So sánh giữu Focus & Forte

kenu97

Xe container

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thị trường luôn luôn là tấm gương phản chiếu trung thực nhất bác ạ, vì đơn giản sản phẩm được làm ra để phục vụ thị trường chứ không phải phục vụ đối tượng nào khác. Động tác làm méo mó thị trường thật ra không phải là vì có ít chủng loại, ít nhà phân phối đâu mà là chính sách cơ. Chính sách, cơ chế tạo độc quyền, tạo cho 1 sản phẩm này 1 lợi thế so với 1 sản phẩm khác. Đó mới là méo mó. Còn nếu 2 sản phẩm được đối xử như nhau mà cái này bán chạy hơn cái kia thì là và chỉ có thể là cái này đã đáp ứng các nhu cầu của thị trường tốt hơn cái kia mà thôi.
Em thay mặt anh em Ếch ộp kính mời cụ qua thớt "Hyundai Tucson 2010 vs Ford Escape 2009" nhả ngọc phun châu cho anh em nhà em vui cửa vui nhà với ạ! Bọn em đang thích cãi nhau mà chẳng có khứa, toàn anh em một nhà vào khen nhau đang chán muốn chết đây!:-w

Kinh Kha

Xe tải
Em thay mặt anh em Ếch ộp kính mời cụ qua thớt "Hyundai Tucson 2010 vs Ford Escape 2009" nhả ngọc phun châu cho anh em nhà em vui cửa vui nhà với ạ! Bọn em đang thích cãi nhau mà chẳng có khứa, toàn anh em một nhà vào khen nhau đang chán muốn chết đây!:-w
Thôi để em sang cho Escape tình yêu của em thắng tuyệt đối trên sân nhà luôn:D

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thôi để em sang cho Escape tình yêu của em thắng tuyệt đối trên sân nhà luôn:D
Dạ, mợ nhớ mang em gái của vợ 2 em sang thăm anh nó nhé! Riêng món tình iu của mợ em nghĩ nên dành cho . . . các cụ đi Escape thì nó ngọt ngào, lãng mạn và có ý nghĩa hơn là dành cho Escape đới! Véo cằm mợ=))

TruongphiESC

Xe đạp
Xin lỗi các bác chứ chắc các bác rỗi hơi mới vào so sánh Hàn xẻng với Mỹ. Thôi e can, nếu có thể về so Hoa Mai nhà mình với Cửu Long có khi còn có cái để bàn. Rỗi hơi!

Mazspeed

Xe container
1/ Em biết là sản phẩm này ngon hơn sản phẩm kia, nhưng lười vận động nên ra ngay chỗ gần nhà để mua sản phẩm kém hơn, thay vì đi xa xa một chút để mua được sản phẩm có giá trị tốt hơn. Như vậy số liệu thị trường này phản ánh cái gì?
2/ Em biết sản phẩm này hay lắm, nhưng hỏi đến thì hết. Em lại đang khát nên đành múc loại kém hơn ngay và luôn. Số liệu thị trường phản ánh cái gì?
3/ Em đi kiếm mua một sản phẩm: người ta giới thiệu em loại này, em mua luôn. Xong rồi mới biết có loại khác hay hơn, nhưng đã chót mua loại kia mất rồi. Số liệu thị trường này phản ánh cái gì?
4/ Em tính đi mua một sản phẩm mới, được người ta rót mật vào tai nên mua. Mua xong một thời gian ngắn thấy hối hận, giá mà mình hiểu biết hơn một chút nữa thì đã chọn sản phẩm khác rồi. Số liệu thị trường này phản ánh cái gì?
Đó, em nêu một số trường hợp để cụ tham khảo về phản ánh của thị trường nhé. Những trường hợp này đều là biểu hiện của một thị trường kém năng động.
Xin lỗi bác nhưng quả thật em đọc post của bác vài lần mà vẫn chưa hiểu lắm. Bác giải thích cho em vài ý sau nhé:

1/ Có phải bác đang nói đến trường hợp khách hàng biết FC ngon hơn FT nhưng vì lười nên đi mua luôn FT bán đầy đường cho nó tiện? Cái này em thấy không hợp lý lắm. Xe ô tô là tài sản lớn, dân VN mình thì có tính tiết kiệm vì nói chung là vẫn còn nghèo. Làm gì có chuyện đi mua FT chỉ vì tiện hơn là đi xa hơn 1 chút mua FC. Hoặc giả nếu có thì cũng cực ít ạ. Không biết em hiểu thế có đúng không.

2/ Chắc là bác mô tả thị trường khi FC cháy hàng, còn FT nhập thì luôn có sẵn nên khách hàng đành mua FT cho dù vẫn muốn FC phỏng ạ? Tình huống này có thể là có thật, nhưng khá hiếm xảy ra vì FC ít khi cháy hàng lắm, ngoại trừ 1 vài dịp chạy thuế, mỗi dịp cũng 1-2 tháng là cùng. Số thống kê em đưa ra nếu bác chịu khó đọc là của quý 1/2010, tức là chả phải chạy thuế gì hết. Như vậy giải thích của bác vẫn chưa khớp với thực tế FT bán chạy gấp 5 lần FC.

3 & 4/ Em thấy 2 tình huống này của bác thực chất là 1, không hiểu sao bác lại bẻ ra thành 2, nên em gộp cả vào đây nhé. Bác cho rằng khi đi mua xe khách hàng được ai đó giới thiệu mua FT, thế là mua luôn. Sau đó 1 thời gian mới biết FC hay hơn, hối thì cũng đã muộn. Cái này hợp lý nha, nhưng cũng giống như ý 1, số lượng tình huống xảy ra liệu có nhiều không? Thực tế là cái xe nó hơi bị đắt tiền, nhất là với những bác mua dòng compact size này, nói chung là không dư dả để chơi được các dòng sang hơn, vì thế khi mua xe khách hàng phải cân nhắc tý chứ, mấy người nghe giới thiệu 1 cái là mua luôn không suy nghĩ gì? Tuy nhiên dù sao em cũng công nhận tình huống này có thể xảy ra.

Như vậy là cả 4 tính huống của bác, nếu em hiểu đúng, thì 3 là hơi hiếm khi xảy ra, 1 là xảy ra trong thời gian quá ngắn. Như vậy thì vẫn không thể nói là thị trường méo mó được (nếu hiểu méo mó là người tiêu dùng ít thông tin, em thì hiểu méo mó theo kiểu khác, mời bác xem lại post phía trên của em), vì những tình huống ngắn, hiếm đó là không đủ đại diện cho những người mua FT.

Bác ơi bác xem lại xem em có cãi nhau kiểu so sánh xe nào với xe nào không? Toàn bộ các bài qua lại của em và các bác khác trong thớt này đều là về lý thuyết thị trường, ý nghĩa doanh số, phân khúc phân hạng cả đấy chứ, không có cụ thể ra là khen hay chê thằng nào. Vậy thì em sang thớt của các bác liệu có hợp lý? Vì chả lẽ lại sang đó nói về môn kinh tế? Vả lại thực tế là em cũng chưa hề cầm lái cả Tucson lẫn Escape 2009 nên chả nhận xét được những cảm giác lái, động cơ, cách âm cách iếc gì được đâu.

Cu Sut

Xe buýt
Cụ Mazspeed ạ, em nghĩ cả em và cụ đều không có đủ tuổi để nói xem là tình huống này xảy ra nhiều hay ít trên thị trường, có hay không hiện tượng này nọ, cho nên mình cứ tạm như vậy đi: cụ kết luận ảnh nét, em kết luận ảnh méo.=D>

mazda 323

Xe tải
mấy bác cãi nhau nhiều làm gì ,tốt hay xấu,dở hay không thì cứ căn cứ vào doanh số và mức độ sẵn có của đồ thay thế để suy ra mức độ thành công.Còn mỗi loại có cái hay riêng so sánh đến cả đời cũng thế thôi ford vẫn là ford mà kia vẫn là kia.mãi mà không close topic đi (%)

Luu Lehong

Xe container
Cứ công nhận Focus hơn Forte về mọi mặt: Bền, đầm, ít tốn xăng, ... chủ xe lựa chọn FFC là thông thái sáng suốt và đóng topic lại cho chúng em nhờ! Có tranh luận có đến 2020 cũng chả kết thúc được đâu!L-)
Bác nào cũng nghĩ mình hay cả thôi và có ai nghe ý kiến của ai đâu! Sự lựa chọn là quyền của người dùng, ai thích và có điều kiện thế nào thì dùng xe đó!
Em chỉ buồn cười là chỉ có mấy bác dùng xe cỏ thì cứ suốt ngày tranh luận ai hơn thông thái, tài giỏi hiểu biết hơn ai! chả thấy bác nào đi mer chê Bim và ngược lại! 8->
Ở đời cứ tiền nào của ấy! có tiền thì dùng xe đắt và ngược lại.. Tranh luận làm gì cho mỏi tay!>:D<

Mazspeed

Xe container
Cụ Mazspeed ạ, em nghĩ cả em và cụ đều không có đủ tuổi để nói xem là tình huống này xảy ra nhiều hay ít trên thị trường, có hay không hiện tượng này nọ, cho nên mình cứ tạm như vậy đi: cụ kết luận ảnh nét, em kết luận ảnh méo.=D>
Bác tự nhận là mình không đủ tuổi thôi, còn em thì thừa tuổi là đằng khác. Em nghiên cứu tài liệu hơi bị nhiều, đọc suốt ngày. Bác cứ đọc lại mà xem, hình như trong thớt này chả có bác nào đưa ra số liệu cụ thể và lý luận lý thuyết bảo vệ quan điểm của mình nhiều bằng em, và cũng chưa bác nào bẻ được các lập luận của em cả. Bác kết luận ảnh méo mà chả có dẫn chứng giải thích gì thì gọi là kết luận cùn ạ :6::6::6:

Thôi tranh luận nhiều cũng mệt rồi, lại căng thẳng. Em tặng các bác vài cái ảnh em vừa chụp hôm qua đây, xe thằng Tây người quen cho mượn khi em sang công tác, em đã lái 4 hôm nay rồi.

Hình thức thì em này đẹp hơn khá nhiều em LD ở nhà, nhất là cái đuôi. Chạy thì cũng thường thôi, nội thất ổn, không bốc lắm, gầm xe hơi ồn nhưng có thể vì đường xá ở Mỹ cũng tồi, nhất là trong thành phố thì chả hơn Hà Nội là mấy. Đọc tài liệu thì thấy bảo Focus dòng này bán chạy, nhưng mật độ gặp trên đường phố Seattle và San Francisco rất thưa thớt, thua xa Corrola và Civic các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
@ Mapeed : tranh luận từ khi mua xe Focus đến bây giờ mấy năm rồi mà vẫn hăng hái thế (b)

Luu Lehong

Xe container
...
Hình thức thì em này đẹp hơn khá nhiều em LD ở nhà, nhất là cái đuôi. Chạy thì cũng thường thôi, nội thất ổn, không bốc lắm, gầm xe hơi ồn nhưng có thể vì đường xá ở Mỹ cũng tồi, nhất là trong thành phố thì chả hơn Hà Nội là mấy. Đọc tài liệu thì thấy bảo Focus dòng này bán chạy, nhưng mật độ gặp trên đường phố Seattle và San Francisco rất thưa thớt, thua xa Corrola và Civic các bác ạ.
Xe Ford (hay bấy kỳ xe gì khác) em nghĩ đúng là của Mỹ thì tiêu chuẩn nó khác, chỉ tiếc rằng nhiều cụ chưa đủ tiền mua các dòng xe hơn tiền, mua cái Focus rồi thì cứ tự huyễn hoặc và tự cho mình là đang dùng xe Mỹ, nhưng có biết đầu rằng Ford LD công nghệ chủ yếu vẫn là cờ lê và búa lắp ráp !
Mấy năm trước, Em học và c.tác ở Úc thấy dân ở bang Quenzland toàn dùng Huyndai và Peugeot là chủ yếu, nhưng xe trông chắc chắn và đẹp như hoặc hơn Cam chạy ở nhà mình!
Ở VN mình nó chưa ở cái chuẩn nào. Thế thì có tiền chừng nào và dùng xe chừng đó thôi. Thằng Mỹ nó cũng chả dại gì hoặc nhân đạo hơn mà chỉ bán cái Focus 1.8 MT chỉ ngang ngửa giá cái Vios 1.5 MT của TOY. Các cụ cứ hoắng lên mở nhiều thớt quá: hết so sánh FFC hết với Vios, lại với ALtis và Civic. Tranh luận chán chả có hồi kết, rồi lại đi so đo với Kia Forte! Cái gì nó cũng có lý do của nó các cụ ạ. Em nói các cụ bỏ quá, đã có tiền đi ô tô cũng chả ai ngu đâu!! Trước khi mua cái sản phẩm không rẻ lắm ở VN thì họ cũng đã cận nhắc chán!

Cu Sut

Xe buýt
Bác tự nhận là mình không đủ tuổi thôi, còn em thì thừa tuổi là đằng khác. Em nghiên cứu tài liệu hơi bị nhiều, đọc suốt ngày. Bác cứ đọc lại mà xem, hình như trong thớt này chả có bác nào đưa ra số liệu cụ thể và lý luận lý thuyết bảo vệ quan điểm của mình nhiều bằng em, và cũng chưa bác nào bẻ được các lập luận của em cả. Bác kết luận ảnh méo mà chả có dẫn chứng giải thích gì thì gọi là kết luận cùn ạ :6::6::6:
Tự nhận ghê thật. Đúng là làm trai gõ phím bình thiên hạ (mạn phép mượn tạm chữ ký của cụ gì trên OF). Tự nhiên kết luận trường hợp này ít, trường hợp kia hiếm, chả biết số liệu ở đâu, rồi còn tự mình khẳng định ứng xử của vài chục ngàn người tiêu dùng trong cả nước. Kết luận của cụ chắc cũng giống kết luận công trình khoa học trà đốc tơ Thanh tốt cho thần kinh trung ương. Chả thấy số liệu gì ngoài số liệu bán hàng, không hiểu nghiên cứ về thị trường của cụ còn gì nữa không? Ai cần bẻ lập luận của cụ làm gì, cụ đã chứng minh được cho người khác là nó đúng đâu. Thôi để em vỗ tay thêm đợt nữa cho nó kêu:41:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tự nhận ghê thật. Đúng là làm trai gõ phím bình thiên hạ (mạn phép mượn tạm chữ ký của cụ gì trên OF). Tự nhiên kết luận trường hợp này ít, trường hợp kia hiếm, chả biết số liệu ở đâu, rồi còn tự mình khẳng định ứng xử của vài chục ngàn người tiêu dùng trong cả nước. Kết luận của cụ chắc cũng giống kết luận công trình khoa học trà đốc tơ Thanh tốt cho thần kinh trung ương. Chả thấy số liệu gì ngoài số liệu bán hàng, không hiểu nghiên cứ về thị trường của cụ còn gì nữa không? Ai cần bẻ lập luận của cụ làm gì, cụ đã chứng minh được cho người khác là nó đúng đâu. Thôi để em vỗ tay thêm đợt nữa cho nó kêu:41:
Thôi mà cụ! Để hôm nào ông anh vợ em về em mời cụ Maz giao lưu nói chuyện cho nó xứng tầm! Anh em vừa bảo vệ xong luận án Tiến sỹ Kinh tế học ở Brisbane chắc là đủ tuổi nói chuyện với cụ ý! Cụ thì cứ lúc nào em vào SG bớt chút thời gian làm vài cốc với em để kể cho nhau nghe thời tiết Hà Nội với SG nó thế nào và hai con Ếch nhà mình có gì mới không là vui rồi!(b)

Kojiro

Xe tải
Cụ còn trích dẫn Dr Thanh ra nữa, em chịu đấy. Cái bài đấy nó nằm trong mục PR của báo mà.
Còn cụ Maz đây tự nhận mình thừa tuổi rồi. Thôi, các cụ Ford (tự nhận mình ít tuổi hơn) thua đi cho cụ ấy vui. Em kinh nghiệm cái này. Cứ ai mà cho rằng mình chắc chắn đúng là em té, không thì từ tranh luận chuyển sang cái gì nữa em cũng chẳng biết.

Nói ngoài lề tý vậy thôi. Em kết luận cái nhé:
Dân VN quá thông minh, thằng Fòrd đúng là 4`, xe gì mà vỏ không mềm, nặng, chạy uống xăng hơn uống bia, giá có thấp thì bán ế vẫn hoàn ế. Cái loại đó chỉ có bọn Tây dở hơi kém phát triển mới rước vào. Mà bọn Tây ngu thật, xe Focus ở Tây còn đắt hơn mà vẫn cắm đầu vào mua. Hay bọn nó tâm lý bầy đàn, xe là phải 4`, xăng là phải tốn thì mới thích. Thế thì tự hào dân tộc VN quá. Các cụ hội Ford nhé, lỡ chọn con xe 4` rồi thì thôi im tiếng đi, các cụ không yêu dân tộc, không yêu nước à?

Thớt này có vẻ các bên đã hết quan điểm, lý lẽ mới để chứng minh "Focus không phải là Focus" :)) :)) :)).

Hay là em khóa thớt này để chuyển sang chủ đề mới "Ford không phải là phò "các cụ nhỉ!

tacaza

Xe máy
E thì sẽ chọn Forte Sli, option ngon mà ngoại thất nhìn cũng được

NewPeace

Xe điện
Đúng đấy bác Cực sướng Gấu ạ, khóa lại đi. So sánh chuyên môn thì ít mà săm soi cạnh khóe chê nhau thì nhiều. Quan điểm của tôi là ai thích dunhf cái gì thì mua cái đấy, xã hội mỗi người mỗi vẻ.

Mazspeed

Xe container
Hơ hơ hơ hay nhỉ, em chưa chứnh minh được để các bác cho là đúng thì các bác phải bẻ được là em sai chỗ nào chứ! Em bảo rằng cái này hiếm, cái kia ít, nhưng em có giải thích tại sao nó hiếm, vì sao nó ít cơ mà. Bác cho rằng thế là chưa đúng thì phải chứng minh ngược lại được hoặc giả chỉ cần chỉ ra 1 trường hợp không đúng như em nói là xong. Cứ vỗ tay thì kêu ra được cái gì!!! Nói thật nhé, bẻ em cũng dễ thôi, hi hi hi.

Thôi mà cụ! Để hôm nào ông anh vợ em về em mời cụ Maz giao lưu nói chuyện cho nó xứng tầm! Anh em vừa bảo vệ xong luận án Tiến sỹ Kinh tế học ở Brisbane chắc là đủ tuổi nói chuyện với cụ ý! Cụ thì cứ lúc nào em vào SG bớt chút thời gian làm vài cốc với em để kể cho nhau nghe thời tiết Hà Nội với SG nó thế nào và hai con Ếch nhà mình có gì mới không là vui rồi!(b)
Ông anh tiến sĩ của bác có biết về thị trường ô tô không? Bác mời vào đây chiến cho nó xôm. :)

Chỉnh sửa cuối:
Các bác tranh luận hàn lâm quá, em thì mua xe theo cảm tính là chính.
Thứ nhất là em muốn tiền em bỏ ra chạy sang Mỹ hơn là sang Hàn quốc, Đài Loan gì đó, kể ra nó ở lại Việt nam là tốt nhất nhưng em lại không muốn đi xem đạp
Thứ hai là em rất tôn trọng Henry Ford, một doanh nhân lỗi lạc và sáng tạo. Ford là thương hiệu lâu đời và thực sự là đã thực hiện cuộc cách mạng trong lĩnh vực xe hơi.
Thứ ba là Focus ở VN theo em là hợp lý nhất về giá cả và công năng sử dụng. Xe ở Việt nam quá đắt so với thu nhập, đi xe máy thì không văn minh và an toàn. Không phải AQ nhưng quả thực không đáng bỏ ra tiền tỷ để mua một cái ô tô như ở Việt nam, tiền có thể sử dụng vào mục đích khác tốt đẹp hơn.
vodka cụ. em cũng đồng ý với cụ là Ford đáng tôn trọng hơn. một xã hội dân chủ thì phát triển bền vững hơn. chắc chắn Ford của Mẽo dân chủ hơn Hàn, Nhật nên em tin rằng sản phẩm của nó đáng tin cậy hơn. nếu Toy dân chủ hơn, lắng nghe phản biện nhiều hơn thì chắc đã không có lỗi chân ga. doanh nghiệp Nhật và Hàn là kém dân chủ nhất thế giới. (em đi làm thuê cho bọn này suốt, ghét lắm)