[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

formen

Xe lăn
K có cái vụ laya từ kho đg biên đâu cc
Đi từ... thAm quyến.... hải quan... bay hcm... nhập khẩu... bay từ hcm ra hn..... đến tay em.
Hàng giá 5k, vc giá 15k.

fundraiser

Xe container
Mà đó là Amazon còn chưa vào Việt nam nhé. Chứ nó mà vào thì khối ông kd hàng nhập khẩu khóc oai oái. Trong lúc tìm kiếm linh kiện oto, cụ thể là giảm sóc, có cụ còn mách nước vào amazon đức order linh kiện của hãng Blistein về vừa xịn vừa rẻ, lại an tâm hàng Đức ko lo hàng nhái. Vào hãng đắt lòi tù và.

paprika

Xe tải
Cho chết mẹ hết bọn gian thương đi, gian thương bán vẫn tuyền là hàng TQ nhưng lại còn bán đắt hơn, thậm chí còn cộp mác hàng Việt Nam vào để lòe đồng bào. Vậy mua luôn hàng từ TQ cho rẻ, tội gì cúng tiền cho bọn gian thương.

polizia

Xe container
Cũng phải công nhận từ ngày có shoppee thì mình cũng chăm tự sửa đồ vặt hơn vì cái gì cũng có, check chéo đc giá :))
Em có cái máy rửa xe bị mất áp, xong mình nghịch ngu lại mở ra ko đúng tư thế nó chảy hết dầu. Lọ mọ lên youtube xem cách sửa, lên shoppee mua cái đầu bơm về thay, sang hàng sửa xe máy xin ít dầu thừa thay vào thế là lại có cái máy rửa xe mạnh như mới mua. Trong khi ra Hàng Cháo hỏi sửa thì phải tầm 3 lít :))
Hay mới đây nhất cái máy xay cầm tay gẫy cái lẫy nhựa, lên shopee search vài từ khoá cũng tìm ra, bé tý bằng 1/3 ngón tay út vẫn ship về tự thay lại chạy phe phé.
Ngày xưa ko có shoppee thì lại phải đi tìm chỗ thay, mà có khi vứt đấy cả tuần chờ linh kiện xong giá thay thì cũng đắt.
Đợt cay nhất là cái máy đánh trứng kitchenaid sau 10 năm sử dụng đã mòn bánh răng, lọ mọ mãi tìm đc 1 hàng chuyên sửa kitchenaid tận Nguyễn Xiển, mang đến thì tháo ra đúng là mòn bánh răng thật, đội đấy kêu bọn em còn 1 cái, đồ này bọn em phải đặt thợ thửa mõi lần đặt độ chục cái để thay cho khách, may còn 1 cái.
Công thay lẫn phụ tùng là 2,5tr ( cái máy ngày xưa order Mỹ chưa đến 7tr ), mua mới ở VN hiện tầm hơn chục củ.
Nhưng ko thay ngay ko đc vì đang làm hàng.
Về sau seach shopee TQ có luôn bánh răng đấy, giá có mấy trăm k.
Từ sau vụ đấy mới biết là cứ search khắc ra đồ.

Chỉnh sửa cuối:

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
K có cái vụ laya từ kho đg biên đâu cc
Đi từ... thAm quyến.... hải quan... bay hcm... nhập khẩu... bay từ hcm ra hn..... đến tay em.
Hàng giá 5k, vc giá 15k.

Ảo thôi cụ, kho của nó ngay chợ lớn đó

kduc

Xe Cứu Trợ
Tấm chiếu mới dồi, cái que thưởng mòe gian thương bán 5k, đặt spi cả chuyển tận giường tầm 1.3k. Em thì ko đành dồi.
Ah quên, cái cảm giác bị lừa nó mới cay cơ. TSB gian thương nhập 1 bán 10.

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhân tiện cho em hỏi có cụ nào mua trên Aliexpress chưa. Thời gian nhận có nhanh như shoppee ship TQ về ko?
Và đặc biệt là có bị hải quan giữ hàng gọi lên đòi thuế nữa ko?
Em đang định mua cái màn android ô tô, cùng loại mà đội thương nhân ở đây bán đắt gấp 3.
Màn em mua giá loanh quanh 3-3,5 tr, ko biết nếu phải đóng thuế thì bn?
Em mua đồ giá trị nhỏ nên ko thấy thuế má gì , nhưng lần nhanh nhất thì 25 ngày mới tới còn lần lâu thì 45 ngày mới nhận được hàng

Câu chuyện của em giống các cụ: Tiện đường ghé cửa hàng bán linh kiện máy tính hỏi mua box Orico đựng ổ cứng 2,5 inch, nó hét 180k đưa xem thì tem mác in lòe nhòe, tặc lưỡi trả 130k nó nhất quyết éo bán, tức mình về đặt Lazada ship từ TQ về tổng thiệt hại 111k mà lại còn đẹp nuột nà. Cứ bảo tại sao không trụ được vì bao nhiêu lãi nuôi chủ nhà hết cmnr, bắt buộc phải nhập hàng rẻ chất lượng kém về với hy vọng lùa gà.
Vâng, em mua cái ốp của TQ còn đẹp, cứng cáp hơn mua ở VN. Xong nghĩ mua ở đây đắt gấp 4 lần mà vẫn cú :v

Easy girl

Xe tăng
em xem thử mấy món hàng trung quốc thì các gian hàng vietnam trên shopee bán thường giá cao hơn kha khá so với gian hàng khựa. Mấy ông buôn nước bọt ăn dày quá. Giờ chủ thớt lại muốn xiết các nền tảng shopee lazada để người dùng mua hàng đắt hơn chất lượng đểu hơn, mấy ông buôn nước bọt dễ kiếm hơn thì khắm nhỉ. Cái tư tưởng mình không cố vươn lên nhưng lại chỉ muốn kéo thằng khác lùi lại bằng mình là rất bần tiện
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.

Driverto

Xe hơi
Nếu em là cơ quan nhà nước có quyền em sẽ:

- Yêu cầu Shopee, Lazada lưu trữ data trên lãnh thổ Việt Nam
- Không cho sử dụng Shopee Pay mà Shopee phải xử dụng Momo hoặc ví điện tử nội địa nào đó
- Khống chế tổng doanh số hàng nước ngoài trên Shopee không quá 40% doanh số, còn lại là hàng Made in Việt Nam
- Hàng hóa bên trên Shopee phải có đầy đủ giấy tờ kiểm nghiệm về chất lượng đặc biệt liên quan đến sức khỏe người tiêu dùng

Các cụ đừng sợ va chạm lợi ích với nước láng giếng mà mình bị thiệt. Họ sợ mình thì đúng hơn vì họ đang xuất siêu quá nhiều sang mình. Đây chỉ là thống kê chính ngạch, còn thêm phần nhập lậu nữa thì e nghĩ số xuất siêu nó phải x2 lần.

Tạm thế đã, các cụ bổ sung thêm giúp e nhé,

tpvd

Xe máy
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.
Ý của cụ chủ chỉ đúng 1 số ý nhỏ với góc nhìn của cụ (đặc biệt vấn đề hàng nhái, hàng giả), nhưng đa phần không đúng, và những cái cụ đã trình bày nó là tất yếu. Các nước lớn đều phải có những công cụ tạo nên quyền lực mềm của họ để chi phối sức ảnh hưởng tới các nước khác, cụ nghĩ sao về google, apple, starlink...Ngoài ra bỏ qua vấn đề vĩ mô đó, cụ có chắc các mặt hàng đó của China nếu các sàn TMĐT ko bán, VN ta sẽ sản xuất và bán giá hợp lý cho cụ với chất lượng tương đương? Mấy ông Việt Nam ta buôn đồ tàu nếu ko có cái phanh đó, đang mặc sức không phải chỉ x2, x3 mà có khi x5, x10 kia...

polizia

Xe container
Em mua đồ giá trị nhỏ nên ko thấy thuế má gì , nhưng lần nhanh nhất thì 25 ngày mới tới còn lần lâu thì 45 ngày mới nhận được hàng
Lâu quá nhỉ, nếu nó ship nhanh như shoppee thì 10 điểm ko nói nhiều :))
Mẹ xem mấy cái đầu android các thương nhân bắn logo riêng toàn hô mười mấy củ, trên đấy rẻ thật.
Kể cả kém hơn món bảo hành nhưng đồ điện tử hên xui thôi, hơn đc bảo hành vs công lắp mà giá chênh kinh quá

paprika

Xe tải
Lâu quá nhỉ, nếu nó ship nhanh như shoppee thì 10 điểm ko nói nhiều :))
Mẹ xem mấy cái đầu android các thương nhân bắn logo riêng toàn hô mười mấy củ, trên đấy rẻ thật.
Kể cả kém hơn món bảo hành nhưng đồ điện tử hên xui thôi, hơn đc bảo hành vs công lắp mà giá chênh kinh quá
Em cũng đang nghiên cứu cái box, ngày trước em mua cái màn LCD để thay cho con laptop thinkpad X230 từ TQ, nó gửi màn nhưng bị khác chân pin, em chụp ảnh bảo nó, nó gửi thêm cho cái khác, cái đã gửi nó cho luôn, kinh thặc

polizia

Xe container
Em cũng đang nghiên cứu cái box, ngày trước em mua cái màn LCD để thay cho con laptop thinkpad X230 từ TQ, nó gửi màn nhưng bị khác chân pin, em chụp ảnh bảo nó, nó gửi thêm cho cái khác, cái đã gửi nó cho luôn, kinh thặc
Vâng, nhiều món giá vừa tiền nếu giao ko đúng mình phản hồi nó giao lại ko thèm thu cái cũ. Vì chắc phí ship quay đầu từ VN cao nên ship lại quá tội.

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không xiết lại thì hàng tiêu dùng/gia dụng VN không còn một chút cơ hội nào sống sót, chứ không nói là phát triển.

Phỗng new

Xe điện
Từ ngày "biết mua" trên Shopee, Lazada những đồ lặt vặt gia dụng em ko mua ở các cửa hàng offline nữa. Các bố lấy lãi một cách phi lý, ví dụ:
- Bóng đèn led downligh âm trần D90 của Rạng Đông, mua của cái cửa hàng điện nước nó phang 180k/bóng, trong khi mua trên Shopee ship về chỉ 65k.
- Cái đầu vòi xịt vệ sinh Inox 308 loại tốt, giống hệt nhau mua offline 2 lít, mua Shopee cả ship cũng chỉ 7 xịch.

Ngay trên OF này, hàng của một số thương gia so với trên Shopee và Lazada cũng có độ "vênh" khá lớn.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng xiết lại thì VN trở lại thời bao cấp, con dao cạo râu cũng phải sắm viên đá mài để dùng đi, dùng lại.
Nhìn kỹ lại thì mấy thứ vật dụng hàng ngày người Việt đang làm được cái nào, hay chỉ nhập tầu về để bán giá cao hơn nhiều lần hàng tầu qua Shopee,... tiến bộ lắm thì bảo họ in sẵn cho cái nhãn để về dán thành hàng Việt!

lotus23

Xe tải
Nếu hàng Việt tự sản xuất thì có thể cân nhắc mua để ủng hộ chứ đằng này các thương gia toàn buôn hàng Tàu hoặc đặt Tàu sản xuất xong về bán đắt hơn nhiều hàng mua tại Tàu thì như thế là ủng hộ để bao nuôi thêm thương gia, đầu nậu ấy :))
Vâng cụ. Là hàng sản xuất trong nước đấy. Rất nhiều.

Cụ làm xử lý khủng hoảng truyền thông mà làm thêa này thì chết. Sen đỏ với lô tút thì cũng chết sặc gạch ra. Nó mở cái sàn, tau tây ta lẫn lộn bán hàng. Thằng nào vừa kém vừa ngu thì chết. Thế thôi.
Sàn nào mà chẳng bán hàng đủ loại tây, tàu, ta hả cụ?
Ba cái trấn yểm tôi xử lý xong hết từ tám đời rồi bác ạ.
Mấy thằng trình lìu tìu Cử nhân khoa trấn yểm, lại mua bằng, thì làm được cái gì?

Chém gió ít thôi, và đừng đọc Mark xoăn, đọc Nhan dan và Tạp chí xây dựng Đoẳng ấy.
Cho nó gần sự thực.
Bác mà xử lý được thì người dân và đất nước cảm ơn bác lắm. Không dễ như bác nghĩ đâu.

polizia

Xe container
Từ ngày "biết mua" trên Shopee, Lazada những đồ lặt vặt gia dụng em ko mua ở các cửa hàng offline nữa. Các bố lấy lãi một cách phi lý, ví dụ:
- Bóng đèn led downligh âm trần D90 của Rạng Đông, mua của cái cửa hàng điện nước nó phang 180k/bóng, trong khi mua trên Shopee ship về chỉ 65k.
- Cái đầu vòi xịt vệ sinh Inox 308 loại tốt, giống hệt nhau mua offline 2 lít, mua Shopee cả ship cũng chỉ 7 xịch.

Ngay trên OF này, hàng của một số thương gia so với trên Shopee và Lazada cũng có độ "vênh" khá lớn.
Công nhận. Quả vòi xịt đýt inax em tiện đường ghé vào 1 cửa hàng ở đường Nguyễn Văn Cừ gần nhà, bà chủ hô 250k :|, em cảm ơn đi về. Về nhà đặt shopee y hệt giá rẻ hơn 50% luôn.
Tóm lại bây giờ đồ gia dụng nếu tiện cứ đặt shopee, món ít tiền thì vào luôn gian hàng xem có thêm món gì hay ho đặt thêm cho đủ định mức freeship :))

Opel Astra

Xe điện
Bác mà xử lý được thì người dân và đất nước cảm ơn bác lắm. Không dễ như bác nghĩ đâu.
Tôi xử lý xong thật rồi mà.
Có làm báo cáo nghiệm thu hẳn hoi.
Tiền công cũng nhận rồi, hoa hồng hình như cũng trả rồi.

Có cậu nào nói được câu cảm ơn đâu kia chứ.

Vì thế, mới bẩu là: Đọc Mark xoăn ít thôi.