[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

cưỡi chổi

Xe lăn
Có cụ bảo lương CN giờ 3tr thì chịu rồi. Lương của DLV trên này mà còn 3 củ rưỡi từ năm ngoái rồi. Chỗ em lương tối thiểu vùng là 3 củ 9. Cn đi làm cty thì lương tối thiểu vùng + Phụ cấp các kiểu nữa khoảng 4 củ rưỡi ~ 5 củ là ít (chưa tính OT). Vừa rồi nhiều cty nghỉ dịch hoặc hết việc nghỉ luân phiên ở nhà vẫn hưởng lương 3 củ 9

Đừng hỏi em

Xe tải
đúng cụ ạ!? các vùng nông thôn bây giờ kinh tế khá đa dạng nhưng vùng nào cơ sở hạ tâng tương đối tốt thì khá phát triển!? kinh tế nông lâm nghiệp phát triển khá mạnh mẽ chỉ có điều vẫn còn tự phát và thiếu quy hoạch hay định hướng phát triển hiệu quả!? Nhiều cụ ít tiếp xúc vẫn còn suy nghĩ, tư duy đóng băng của 10 năm về trước nên hơi không thực tế!?
Vâng, năm kia em có dự án làm ngắn hạn 6 tháng ở một tỉnh thuộc đồng bằng Sông Hồng mà tuyển người không ra cụ ạ. Bây giờ ở quê ruộng bỏ hoang khá nhiều hoặc đến mùa vụ không kiếm đâu ra người để thuê cấy, gặt. Phải đi mới biết nông thôn giờ thay đổi chóng mặt như thế nào.

rachfan

Xe container
Về khcn đỉnh cao, tôi không đủ nhận thức bàn sâu
Nhưng để 1 đất nước đang/kém phát triển vượt lên để dần thành 1 quốc gia thịnh vượng thì phải có lãnh đạo đủ mạnh để phá vỡ những trì trệ và lực cản níu kéo (những cội rễ đan xen) của quốc gia đó. Muốn bật lên mức xà cao thì phải dọn dẹp đám dây leo vướng víu xung quanh
Sự phát triển của một đất nước nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Tất nhiên, lãnh đạo là một trong vài yếu tố quan trọng nhất.

Tôi đã nói trong khá nhiều post trước đây rằng cái VN đã và đang thiếu là những cá nhân kiệt xuất trong kinh tế, với nghĩa kiệt xuất cả về ý chí và trí tuệ. Ở mức độ thông thường thì VN chưa bao giờ thiếu người giỏi, nhưng lại thiếu một người có thể nhìn nhận, tập trung và dẫn dắt những người giỏi ấy vì một mục tiêu lớn.

Lá me xanh

Xe tải
Năm 2017 em làm bên xây dựng ở Sài Gòn thuê thợ vẫn cứ tầm 300k/ ngày, lấy đâu ra 500-700k nhỉ

MoonInCar

Xe tải
Sự phát triển của một đất nước nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Tất nhiên, lãnh đạo là một trong vài yếu tố quan trọng nhất.

Tôi đã nói trong khá nhiều post trước đây rằng cái VN đã và đang thiếu là những cá nhân kiệt xuất trong kinh tế, với nghĩa kiệt xuất cả về ý chí và trí tuệ. Ở mức độ thông thường thì VN chưa bao giờ thiếu người giỏi, nhưng lại thiếu một người có thể nhìn nhận, tập trung và dẫn dắt những người giỏi ấy vì một mục tiêu lớn.
Trăm năm trước chúng ta có ông Hồ giúp nhân dân Vn đứng lên giành lại độc lập. Giờ hy vọng sẽ có thêm ông Hồ nữa giúp đất nước này cất cánh. Phỏng cụ?

Toilaai08

Xe tăng
Lãnh đạo tầm như bác Phúc là ổn rối.
Cấn nhiều tập đoàn có tham vọng như Vin, Thaco, Hòa Phát, Vittel....thì khả năng cất cánh ko còn xa.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Cái vấn đề là "người kiệt xuất" lại không có quyền lãnh đạo thì lấy cái gì để chứng tỏ sự "kiệt xuất" của người ta mà cụ bảo là VN không có người kiệt xuất (?)

Và câu hỏi nên là "người kiệt xuất" là ai và tại sao "người kiệt xuất" không được cầm quyền lãnh đạo đất nước (?)
thông qua bầu cử
Làm gì có người kiệt xuất mà cụ bẩu là không có quyền lãnh đạo?

Trừ ông Bạch Thái Bưởi, tôi không thấy có người thứ hai.

Rong rêu

Xe điện
tất cả các đề tài phải có công bố quốc tế là giải quyết xong vấn đề đút ngăn kéo
Công bố qt cũng tào lao mà cụ. Tuy nhiên em nghĩ để tài có ứng dụng ngay tại VN thì cũng không nhất thiết phải công bố qt, tất nhiên ở các nước khác các đề tài được CP cấp tiền thì đều có báo cáo/ paper quốc tế (trừ liên quan đến quân sự).

Moriarty

Xe container
Công bố qt cũng tào lao mà cụ. Tuy nhiên em nghĩ để tài có ứng dụng ngay tại VN thì cũng không nhất thiết phải công bố qt, tất nhiên ở các nước khác các đề tài được CP cấp tiền thì đều có báo cáo/ paper quốc tế (trừ liên quan đến quân sự).
tào lao thế nào cụ cho em vài ví dụ đc ko để e đc mở mắt

Toilaai08

Xe tăng
Kinh tế tư nhân mới là chủ đạo, mấy ông nhà nước giờ bị buộc thoái vốn khỏi các lĩnh vực ko thiết yếu, nên ko phải lo mấy ông đấy nữa

Rong rêu

Xe điện
Có cụ bảo lương CN giờ 3tr thì chịu rồi. Lương của DLV trên này mà còn 3 củ rưỡi từ năm ngoái rồi. Chỗ em lương tối thiểu vùng là 3 củ 9. Cn đi làm cty thì lương tối thiểu vùng + Phụ cấp các kiểu nữa khoảng 4 củ rưỡi ~ 5 củ là ít (chưa tính OT). Vừa rồi nhiều cty nghỉ dịch hoặc hết việc nghỉ luân phiên ở nhà vẫn hưởng lương 3 củ 9
Là em nói đấy ạ, chắc cụ chưa đọc kỹ còm em. Đây là công nhân làm việc ngay tại nơi họ sống (xã, huyện) và thường là công nhân may cho các công ty tư nhân nhỏ, và là năm 2017. Tất nhiên có những nơi sẽ hơn nhiều, nhưng ít ra cái em thấy nó là mặt bằng chung của cả 1 tỉnh đấy ạ.

Lương CN nói chung thì như các cụ khác đã đưa thông tin 5-7 tr, nhưng phải làm việc ở thành phố, thị trấn, thị xã, KCN.

cưỡi chổi

Xe lăn
Là em nói đấy ạ, chắc cụ chưa đọc kỹ còm em. Đây là công nhân làm việc ngay tại nơi họ sống (xã, huyện) và thường là công nhân may cho các công ty tư nhân nhỏ, và là năm 2017. Tất nhiên có những nơi sẽ hơn nhiều, nhưng ít ra cái em thấy nó là mặt bằng chung của cả 1 tỉnh đấy ạ.

Lương CN nói chung thì như các cụ khác đã đưa thông tin 5-7 tr, nhưng phải làm việc ở thành phố, thị trấn, thị xã, KCN.
Như cụ nói thì nếu 2017 thì cũng có. Nhưng chủ yếu là làm cho doanh nghiệp tư nhân địa phương, các cơ sở tiểu thủ công. Những người làm ở đây thì sáng sớm hoặc chiều đi làm về họ vẫn tranh thủ làm thêm được chút đồng áng

Rong rêu

Xe điện
tào lao thế nào cụ cho em vài ví dụ đc ko để e đc mở mắt
Cụ có làm nghiên cứu không? Nói tóm lại kể cả có đăng qt thì những thứ đó cũng không có giá trị gì, ngoài việc cho Thế Giới thấy VN cũng có những bài báo qt.

Ví dụ cụ thể thì cụ search tên các GV ở ĐH BK để thấy các nghiên cứu được đăng thì thế nào. Còn đề tài cấp NN đăng báo qt thì em phải có tên đề tài để tìm sâu hơn.

Rong rêu

Xe điện
Như cụ nói thì nếu 2017 thì cũng có. Nhưng chủ yếu là làm cho doanh nghiệp tư nhân địa phương, các cơ sở tiểu thủ công. Những người làm ở đây thì sáng sớm hoặc chiều đi làm về họ vẫn tranh thủ làm thêm được chút đồng áng
Làm may rồi còn đồng áng gì nữa cụ. Em đang nói tới những người này. Còn đã rời quê đi làm chỗ khác thì cũng phải 5-7 tr.

cưỡi chổi

Xe lăn
Làm may rồi còn đồng áng gì nữa cụ. Em đang nói tới những người này. Còn đã rời quê đi làm chỗ khác thì cũng phải 5-7 tr.
Nếu họ làm gần nhà vẫn tranh thủ làm được nhé cụ. Ngày nghỉ hoặc đi làm sớm về mùa này 5-6h chiều vẫn ra đồng được. Làm 1 chút đủ thóc ăn thôi chứ không làm nhiều. Mô hình này em thấy nhiều nơi vẫn có

Rong rêu

Xe điện
Các cụ ở đây có ai công tác ở trường ĐH cho em hỏi mức lương (không tính thu nhập phụ) của 1 GV bây giờ là bao nhiêu ạ?

10 năm trước thì nó thế này:
Mới ra trường được giữ lại: 2.5-3 tr
Thạc sĩ: 3-4 tr
TS: 5-7tr
GS: 10tr

Đừng hỏi em

Xe tải

5-7tr em nói ở trên là lương công nhân ở huyện, xã thuộc tỉnh đấy cụ, không phải Thành phố hay KCN nhé! Mà thị trấn cũng thuộc huyện rồi :)

mitdac1819

Xe điện
3tr là cỡ 2017-2018 cụ nhé, có thể giờ đã lên đến 4 tr, đây là những doanh nghiệp tư nhân nhỏ mở về đến huyện xã. Còn mức lương 6tr có thể phải làm ở khu CN, hoặc trên thành phố.

Osin thì không so sánh được cụ ạ.
Cụ về nông thôn, mạn đồng bằng, đầy nhà máy, xưởng may mặc, da giày. Hồi xưa còn có trò thải người tuổi cao, giờ cao cũng nhận hết. Ngoài thành phố, kcn giờ toàn phải lên vùng cao, vùng sâu, vùng xa để tìm công nhân. lương ở quê là tầm 5-7 triệu, lg ở thành phố 8-10 triệu, nhưng người ta vẫn thích làm ở quê hơn, vì chi phí rẻ, lg này là lg nét, và giờ hành chính cụ nhé. Em là dn nhỏ, nên lg như thế nào, em nắm rất chắc, vì muốn giữ người mà ko tăng lg, là công nhân họ nhảy luôn ;)), thợ nề chính 400 k/ công, xách vữa 300 k, đấy là giá ở quê đấy cụ ợ

Trạng thái
Thớt đang đóng