[Funland] sau khi duyệt QH 1/500 là gì - ví dụ với khu tập thể Nghĩa Tân

anphudong

Xe tăng
Tôi thấy nhà nước liên quan gì đâu nhỉ?
Nhà hiện tại hoàn toàn thuộc sở hĩu mấy ông chủ đáng kính, từ tầng 1 đến tầng 5.
Các ông chủ thích thì xây mới cho chính mình tái định cư tại chỗ, thế là ổn.
Hoặc nếu thích thì cứ để đấy, khi nào nó sập rồi ta tính tiếp.

Nhà nước chỉ kêu gọi + bày tỏ quan ngại thôi bác: Nhà nó sắp sập đấy, ngày mai 09:00 a.m, nó sẽ sập rất là hoành cháng, kính đề nghị bà con chym cút khẩn trương ....

Tiền đâu mà Đền bù + Giải tỏa + Xây mới nữa hả bác?
Tiền nớ, đi xây tượng đài quảng chường, đáp ứng nhu cầu cấp bách về văn hóa giải trí của nhân dân, hiệu quả hơn nhiều.
À, nó là vai trò của Quản lý nhà nước, ko thể để mãi các khu tập thể sập sệ, nhếch nhác mãi ở thủ đô được nên họ mời gọi nhà đầu tư tới cải tạo, xây dựng mới. Bằng chứng như ở TT Nguyễn Công Trứ, Giảng Võ, và Nghĩa Tân này họ bỏ tiền ngân sách làm quy hoạch đó.
Đứng sau có thể là nhóm lợi ích nào đó muốn đầu tư sẽ tác động để dự ớn nhanh được thực thi bằng cách chỉ đạo việc kiểm định chất lượng công trình, nếu kết luận cấp D là dân phải di dời để tránh hiểm họa. Lúc đó NN phải đứng ra lo đền bù hỗ trợ tái định cư cho cư dân sở tại bởi nếu để cho dân tự lo nhà nó sập chết người thì ghế cán bộ địa phương bay mất.
Chắc tới đây Luật nhà ở mới sẽ tạo hành lang pháp lý để việc cải tạo xây mới các khu tập thể cũ nát được thông thoáng hơn chứ như hiện giờ toàn rơi vào bế tắc bác à. Đâu đâu cũng thấy cơi nới, lấn chiếm nhìn vào thấy mất mỹ quan và nguy hiểm quá, người có điều kiện chả ai còn ở mấy nơi này nữa.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
không dễ vậy đâu cụ ơi. không phải dự án nào nhà nước cũng thu hồi đất. Tùy vào dự án có thuộc danh mục thu hồi đất không, tính chất có thuộc điều 62 luật đất đai 2013 không thì mới được thu hồi. còn lại thì cđt tự thỏa thuận với dân ạ. Hà nội nhiều năm gần đây không có dự án thu hồi đất để thực hiện đô thị, nhà ở. toàn doanh nghiệp tự thỏa thuận
Cụ thật là.. Khi đã ra bản đồ quy hoạch chi tiết 1/500 thì sác định đi .. Chả qua chờ nhà đầu tư nữa thôi là triển khai . khi đã họp dân để ra quyết định giải phóng mặt bằng thì coi như xong xèng . còn chuyên. Thỏa thuận với dân ư ?? Cụ ngủ mơ giữa ban ngày à !!!
Khi họp xong mà tỉnh và nhà đầu tư chơi tới bến thì .thằng dân nhận luôn văn tự của trung tâm phát triển quỹ đất nhé . chứ nhà đầu tư kg đủ tư cách pháp nhân hoặc họ chả dại gì cũng như tỉnh kg cho họ can thiệp vào chuyện đền bù giải tỏa cả ...căn cứ vào khung áp giá đền bù từng năm và vào từng khu vực đất thì trung tâm sẽ vất cho thằng dân 1 cái chỉ dụ áp giá là xong. Dân đen không phục thì chỉ việc viết đơn kiện cáo thế thôi
Khi hạ màn thì dân đến trung tâm phát triển quỹ đất nhạn tiền đền bù . hoặc nhà đầu tư họ tự chi trả ( tùy theo thỏa thuận giữa nhà đầu tư và tỉnh về vấn đền này )
Em đây bị giải tỏa nhà vài cái lên hơi bị hiểu

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Cụ thật là.. Khi đã ra bản đồ quy hoạch chi tiết 1/500 thì sác định đi .. Chả qua chờ nhà đầu tư nữa thôi là triển khai . khi đã họp dân để ra quyết định giải phóng mặt bằng thì coi như xong xèng . còn chuyên. Thỏa thuận với dân ư ?? Cụ ngủ mơ giữa ban ngày à !!!
Khi họp xong mà tỉnh và nhà đầu tư chơi tới bến thì .thằng dân nhận luôn văn tự của trung tâm phát triển quỹ đất nhé . chứ nhà đầu tư kg đủ tư cách pháp nhân hoặc họ chả dại gì cũng như tỉnh kg cho họ can thiệp vào chuyện đền bù giải tỏa cả ...căn cứ vào khung áp giá đền bù từng năm và vào từng khu vực đất thì trung tâm sẽ vất cho thằng dân 1 cái chỉ dụ áp giá là xong. Dân đen không phục thì chỉ việc viết đơn kiện cáo thế thôi
Khi hạ màn thì dân đến trung tâm phát triển quỹ đất nhạn tiền đền bù . hoặc nhà đầu tư họ tự chi trả ( tùy theo thỏa thuận giữa nhà đầu tư và tỉnh về vấn đền này )
Ờ, dân ko chịu giá đền bù, chê thấp thì họ quăng tiền đó vào ngân hàng, mai này lĩnh hưởng lãi suất ko kỳ hạn thì khóc tiếng Mán. Nhà đất ko chịu giao thì có lực lượng cưỡng chế rất hùng hậu với xe cấp cứu, vòi rồng, cảnh sát, y tế....khiến nhiều anh họa sỹ bình thường rất hùng hổ cũng chịu phép à.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Ờ, dân ko chịu giá đền bù, chê thấp thì họ quăng tiền đó vào ngân hàng, mai này lĩnh hưởng lãi suất ko kỳ hạn thì khóc tiếng Mán. Nhà đất ko chịu giao thì có lực lượng cưỡng chế rất hùng hậu với xe cấp cứu, vòi rồng, cảnh sát, y tế....khiến nhiều anh họa sỹ bình thường rất hùng hổ cũng chịu phép à.
Ôi họ đầy bài hay... Thậm chí họ chơi văn cao luôn thế mà thằng dân phải cảm ơn họ
Chỗ em bị giải tỏa cũng thế .. Đang nhiên mình đứng trên bờ tường họ lôi mình xuống dìm vào nước ..xong họ vất mình lên bờ ..tự nhiên mình cảm ơn họ cứu mình ...em buồn cười vãi

BMW X10

Xe điện
À, nó là vai trò của Quản lý nhà nước, ko thể để mãi các khu tập thể sập sệ, nhếch nhác mãi ở thủ đô được nên họ mời gọi nhà đầu tư tới cải tạo, xây dựng mới. Bằng chứng như ở TT Nguyễn Công Trứ, Giảng Võ, và Nghĩa Tân này họ bỏ tiền ngân sách làm quy hoạch đó.
Đứng sau có thể là nhóm lợi ích nào đó muốn đầu tư sẽ tác động để dự ớn nhanh được thực thi bằng cách chỉ đạo việc kiểm định chất lượng công trình, nếu kết luận cấp D là dân phải di dời để tránh hiểm họa. Lúc đó NN phải đứng ra lo đền bù hỗ trợ tái định cư cho cư dân sở tại bởi nếu để cho dân tự lo nhà nó sập chết người thì ghế cán bộ địa phương bay mất.
Chắc tới đây Luật nhà ở mới sẽ tạo hành lang pháp lý để việc cải tạo xây mới các khu tập thể cũ nát được thông thoáng hơn chứ như hiện giờ toàn rơi vào bế tắc bác à. Đâu đâu cũng thấy cơi nới, lấn chiếm nhìn vào thấy mất mỹ quan và nguy hiểm quá, người có điều kiện chả ai còn ở mấy nơi này nữa.
Thì tôi cũng sẽ mời anh Vova, anh Thản, ...., và giới thiệu các ảnh vô làm việc với Chủ tịch và Bí thở của Tổ dân phố.
Hết ạ.

Các ảnh được việc hay không, tôi đều vỗ tay. Kệ cm nhà chúng nó.

XuanSang85

Xe máy
Đọc các cụ cho ý kiến em vỡ ra nhiều điều. E cảm ơn các cụ nhiều.

zaiwaz123

Xe điện
Những thằng ở T1 đang cho thuê , đang làm DV tất nhiên sẽ không đồng ý , từ T2 trở lên diện tích trong sổ toàn 18 - 24 m2 được nhân hệ số 2 , diện tích vượt trội thì đóng thêm tiền với giá phải chăng thì đúng là nằm mơ cũng không thấy.

anphudong

Xe tăng
Những thằng ở T1 đang cho thuê , đang làm DV tất nhiên sẽ không đồng ý , từ T2 trở lên diện tích trong sổ toàn 18 - 24 m2 được nhân hệ số 2 , diện tích vượt trội thì đóng thêm tiền với giá phải chăng thì đúng là nằm mơ cũng không thấy.
T1 họ thường lấn chiếm đất được nhiều để kinh doanh hưởng lợi nên ko đồng ý cũng là điều dễ hiểu. Chỉ khi chính quyền dùng biện pháp cây gậy và củ cà rốt thì họ phải chịu thôi.

monnhaungon

Xe tải
Em 15 năm đi làm dự án rồi. Dân giờ ko dễ ăn như ngày xưa đâu cụ. Hà nội càng khó, đố cụ tìm dc dự án nhà ở nào ở hn mà nhà nước thu hồi đất trong mấy năm gần đây. Chính quyền họ ngại va chạm với dân, đẩy doanh nghiệp lên tuyến đầu hết

XuanSang85

Xe máy
Theo các cụ, với thông tin là chỗ này sẽ làm quy hoạch 1/500 thì giá nhà tập thể và giá nhà liền kề, mặt phố tại khu vực nằm trong phạm vi quy hoạch này sẽ như thế nào ạ? Dao động lên xuống tất hay nhà đất xuống và nhà tập thể lên giá?

monnhaungon

Xe tải
Theo các cụ, với thông tin là chỗ này sẽ làm quy hoạch 1/500 thì giá nhà tập thể và giá nhà liền kề, mặt phố tại khu vực nằm trong phạm vi quy hoạch này sẽ như thế nào ạ? Dao động lên xuống tất hay nhà đất xuống và nhà tập thể lên giá?
1/500 chỉ là cụ thể quy hoạch phân khu trước đây thôi. Thông tin quy hoạch phân khu có lâu rồi nên chỗ nào làm gì cơ bản dân buôn đất nắm dc lâu rồi. Từ 1/500 mà ra đến xác định nhà đầu tư còn lâu lắm. Theo e thông tin nào chưa tác động gì tới đất.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
1 khi đã nằm trong diện QH thì sác định luôn là giá tụt xuống . vì người mua chuẩn bị tư tưởng bị đánh đu với chằn tinh
Đất nằm trong diện QH kể cả QH treo thì mọi mua bán sang tên đều bị ách lại hết . xin phép xây dựng bị dừng hết . trừ sửa chữa tạm thì ok .

monnhaungon

Xe tải
1 khi đã nằm trong diện QH thì sác định luôn là giá tụt xuống . vì người mua chuẩn bị tư tưởng bị đánh đu với chằn tinh
Đất nằm trong diện QH kể cả QH treo thì mọi mua bán sang tên đều bị ách lại hết . xin phép xây dựng bị dừng hết . trừ sửa chữa tạm thì ok .
Cụ lại nhầm quy hoạch với dự án. Cụ có phải dư luận viên của đội nào ko đấy. Em thấy cụ nói duy ý chí, ko có căn cứ pháp lý.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nhầm quy hoạch với dự án. Cụ có phải dư luận viên của đội nào ko đấy. Em thấy cụ nói duy ý chí, ko có căn cứ pháp lý.
Ơ.. Dự án sẽ căn cứ vào QH . còn khi đã ra bản đồ QH 1/500 thì ... QH tổng thể kiểu tầm nhìn thì chả sao hết . còn bản đồ QH 1/500 là tèo . duy ý chí là thế nào

monnhaungon

Xe tải
Ơ.. Dự án sẽ căn cứ vào QH . còn khi đã ra bản đồ QH 1/500 thì ... QH tổng thể kiểu tầm nhìn thì chả sao hết . còn bản đồ QH 1/500 là tèo . duy ý chí là thế nà
Quy hoạch lập để quản lý, thu hút đầu tư. Còn chưa xác định dc chủ đầu tư, chưa có chủ trương đấu giá đấu thầu thì lấy đâu ra dự án cụ. Chưa xác định dc hình thức đầu tư thì làm sao xác định dc dự án thuộc diện thu hồi đất hay ko mà cụ phán mấy ông trung tâm quỹ đất ra quyết định rồi thu hồi này nọ. Cụ có biết dự án loại nào nhà nước dc thu hồi đất, dự án loại nào nhà đầu tư phải thoả thuận ko. Mới có cái 1/500 mà đã phán như đúng rồi. Đố ô nào mới có 1/500 mà giám thu hồi đất của dân đấy. Bay màu ngay.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Quy hoạch lập để quản lý, thu hút đầu tư. Còn chưa xác định dc chủ đầu tư, chưa có chủ trương đấu giá đấu thầu thì lấy đâu ra dự án cụ. Chưa xác định dc hình thức đầu tư thì làm sao xác định dc dự án thuộc diện thu hồi đất hay ko mà cụ phán mấy ông trung tâm quỹ đất ra quyết định rồi thu hồi này nọ. Cụ có biết dự án loại nào nhà nước dc thu hồi đất, dự án loại nào nhà đầu tư phải thoả thuận ko. Mới có cái 1/500 mà đã phán như đúng rồi. Đố ô nào mới có 1/500 mà giám thu hồi đất của dân đấy. Bay màu ngay.
Cụ khỏi phải đố.. Tất cả đấy thu hồi sẽ do nn thu hồi nhé .chứ thỏa thuận gì ..thỏa thuận với dân thì đến mùa mục thất mới giải tỏa xong..cụ biết Cưỡng Chế Đất là gì kg ???
Đất bàn giao cho nhà đầu tư thì khỏi đấu giá nhưng phải thi công theo đúng thời gian thỏa thuận kg sẽ bị thu hồi đất lại bàn giao cho nhà đt khác
Còn đất đấu giá thì khác hoàn toàn . nhà đầu tư mua xong ..để 100 năm nữa thi công cũng chả sao

7years

Xe điện
Quy hoạch 1:500 là vì có quyết định xây lại 23 chung cư cũ ở ngbiax tân. Quyết định này là từ năm 2006, đến nay sau 20 năm mới lập quy hoach. Để cải tạo lại sẽ có quy hoạch 1:500 xác định lại mật độ dân số phì hợp, chiều cao xây dựng, các phâm khu chức năng và hạ tầng điện nước, thoát nước. Các khu chức năng phù hợp. Chứ có phải cái nhà dân đâu mà cứ thế phá đi làm lại. Trên quy hoạch 1:2000 đã thể hiện nhiều tuyến đường qua khu vực này được.mở rộng gấp 2 so hiện tại. Còn quy hoạch 1:500 sau khi phê duyệt mới có cơ sở giao cho các chủ đầu tư thực hiện và có lẽ chặng đường còn dài lắm... cơ bản thì không được vượt quá 1:2000, tránh các nhà dân hiện hữu cho đỡ phức tạp và chi phí... như các cụ nhìn đường đê la thành đó quy hoạch 30 năm.nay làm được gì đâu nên cứ yên tâm. Vin vủng gì đến lúc đó khéo cũng phá sản rồi. Còn xem sơ sơ thì xem.quy hoạch phân khu h2-1 ấy ạ nó thể hiện đường xá mở rộng mở mới thế nào rồi.

monnhaungon

Xe tải
Cụ khỏi phải đố.. Tất cả đấy thu hồi sẽ do nn thu hồi nhé .chứ thỏa thuận gì ..thỏa thuận với dân thì đến mùa mục thất mới giải tỏa xong..cụ biết Cưỡng Chế Đất là gì kg ???
Đất bàn giao cho nhà đầu tư thì khỏi đấu giá nhưng phải thi công theo đúng thời gian thỏa thuận kg sẽ bị thu hồi đất lại bàn giao cho nhà đt khác
Còn đất đấu giá thì khác hoàn toàn . nhà đầu tư mua xong ..để 100 năm nữa thi công cũng chả sao
Cụ thích món này thì đọc lại luật đất đai nhé. Cụ phát biểu duy ý chí quá. Hà nội nhiều năm nay ko có dự án nhà ở thương mại mà nhà nước thu hồi đất rồi cụ ạ. Nếu mà thu hồi dc như cụ nói thì ko đến mức hà nội thiếu dự án mới trong nội đô như bây giờ

zaiwaz123

Xe điện
Cụ thích món này thì đọc lại luật đất đai nhé. Cụ phát biểu duy ý chí quá. Hà nội nhiều năm nay ko có dự án nhà ở thương mại mà nhà nước thu hồi đất rồi cụ ạ. Nếu mà thu hồi dc như cụ nói thì ko đến mức hà nội thiếu dự án mới trong nội đô như bây giờ
Rồi sẽ phải có quy định, nghị định, thông tư, luật, sửa đổi, điều chỉnh để giải quyết các khu TT cũ trong nội đô...Chứ để DN thỏa thuận đền bù với dân thì không thể có tiếng nói chung.
Đơn giản nhất là kiểm định đánh giá ở mức độ nguy hiểm nào đó là xin mời các ông bà dân sang khu khác, không đi thì rào tôn, cắt điện, cắt nước... Ngoan ngay.

anphudong

Xe tăng
Luật lá phải thay đổi thế nào chứ cứ để thế này thì dân khổ quá. Ai dính phải quy hoạch treo là khóc tiếng Mán à: