[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Quyen Kenshin

Xe buýt
chung quy thái nó vẫn hơn VN vài bậc.
trước còn có hàng nhập thái giờ chả thấy đâu.
bọn thái tư bản nó mạnh 1% dân số chiếm 90% nền kinh tế,nó giống VN cộng hòa ngày xưa toàn bọn tàu làm tỉ phú bên đó nhiều
thi thoảng mấy bố wuoocs vương làm loạn hay bọn quân đội nó lật đổ cq thì xác định tầm 30 năm nữa VN ngang hàng nó về mọi mặt

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Xem biến động của biểu đồ GDP thì ở năm 2005 VN đang ở điểm uốn để bùng nổ của đồ thị. Đáng lẽ GDP của VN sẽ đi gần giống như Tàu nếu từ năm 2005 VN mạnh mẽ đầu tư vào hạ tầng. Nhưng sai lầm trong đầu tư nên ném hết tiền qua cửa sổ và GDP từ xu hướng bùng nổ thành ra lại đi ngang. Bây giờ coi như bắt đầu tạo điểm uốn mới, nếu khóa sau lại có X' thì VN xác định luôn là khỏi đua với Thái.
Cứ nghĩ đầu tư vào hạ tầng thì sẽ phát triển là sai nhé cụ nhé.
Mà không chỉ hạ tầng, đầu tư vào bất kỳ khoản nào khác, ví dụ giáo dục chẳng hạn, cũng chưa chắc đã thu lại được vốn.

Cùng một mảnh đất, một con đường đi đến đó, nhưng người TQ xây được nhà máy sản xuất điện thoại di động của Trung Quốc, còn người VN chỉ cho thuê đất để thằng Samsung xây nhà máy của nó.

Đầu tư cho giáo dục cũng vậy. Ví dụ bố mẹ bỏ nhiều tỷ cho con đi du học nhưng học xong lại về nước đi làm như một người học ĐH trong nước thì cũng lãng phí phần lớn số tiền đầu tư.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Việt Nam qua giai đoạn dân số vàng rồi mà chả khởi sắc đc ji nên ld sợ đi xuống, đang khuyến khích dân đẻ mong kéo dài dân số vàng để reset, bất chấp hạ tầng quá tải v ô nhiễm vẫn khuyên dân đẻ nhiều

Cartoner

Xe điện
Cứ nghĩ đầu tư vào hạ tầng thì sẽ phát triển là sai nhé cụ nhé.
Mà không chỉ hạ tầng, đầu tư vào bất kỳ khoản nào khác, ví dụ giáo dục chẳng hạn, cũng chưa chắc đã thu lại được vốn.

Cùng một mảnh đất, một con đường đi đến đó, nhưng người TQ xây được nhà máy sản xuất điện thoại di động của Trung Quốc, còn người VN chỉ cho thuê đất để thằng Samsung xây nhà máy của nó.

Đầu tư cho giáo dục cũng vậy. Ví dụ bố mẹ bỏ nhiều tỷ cho con đi học nhưng học xong lại về nước đi làm như một người học ĐH trong nước thì cũng lãng phí phần lớn số tiền đầu tư.
Mấy hôm nay cụ Nghẹo đang bẩu: " Làm tổ cho đại bàng" để đón đầu các nhà đầu tư FDI đấy ạ. Mà làm tổ ở đây là đầu tư cơ sở hạ tầng, bao gồm thể chế luật pháp, điện, đường, đất đai....
Việc đầu tư có sở hạ tầng đồng bộ và hiện đại thì tự khắc sẽ có hàng nghìn nhà máy FDI và tư nhân đến đầu tư. Giai đoạn này mình đang cần FDI, khi đủ lớn mạnh thì tụi FDI tự khắc đi ra thôi.

tranminh83

Xe tải
Ng ta chỉ muốn thấy thứ họ thích thấy. Cc thích cổ vũ cho độc tài thì cc sẽ tìm đủ lý do cho nó. Logic thì thấy độc tài sẽ k thể tạo đk cho tài năng nở rộ, k chọn lọc đc tinh hoa. Nc nào muốn phát triển đều đi con đg dân chủ: vẻ đẹp thì giống nhau xấu thì đa dạng:)
Cụ ạ, mình muốn cái gì thì nên đi tìm hiểu xem nó có phù hợp ko. E quan điểm, cái gì đang làm dc thì hãy để cho ngườ ta làm. Còn họ làm ko tốt thì mới đòi phá.
Nhìn ra các nước, Thái, Phi và cả Mỹ, cụ nghĩ “toàn tài năng nở rộ” à? Sao cụ ngây thơ thế. Đến Mỹ muốn làm Nghị viên ở 1 thành phố cũng phải có tiền hoặc gia đình thế tục nhé. Hoặc ko như người gốc Việt phải biết hô chống cộng để kiếm phiéu. Mỹ nó dc như ngày nay là do cha ông họ đoàn kết mà thành. Ngày nay, 2 đảng Dân chủ và Cộng hoà nó đánh phá nhau, kìm hãm nhau.... nhưng nó là nước giàu thì nó vẫn cứ giau. Còn ông Phi, bê nguyên thể chế chính trị Mỹ, và nghèo vẫn cứ nghèo vì chính trị giống Mỹ ko bao giờ ổn định dc.
Vn là chuyên chế, ko phải độc tài, hiểu chưa rõ khái niệm mà cụ đã bàn chính trị rồi,

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Cụ ạ, mình muốn cái gì thì nên đi tìm hiểu xem nó có phù hợp ko. E quan điểm, cái gì đang làm dc thì hãy để cho ngườ ta làm. Còn họ làm ko tốt thì mới đòi phá.
Nhìn ra các nước, Thái, Phi và cả Mỹ, cụ nghĩ “toàn tài năng nở rộ lãnh đạo” à? Sao cụ ngây thơ thế. Đến Mỹ muốn làm Nghị viên ở 1 thành phố cũng phải có tiền hoặc gia đình thế tục nhé. Hoặc ko như người gốc Việt phải biết hô chống cộng để kiếm phiéu. Mỹ nó dc như ngày nay là do cha ông họ đoàn kết mà thành. Ngày nay, 2 đảng Dân chủ và Cộng hoà nó đánh phá nhau, kìm hãm nhau.... nhưng nó là nước giàu thì nó vẫn cứ giau. Còn ông Phi, bê nguyên thể chế chính trị Mỹ, và nghèo vẫn cứ nghèo vì chính trị giống Mỹ ko bao giờ ổn định dc.
Vn là chuyên chế, ko phải độc tài, hiểu chưa rõ khái niệm mà cụ đã bàn chính trị rồi,
Cụ đang ngụy biện chuyển đề tài. Thôi nhá.

DucHoan

Xe tăng
Bọn Thái Gay này nó gần như không chịu ảnh hưởng nhiều của chiến tranh, thậm chí thu đc khá nhiều lợi ích từ đó. Vậy mà đến bây giờ vẫn chỉ ở mức trung bình, chứng tỏ bọn nó cũng chả có cái vẹo gì. Không đáng để so sánh

DucHoan

Xe tăng
Ng ta chỉ muốn thấy thứ họ thích thấy. Cc thích cổ vũ cho độc tài thì cc sẽ tìm đủ lý do cho nó. Logic thì thấy độc tài sẽ k thể tạo đk cho tài năng nở rộ, k chọn lọc đc tinh hoa. Nc nào muốn phát triển đều đi con đg dân chủ: vẻ đẹp thì giống nhau xấu thì đa dạng:)
Độc tài là như nào cụ?

tranminh83

Xe tải
Cụ đang ngụy biện chuyển đề tài. Thôi nhá.
E ạ cụ, thấy cụ nói về thể chế thì e nói theo. Cụ ko phản biện dc thì hô e nguỵ biện. Tất nhiên là e nói nốt rồi e thôi... nói thêm với cụ e ngu người e ra.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Như chuối VN ngọt quá là khó xuất khẩu, EU nó toàn phải nhập chuối từ Costa Rica.
Em chả thấy bọn Mẽo chê hoa quả ngọt bao giờ cả. Ngọt tự nhiên từ hoa quả thì chả có vấn đề gì.
Đến cái ngọt độc hại của đường, của Coca Cola mà chúng nó còn nghiện, thì hoa quả ngọt tất nhiên là được ưa chuộng hơn quả chua.
Cả bắp ngô mà nó còn thay đổi gene, trộn DNA của mía vào cho ngọt hơn (em đọc thấy ở đâu đó và chưa kiểm chứng, nhưng đúng là ngô Mỹ rất ngọt).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
2030 đạt $5000 thì em công nhận. Giờ cũng chỉ tầm $2500 thôi, ngầm nổi gì thì cũng chỉ loanh quanh cỡ đó, nhìn lương công chức là biết.
... và nhìn thu nhập của nông dân.
Khi mà thanh niên trai tráng - những người nông dân có năng suất lao động cao nhất - bỏ nhà bỏ cửa đi làm công nhân với mức lương 8tr (và chi phí cuộc sống cao hơn ở quê) thì có thể đoán rằng nếu họ ở nhà làm nông thì thu nhập có lẽ bằng hoặc thấp hơn một nửa (4tr/tháng). Những người già yếu thì tất nhiên có thể còn thấp hơn 2, 3 lần mức thanh niên.
Cộng thêm rất nhiều người không mang lại thu nhập (người già, ốm, trẻ em...) thì có thể thấy GDP đầu người của những gia đình nông dân thuần túy rất thấp, có lẽ dưới 1200 đô/năm.

Mấy hôm nay cụ Nghẹo đang bẩu: " Làm tổ cho đại bàng" để đón đầu các nhà đầu tư FDI đấy ạ. Mà làm tổ ở đây là đầu tư cơ sở hạ tầng, bao gồm thể chế luật pháp, điện, đường, đất đai....
Việc đầu tư có sở hạ tầng đồng bộ và hiện đại thì tự khắc sẽ có hàng nghìn nhà máy FDI và tư nhân đến đầu tư. Giai đoạn này mình đang cần FDI, khi đủ lớn mạnh thì tụi FDI tự khắc đi ra thôi.
Thì ý của em là nếu người VN mình vẫn như thế này thì chỉ cho đại bàng thuê tổ được thôi chứ không thành đại bàng được.

Chỉnh sửa cuối:

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, các cụ ạ, một đất nước có thể chế tham nhũng đến mức độ tràn lan thì không thể phát triển hoặc phát triển thấp xa so với tiềm năng mà nó có.
Đua được với ai?

rachfan

Xe container
Họ đã phát triển rất mạnh từ khi dân chủ hóa. Ngụy biện thì sẽ bảo là p giàu mới dân chủ đc :))
Y cụ định nói là trước 1945 Nhật không giàu?

Đa số các nước đều giàu rồi mới dân chủ được, kể cả các nước châu Âu.

Chỉnh sửa cuối:

Rong rêu

Xe điện
... và nhìn thu nhập của nông dân.
Khi mà thanh niên trai tráng - những người nông dân có năng suất lao động cao nhất - bỏ nhà bỏ cửa đi làm công nhân với mức lương 8tr (và chi phí cuộc sống cao hơn ở quê) thì có thể đoán rằng nếu họ ở nhà làm nông thì thu nhập có lẽ bằng hoặc thấp hơn một nửa (4tr/tháng). Những người già yếu thì tất nhiên có thể còn thấp hơn 2, 3 lần mức thanh niên.
Cộng thêm rất nhiều người không mang lại thu nhập (người già, ốm, trẻ em...) thì có thể thấy GDP đầu người của những gia đình nông dân thuần túy rất thấp, có lẽ dưới 1200 đô/năm.
GDP đầu người $2750 theo báo cáo theo em là đã hơn con số thực tế rồi.

Ở miền Bắc nông nghiệp manh mún, nông dân cũng chơi nhiều hơn làm, huyện nào xã nào có cái nhà máy may thì giải quyết được công ăn việc làm với mức lương tháng 3 triệu.

mitdac1819

Xe điện
GDP đầu người $2750 theo báo cáo theo em là đã hơn con số thực tế rồi.

Ở miền Bắc nông nghiệp manh mún, nông dân cũng chơi nhiều hơn làm, huyện nào xã nào có cái nhà máy may thì giải quyết được công ăn việc làm với mức lương tháng 3 triệu.
Lg 3 triệu, cụ xa quê lâu quá rồi. ;)), VN thiếu lao động phổ thông trầm trọng cụ nhé, hồi xưa còn thải lao động trên 35, chứ giờ ở quê, họ xây nhà máy, và lao động trên 40 cũng vẫn nhận, lg giờ hành chính là 6 triệu. Osin lg 7 triệu bao ăn ở, mà còn kiếm ko ra kìa. Tất nhiên đấy là tình hình trước covid

Rong rêu

Xe điện
Lg 3 triệu, cụ xa quê lâu quá rồi. ;)), VN thiếu lao động phổ thông trầm trọng cụ nhé, hồi xưa còn thải lao động trên 35, chứ giờ ở quê, họ xây nhà máy, và lao động trên 40 cũng vẫn nhận, lg giờ hành chính là 6 triệu. Osin lg 7 triệu bao ăn ở, mà còn kiếm ko ra kìa. Tất nhiên đấy là tình hình trước covid
3tr là cỡ 2017-2018 cụ nhé, có thể giờ đã lên đến 4 tr, đây là những doanh nghiệp tư nhân nhỏ mở về đến huyện xã. Còn mức lương 6tr có thể phải làm ở khu CN, hoặc trên thành phố.

Osin thì không so sánh được cụ ạ.

Rong rêu

Xe điện
Thực ra là do thiếu kĩ thuật canh tác, chiến lược thôi cụ. Em ở nông thôn, ô bà cụ em là gv nhưng những năm 90 vẫn sxnn nên em có cái nhìn khá tổng quan.
1. là nhiều hộ vẫn chưa thể tự cung tự cấp, mặc dù họ làm đc.
2. là ko chịu khó
3. là lạm phát đã hạ gục những người nông dân, họ làm được nhiêu, gửi nh, nhưng số tiền ấy sau bao năm lại về gần như số 0.

Em nghĩ lạm phát là vấn đề lớn của xh.
3 thứ cụ nêu chuẩn đấy.

Mr met

Xe tăng
3tr là cỡ 2017-2018 cụ nhé, có thể giờ đã lên đến 4 tr, đây là những doanh nghiệp tư nhân nhỏ mở về đến huyện xã. Còn mức lương 6tr có thể phải làm ở khu CN, hoặc trên thành phố.

Osin thì không so sánh được cụ ạ.
không có đâu cụ ơi!? lương phụ hồ bây giờ đã 200-250k/ngày rồi! em tính vùng nông thôn thôi đấy ợ.

tranminh83

Xe tải
Thực ra, các cụ ạ, một đất nước có thể chế tham nhũng đến mức độ tràn lan thì không thể phát triển hoặc phát triển thấp xa so với tiềm năng mà nó có.
Đua được với ai?
Cụ nói đúng, đương nhiên đúng, nhưng nghĩ sâu thì sai. Vì đơn giản, tham nhũng nó tỉ lệ thuận với nghèo. Nó ko phân biệt thể chế chính trị nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng