So sánh giữu Focus & Forte

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Khen cho câu "làm trai gõ phím bình thiên hạ"
nay thêm: "OS đã trải, OF cũng từng" chỉ mỗi Fò là chưa cưỡi

Mazspeed

Xe container
Cụ còn trích dẫn Dr Thanh ra nữa, em chịu đấy. Cái bài đấy nó nằm trong mục PR của báo mà.
Còn cụ Maz đây tự nhận mình thừa tuổi rồi. Thôi, các cụ Ford (tự nhận mình ít tuổi hơn) thua đi cho cụ ấy vui. Em kinh nghiệm cái này. Cứ ai mà cho rằng mình chắc chắn đúng là em té, không thì từ tranh luận chuyển sang cái gì nữa em cũng chẳng biết.

Nói ngoài lề tý vậy thôi. Em kết luận cái nhé:
Dân VN quá thông minh, thằng Fòrd đúng là 4`, xe gì mà vỏ không mềm, nặng, chạy uống xăng hơn uống bia, giá có thấp thì bán ế vẫn hoàn ế. Cái loại đó chỉ có bọn Tây dở hơi kém phát triển mới rước vào. Mà bọn Tây ngu thật, xe Focus ở Tây còn đắt hơn mà vẫn cắm đầu vào mua. Hay bọn nó tâm lý bầy đàn, xe là phải 4`, xăng là phải tốn thì mới thích. Thế thì tự hào dân tộc VN quá. Các cụ hội Ford nhé, lỡ chọn con xe 4` rồi thì thôi im tiếng đi, các cụ không yêu dân tộc, không yêu nước à?
Em không rõ bác đang nói Tây nào, có lẽ là Tây Âu, chứ em đang ở giữa San Francisco đây, sân nhà của Ford đây, 10 ngày rồi, số liệu cụ thể thì em không có, nhưng ước chừng của em thì thấy độ 9 cái Corolla thì mới tìm được 1 Focus, cũng tương đương như thế nếu so sánh giữa Camry và Fusion. Chỉ có 1 điều kỳ lạ duy nhất, 10 ngày rồi không tìm ra cái Venza nào, tuyệt nhiên không. Dòng Suv của Toyota chỉ thấy High Lander nhiều hơn Pilot và Explorer, thi thoảng cũng có Rav-4 nhưng so với Ford Edge thì ít hơn nhiều. Về dòng bán tải, cỡ lớn thì F-Series có tỷ lệ tuyệt đối luôn, Chevy Silverado, Dodge Ram, Toyota Tundra là những mác phổ biến còn lại nhưng có lẽ cộng cả 3 lại mới bằng F-Series. Bán tải hạng trung thì Toyota Tacoma lại là bố tướng, xe Mỹ không lại được. Tuy nhiên đấy chỉ là cảm tính của em khi để ý quan tâm số xe chạy ngoài đường và trong các bãi xe, không có số liệu thống kê cụ thể. Bác nào không tin bảo em nói lăng nhăng thì em cũng chịu, góp vui thôi.

Khen cho câu "làm trai gõ phím bình thiên hạ"
nay thêm: "OS đã trải, OF cũng từng" chỉ mỗi Fò là chưa cưỡi
Bác nhầm rồi, em đã hân hạnh mua 3 chú Focus từ hồi 2007 cơ, cưỡi hơi bị nhiều. Focus nội địa Mỹ thì em cũng vừa được chạy 5 hôm nay. Thậm chí "Fò" cũng cưỡi rồi, trắng, đen, vàng, tóc đỏ, tóc nâu, tóc hung, mắt xanh, mắt đen, shaved và unshaved đủ cả. Nói chung đã là "Fò" thì nói thật cưỡi để cho vui thôi, chứ gắn bó lâu dài thì không được. :)) :)) :)) :)) :))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ông anh tiến sĩ của bác có biết về thị trường ô tô không? Bác mời vào đây chiến cho nó xôm. :)
Dạ anh em chẳng biết gì về ô tô lẫn thị trường ô tô cả!
Anh ấy hỏi em mua xe bao xiền, em bảo 35k$. Anh ấy bảo cô chú hoang phí quá, bên Úc chỉ có nhà giàu mới mua xe tầm ấy tiền!8-|
Dưng mờ em nghĩ anh ấy đủ trình độ lí luận kinh tế vĩ mô để học tập và chém gió với cụ!
Lúc nào anh ấy về em ới cụ nhé! Rủ lên OF thì không được đâu, ông ấy ghét chát chít dư lày lắm!;)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác nhầm rồi, em đã hân hạnh mua 3 chú Focus từ hồi 2007 cơ, cưỡi hơi bị nhiều. Focus nội địa Mỹ thì em cũng vừa được chạy 5 hôm nay. Thậm chí "Fò" cũng cưỡi rồi, trắng, đen, vàng, tóc đỏ, tóc nâu, tóc hung, mắt xanh, mắt đen, shaved và unshaved đủ cả. Nói chung đã là "Fò" thì nói thật cưỡi để cho vui thôi, chứ gắn bó lâu dài thì không được. :)) :)) :)) :)) :))
Oạch.... Sao cụ ghét Phò mà mua lắm Phò thế, từ Phò . . . cụt đến Phò . . . xịn lun??? :-??

kenu97

Xe container
Những cuộc chiến ko bao giờ chấm dứt. >:D< E thích kiểu này.
Nhưng em e nói thật, Có mấy cụ cứ vào bảo "các cụ rỗi hơi với thừa hơi cãi nhau". rồi "thôi cãi nhau làm gì"

E thấy chả thừa tẹo nào. có tranh luận, có cãi nhau mới có cái mà đọc. mới có cái fresh cho OF. Chứ 1 bác nói A bác kia gật đầu bảo uh đấy là A. Chán bỏ mệ.

Thế nên em ủng hộ các bác tranh luận trên tình thần, rành mạch, rõ ràng, phân tích thấu đáo chứ ko quy chụp cụt lủn kiểu: "Mỹ thì tất nhiên phải hơn Hàn rồi". :P

tuanbeoDC

Xe buýt
Những cuộc chiến ko bao giờ chấm dứt. >:D< E thích kiểu này.
Nhưng em e nói thật, Có mấy cụ cứ vào bảo "các cụ rỗi hơi với thừa hơi cãi nhau". rồi "thôi cãi nhau làm gì"

E thấy chả thừa tẹo nào. có tranh luận, có cãi nhau mới có cái mà đọc. mới có cái fresh cho OF. Chứ 1 bác nói A bác kia gật đầu bảo uh đấy là A. Chán bỏ mệ.

Thế nên em ủng hộ các bác tranh luận trên tình thần, rành mạch, rõ ràng, phân tích thấu đáo chứ ko quy chụp cụt lủn kiểu: "Mỹ thì tất nhiên phải hơn Hàn rồi". :P
Nhà kenu đổi sang FF đê, rồi vào đây tranh nuận nhé.=))

luxus

Xe tăng
Bác Mazspeed đang ở Mỹ à? Tiện thể cho em hỏi CR-V bên đấy so với RAV4 thì thấy thằng nào nhiều hơn trên đường?

kenu97

Xe container

binbin68

Xe hơi
Focus với Forte giống như Thuý Kiều với Thuý Vân vậy. Tuỳ theo cảm nhận của từng người: người thì thích dong dỏng, thanh mảnh; người thì thích mập mạp phải không ạ?

Malboro

Xe đạp
:)) Xin phép các cụ cho em mon men 1 tý.

Chọn xe gì mua xe gì nó cũng như ăn phở hay nghe nhạc ý, nghĩa là đ*t ai nấy sướng, mồm ai nấy hưởng, tai ai nấy nghe. Vấn đề được giải quyết thông qua sở thích và năng lực tài chính là chủ yếu. Giờ cứ ông ăn phở Bát Đàn chửi ông ăn phở Nam Định là ăn thế không ngon, kém soành, vưn vưn và vưn vưn, thì hơi buồn cười. Nói chung, ông cưỡi Phò Té có sướng đến mấy cũng không thể truyền cái sướng đó ra cho ông cưỡi Phò Cụt biết được, và ngược lại. =))

Nhưng buồn cười nhất là có mấy bác đi mua xe, đến bản thân thích mua cái màu gì cũng không biết, phải đi hỏi khắp nơi. Triết học mà nói :)), thế thì mua xe làm gì cho khổ cái thân nhỉ?

À, em quên chốt hạ 1 phát:

- Ơ buồn cười thế, Hàn Xẻng mà cũng biết sản xuất ô tô á? Há há há!!! =)) =)) =))

kenu97

Xe container

Mazspeed

Xe container
Oạch.... Sao cụ ghét Phò mà mua lắm Phò thế, từ Phò . . . cụt đến Phò . . . xịn lun??? :-??
Phò cụt là mua hộ ạ. Hồi 2007 có 1 đợt Ford bán đại hạ giá FC 1.8 AT có 27k, em hay chát chít OF nên đọc được quảng cáo của 1 bác trên 4R này bèn đi mua hộ 2 người đồng nghiệp cùng 1 người bạn nữa hồi đó đều đang có nhu cầu mua xe. Mua xong phải đi dán kính, bọc ghế da đến mệt, nhưng mà giúp được người quen mua rẻ cũng vui.

Dạ anh em chẳng biết gì về ô tô lẫn thị trường ô tô cả!
Anh ấy hỏi em mua xe bao xiền, em bảo 35k$. Anh ấy bảo cô chú hoang phí quá, bên Úc chỉ có nhà giàu mới mua xe tầm ấy tiền!8-|
Dưng mờ em nghĩ anh ấy đủ trình độ lí luận kinh tế vĩ mô để học tập và chém gió với cụ!
Lúc nào anh ấy về em ới cụ nhé! Rủ lên OF thì không được đâu, ông ấy ghét chát chít dư lày lắm!;)
Ông anh bác so sánh thị trường Úc với thằng em ở nhà thì đúng là k0 biết gì thật. Bác nên bật mí thêm cho ông ấy biết là ở Hà Nội có khoảng 1/3 số nhà có đất giá trên và bằng 1 triệu đô, hy vọng ông ấy hiểu được phần nào tại sao dân Việt mua xe sang thế. :D

Bác Mazspeed đang ở Mỹ à? Tiện thể cho em hỏi CR-V bên đấy so với RAV4 thì thấy thằng nào nhiều hơn trên đường?
Quả này hơi khoai, Mỹ nó có 50 bang bằng nước mình, em chỉ ở có 10 ngày ở 2 thành phố thì thật ra là cưỡi tàu vũ trụ xem hoa thôi, ếch ngồi đáy giếng như bác gì ở trên dè bỉu em ấy. Cả 2 loại xe bác hỏi đều không thấy nhiều, nhưng nếu cố phải nhận xét thì em thấy CR-V nhiều hơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

luxus

Xe tăng
Quả này hơi khoai, Mỹ nó có 50 bang bằng nước mình, em chỉ ở có 10 ngày ở 2 thành phố thì thật ra là cưỡi tàu vũ trụ xem hoa thôi, ếch ngồi đáy giếng như bác gì ở trên dè bỉu em ấy. Cả 2 loại xe bác hỏi đều không thấy nhiều, nhưng nếu cố phải nhận xét thì em thấy CR-V nhiều hơn ạ.
Cảm ơn bác. Như vậy em mua CR-V là chuẩn rồi (à, công nhận gấu nhà em nó cũng có cái lý của nó).

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu FC 2.0 và KF thì em chọn FC còn FC1.8 thì tất nhiên em chọn FT và nhiều ng em dc biết cũng như thế.
Vậy điểm kém của KF so với FC có lẽ 1 phần là chỉ có 1 sự lựa chọn máy 1.6 và cũng 1 phần thương hiệu.

coolguy

Xe hơi
Phò cụt là mua hộ ạ. Hồi 2007 có 1 đợt Ford bán đại hạ giá FC 1.8 AT có 27k, em hay chát chít OF nên đọc được quảng cáo của 1 bác trên 4R này bèn đi mua hộ 2 người đồng nghiệp cùng 1 người bạn nữa hồi đó đều đang có nhu cầu mua xe. Mua xong phải đi dán kính, bọc ghế da đến mệt, nhưng mà giúp được người quen mua rẻ cũng vui.

Ông anh bác so sánh thị trường Úc với thằng em ở nhà thì đúng là k0 biết gì thật. Bác nên bật mí thêm cho ông ấy biết là ở Hà Nội có khoảng 1/3 số nhà có đất giá trên và bằng 1 triệu đô, hy vọng ông ấy hiểu được phần nào tại sao dân Việt mua xe sang thế. :D

Bác viết mấy dòng bôi đỏ ở trên lại mâu thuẩn với chính bác phát biểu về dòng FF ít chạy hơn so với Corolla hay civic. Khi nào bác đi đủ 50 bang thì bác mới đủ tự tin mà khẳng định quan điểm của bác.

Mazspeed

Xe container
Bác viết mấy dòng bôi đỏ ở trên lại mâu thuẩn với chính bác phát biểu về dòng FF ít chạy hơn so với Corolla hay civic. Khi nào bác đi đủ 50 bang thì bác mới đủ tự tin mà khẳng định quan điểm của bác.
Bắt bẻ kinh. Còn lâu lắm em mới đi hết được 50 bang bác ạ, mà chắc là chả bao giờ. Vì phải trả lời so sánh giữa 2 loại xe khá hiếm gặp là CR-V và RAV-4 nên em mới không tự tin, chứ với cái dòng xe compact quá thông dụng đâu đâu cũng thấy của Corolla và Civic thì lại khác, em khẳng định luôn ấy chứ. Thôi thì bác tin thì tin mà chả tin thì em cũng chịu, chứ đáp ứng tiêu chuẩn đi lại của bác quá khó. :)

Chỉnh sửa cuối:

khactuyen

Xe tăng
Bắt bẻ kinh. Còn lâu lắm em mới đi hết được 50 bang bác ạ, mà chắc là chả bao giờ. Vì phải trả lời so sánh giữa 2 loại xe khá hiếm gặp là CR-V và RAV-4 nên em mới không tự tin, chứ với cái dòng xe compact quá thông dụng đâu đâu cũng thấy của Corolla và Civic thì lại khác, em khẳng định luôn ấy chứ. Thôi thì bác tin thì tin mà chả tin thì em cũng chịu, chứ đáp ứng tiêu chuẩn đi lại của bác quá khó. :)
thanks bác về những bài phân tích, bác để ý bên usa xem dòng kia forte có đi nhiều ở đường ko? so sánh tỷ lệ với altis, civic.
em ko nhớ rõ nhưng đọc đâu đó 1 bài của một bác bên USA bảo bên đó đi đường cao tốc chủ yếu là xe Đức, Mỹ, Nhật chứ xe Hàn thì cực hiếm.
Hôm qua em mở máy con kia forte ra thấy nó bé và thoáng quá, so sánh với civic 2.0 thì đúng là 1 trời 1 vực, mà tiếng nổ Civic nó cũng chắc và gọn hơn. Ko biết máy kia forte có kém quá ko?

Mazspeed

Xe container
thanks bác về những bài phân tích, bác để ý bên usa xem dòng kia forte có đi nhiều ở đường ko? so sánh tỷ lệ với altis, civic.
em ko nhớ rõ nhưng đọc đâu đó 1 bài của một bác bên USA bảo bên đó đi đường cao tốc chủ yếu là xe Đức, Mỹ, Nhật chứ xe Hàn thì cực hiếm.
Hôm qua em mở máy con kia forte ra thấy nó bé và thoáng quá, so sánh với civic 2.0 thì đúng là 1 trời 1 vực, mà tiếng nổ Civic nó cũng chắc và gọn hơn. Ko biết máy kia forte có kém quá ko?
Forte có gặp bác ạ, y chang ở VN luôn nhưng có mác Cerato. Cũng có 1 lần ở SFO em còn thấy cả K5, đẹp ra phết. Về tần suất gặp thì hiếm hơn Focus nhiều, cụ thể trung bính cứ phải 2 ngày em mới thấy 1 cái (nói cảm tính nhé, chả có cơ sở gì đâu!) :), còn thì không so với Corolla và Civic được, 2 thằng này chúng nó chạy đầy đường.

luxus

Xe tăng
Forte có gặp bác ạ, y chang ở VN luôn nhưng có mác Cerato. Cũng có 1 lần ở SFO em còn thấy cả K5, đẹp ra phết. Về tần suất gặp thì hiếm hơn Focus nhiều, cụ thể trung bính cứ phải 2 ngày em mới thấy 1 cái (nói cảm tính nhé, chả có cơ sở gì đâu!) :), còn thì không so với Corolla và Civic được, 2 thằng này chúng nó chạy đầy đường.
Kết luận: bọn Mỹ ngu lâu khó đào tạo, ít cập nhất internet, Otofun.net chưa được Mỹ hóa.