So sánh giữu Focus & Forte

Càng quái dị, đại bộ phận bọn nhà giàu dửng mỡ mua xe ô tô ở Việt Nam đều... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).
Bọn nhà giàu ăn nhằm gì. Mấy tên đại gia còn "ngu" hơn nữa. Tụi đó toàn chọn mấy nhãn xe như Pót- trờ, Lắm bồ để mua mà không biết rằng bản Hãng cò cổ đi marketing với PR trên toàn thế giới cũng chỉ bán chưa tới trăm con mỗi năm.

Cứ suy theo lượng xe bán ra thì em kết luận Focus còn được chuộng hơn Lambo :)) :))

songvedem

Xe tăng
Bọn nhà giàu ăn nhằm gì. Mấy tên đại gia còn "ngu" hơn nữa. Tụi đó toàn chọn mấy nhãn xe như Pót- trờ, Lắm bồ để mua mà không biết rằng bản Hãng cò cổ đi marketing với PR trên toàn thế giới cũng chỉ bán chưa tới trăm con mỗi năm.

Cứ suy theo lượng xe bán ra thì em kết luận Focus còn được chuộng hơn Lambo :)) :))
Và con "ngu" hơn nữa là mấy xe đó còn được thế giới xếp hạng về siêu tốn xăng :))

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
@:Mazspeed : Con xe đầu tiên của em cũng là Vios đấy bác ạ, và bây giờ em cũng tự nhận thấy khi đó mình cũng hơi tý ... bầy đàn. Con sau là Civic MT đời đầu, thuộc lô 100 con đầu tiên của HN đấy, bây giờ đá lại cho ku em. Hiện giờ đang cưỡi Phò !
Nói chung là số lượng cũng không nói lên tất cả đâu. Thử hỏi bác nào đã chạy Focus rồi còn muốn quay lại với con Vios kia nữa không. Riêng em thấy đa phần người đã mua Fo là tương đối có cá tính, họ tự xét theo tiêu chí do chính mình đặt ra mà không quá quan trọng tới những nhận xét bên ngoài. Đơn cử như trong cơ quan em, mọi người đa số chạy TO, cũng nhiều chú mới mua xe lần đầu, nhưng bình loạn về Fo cứ như ... đúng rồi. Đến khi đổi xe chạy thử, đa phần đã phải thay đổi quan điểm đấy !
Những người mua xe lần đầu thì khó tránh khỏi tâm lý số đông lắm bác ạ ( trong đó có em ! )

Sonbh

Xe tăng
Hehe cái cụ Mazspeed này rốt cuộc chính của cụ ý vẫn là muốn khoa trương Toy là số một thôi mà, công nhận là hãng xe có doanh số số 1 thế giới, hãng xe có doanh số số 1 Việt Nam, cụ happy chưa. Còn nếu xét về thương hiệu có giá trị nhất em vẫn yêu BMW nhất, ước mơ vươn tới các vì sao của em là X5 :), có tiền em cũng chả mua cái GX460 bi văng mông, cơ hội lên nóc tủ ngồi là sáng rực ... hoho.

songvedem

Xe tăng
Hehe cái cụ Mazspeed này rốt cuộc chính của cụ ý vẫn là muốn khoa trương Toy là số một thôi mà, công nhận là hãng xe có doanh số số 1 thế giới, hãng xe có doanh số số 1 Việt Nam, cụ happy chưa. Còn nếu xét về thương hiệu có giá trị nhất em vẫn yêu BMW nhất, ước mơ vươn tới các vì sao của em là X5 :), có tiền em cũng chả mua cái GX460 bi văng mông, cơ hội lên nóc tủ ngồi là sáng rực ... hoho.
Hahaha ahaha, Em k giống cụ Sơn, không thèm X5, chỉ X6 thôi,

PHC

Xe buýt
He he he em chả có thằng nào trong 2 thằng này nên không biết phán thế nào, chỉ đưa ra đây vài con số thống kê về doanh số bán quý 1/2010:

Focus "tiêu chuẩn Mỹ chất lượng tuyệt vời": Tháng 1 - 66 chiếc, tháng 2 - 39, tháng 3 - 50, tổng cộng quý 1 là 155 chiếc.

Kia Cerato Trường Hải "sự lựa chọn của những người thông minh": Tháng 1 - 115, tháng 2 - 108, tháng 3 - 159, tổng cộng cả quý là 382 chiếc.
Thêm thằng Kia Forte nhập khẩu: Tháng 2 - 133, tháng 3 - 142, tổng cộng 2 tháng là 275 chiếc, ước cả quý cũng phải 400 chiếc.

Như vậy giả sử số xe nhập khẩu bán được hết thì tổng cộng cả quý dòng Forte bán được ước 782 chiếc, gấp... 5 lần Focus. Quái nhỉ, sao mà theo các bác hội Ford thì Focus hơn đứt Forte, thế mà cả quý bán bằng có 1/5 đối thủ là dư lào?!!!

Bổ sung thêm lượng tiêu thụ xe Toyota Altis - đầy lỗi, máy yếu, khung mềm, vỏ mỏng, là lựa chọn sai lầm đáng vứt đi: Chỉ tính xe LD, chưa cần nhập khẩu thì tháng 1 - 482, tháng 2 - 296, tháng 3 - 653, tổng cộng 1.531 chiếc, gấp 2 lần Forte, gấp... 10 lần Focus.

Càng quái dị, đại bộ phận bọn nhà giàu dửng mỡ mua xe ô tô ở Việt Nam đều... sai bét :)) :)) :)) :)) :)).
Cụ Mazspeed phán quá chuẩn!
- Lộn lại câu chuyện thời xe đạp tí: Thuở bao cấp, nếu so về tỷ lệ thì dòng xe đạp XHCN như Thống Nhất, Mifa, Eska ăn tươi nuốt sống em Peugeot => thằng Peugeot kia xứng đáng ném vào sọt rác. >:)
- Đến thời rân ta mới từ 2b lên đời lên 4b, thuở đấy anh nào đọ được với anh Matiz => Matiz đỉnh cao. :-bd
- Còn đến tận hôm nay, bọn Tây ếch pha cóc kia chúng nó đã bán được bao nhiêu con RR, bao nhiêu con Lamborghini, bao nhiêu con Aston Martin, bao nhiêu con Porsche ở cái đất Vịt trộn Ngan này mà dám vỗ ngực tự xưng là dòng luxury car, rồi thì xe cao cấp, rồi thì này nọ... cụ nhỉ? Nhà cháu đọc được bài thống kê của cụ xong mà hả hê quá => Bấy lâu nay cứ tưởng da trắng mũi lõ râu ngô có nền văn minh phát triển sớm thế nào, hóa ra toàn bọn idiot, doanh số kém thế thì chỉ có chất lượng tồi thôi. Sắp bị Kia, Toyota đè cho chết dí ở VN mà còn không biết đường đóng cửa dần đi cho đỡ thảm.
Ồ, mà đột nhiên nhà cháu lại nghĩ đến em Honda mui trần 2 bánh cụ nhá, doanh số của em này ở VN nếu so sánh với dòng original 4 bánh thì chắc ông có doanh số cao nhất khéo cũng chửa bằng 1/10 doanh số em nó, cụ nhỉ. Túm lại bọn tư bản sản xuất ô tô 4 bánh nên cuốn gói khỏi VN khẩn trương, cụ nhỉ. ;))

bobom

Xe tải
FC, FT đã có ai ở Vịt ngan ta làm đc chưa nhể, nhìn mấy cái này em Hỗn Cả Vài lên ([video=youtube;1XxN2CzjkN4]http://www.youtube.com/watch?v=1XxN2CzjkN4&NR=1[/video]), các cụ so sánh làm giề cho nó mệt. bọn Tây mũi lõ kia toàn bọn giở hơi sao ý, thế mà Vịt ngan nói riêng, dân châu A nói chung ko thấy máu như mũi lõ nhể. Em nghĩ chỉ có siêu xe FT mới làm đc cái đó thôi :D:D:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Hahaha ahaha, Em k giống cụ Sơn, không thèm X5, chỉ X6 thôi,
X5, X6 giề nhà cháu thèm tuốt, dưng nhà cháu vẫn tò mò cái dòng kiểu như ferrari f430, 599gtb hay là con aston martin v12 vantage, chẳng biết cưỡi lên em nó rồi đạp cái pedal thì mình bay lượn thế nào... Ừm, nhưng mà tỉnh táo nghĩ lại thì bọn nó sắp đóng cửa rồi, mai kia mình có tiền nhiều đi chăng nữa thì cũng chỉ còn có xe Asia mà thôi, phù...

Tienthinh

Xe tăng
Mỗi người mỗi ý ,theo em cứ nhiều chủng loại xe ra đường cho nó vui mắt,chứ mà toàn thấy một loại xe thì cũng chán lắm,còn cùng tầm tiền như nhau,thì cũng rứa.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Iem lại cố tranh vui thêm tý, với iem thì mua Camry cũng chả vấn đề gì lớn, nhưng iem cũng chỉ chơi con Phò làng nhàng, cốt che nắng che mưa, chạy đường trường zọt khỏe là được. Vì bây giờ iem thấy giá rổ, chất lượng là tương đối OK với tầm tiền, nhỡ mấy năm nữa thế thời thay đổi, iem lại quay sang chơi Matiz chưa biết chừng !... các pác đừng so đo nhiều! Dẹp cái thớt này lại thôi !

kenu97

Xe container
Iem lại cố tranh vui thêm tý, với iem thì mua Camry cũng chả vấn đề gì lớn, nhưng iem cũng chỉ chơi con Phò làng nhàng, cốt che nắng che mưa, chạy đường trường zọt khỏe là được. Vì bây giờ iem thấy giá rổ, chất lượng là tương đối OK với tầm tiền, nhỡ mấy năm nữa thế thời thay đổi, iem lại quay sang chơi Matiz chưa biết chừng !... các pác đừng so đo nhiều! Dẹp cái thớt này lại thôi !
ơ hay. vote bác nhé

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Em thấy bác Maz nói cũng nói lại vài câu, đại ý Morning, Matiz doanh số cũng cao cỡ hàng chục lần Focus, chẳng lẽ cũng do tốt hơn, nhưng sau rồi em lại xóa bài ngay, vì không muốn tranh luận nữa, em mệt rồi, thật.

Chỉnh sửa cuối:

bu_bu

Xe hơi
ai vui nhà ấy thôi, dẹp topic lại nèo, mời các cụ 1 cốc chia tay, hi hi zoooooooooooooooooooooooooooooooo..........................

NewPeace

Xe điện
Mỗi người mỗi ý ,theo em cứ nhiều chủng loại xe ra đường cho nó vui mắt,chứ mà toàn thấy một loại xe thì cũng chán lắm,còn cùng tầm tiền như nhau,thì cũng rứa.
Bác này nghĩ giống nhà em, xã hội nó phải đa dạng nhiều màu sắc mới vui chứ như trước kia ra đường tuyền Dream II (Rim cao tem to), áo Na to cứ như đồng phục.

bobom

Xe tải
Ờ nhể, Bác nói thế làm bọn em dừng ngay ý định gả em Matịt, vậy là giữ lại để làm đồ cổ và theo Bác còn CHƯA BIẾT CHỪNG... :D:D:D:D:D

PHC

Xe buýt
E thì 1 phiếu cho forcus ạ
Hơ, cụ ở đâu vào đây bỏ phiếu cho focus? Cụ là âm binh nhà focus hả? Mà focus nó là xe của háng nào, 2 bánh hay 4 bánh? Nhà cháu đã nói ở bài trước rồi nhá, 2 bánh hiệu Honda thì vào đây nói chuyện tiếp, còn 4 bánh bất kể háng nào, về nhà chuẩn bị đóng cửa, lượn khỏi VN đi, doanh số thì kém mà còn cứ loi choi ở thị trường cao cấp làm gì.

Mazspeed

Xe container
Hơ hơ hơ mới có 2 ngày không vào 4R mà các cụ tập trung ném đá em kinh quá!!! Nhiều bác có ý kiến quá em trả lời không xuể, đồng thời cũng không định nhận xét gì vì em đã nói ngay từ đầu là em không có cả 2 thằng FT và FC này nên khó phán. Tuy nhiên em cũng chọn 2 ý kiến em cho rằng đáng chú ý nhất để trả lời cho rõ hơn.

Cụ Mazspeed phán quá chuẩn!
- Lộn lại câu chuyện thời xe đạp tí: Thuở bao cấp, nếu so về tỷ lệ thì dòng xe đạp XHCN như Thống Nhất, Mifa, Eska ăn tươi nuốt sống em Peugeot => thằng Peugeot kia xứng đáng ném vào sọt rác. >:)
- Đến thời rân ta mới từ 2b lên đời lên 4b, thuở đấy anh nào đọ được với anh Matiz => Matiz đỉnh cao. :-bd
- Còn đến tận hôm nay, bọn Tây ếch pha cóc kia chúng nó đã bán được bao nhiêu con RR, bao nhiêu con Lamborghini, bao nhiêu con Aston Martin, bao nhiêu con Porsche ở cái đất Vịt trộn Ngan này mà dám vỗ ngực tự xưng là dòng luxury car, rồi thì xe cao cấp, rồi thì này nọ... cụ nhỉ? Nhà cháu đọc được bài thống kê của cụ xong mà hả hê quá => Bấy lâu nay cứ tưởng da trắng mũi lõ râu ngô có nền văn minh phát triển sớm thế nào, hóa ra toàn bọn idiot, doanh số kém thế thì chỉ có chất lượng tồi thôi. Sắp bị Kia, Toyota đè cho chết dí ở VN mà còn không biết đường đóng cửa dần đi cho đỡ thảm.
Ồ, mà đột nhiên nhà cháu lại nghĩ đến em Honda mui trần 2 bánh cụ nhá, doanh số của em này ở VN nếu so sánh với dòng original 4 bánh thì chắc ông có doanh số cao nhất khéo cũng chửa bằng 1/10 doanh số em nó, cụ nhỉ. Túm lại bọn tư bản sản xuất ô tô 4 bánh nên cuốn gói khỏi VN khẩn trương, cụ nhỉ. ;))
Theo em thì bác đang cố tình làm sai lệch các phép so sánh. Chỉ được so sánh các xe trong cùng phân khúc cạnh tranh mà thôi chứ ai lại so xe máy với ô tô, Lam bô Póc chờ với Focus thì hài quá! Tương tự như vậy, xe đạp Thống Nhất không nên đánh đồng với Mifa, Eska, càng không nên so sánh với Peugeot. Nếu muốn so sánh bác hãy lấy Peugeot so với Motóbecane ấy, nếu như bác biết về Motóbecane. Nếu không biết thì so với mini Nhật vậy. Đó mới là các đối thủ đồng hạng thời bao cấp nhà ta.

Em thấy bác Maz nói cũng nói lại vài câu, đại ý Morning, Matiz doanh số cũng cao cỡ hàng chục lần Focus, chẳng lẽ cũng do tốt hơn, nhưng sau rồi em lại xóa bài ngay, vì không muốn tranh luận nữa, em mệt rồi, thật.
Bác mệt rồi thì không tranh luận nữa, chỉ muốn nhắc lại là em đã trả lời ngay sau cái post bác đã tự xóa mà không trích lại, nên bây giờ 2 post của em đứng ngay cạnh nhau khiến cho nhiều bác ở trên có thể lầm tưởng em so sánh Morning Matiz với FC và FT.

PHC

Xe buýt
Theo em thì bác đang cố tình làm sai lệch các phép so sánh. Chỉ được so sánh các xe trong cùng phân khúc cạnh tranh mà thôi chứ ai lại so xe máy với ô tô, Lam bô Póc chờ với Focus thì hài quá! Tương tự như vậy, xe đạp Thống Nhất không nên đánh đồng với Mifa, Eska, càng không nên so sánh với Peugeot. Nếu muốn so sánh bác hãy lấy Peugeot so với Motóbecane ấy, nếu như bác biết về Motóbecane. Nếu không biết thì so với mini Nhật vậy. Đó mới là các đối thủ đồng hạng thời bao cấp nhà ta.
Tôi không đánh đồng TN với Mifa, Eska, mà nêu ví dụ để cụ thấy là nếu nhìn doanh số để đánh giá thương hiệu thì bố thằng Peugeot vẫn còn thua mấy thằng này ở Vịt. Còn nếu cụ thích tranh lụn vụ cùng phân khúc thì cụ chứng minh Peugeot không cùng phân khúc với Mifa, Eska và TN đi, "động cơ" em xe đạp Peugeot là bao nhiêu, chiều dài thân xe, khoảng sáng gầm xe, xích, líp, các thông số kỹ thuật khác là bao nhiêu mà không cùng phân khúc?
Còn đối với xe hơi, Mercedes, Volkswagen, Peugeot nó cũng có xe cùng phân khúc với Yaris, Morning, Matiz đấy, sao không đưa ra số liệu để so sánh? Chắc chắn mấy thằng này doanh số ở VN chẳng là cái cóc khô gì so với mấy cái xe cỏ và ghẻ mà dân ta vẫn cứ phải đi cụ nhé.
Thôi giờ hỏi lại cụ 1 câu để chốt: cái doanh số của mấy hãng xe đấy nói lên điều gì nhỉ?