko thể thay đc, nếu thay đc khi ấy ko phải em nó nữa). Các cụ ủn em cái để em lắp thêm cái cảm bín lùi, dần dần sau đó em thay ghế da,.... cho em nó để xem có thanh Xe Siêu Cỏ ko nhể.

Sonbh

Xe tăng
Lúc xe em chạy đc khoảng 1300km, đi đường trường, từ Vĩnh Yên -:- HN thì nó báo 7.4l/100km, lúc đi về thì nó báo khoảng 8l/100km. Đến hôm nay xe đã lăn bánh khoảng 1900km, cả đi, cả về VY-:-HN thì nó báo 11l/100km, nói thật em cũng ko hỉu về vụ này lắm.
@.
Cái này em xin trả lời cụ như sau, hôm cụ chạy có thể hôm đó đường vắng và đi thuận lợi hơn nên nó báo thông số mức tiêu thụ nhiên liệu là 8l/100 km. Còn hôm nay lúc cụ đi về do đường đông phải đi chậm hơn nên lượng tiêu thụ nhiên liệu sẽ nhiều hơn, nói chung đồng hồ nó báo khá chính xác.

Tienthinh

Xe tăng
@Tienthinh. FC1.8 MT, AT em chạy thấy vụ vọt xe đều ngang nhau và chắc chắn. Ah mà xe chất đủ tải thì đi đường trường còn êm và rất đầm nữa là khác, đúng là chọn FC ko là hợp lý với tầm tìn mình bỏ ra, chỉ có mỗi điều là trang bị cơ bản bị cắt bớt là túi khí bên phụ ko có, còn những opt khác chỉ là trang bị phù phiếm khi hạ tầng giao thông của Vịt Nam chưa cho phép dùng hết (hoặc ít khi dùng, hoặc dùng do tò mò...) các tính năng của xe đc trang bị.
E đo theo cách này các kụ thấy đúng k? E đổ thật đầy bình trước khi đi,bình xe FC dung tích 45L em chạy hết quãng đường cần test ( như em đi Phan Thiết khoảng 500km hai chiều.. lòng vòng đi chơi thêm ) sau đó em đổ đầy xăng lại theo như lúc ban đầu ,xem đổ được bao nhiêu lít ,lấy số lít /km đã đi được.Hết

nqv

Xe đạp
Xe em (1.8 AT) từ lúc mới lấy (t1/2010) chỉ toàn đi trong nội thành và giờ cao điểm. Đồng hồ xăng báo 16.1l/100km. Em đi được 2000 km rồi. Các bác cho em hỏi là có bị ăn nhiều quá không có phải đi căn chỉnh gì hay kg?

Sonbh

Xe tăng
Xe em (1.8 AT) từ lúc mới lấy (t1/2010) chỉ toàn đi trong nội thành và giờ cao điểm. Đồng hồ xăng báo 16.1l/100km. Em đi được 2000 km rồi. Các bác cho em hỏi là có bị ăn nhiều quá không có phải đi căn chỉnh gì hay kg?
Không hề phải chỉnh gì đâu cụ ơi, thứ nhất là xe mới chưa qua 5000 km roda nên máy vẫn chưa mượt, thứ 2 là đi xe vào giờ cao điểm cứ bò ra đường điều hòa mở liên tục nó báo 16.1/100 km là đúng đó cụ ah. Xe em chạy ra ngoại thành đường vắng là báo chỉ còn 8l/100 km, còn cứ vào đường láng hạ hoặc thái thịnh giờ cao điểm thì luôn báo 12.5 - 13.4 l/100 km. Cứ cứ yên tâm mà chạy đi, chú ý chân ga mượt vào nó cũng đỡ hao xăng hơn

Sonbh

Xe tăng
E đo theo cách này các kụ thấy đúng k? E đổ thật đầy bình trước khi đi,bình xe FC dung tích 45L em chạy hết quãng đường cần test ( như em đi Phan Thiết khoảng 500km hai chiều.. lòng vòng đi chơi thêm ) sau đó em đổ đầy xăng lại theo như lúc ban đầu ,xem đổ được bao nhiêu lít ,lấy số lít /km đã đi được.Hết
Cách đo của cụ chuẩn quá rồi, đi đường trường chỉ có cách đo thế là ổn nhất .

latdat

Xe buýt
Sau một thời gian "tọa sơn quan hổ đấu" em xin phép các bác có ý kiến như sau:
1. Việc tranh luận xem xe nào đẹp hơn. tốt hơn giữa FC và FT theo em không mang lại lợi ích gì cho các bác. Việc này nên để cho Tổng Giám đốc của Ford "làm việc" với Tổng Giám đốc của Huyndai vì ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi và doanh số của họ. Tôn chỉ của OF là Fun, là nơi để các thành viên học hỏi, trao đổi kinh nghiệm. Em thấy nếu tình hình cứ như thế này thì bác nào vào đây tham khảo thông tin mua xe chắc chịu, không biết khen ai, chê ai cả.
2. Việc so sánh giữa FC và FT theo em là khập khiễng vì:
- FT là dòng sedan số tự động 1.6
- FC có 2 dòng:
+ Sedan số sàn 1.8
+ Hatchback số tự động 1.8, 2.0
Em thấy FT không thể so sánh với FC vì so với dòng nào của FC cũng không phù hợp. Vì vậy em đề nghị các bác không so sánh FT với FC mà hãy so sánh FT với Vios sẽ hợp lý hơn (cùng dáng sedan, số tự động, động cơ không chênh lệch là bao...)
Mạo muôi vài lời. Mong các bác đừng cười.

bu_bu

Xe hơi
theo em là ai hài lòng với xe mềnh mua là đc rùi, nhà có cả 2 xe, đều ok, đi rùa bò trong phố không phân biệt đc các cụ ợ ;))

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Focus chẳng có cơ gì so sánh với Forte, tốn xăng hơn, xác nặng nề hơn, dáng xấu hơn, nội thất nghèo nàn hơn. Túm lại so làm gì cho phí nhời lại đi cãi nhau...mệt. :((

Cụ đo như vậy là kg chuẩn rồi. Cụ đo lại theo cách sau sẽ chính xác hơn.

Để cho việc đo được chính xác thì việc đầu tiên cụ phải chọn cây xăng đáng tin cậy để đổ kẻo đồng hồ cây xăng báo 30 lít nhưng trong thùng có 28 lít thì .... xong film.

Cụ cứ đi thoải mái. Đợi đúng lúc đèn báo hết xăng màu vàng vừa hiện lên thì cụ bấm công-tơ-mét về 0. Sau đó cụ đi đổ xăng (nên đổ gần đầy bình để chạy được dài đường) và cụ nhớ ghi số lít xăng đã đổ.

Tiếp theo thì cụ cứ phi cho tẹc ga, đến khi nào đèn báo hết xăng lại sáng lên thì cụ so số Km đã chạy với số lít xăng đổ vào sẽ được số lít xăng tiêu thụ/100km.

Em đo đường trường (200km đi về) toàn nằm trong khoảng 6.8 -7.2lit/100km.
Chán, chẳng buồn đo nữa. Em muốn Focus của em nó uống khoảng 6 lít thôi cơ :))

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Chán, chẳng buồn đo nữa. Em muốn Focus của em nó uống khoảng 6 lít thôi cơ :))
Sao các cụ chạy tài thế nhỉ, xe em 1.8AT mà toàn 20l/100km. Ai hỏi có tốn xăng không em bảo thế.[-O<

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Hic, em chẳng hiểu các cụ chạy FT kiểu giề mà đường trường những 9,5L/100Km. Em nói thật các cụ chứ, em chạy 4 người, máy lạnh vù vù, về quê nữa nên ngô khoai sắn đầy sau cốp xe thì cứ gọi là... Vậy mà chỉ có 6,5L~7L/100Km đường trường, thế là sao? Trung bình em đi 60Km/1h. Em chẳng hiểu các cụ chạy kiểu gì nữa, vô lý... :-?. À, 1 tháng em về quê 1 lần, ko lần nào đến mức 8L/100Km chứ đừng nói đến đầu 9. Em đi Hạ Long, Hải Dương ạ.

Mazspeed

Xe container
He he he em chả có thằng nào trong 2 thằng này nên không biết phán thế nào, chỉ đưa ra đây vài con số thống kê về doanh số bán quý 1/2010:

Focus "tiêu chuẩn Mỹ chất lượng tuyệt vời": Tháng 1 - 66 chiếc, tháng 2 - 39, tháng 3 - 50, tổng cộng quý 1 là 155 chiếc.

Kia Cerato Trường Hải "sự lựa chọn của những người thông minh": Tháng 1 - 115, tháng 2 - 108, tháng 3 - 159, tổng cộng cả quý là 382 chiếc.
Thêm thằng Kia Forte nhập khẩu: Tháng 2 - 133, tháng 3 - 142, tổng cộng 2 tháng là 275 chiếc, ước cả quý cũng phải 400 chiếc.

Như vậy giả sử số xe nhập khẩu bán được hết thì tổng cộng cả quý dòng Forte bán được ước 782 chiếc, gấp... 5 lần Focus. Quái nhỉ, sao mà theo các bác hội Ford thì Focus hơn đứt Forte, thế mà cả quý bán bằng có 1/5 đối thủ là dư lào?!!!

Bổ sung thêm lượng tiêu thụ xe Toyota Altis - đầy lỗi, máy yếu, khung mềm, vỏ mỏng, là lựa chọn sai lầm đáng vứt đi: Chỉ tính xe LD, chưa cần nhập khẩu thì tháng 1 - 482, tháng 2 - 296, tháng 3 - 653, tổng cộng 1.531 chiếc, gấp 2 lần Forte, gấp... 10 lần Focus.

Càng quái dị, đại bộ phận bọn nhà giàu dửng mỡ mua xe ô tô ở Việt Nam đều... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Em chỉ so sánh xe cùng phân khúc thôi. Nhưng nếu bác muốn số liệu thêm thì có ngay có ngay, em xin phục vụ bác: (Số quý 1)

Spark Matiz LD: 423 xe, nhập khẩu 10 xe, tổng cộng 433 xe.

Morning: Trường Hải 445 xe, nhập khẩu (ước) 230 xe, tổng cộng 675 xe.

Getz: 234 xe.

So sánh với dòng Vios cũng là xe nhỏ nhé: 1.293 xe, Yaris nhập khẩu (số ước): 320 xe, tổng cộng: 1.613 xe, cao hơn 20% tổng 3 loại Matiz, Morning và Getz cộng lại. Công nhận không những sai mà còn... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).

Ngoc Phan XLS

Xe container
He he he em chả có thằng nào trong 2 thằng này nên không biết phán thế nào, chỉ đưa ra đây vài con số thống kê về doanh số bán quý 1/2010:

Focus "tiêu chuẩn Mỹ chất lượng tuyệt vời": Tháng 1 - 66 chiếc, tháng 2 - 39, tháng 3 - 50, tổng cộng quý 1 là 155 chiếc.

Kia Cerato Trường Hải "sự lựa chọn của những người thông minh": Tháng 1 - 115, tháng 2 - 108, tháng 3 - 159, tổng cộng cả quý là 382 chiếc.
Thêm thằng Kia Forte nhập khẩu: Tháng 2 - 133, tháng 3 - 142, tổng cộng 2 tháng là 275 chiếc, ước cả quý cũng phải 400 chiếc.

Như vậy giả sử số xe nhập khẩu bán được hết thì tổng cộng cả quý dòng Forte bán được ước 782 chiếc, gấp... 5 lần Focus. Quái nhỉ, sao mà theo các bác hội Ford thì Focus hơn đứt Forte, thế mà cả quý bán bằng có 1/5 đối thủ là dư lào?!!!

Bổ sung thêm lượng tiêu thụ xe Toyota Altis - đầy lỗi, máy yếu, khung mềm, vỏ mỏng, là lựa chọn sai lầm đáng vứt đi: Chỉ tính xe LD, chưa cần nhập khẩu thì tháng 1 - 482, tháng 2 - 296, tháng 3 - 653, tổng cộng 1.531 chiếc, gấp 2 lần Forte, gấp... 10 lần Focus.

Càng quái dị, đại bộ phận bọn nhà giàu dửng mỡ mua xe ô tô ở Việt Nam đều... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).
Khổ thế đó cụ ạ, dân mình mà! Chưa mua xe đã nghĩ chuyện bán! Mình phục vụ xe chứ không phải xe phục vụ mình! Chưa có xe đi đã lo tốn xăng (mà không hề biết chuyện tốn xăng của Ford đã đi vào dĩ vãng)! Chẳng hề quan tâm đến độ an toàn cho người và độ ổn định của chiếc xe khi vận hành!
Em không có Focus, em có Kia Morning SLX 07 và Escape 09. Chạy Ếch ra đường gặp 10 người thì 9 người chê với lại tỏ lòng thông cảm là em đã chọn nhầm chiếc xe có đủ tật xấu (tốn xăng, bán lại lỗ nặng, phụ tùng đắt, hay hỏng vặt,...), duy có ông nào đã từng chạy Escape thì mới nói chạy con này sướng mà lại mua được giá rẻ nữa!

songvedem

Xe tăng
Em chỉ so sánh xe cùng phân khúc thôi. Nhưng nếu bác muốn số liệu thêm thì có ngay có ngay, em xin phục vụ bác: (Số quý 1)

Spark Matiz LD: 423 xe, nhập khẩu 10 xe, tổng cộng 433 xe.

Morning: Trường Hải 445 xe, nhập khẩu (ước) 230 xe, tổng cộng 675 xe.

Getz: 234 xe.

So sánh với dòng Vios cũng là xe nhỏ nhé: 1.293 xe, Yaris nhập khẩu (số ước): 320 xe, tổng cộng: 1.613 xe, cao hơn 20% tổng 3 loại Matiz, Morning và Getz cộng lại. Công nhận không những sai mà còn... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).
Chắc chắn 1 điểu là Forte chạy trên đường phải nhiều hơn Focus đến 20 lần. Cái đó có nghĩa là dân ta thích xe nhiều đồ chơi, bóng bẩy, có thê thôi.
Ai thích chắc chắn- Solid thì mua Focus- Tốn xăng, Nặng. Ít đồ chơi, nộ thất đơn giản.
So sánh làm gì nhiều, xe của mình là nhất, thế là được rồi. mai có mua xe xịn hơn như Cam, Lex, BMW, Mer thì xe của cá nhân mình vẫn là nhất, thế đã được chưa ạ

bu_bu

Xe hơi
hí hí, bác songvedem chuẩn thế :), em cứ hài lòng với con xe cỏ của em, chẹp, bác bác cũng nên thế ạ, vợ già xấu vẫn là vợ mềnh..

isabinh

Xe điện
theo các cụ thi khi lái xe thicần những tiện nghi j, và mọi ngừoi đi xe co ngủ đêm trên xe không?