[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dở người

Xe điện
Em có tý biết về cafe cho TT EU và Nhật. Nó nhập hàng...
-Arabica dùng uống kiểu pha phin như ở Việt ta.
-Robusta dùng chủ yếu cho Sp uống chế biến như cafe 3 trong 1 như ở mình. Robusta mua nhiều hơn Arabica là vì thế.

Ở mình Arabica em biết đức trọng lâm đồng là số 1 về chất và sản lượng thì phải.
Dalat cụ ạ,
Dalat có vùng Arabica lớn nhất và chất lượng tốt nhất Việt Nam. Arabica yêu cầu độ cao mà chỉ dalat và phụ cận đáp ứng được. Starbucks cũng nhập arabica dalat.
Arabica được dùng uống trực tiếp nhiều hơn, robusta được dùng để sản xuất các sản phẩm có caphe nhiều hơn. Như bánh, kẹo, kem... kiểu kiểu thế. Tuỳ nhu cầu sản xuất và thị hiếu từng thị trường mà các nhà rang xay họ pha trộn với tỷ lệ phù hợp.
Arabica thơm ngon hơn với vị chua nhẹ đặc trưng, robusta giàu cafein hơn.
Trồng ro dễ, không yêu cầu độ cao và nhiệt độ. Vì vậy cà phê Việt chủ yếu là Ro, Arabica ít lắm.
Xưa caphe Việt chất lượng kém, toàn bán giá thấp, chủ yếu làm chất độn. Giờ đang cải tiến chất lượng từ từ, hy vọng tương lai sẽ khá hơn theo con đường gạo Việt.

jinmenghan

[Tịch thu bằng lái]
-Robusta dùng chủ yếu cho Sp uống chế biến như cafe 3 trong 1 như ở mình. Robusta mua nhiều hơn Arabica là vì thế.
Ở mình Arabica em biết đức trọng lâm đồng là số 1 về chất và sản lượng thì phải.
VN toàn trồng Robusta dc thôi, do điều kiện khí hậu. Robusta thường dùng để chế cà phê tan và cũng thường được đánh giá thấp hơn về chất lượng, hương vị so với Arabica.
Giá Ro luôn rẻ hơn Arabica.
Robusta is cheaper than Arabica on the commodity market, selling at around half the price. Presently, its daily price is 98.25 US cents per pound, while Arabica is coming in at 163.44 US cents per pound.

jinmenghan

[Tịch thu bằng lái]
Trồng ro dễ, không yêu cầu độ cao và nhiệt độ. Vì vậy cà phê Việt chủ yếu là Ro, Arabica ít lắm.
Xưa caphe Việt chất lượng kém, toàn bán giá thấp, chủ yếu làm chất độn. Giờ đang cải tiến chất lượng từ từ, hy vọng tương lai sẽ khá hơn theo con đường gạo Việt.
Cái này khác gạo, vì điều kiện độ cao, khí hậu ở VN ko trồng dc Ro.
Trồng dc thì từ trăm năm trước Pháp nó đã làm rồi, ko đợi đến giờ.

cocsku

Xe cút kít
Thái Lan sẽ phấn đấu trở thành một nước phát triển vào năm 2037, thực hiện sự ổn định, khá giả và phát triển bền vững.

“Chiến lược Phát triển 20 năm quốc gia” của Thái Lan 2018-2037 chia một mục tiêu lớn là xây dựng một nước phát triển ở Đông Nam Á thành sáu mặt. Sáu mặt này lần lượt là:
Thứ nhất, ổn định xã hội: Ổn định chính trị nội bộ, có khả năng ứng phó với các mối đe dọa bên ngoài, được sự công nhận của ASEAN và các nước trên thế giới;
thứ hai, tăng khả năng cạnh tranh quốc tế: Thu nhập cao, thu nhập trung bình hàng năm của quốc gia là 13.000 USD (450.000 Bạt), tốc độ tăng trưởng GDP đạt 5-6%;
thứ ba,
sự phát triển quyền và lợi ích quốc gia: Công dân của mọi lứa tuổi được hưởng sự bảo vệ sức khỏe hoàn hảo và tăng cường nhận thức học tập suốt đời;
thứ tư, tạo ra cơ hội và công bằng xã hội: Thu hẹp khoảng cách giữa người giàu và người nghèo, hệ số Gini được kiểm soát ở mức 0,36;
thứ năm, nâng cao mức sống của người dân dưới tiền đề bảo vệ môi trường: Tỷ lệ che phủ thảm thực vật của Thái Lan là 40%, và lượng khí nhà kính giảm 20-25%;
thứ sáu,
nâng cao hiệu quả quản trị của Chính phủ: Hệ thống tư pháp rõ ràng hơn, hoàn hảo và công bằng hơn.

Chú ý cái thứ 2 và thứ 5. :> :> :> :>
Mục tiêu của Thái có vẻ cụ thể hơn ta. Ta cứ nói chung chung trở thành nước công nghiệp nhưng ko cụ thể thế nào là công nghiệp.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E xem thì vtel + Vin đã chế tạo đc trạm phát 5g và cuộc thoại 5g đầu tiên đã từ tháng 1 năm 2020. Vn cũng là qgia thứ 5 hay 6 j đó làm chủ đc công nghệ 5g.
Vậy là so trình độ ptkt xh thì mảng it này Vn đang đi trc rồi. 5g đã ứng dụng thực tế với hàng trăm điểm khám, chẩn đoán bệnh từ xa. Như vậy là ứng dụng hữu ích trên thực tế. Với tinh thần hiện tại cùng trend chuyển đổi số, Vn có dấu hiệu ko chận trễ mà còn khá nhanh chóng với cn thông tin- 1 mũi nhọn khkt đang đc xem là chìa khóa thúc đẩy tăng trưởng kte.
Việc Vinfast mạnh dạn với plan xe điện trên đất Mỹ cho thấy sự tự tin của dn Việt. Chỉ cần ghi đc dấu ấn và tiếp tục sáng tạo mạnh mẽ, ko có j phải nghi ngờ Vin sẽ là cty tiếp theo sau Vtel bc ra sân chơi toàn cầu với các cty, chi nhánh, labo, rd tại khắp các châu lục. Mà con hơn thế là các nc phát triển cao để ko chỉ tiếp cận thị trường mà còn là sd nhân lực tiên tiến. Với 1 dn tư nhân như Vin, ko thể là trò xanh chín hay làm màu.
1 lần nữa e đang đợi xem các dn khối tài chính như bank, bảo hiểm, ck vươn tầm khu vực. Phải chăng Tcb, tcbs với ln hơn chục k tỉ và hơn 2k tỉ đã đến lúc bc ra sân chơi khu vực mà Sing, Hk nên có chi nhánh :)?

jinmenghan

[Tịch thu bằng lái]
E xem thì vtel + Vin đã chế tạo đc trạm phát 5g và cuộc thoại 5g đầu tiên đã từ tháng 1 năm 2020. Vn cũng là qgia thứ 5 hay 6 j đó làm chủ đc công nghệ 5g.
Vậy là so trình độ ptkt xh thì mảng it này Vn đang đi trc rồi. 5g đã ứng dụng thực tế với hàng trăm điểm khám, chẩn đoán bệnh từ xa. Như vậy là ứng dụng hữu ích trên thực tế. Với tinh thần hiện tại cùng trend chuyển đổi số, Vn có dấu hiệu ko chận trễ mà còn khá nhanh chóng với cn thông tin- 1 mũi nhọn khkt đang đc xem là chìa khóa thúc đẩy tăng trưởng kte.
Việc Vinfast mạnh dạn với plan xe điện trên đất Mỹ cho thấy sự tự tin của dn Việt. Chỉ cần ghi đc dấu ấn và tiếp tục sáng tạo mạnh mẽ, ko có j phải nghi ngờ Vin sẽ là cty tiếp theo sau Vtel bc ra sân chơi toàn cầu với các cty, chi nhánh, labo, rd tại khắp các châu lục. Mà con hơn thế là các nc phát triển cao để ko chỉ tiếp cận thị trường mà còn là sd nhân lực tiên tiến. Với 1 dn tư nhân như Vin, ko thể là trò xanh chín hay làm màu.
1 lần nữa e đang đợi xem các dn khối tài chính như bank, bảo hiểm, ck vươn tầm khu vực. Phải chăng Tcb, tcbs với ln hơn chục k tỉ và hơn 2k tỉ đã đến lúc bc ra sân chơi khu vực mà Sing, Hk nên có chi nhánh :)?
Bây giờ giỏi thì cứ lo chuyện sát sườn trước mắt đi đã, làm sao đạt 3-5 người/ phòng cách ly thay vì 15-30 mạng/phòng. Kẻo lúc có 6G-7G chẳng còn người mà xài nữa.

vo nho

Xe điện
Mục tiêu của Thái có vẻ cụ thể hơn ta. Ta cứ nói chung chung trở thành nước công nghiệp nhưng ko cụ thể thế nào là công nghiệp.
Thì cứ nói chung chung thế cho dễ du di, muốn hiểu sao thì hiểu, cứ "cơ bản đạt được" là ok.

Việt Nam trở thành nước công nghiệp năm 2020
30/04/2006 07:45 GMT+7

TT - Đại hội toàn quốc lần thứ X của Đảng mở ra một giai đoạn phát triển mới nhằm sớm đưa nước ta ra khỏi tình trạng kém phát triển, để đến năm 2020 cơ bản trở thành một nước công nghiệp hiện đại.
Trước không rõ... Nhưng giờ rất là rõ ràng mà. Theo chuẩn quốc tế hết...

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Viettel đúng plan thì vốn điều lệ cỡ 13 tỉ usd năm 2020. Nếu dn này lên sàn, vốn hóa có thể cao gấp 10 lần vốn đl kia vì là 1 dn công nghệ với thị phần lớn, hđ hiệu quả. Vậy vốn hóa cỡ 100 hay 60_80 tỉ usd ko phải ko ra gì đâu cc nhỉ?
Tầm cỡ khu vực và châu Á chứ đùa à?

vo nho

Xe điện
VN toàn trồng Robusta dc thôi, do điều kiện khí hậu. Robusta thường dùng để chế cà phê tan và cũng thường được đánh giá thấp hơn về chất lượng, hương vị so với Arabica.
Robusta is cheaper than Arabica on the commodity market, selling at around half the price. Presently, its daily price is 98.25 US cents per pound, while Arabica is coming in at 163.44 US cents per pound.
View attachment 5914651
Đức Trọng,Đà Lạt trồng toàn Arabica.
chứ so với mấy anh lớn thì sản lượng Arabica của mình là muỗi thui

alceste

Xe điện

Cụ nói đúng rồi ạ, em bổ sung thêm 1 xíu thôi. Thực ra cái này 1 phần liên quan đến lịch sử nữa ạ. Cà A chỉ trồng được ở độ cao 800m trở lên, và khí hậu lạnh. Vì thế, từ trước đã được trồng ở Nam Mỹ rất nhiều, và Châu Âu, Mỹ cũng có truyền thống nhập cà A nhiều từ Nam Mỹ vì trước khi mở cửa, chưa có sản phẩm cafe của mình. H mình cũng bắt đầu educate ngược lại thị trường, như thị trường Nhật, h mình xuất được cả cà Rô uống chế biến chứ ko cần làm 3 in 1. H nó lại chuộng chứ :))
Cà Rô trồng được ở độ cao thấp hơn, nên mặc dù cùng được di thực vào VN, thậm chí từ năm 30 - 40 đã trồng thử cà A ở những vùng như Sơn La, nhưng nhiều lý do, nên ko phát triển. 4 tỉnh Tây Nguyên đặc biệt BMT, GL của mình hợp cà Rô, cà A chỉ được trồng nhiều ở vùng cao (Cầu Đất, Đức trọng, Lâm Đồng). Gần đây, mình bắt đầu phát triển diện tích trồng cà A ra phía bắc, cụ thể h có Mai Sơn - Sơn La, Tuần Giáo - Điện Biên và mở rộng S tại Lâm Đồng (nhưng ko nhiều lắm vì sắp hết S đất rồi). Lam Đồng thi có nhiều thuận lợi, cả về thị trường, làm thương hiệu, nên trước đây về chất và lượng có thể nói đứng đầu. Sắp tới sẽ là Sơn La, quy hoạch S của mình cũng lớn và thuận lợi về khí hậu thổ nhưỡng, có thể làm được cafe organic từ đầu luôn nhược điểm là đất dốc và người dân chưa có tâpj quán canh tác. Nhưng room phát triển thì lớn, chắc phải tầm vài chục nghìn - trăm nghìn ha.
Còn cái bác jin xổng chuồng kia em ko thèm nói, vì bác ý chẳng hiểu gì và cũng ko thể hiểu nổi đâu. Ko phải muốn là được, và sản lượng cà Rô của mình đủ đập chêt bất cứ thằng nào. Thực tế, khi anh làm thương hiệu và phát triển sản phẩm đủ mạnh thì anh cũng có thể định hướng ngược lại thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

LEEMAN

Xe hơi
AIT không có gì là ghê gớm. Những năm 2007, 2008 cháu có làm việc với họ một dự án lúc đó họ đang ở Lê Thánh Tông chỗ Khoa Hóa trường Tự Nhiên. Vì vấn đề đạo đức nghề nghiệp nên cháu không thể nói rõ hơn nhưng cháu thấy họ cũng thường thôi. Tuy nhiên, năng lực thương mại và quảng bá hình ảnh của họ hồi đó là hơn hẳn mình, lại còn đánh vào tâm lý sính ngoại nữa ;)) họ kiếm ối tiền từ việc đào tạo thạc sỹ và cấp chứng chỉ. Giờ thì cháu không còn làm gì với họ nữa nhưng gần đây cháu có biết họ vẫn đào tạo chứng chỉ kiểu như chứng chỉ quản lý dự án xây dựng này nọ... nói ngắn gọn là ở Thái thì cháu không biết và không nói nhưng ở Việt thì cũng chỉ để bán chữ giá cao kiếm xèng thôi.
Theo em nghe nói thì năm 1967-68 người Mỹ đặt 3 học viện ở Đông Nam Á, gồm: Học viện Kỹ thuật châu Á (AIT) đặt tại Thái Lan, Học viện Quản lý Châu Á (AIM) ở Philippines và Học viện Giáo dục Châu Á (AIE) dự kiến ở Việt Nam, nhưng sau biến cố Mậu Thân 1968 thì họ chuyển đặt luôn AIE ở Philippines.
Về AIT em không có cơ hội học hay tiếp cận. Còn AIM và AIE được đánh giá chất lượng khá ổn, đặc biệt AIM. Các trường nói trên đều được ADB lựa chọn để cấp học bổng cho Chính phủ Nhật nên họ cũng phải đạt tiêu chuẩn khá. Tuy nhiên do vị trí đặt ở Philippines/Thailand ngày càng kém phát triển dẫn đến họ cũng bị ảnh hưởng, đặc biệt với sinh viên VN, khi chọn trường nhiều người không để ý xếp hạng của trường mà hay để ý vị trí trường đó ở Mỹ, Âu, Úc, Nhật hay cùng lắm là Tàu, Sing, Đài ..., không ưa Khi nghe đặt ở Philippines hay Thái.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Dalat cụ ạ,
Dalat có vùng Arabica lớn nhất và chất lượng tốt nhất Việt Nam. Arabica yêu cầu độ cao mà chỉ dalat và phụ cận đáp ứng được. Starbucks cũng nhập arabica dalat.
Arabica được dùng uống trực tiếp nhiều hơn, robusta được dùng để sản xuất các sản phẩm có caphe nhiều hơn. Như bánh, kẹo, kem... kiểu kiểu thế. Tuỳ nhu cầu sản xuất và thị hiếu từng thị trường mà các nhà rang xay họ pha trộn với tỷ lệ phù hợp.
Arabica thơm ngon hơn với vị chua nhẹ đặc trưng, robusta giàu cafein hơn.
Vùng trồng Abrica ở Lâm Đồng chủ yếu tập trung ở khu vực Cầu Đất và Lâm Hà vì A chỉ phù hợp với khí hậu ở độ cao tầm 1400m so với mực nước biển. Tuy nhiên sản lượng A Cầu Đất và Lâm Hà ít lại không đồng đều nên không đủ cung cấp cho thị trường trong nước do đó hạt A chủ yếu vẫn phải nhập khẩu.
Các thương hiệu cafe hiện giờ đều bắt đầu làm R&D cẩn thận hơn trước rồi, người tiêu dùng cũng bắt đầu quen với các sản phẩm cafe mộc theo xu hướng cafe Ý (pha máy).
Em có ước mơ một ngày nào đó sản phẩm cafe Việt nằm trên các kệ trong siêu thị của nước ngoài với tư cách là thức uống chứ không phải chỉ xuất khẩu hạt raw để làm nguyên liệu như hiện nay :(

jinmenghan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng rồi ạ, em bổ sung thêm 1 xíu thôi. Thực ra cái này 1 phần liên quan đến lịch sử nữa ạ. Cà A chỉ trồng được ở độ cao 800m trở lên, và khí hậu lạnh. Vì thế, từ trước đã được trồng ở Nam Mỹ rất nhiều, và Châu Âu, Mỹ cũng có truyền thống nhập cà A nhiều từ Nam Mỹ vì trước khi mở cửa, chưa có sản phẩm cafe của mình. H mình cũng bắt đầu educate ngược lại thị trường, như thị trường Nhật, h mình xuất được cả cà Rô uống chế biến chứ ko cần làm 3 in 1. H nó lại chuộng chứ :))
Cà Rô trồng được ở độ cao thấp hơn, nên mặc dù cùng được di thực vào VN, thậm chí từ năm 30 - 40 đã trồng thử cà A ở những vùng như Sơn La, nhưng nhiều lý do, nên ko phát triển. 4 tỉnh Tây Nguyên đặc biệt BMT, GL của mình hợp cà Rô, cà A chỉ được trồng nhiều ở vùng cao (Cầu Đất, Đức trọng, Lâm Đồng). Gần đây, mình bắt đầu phát triển diện tích trồng cà A ra phía bắc, cụ thể h có Mai Sơn - Sơn La, Tuần Giáo - Điện Biên và mở rộng S tại Lâm Đồng (nhưng ko nhiều lắm vì sắp hết S đất rồi). Lam Đồng thi có nhiều thuận lợi, cả về thị trường, làm thương hiệu, nên trước đây về chất và lượng có thể nói đứng đầu. Sắp tới sẽ là Sơn La, quy hoạch S của mình cũng lớn và thuận lợi về khí hậu thổ nhưỡng, có thể làm được cafe organic từ đầu luôn nhược điểm là đất dốc và người dân chưa có tâpj quán canh tác. Nhưng room phát triển thì lớn, chắc phải tầm vài chục nghìn - trăm nghìn ha.
Còn cái bác jin xổng chuồng kia em ko thèm nói, vì bác ý chẳng hiểu gì và cũng ko thể hiểu nổi đâu. Ko phải muốn là được, và sản lượng cà Rô của mình đủ đập chêt bất cứ thằng nào. Thực tế, khi anh làm thương hiệu và phát triển sản phẩm đủ mạnh thì anh cũng có thể định hướng ngược lại thị trường.
Ro thì được chứ A mồng thất mới được, cứ phồng mang trợn má như dọa trẻ con thế ai chả làm được.
À Sơn La thì cafe vẫn trồng nhé, tháng trước t vừa có người mời uống trên đấy, vị chán ngắt ko thể chấp nhận được.

LaziCat

Xe lăn
View attachment 5914651
Cái này khác gạo, vì điều kiện độ cao, khí hậu ở VN ko trồng dc Ro.
Trồng dc thì từ trăm năm trước Pháp nó đã làm rồi, ko đợi đến giờ.
Còm của cụ đấu nhau chan chát :P

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
E xem video bác gì đăng lên thấy sản lượng xuất khẩu cafe vn chỉ bằng một nửa của braxin nhỉ

LaziCat

Xe lăn
Ro thì được chứ A mồng thất mới được, cứ phồng mang trợn má như dọa trẻ con thế ai chả làm được.
À Sơn La thì cafe vẫn trồng nhé, tháng trước t vừa có người mời uống trên đấy, vị chán ngắt ko thể chấp nhận được.
Cụ miêu tả cái vị mà cụ cho là chán ngắt ấy giúp em được không?
Cafe cũng như rượu vang, mỗi vùng nguyên liệu sẽ cho ra hương vị khác nhau, chưa kể đến cách rang xay, phối trộn và pha chế rồi khẩu vị của người uống nữa. Tuy nhiên nó sẽ đều có chuẩn chung. Em quan tâm đến lý do mà cụ đánh giá nó chán ngắt! Đấy cũng là một cách góp ý để thương hiệu phát triển hơn chứ ngồi chê ai chả làm được, dễ hơn ăn kẹo :D

LaziCat

Xe lăn
Trạng thái
Thớt đang đóng