[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

Phỗng new

Xe điện
Công nhận. Quả vòi xịt đýt inax em tiện đường ghé vào 1 cửa hàng ở đường Nguyễn Văn Cừ gần nhà, bà chủ hô 250k :|, em cảm ơn đi về. Về nhà đặt shopee y hệt giá rẻ hơn 50% luôn.
Tóm lại bây giờ đồ gia dụng nếu tiện cứ đặt shopee, món ít tiền thì vào luôn gian hàng xem có thêm món gì hay ho đặt thêm cho đủ định mức freeship :))
Giống em. Trước cũng thủ cựu phết, ko cài app, giờ đâm nghiện mới bỏ mẹ. :))
Mấy cái đồ tiêu hao trong nhà, cứ mua mỗi lần một lố để dự phòng thay dần với lấy discount và free ship.

poiuy

Xe ba gác
Gần đây thì shop VN trên shopee giá bán đồ lặt vặt cũng ngang với giá bên TQ rồi, có những món còn rẻ hơn. Mỗi tội phí ship thì cao hơn nhưng nếu trong cùng HN thì phí cũng chỉ hơn từ TQ khoảng 1,5k, không đáng kể lắm.

Rivers

Xe container
Em vẫn toàn ưu tiên các shop trong nước khi lướt shopee. Đắt hơn chút em vẫn mua vì nó cũng không hơn là bao, đặc biệt là các hàng có khả năng hoặc chắc chắn xuất xứ từ Việt Nam như đồ ăn, handmade, sách vở cốc tách v.v... Nói chung vẫn cố gắng ủng hộ trong khả năng, chỉ sợ ăn thịt lừa của các anh thương gia nhập hàng TQ về bán giá gấp rưỡi gấp đôi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Sao người bán Việt không bán được hàng trên sốp bi?
Họ vẫn bán đấy chứ và bán nhiều ấy là khác. Nhất là hàng có bảo hành thì cụ nghĩ mua shop Việt vs shop TQ giá cả chênh nhau không đáng kể thì nên mua của ai?
Đang nói đến chuyện Sàn Việt và cửa hàng sẽ không cạnh tranh được vs Shopee vì nó đốt tiền kinh khủng.

lotus23

Xe tải
cụ xem lại nhé. Hq nó hạn chế nhập khẩu hàng tiêu dùng để bảo vệ sx và khuyến khích xk. Đây là do chính sách chính phủ chứ cụ đừng đổ lỗi người td, người dân hq thời kì đầu cực khổ, làm nhiều mà lương thấp, hàng hóa thì khan hiếm.
Có 2 mặt cụ ợ. Về mặt Cp Hàn họ hạn chế nhập khẩu để bảo vệ sản xuất trong nước. Còn về người dân họ cũng tự "bảo vệ" bằng ý thức luôn ưu tiên mua hàng Hàn quốc dù xấu hơn, chất lượng kém hơn (thời kỳ đầu). Sau này khi các công ty nội địa của họ đứng vững và phát triển thì chất lượng và mẫu mã của họ cũng được cải tiến nâng cao dần và cho tới hiện tại là đạt tầm thế giới.

Những năm 60 họ kém phát triển hơn cả VN , cụ muốn nói VN nảo? VIệt Nam Cộng Hoà ( Miền nam Việt Nam) hay Việt Nam Dân Chủ Cộng Hoà (Bắc Việt) ?

Xin lỗi cụ, không biết cụ năm nay được bao nhiêu niên kỷ mà nói chuyện giông tuyên huấn vào giảng đạo lý thế nhỉ

Em năm nay cũng chỉ vài năm nữa là đến tuổi nghỉ hưu theo chế độ nhà nước nếu là công/viên chức
Em sống qua gia đoạn khó khăn của đất nước sau chiến tranh và tái lập hoà bình, qua cái thời bao cấp khốn khó, đến sau này xuất ngoại, làm cho một hãng khá tên tuổi ở Mỹ cũng gần 10 năm, em đi cũng nhiều nước cả Âu mà Mỹ Latin rồi, thấy nước nghèo cũng như nước giàu , hiểu về văn hoá của họ chắc không ít hơn cụ đọc sách và báo mạng. Nên đừng đem cái nghèo, khó khăn của một đất nước ra để bao biện cho cái thói hư tật xấu và bản chất của một dân tộc được. EM khẳng định với cụ,,ngay từ khi chúng ta còn ở giai đoạn khó khăn nhất sau chiến tranh, khốn khó muôn mặt ở thời bao cấp bị cấm vận, XH chúng ta lúc đó cũng không hề như cái XH bát nháo như bây giờ, con người ta đối xử với nhau có tình nghĩa, uy tín của mỗi cá nhân là điều không cần phải nỗ lực chứng minh như bây giờ, cái thời vàng thau lẫn lộn này, chúng ta có khó khăn không ? chúng ta có giống Hàn Quốc sau chiến tranh không? Tại sao HQ họ đi xa đến vậy, hay một nước thư Thai Lan, hay Lào , Campuchia lại bỏ xa ta đến vậy xét về nhiều khía cạnh con người và XH?

Em cho cụ một cái ví dụ đơn giản : cụ cứ tạm đi vài nước trong cái vùng trũng DNA này đi để xem người ta khác biệt ra sao với mình? họ có giàu hơn ta không? Không! họ thậm chí nhiều nơi còn lạc hậu và không bằng một góc ở ta bây giờ. Nhưng họ tử tế không? Có!, họ có mua bán chụp dựt như ở ta không ? không!, Ta có cảm giác cứ nơm nớp bị lừa khi giao dịch với họ như khi chúng ta người Việt giao dịch với nhau không ? Không!

Cái gốc vấn đề ở đây là bản chất văn hoá của một dân tộc, chứ không phải là sự giàu có hay phồn vinh của dân tộc đấy.
Em rất đồng cảm, chia sẻ với cụ. Những gì cụ "tâm tư" em hiểu hết mà. Nên có thể nói đó một trong những nét "Người Việt xấu xí". Nếu như Nhật Bản, Trung quốc có những tác giả ra những cuốn sách Người Nhật xấu xí, Người Trung quốc xấu xí thì cũng nên có cuốn sách Người Việt xấu xí. Thực tế là sau khi nước họ ra những cuốn sách "sự thật mất lòng" đó thì xã hội của họ có nhiều đổi thay theo hướng tích cực hơn, văn minh hơn vì chúng có tác động thức tỉnh xã hội.
Một trong những nét "xấu xí" của người Việt mà nhiều người chúng ta thấy đó là luôn dễ dãi với hàng hóa nước ngoài hay gọi là sính hàng ngoại. Ngược lại thường có xu hướng chê bai, "dìm hàng" hàng của các công ty nội địa sản xuất. Đây là một điều ngược. Đúng ra là người dân của một quốc gia nên ưu tiên mua hàng nội địa, dễ dãi với hàng nội địa và khó với hàng nước ngoài. Đây là điều mà người dân nhiều nước họ đã và đang như vậy.

Cụ nghe họ chém gió hơi nhiều, sự thật ko dc thế đâu!
Vâng những điều em nói hoàn toàn là thực tế đó cụ. Dĩ nhiên nó là cái chung, nó có thể cũng không đúng trong một số hoàn cảnh cụ thể nào đó nhưng nhìn chung là như vậy.

lotus23

Xe tải
Em vẫn toàn ưu tiên các shop trong nước khi lướt shopee. Đắt hơn chút em vẫn mua vì nó cũng không hơn là bao, đặc biệt là các hàng có khả năng hoặc chắc chắn xuất xứ từ Việt Nam như đồ ăn, handmade, sách vở cốc tách v.v... Nói chung vẫn cố gắng ủng hộ trong khả năng, chỉ sợ ăn thịt lừa của các anh thương gia nhập hàng TQ về bán giá gấp rưỡi gấp đôi thôi.
Em cũng hơi giống cụ. Khi mua hàng trên sàn TMĐT thì em luôn ưu tiên mua hàng Việt nếu biết rõ xuất xứ. Kể cả đắt hơn tí cũng mua. Trước em có mua trên shopee, lazada nhưng giờ đặt trên sendo (của Fpt), sàn Voso thì chưa mua trên đó.

lotus23

Xe tải
Nếu em là cơ quan nhà nước có quyền em sẽ:

- Yêu cầu Shopee, Lazada lưu trữ data trên lãnh thổ Việt Nam
- Không cho sử dụng Shopee Pay mà Shopee phải xử dụng Momo hoặc ví điện tử nội địa nào đó
- Khống chế tổng doanh số hàng nước ngoài trên Shopee không quá 40% doanh số, còn lại là hàng Made in Việt Nam
- Hàng hóa bên trên Shopee phải có đầy đủ giấy tờ kiểm nghiệm về chất lượng đặc biệt liên quan đến sức khỏe người tiêu dùng

Các cụ đừng sợ va chạm lợi ích với nước láng giếng mà mình bị thiệt. Họ sợ mình thì đúng hơn vì họ đang xuất siêu quá nhiều sang mình. Đây chỉ là thống kê chính ngạch, còn thêm phần nhập lậu nữa thì e nghĩ số xuất siêu nó phải x2 lần.

Tạm thế đã, các cụ bổ sung thêm giúp e nhé,
Chuẩn đấy cụ. Các ban ngành liên quan có làm được thế hay không. Hoàn toàn trong khả năng của họ.
Shopee còn ship trà sữa rất nhiều. Nắm bắt được nhu cầu đó, có công ty trà sữa Tq nhảy vào VN. Giờ còn có vụ trà sữa Mixue của anh Tàu mọc lên như nấm ở khắp nơi. Không biết có cơ quan an toàn thực phẩm nào đo, kiểm tra các thành phần của nó chưa? Người uống chủ yếu là các học sinh, thanh thiếu niên.

huyhung123

Xe điện
Có 2 mặt cụ ợ. Về mặt Cp Hàn họ hạn chế nhập khẩu để bảo vệ sản xuất trong nước. Còn về người dân họ cũng tự "bảo vệ" bằng ý thức luôn ưu tiên mua hàng Hàn quốc dù xấu hơn, chất lượng kém hơn (thời kỳ đầu). Sau này khi các công ty nội địa của họ đứng vững và phát triển thì chất lượng và mẫu mã của họ cũng được cải tiến nâng cao dần và cho tới hiện tại là đạt tầm thế giới.

Em rất đồng cảm, chia sẻ với cụ. Những gì cụ "tâm tư" em hiểu hết mà. Nên có thể nói đó một trong những nét "Người Việt xấu xí". Nếu như Nhật Bản, Trung quốc có những tác giả ra những cuốn sách Người Nhật xấu xí, Người Trung quốc xấu xí thì cũng nên có cuốn sách Người Việt xấu xí. Thực tế là sau khi nước họ ra những cuốn sách "sự thật mất lòng" đó thì xã hội của họ có nhiều đổi thay theo hướng tích cực hơn, văn minh hơn vì chúng có tác động thức tỉnh xã hội.
Một trong những nét "xấu xí" của người Việt mà nhiều người chúng ta thấy đó là luôn dễ dãi với hàng hóa nước ngoài hay gọi là sính hàng ngoại. Ngược lại thường có xu hướng chê bai, "dìm hàng" hàng của các công ty nội địa sản xuất. Đây là một điều ngược. Đúng ra là người dân của một quốc gia nên ưu tiên mua hàng nội địa, dễ dãi với hàng nội địa và khó với hàng nước ngoài. Đây là điều mà người dân nhiều nước họ đã và đang như vậy.

Vâng những điều em nói hoàn toàn là thực tế đó cụ. Dĩ nhiên nó là cái chung, nó có thể cũng không đúng trong một số hoàn cảnh cụ thể nào đó nhưng nhìn chung là như vậy.
E làm với bọn Hàn thì thấy ko hẳn như thế đâu. Họ cũng chỉ cần rẻ thôi!

cuongdiv

Xe container
Vâng, em mua cái ốp của TQ còn đẹp, cứng cáp hơn mua ở VN. Xong nghĩ mua ở đây đắt gấp 4 lần mà vẫn cú :v
Từ ngày "biết mua" trên Shopee, Lazada những đồ lặt vặt gia dụng em ko mua ở các cửa hàng offline nữa. Các bố lấy lãi một cách phi lý, ví dụ:
- Bóng đèn led downligh âm trần D90 của Rạng Đông, mua của cái cửa hàng điện nước nó phang 180k/bóng, trong khi mua trên Shopee ship về chỉ 65k.
- Cái đầu vòi xịt vệ sinh Inox 308 loại tốt, giống hệt nhau mua offline 2 lít, mua Shopee cả ship cũng chỉ 7 xịch.

Ngay trên OF này, hàng của một số thương gia so với trên Shopee và Lazada cũng có độ "vênh" khá lớn.
Công nhận. Quả vòi xịt đýt inax em tiện đường ghé vào 1 cửa hàng ở đường Nguyễn Văn Cừ gần nhà, bà chủ hô 250k :|, em cảm ơn đi về. Về nhà đặt shopee y hệt giá rẻ hơn 50% luôn.
Tóm lại bây giờ đồ gia dụng nếu tiện cứ đặt shopee, món ít tiền thì vào luôn gian hàng xem có thêm món gì hay ho đặt thêm cho đủ định mức freeship :))
E ra cửa hàng sửa chữa đồng hồ đầu ngõ mua viên pin về thay chìa khóa xe oto, họ bảo chỗ quen biết lấy chú 80k/viên. Hôm sau vào gian hàng chính hãng của Pana trên Shopee tìm mua đồ khác thì nhìn thấy 80k được vỉ 5 viên :))

Phỗng new

Xe điện
E ra cửa hàng sửa chữa đồng hồ đầu ngõ mua viên pin về thay chìa khóa xe oto, họ bảo chỗ quen biết lấy chú 80k/viên. Hôm sau vào gian hàng chính hãng của Pana trên Shopee tìm mua đồ khác thì nhìn thấy 80k được vỉ 5 viên :))
Nhân chuyện thay pin smartkey và Shoppee của cụ, em cũng vừa có deal siêu tiết kiệm khoảng 2 tháng trước:
- Bà xã đi bảo dưỡng xe, thay dầu định kỳ trong hãng. Pin của smartkey có dấu hiệu yếu nên hỏi luôn CVDV để thay pin (hãng báo 1,5 củ 8-x )
- Bả chắc cũng thấy "hơi" vô lý nên gọi cho em, em bảo về tôi thay cho, 5 loét :))
- Lên Shopee đặt 5 viên CR2025 Pana cả ship có 63k. Tự thay mất khoảng 2 phút, lấy của bà xã 5 loét thế là ăn ra hơn 4 loét :D

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Nhân chuyện thay pin smartkey và Shoppee của cụ, em cũng vừa có deal siêu tiết kiệm khoảng 2 tháng trước:
- Bà xã đi bảo dưỡng xe, thay dầu định kỳ trong hãng. Pin của smartkey có dấu hiệu yếu nên hỏi luôn CVDV để thay pin (hãng báo 1,5 củ 8-x )
- Bả chắc cũng thấy "hơi" vô lý nên gọi cho em, em bảo về tôi thay cho, 5 loét :))
- Lên Shopee đặt 5 viên CR2025 Pana cả ship có 63k. Tự thay mất khoảng 2 phút, lấy của bà xã 5 loét thế là ăn ra hơn 4 loét :D
View attachment 8194078
Sợ CVDV trong Hãng quá cụ nhỉ?
1,5 củ bằng đánh cái chìa khác.
Em cũng làm mấy vỉ pin để sẵn trên xe, trong nhà. Pin của em là loại CR2032.

fundraiser

Xe container
Tùy chủng loại và hãng chứ bác? Loại của bác chưa rõ hãng nào nhưng điện áp có 1,5V, của tôi mua là loại CR2025 3V và hàng Pana.
ah tôi chụp nhầm. Tôi cũng mua loại của Pana made in Indo nhưng giá tầm 30-50k gì đó cho 5 viên thì phải. Cái pin tôi chụp nhầm đó là tôi mua lắp đồ chơi cho con. Tôi xuống hỏi cái pin i xì bán ở cửa hàng sách gần nhà thì là 20k/viên, mà lắp đồ chơi con tôi cần 3 viên. Đắt quá tôi đặt thì được giá như vậy.

Phỗng new

Xe điện
Sợ CVDV trong Hãng quá cụ nhỉ?
1,5 củ bằng đánh cái chìa khác.
Em cũng làm mấy vỉ pin để sẵn trên xe, trong nhà. Pin của em là loại CR2032.
Vầng, hết bảo hành thì em cho xe bả ra ngoài làm thôi, giờ Mer bên ngoài nhiều gara làm ok hơn cả hãng mà giá mềm. Cái smartkey xe vợ em mà làm lại chìa theo giá hãng thì mấy xịch củ cơ 8-x

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Vầng, hết bảo hành thì em cho xe bả ra ngoài làm thôi, giờ Mer bên ngoài nhiều gara làm ok hơn cả hãng mà giá mềm. Cái smartkey xe vợ em mà làm lại chìa theo giá hãng thì mấy xịch củ cơ 8-x
Hihihi. Cụ sắm xe xịn cho vợ cụ thế.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Theo chủ thớt thì chúng ta phải mua đắt để bảo vệ đất nước ah ?

Phỗng new

Xe điện
Hihihi. Cụ sắm xe xịn cho vợ cụ thế.
Ối, vợ em nó tự sắm đấy, chứ em lâu nay ngồi vêu, chưa phải xin tiền vợ là may dzồi (à thi thoảng có cơ hội thì cũng ăn chênh kiểu vụ thay pin như em vừa kể để làm vại bia :P)

paprika

Xe tải
Tổng số tiền em chi tiêu trên shopee phải lên đến mấy chục triệu rồi ấy, vì cái gì em cũng mua trên ấy, có nhiều cái mua trên shopee có chứ bên ngoài đi tìm khắp nơi không có, lại quay về đặt shopee

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Ối, vợ em nó tự sắm đấy, chứ em lâu nay ngồi vêu, chưa phải xin tiền vợ là may dzồi (à thi thoảng có cơ hội thì cũng ăn chênh kiểu vụ thay pin như em vừa kể để làm vại bia :P)
Hihihi. Nhất cụ.
Những đồ lặt vặt trong nhà em giờ toàn mua trên SHOPEE, công nhận rẻ hơn hàng offline mà đỡ phải mặc cả, em ghét mặc cả. Hichichic.
Em hết quota vodka nên không trả chén được cho cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
View attachment 8194078
Đó là cái mà các cửa hàng truyền thống sẽ bị thay thế bởi sàn thương mại điện tử.
Đơn giản họ nghĩ khi mua khách hàng không thể ss giá của mặt hàng nên cứ lấy giá theo cảm tính của mình.
Nếu có thông số đầy đủ thì em cứ mua online cho tiện và khả năng rẻ hơn mua cửa hàng là nhiều.
Cái vụ viên pin này e cũng từng như vậy ra cửa hàng mua tạm dùng, sau em thử tìm trên shoppe thì thấy rẻ hơn rất nhiều thế là đặt luôn để dùng dần.