[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng
GDP đầu người $2750 theo báo cáo theo em là đã hơn con số thực tế rồi.

Ở miền Bắc nông nghiệp manh mún, nông dân cũng chơi nhiều hơn làm, huyện nào xã nào có cái nhà máy may thì giải quyết được công ăn việc làm với mức lương tháng 3 triệu.
Cụ biết lương công nhân may thực sự là 3tr/ tháng hay là chém ạ. Em đang làm logistics cho rất nhiều nhà máy may khu vực Hà Nam, Ninh Bình, Hải Dương. Lương công nhân may bây giờ thấp nhất là 5tr/tháng chưa tính làm tăng ca ở Ninh Bình, còn ở Hà Nam thì cao hơn, lương từ 7tr/tháng chưa tăng ca. Công nhân được cưng chiều hết sức, họ còn ko muốn ký hợp đồng lao động để có bên nào trả lương cao hơn thì nhảy việc cho dễ. Công nhân mà bị mắng cái có khi nghỉ luôn, giờ ko còn như ngày xửa ngày xưa nữa đâu mà lương 3 củ/tháng cụ ơi.

Rong rêu

Xe điện
Cụ biết lương công nhân may thực sự là 3tr/ tháng hay là chém ạ. Em đang làm logistics cho rất nhiều nhà máy may khu vực Hà Nam, Ninh Bình, Hải Dương. Lương công nhân may bây giờ thấp nhất là 5tr/tháng chưa tính làm tăng ca ở Ninh Bình, còn ở Hà Nam thì cao hơn, lương từ 7tr/tháng chưa tăng ca. Công nhân được cưng chiều hết sức, họ còn ko muốn ký hợp đồng lao động để có bên nào trả lương cao hơn thì nhảy việc cho dễ. Công nhân mà bị mắng cái có khi nghỉ luôn, giờ ko còn như ngày xửa ngày xưa nữa đâu mà lương 3 củ/tháng cụ ơi.
Là em biết thật, nhưng ở quê và từ năm 2017 rồi. Như các cụ khác update thì giờ cao hơn nhiều như cụ nói.

Rong rêu

Xe điện

tieulyphidao

Xe tăng
Em update luôn rồi. Sau thất nghiệp còn biết chỗ nào lương tốt về làm ;;).

Em HN ;;).
Thế cụ phải đi các tỉnh cập nhật thường xuyên về thu nhập của người LĐ nhất là trong khối FDI thì mới có con số chính xác.

Dở người

Xe điện
Được như cụ nói thì quá tốt đấy ạ.
Bình thường cụ ạ.
Lương công nhân farm nhà em ở mức trung bình, 5,5 triệu/người. Chăm chỉ có thêm tiền chuyên cần. Ăn, ở kí túc xá, điện nước bao tuốt.
Nhiều người lao động địa phương làm theo ngày, 200k/ngày. Họ rảnh ngày nào đi làm ngày nấy, sáng làm tối nhận tiền. Nhà họ vẫn có vườn và đi làm thuê là công việc phụ.
Mà vùng em là vùng rất xa và rất sâu, chủ yếu bà con người thiểu số cụ nhé.
Nói chung nông thôn phía Nam bây giờ, chỉ cần chăm chỉ ở mức vừa phải là dư ăn dư mặc. Còn gia đình rất chăm chỉ theo kiểu chồng chuyên đi làm thuê, vợ vừa lo vườn nhà, vừa túc tắc nông nhàn kiếm thêm thì làm nhà, mua xe máy thực sự không khó. Chưa kể nhiều người lanh, nhặt nhạnh nông sản của farm thải ra mang đi bán cũng thêm được ối tiền.

blacksigma

Xe máy
Nghe các cụ kể về lương công nhân em cũng mừng :).

Rong rêu

Xe điện
Vâng, cụ mau về đónv góp cho nước nhà, chất xám cứ chảy ra hải ngoại làm những đứa ở lại như bọn em cố mãi chả đuổi kịp :))
NN có các chương trình 322, 911 đưa người đi nước ngoài học mà cụ, chất xám đó chảy về là các cụ ở nhà lên Top 1 ĐNA ngay.
Ngay cả Thanh Hoá, Cần Thơ cũng có ngân sách cho cán bộ đi học NN. Thanh Hoá còn có cả giáo viên cấp 2 đi làm TS nữa. Nói chung chất xám theo em nghĩ là không thiếu, thiếu người tổ chức thôi.

chiecxelam

Xe đạp
Là em nói đấy ạ, chắc cụ chưa đọc kỹ còm em. Đây là công nhân làm việc ngay tại nơi họ sống (xã, huyện) và thường là công nhân may cho các công ty tư nhân nhỏ, và là năm 2017. Tất nhiên có những nơi sẽ hơn nhiều, nhưng ít ra cái em thấy nó là mặt bằng chung của cả 1 tỉnh đấy ạ.

Lương CN nói chung thì như các cụ khác đã đưa thông tin 5-7 tr, nhưng phải làm việc ở thành phố, thị trấn, thị xã, KCN.
Theo như cụ nói thì xã nào huyện nào đủ nhân lực cho cả nhà máy, xí nghiệp ạ? Còn lương công nhân trong những nhà máy khu công nghiệp to thì cụ tham khảo lương 2018 nhé: https://ngolongnd.net/2018/02/samsung-tuyen-dung-2018-luong-cong-nhan.html

Gần nhà em cũng có xí nghiệp to, lương dưới 10tr công nhân chả thèm làm đi chạy grab cụ ạ, cụ xem nhẹ công nhân quá rồi, thời nay trong tp 5-7tr có ma mà làm :D

Duc Sang

Xe container
Vẫn còn đau đáu đi so sánh thì là đang ngửi khói của họ rồi.
Không cần chứng minh gì đâu.

Đừng hỏi em

Xe tải
NN có các chương trình 322, 911 đưa người đi nước ngoài học mà cụ, chất xám đó chảy về là các cụ ở nhà lên Top 1 ĐNA ngay.
Ngay cả Thanh Hoá, Cần Thơ cũng có ngân sách cho cán bộ đi học NN. Thanh Hoá còn có cả giáo viên cấp 2 đi làm TS nữa. Nói chung chất xám theo em nghĩ là không thiếu, thiếu người tổ chức thôi.
Em kinh doanh tự do nên em không quan tâm đến mấy cái đề án trên. Đừng nói cụ cũng đi theo đề án và cuối cùng chọn ở lại nhé :))

Ama-Kia

Xe buýt
Thaialnd = Viet Nam đến Khi nào lên CNXH (Nhưng cụ Tổng đã nói: "Đến cuối thế kỷ nầy không biết có lên được không" )

tuctuc2010

Xe điện
Hehe, chờ cụ nào xem tivi chứng thực lại, hoặc tối em hỏi lại vài người cùng xem tivi hôm đó. Cái cơ bản muốn nói là VN xuất đi giá thấp không tưởng, trong nước cũng không mua được giá mà VN xuất.
Giống đợt Vn ta xuất gạo sang khựa đợt covid, giá có 5.000 VND 1 kg.
Chắc cụ nhớ thiếu 1 số 0 he he. VTV đưa tin 40 đến 50k/kg nhé cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng