[Funland] Sau taxi thì sắp có xe ôm xanh GM - Motobike rồi nhé các cụ ới

Nikola.Tesla

Xe buýt
Xe cho thuê và DV thiếu gì bim, mẹc cụ. Em chỉ chưa hiểu sao cụ cứ phải hỏi 100% bim, mẹc làm gì. Bim hay mẹc đều có phân khúc DV cả.
Vì theo em biết thì Bim Merc chạy dịch vụ là bình thường, còn để sản xuất ra hầu như chỉ để chạy dịch vụ thì mấy hãng đó ít làm. Lập một hãng riêng dùng 100% một dòng xe để chạy thì càng hiếm. Nên em hỏi 100% ạ.

Gionam72

Xe lăn
Vì theo em biết thì Bim Merc chạy dịch vụ là bình thường, còn để sản xuất ra hầu như chỉ để chạy dịch vụ thì mấy hãng đó ít làm. Lập một hãng riêng dùng 100% một dòng xe để chạy thì càng hiếm. Nên em hỏi 100% ạ.
Thì các mẫu xe của Vinfast cũng có phải sinh ra chỉ để chạy dịch vụ đâu.
Khách họ mua xe là tài sản của họ. Họ làm gì với cái xe là việc của họ. Liên quan gì đến hãng xe. Hãng nào cũng vậy thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Hồi nhà cháu sang bên Nhật lùn, đi taxi toàn ngồi lên mấy dòng Nissan VIP, Toy Crown đen xì dài ngoằng ngoẵng, dòng này ở VN chỉ nhìn thấy đeo biển số màu xanh. Nhớ con xe Nissan số sàn vẫn hay đỗ trước cửa phố Lạc Chính để đón cụ VĐ Đam đi làm còn cũ hơn dòng xe taxi ở bển. :))

LeoMessi85

Xe buýt
Xe ôm này thì phải có trạm đổi pin như bên TQ mới ổn. Chứ sạc thì bao nhiêu cho đủ
Chơi sang thì đổi xe luôn chứ đổi pin đã là ji cụ nhỉ :D , của nhà trồng được, mỗi tài quản lý 2 xe , hết pin về đổi xe mới 😋

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Xe ôm này thì phải có trạm đổi pin như bên TQ mới ổn. Chứ sạc thì bao nhiêu cho đủ
Chơi sang thì đổi xe luôn chứ đổi pin đã là ji cụ nhỉ :D , của nhà trồng được, mỗi tài quản lý 2 xe , hết pin về đổi xe mới 😋
Gì mà lo đổi pin. Sạc một lần chạy tối thiểu 140km về đến 20% pin, nghỉ lúc nào sạc lúc ấy quá đơn giản, không phải trạm sạc như ô tô điện. Ngày chạy xe ôm nội thị 200km là thoải mái rồi.

thientudolong

Xe container
Định vị thương hiệu xe cao cấp nhưng lại dùng để chạy taxi với xe ôm. Em thấy có gì đó không ổn. Ai muốn sang chảnh liệu có còn lựa chọn VF8 9?
1. Tạo dòng tiền, vì xe để không thì ko có dòng tiền
2. Tạo lòng tin, xe vin chạy đầy đường kìa => gia tăng niềm tin, mong muốn mua xe điện

vanhai493

Xe điện
em chờ xem giá cả thế nào, hạp ví và đông ng như grab thì đi.
grab ghét cái giờ cao điểm, lắm hôm sáng sớm đi cũng đắt hơn bình thường nữa

xe365

Xe buýt
Mong và em tin đội này sẽ đi đứng nghiêm chỉnh chứ ko bát nháo như mấy team hiện tại. Vượt đèn đỏ, đi ngược chiều...từ rất lâu rồi e ko đi gáp bike nữa vì ghét cái thói đó, nếu cần cứ taxi vừa mát vừa đỡ bụi

koala2023

Xe tải
Việt Nam khác Đức các cụ ạ. Bối cảnh khác nhau nên cách marketing và bán hàng cũng khác nhau. Xe ô tô ở Đức rẻ và không mang nặng tính hình thức thể hiện như ở VN, mua một cái Audi ở Đức chả nói lên điều gì về bạn cả.
Đấy là đối với cụ, hoặc 1 số người cao tuổi trước kia chỉ đi xe đạp, xe máy nên giờ mua được cái ô tô như là để thể hiện, chứ tôi thấy bọn trẻ bây giờ nếu cần nó mua xe trả góp hoặc xe cũ đầy ra. Chả đứa nào lo thể hiện. Mà xe ở Đức rẻ vì nó có thị trường xe cũ rất lớn, chứ xe mới mà là xe Mercedes của nó cũng chả rẻ (so với mức lương và chi phí sinh hoạt của nó).

koala2023

Xe tải
Vâng cụ. Cụ chỉ cho em một hãng taxi mà sử dụng 100% BIM Merc ở VN với ạ. Em thì chỉ thấy Bim Merc biển vàng là xe công ty thì cũng có. Hãng mà 100% Vios hoặc Grand i thì em thấy rồi ạ.
Tại sao lại phải 100%? Công ty mở ra phục vụ nhiều loại khách hàng khác nhau. Khách hàng hạng sang thì trả giá cao để đi Bim Mer, còn khách hàng thường thì đi Kia, etc... chứ sao cụ cần 1 công ty mở ra chỉ để phục vụ 1 loại khách hàng (vốn rất ít) để công ty phá sản à?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Đánh vào phân khúc taxi có cái hay mà cũng có cái dở. Hay là phổ cập, bình dân đến mọi người tiếp cận, sử dụng, coi như 1 cách maketting. Dở ở chỗ vs dòng xe tầm trung trở lên, người dùng mình khá ngại đụng hàng vs đội taxi, đây cái xe tiền tỉ phí đến nhà bạn chơi nó tưởng chạy dịch vụ, . Tóm lại giá xe đắt, không tạo đc sự khác biệt lại đưa về phân khúc taxi thì khó rồi .

Gionam72

Xe lăn
Đánh vào phân khúc taxi có cái hay mà cũng có cái dở. Hay là phổ cập, bình dân đến mọi người tiếp cận, sử dụng, coi như 1 cách maketting. Dở ở chỗ vs dòng xe tầm trung trở lên, người dùng mình khá ngại đụng hàng vs đội taxi, đây cái xe tiền tỉ phí đến nhà bạn chơi nó tưởng chạy dịch vụ, . Tóm lại giá xe đắt, không tạo đc sự khác biệt lại đưa về phân khúc taxi thì khó rồi .
Chính vì vậy. Nên nhà nước đã để đội dịch vụ mang biển vàng.

thangoanh

Xe điện
Hãy quá, ủng hộ luôn

Nikola.Tesla

Xe buýt
Vâng. Đó là đặc điểm riêng của thị trường VN, không thể đánh đồng với các thị trường khác. Em nghĩ người làm marketing phải để ý đặc điểm từng thị trường, trừ khi anh Vượng không coi trọng thị trường VN mà tập trung bán hàng ở các thị trường phát triển hơn.
Bây giờ mua cái xe ở VN mà bạn đến nhà cứ bảo "Ơ cái xe điện này chuyên để chạy dịch vụ đúng không?" là cũng đau đầu. Nước ngoài văn hóa với thu nhập người ta khác, không ai hỏi câu vô duyên thế, mà cái xe với người ta cũng không coi là tài sản lớn.

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
Taxi chạy đầy đường mà cụ thấy sơn biển xanh (hay các màu khác) đều là VF5 và vfe34 là loại xe rẻ tiền chứ đâu ra tiền tỷ. Còn VF8 tuyệt đối ko sơn, đa phần để màu đen hoặc trắng, chủ yếu đón khách cao cấp ở các khách sạn nọ kia. Cả Hà nội và HCm đâu có 2-300 xe, lấy đâu mà đại trà. Gớm, các cụ cứ lo anh Vượng chưa nghiên cứu thị trường. Anh ý mà làm như các cụ nghĩ thì đã chả là tỷ phú.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Taxi chạy đầy đường mà cụ thấy sơn biển xanh (hay các màu khác) đều là VF5 và vfe34 là loại xe rẻ tiền chứ đâu ra tiền tỷ. Còn VF8 tuyệt đối ko sơn, đa phần để màu đen hoặc trắng, chủ yếu đón khách cao cấp ở các khách sạn nọ kia. Cả Hà nội và HCm đâu có 2-300 xe, lấy đâu mà đại trà. Gớm, các cụ cứ lo anh Vượng chưa nghiên cứu thị trường. Anh ý mà làm như các cụ nghĩ thì đã chả là tỷ phú.
Chỉ là thảo luận bình thường thôi, cụ dùng nhiều cảm xúc quá. Thứ nhất là em không lo cho anh Vượng, kệ cm nhà anh í thôi, nhưng giờ đổi xe mà đẹp đẹp tí thì em với bạn bè em khá ngại mua xe mà có hẳn một hãng chuyên dùng để chạy taxi. Thứ hai là anh ấy là tỉ phú thì cũng không liên quan gì đến đúng sai cả. Cứ tỉ phú là đúng chỉ là một tiểu xảo trong tranh luận thôi, dùng hay không tùy mỗi con người, mà người đọc tinh ý họ cũng nhận ra ý đồ gì ngay thôi.

Donxa

Xe buýt
Anh ấy là tỉ phú ko ai bàn cụ. Nhưng cá nhân em éo tin cha này. Nhớ khi khai tử xe xăng Vượng nói xe xăng của Vin chỉ có tăng giá mặc dù dừng SX.

lta500

Xe buýt
Vài năm nữa bãi đổ nào tiếp nhận, xử lý pin này nhỉ cccm? Nhiều năm sau xuất hiện làng ung thư không?
họ lại đưa về từ đầu công đoạn sản xuất pin thôi cụ ạ. Còn xuất hiện làng ung thư hay ko thì nó lại do ý thức của người sản xuất, tái chế có biện pháp xử lý an toàn ko, hay chỉ cần lợi nhuận. Em nghĩ thế