[Funland] Sập cầu Phong Châu, Phú Thọ

anphudong

Xe tăng
Nhảy từ trên cao xuống mà đập ngực, đập bụng xuống nước thì khác gì đập vào nền bê tông đâu, vỡ hết tim gan phèo phổi ra chứ còn à?
Chuẩn bị tư thế trước khi nhảy chứ cụ, cách hạ cơ thể xuống mặt nước nó quan trọng lắm.

Điện thoại em không thể zoom to, mắt lại kém nên nhìn không rõ. Sơ bộ thấy hệ cọc T7 ngắn hơn T5 khoảng 15m lại ở vị trí bất lợi nhất (giữa sông). Theo thời gian, dưới tác động của dòng chảy kèm một số tác động nhân tạo như khai thác cát thì có khả năng toàn bộ đài cọc đã bị xói hết phần đất xung quanh. Khả năng chịu lực ngang của hệ đài cọc T7 suy giảm rõ rệt, cộng với đúng thời điểm này nước sông dâng cao chảy xiết làm phá hủy toàn bộ đài cọc. Không biết phương án sửa chữa các cơ quan chức năng tiến hành cảc lần trước ntn. Tuy nhiên, kết cấu móng trụ cầu kiểu này hiện đang tồn tại trên rất nhiều cây cầu ở Việt Nam. Cầu mong không có trường hợp nào xảy ra như thế này nữa!

Trụ T7 mới được sửa chữa thêm 8 cọc khoan nhồi rồi cụ

cuongtelecoms

Xe buýt
Nói thực, em nghĩ chỉ có 03 người đi xe máy sống thôi (trong đó có 1 cụ biết bơi và nổi lên rồi được người dân cứu, 02 thanh niên thì đi gần tới bờ bên này, rơi xuống nhưng lại đúng vào trụ cầu nên coi như chưa rơi xuống nước). Những người còn lại, nhất là mấy người ngồi trong mấy cái ô tô thì với độ nước chảy siết như vậy thì không tìm được đường ra khỏi cabin trong tình huống bất ngờ như vậy nên lành ít, dữ nhiều. RIP

Chỉnh sửa cuối:

Doc

Xe máy
Đến h không thấy tin tức gì thì xác định lành ít dữ nhiều.Mong có điều kì diệu.

ambdiep

Xe buýt
Hồi bé, người gầy, thì việc nhảy từ độ cao 10 mét xuống nước là có thật cụ ạ
Trẻ trâu nông thôn đứa nào chả nhảy hả cụ?
! Lớn rồi thì em không dám thử!
Em có lạ gì mấy trò nhảy cầu này, nhưng thời xưa là nhảy chủ động và không mặc quần áo nhiều (tay hoặc đầu xuống trước và có chuẩn bị), cụ thử nhảy kiểu tự nhiên không chuẩn bị kèm có cả xe xem? chưa kể cụ xem cái cầu gãy trên cao bao nhiêu m. nó không dễ như mình chơi trò nhảy chủ động như ở quê thời xưa đâu ah. chưa kể cả còn quần áo, mũ, đồ đạc....

Mr.Chem

Xe điện
Vâng, em lúc đầu cũng sợ, sau mình cứ nâng dần độ cao như nhảy cao ấy cụ, nhưng cao quá thì nhìn xuống cũng hơi hãi còn 20m trở xuống thì em vừa nhảy vừa ngắm cảnh xung quanh ấy.
Ngoài lề của thớt nhưng em cũng nhảy 10m rồi. Ra gềnh đá nhảy biển, tất nhiên là đã lặn kiểm tra độ sâu chỗ nhảy rồi, bọn trẻ con vùng biển bọn em nhảy từ âu tàu toàn chân xuống trc hoặc mông. Thấp hơn thì cắm đầu, ra bắc e đi công viên nước hồ tây, đứng trên bục rồi nhảy santo 1 vòng vẫn cắm đầu xuống trc, nhiều ánh mắt ngưỡng mộ nhưng e nghĩ nó là kỹ năng do bé nhảy nên quen. Nhưng đấy là xưa thôi, giờ em hơn 4 sọi rồi nên chắc không làm đc nữa, chân xuống là lành nhất.

nhutinhco

Xe điện
Em có lạ gì mấy trò nhảy cầu này, nhưng thời xưa là nhảy chủ động và không mặc quần áo nhiều (tay hoặc đầu xuống trước và có chuẩn bị), cụ thử nhảy kiểu tự nhiên không chuẩn bị kèm có cả xe xem? chưa kể cụ xem cái cầu gãy trên cao bao nhiêu m. nó không dễ như mình chơi trò nhảy chủ động như ở quê thời xưa đâu ah. chưa kể cả còn quần áo, mũ, đồ đạc....
Em nhất trí ạ!

onano69

Xe container
Ngoài lề của thớt nhưng em cũng nhảy 10m rồi. Ra gềnh đá nhảy biển, tất nhiên là đã lặn kiểm tra độ sâu chỗ nhảy rồi, bọn trẻ con vùng biển bọn em nhảy từ âu tàu toàn chân xuống trc hoặc mông. Thấp hơn thì cắm đầu, ra bắc e đi công viên nước hồ tây, đứng trên bục rồi nhảy santo 1 vòng vẫn cắm đầu xuống trc, nhiều ánh mắt ngưỡng mộ nhưng e nghĩ nó là kỹ năng do bé nhảy nên quen. Nhưng đấy là xưa thôi, giờ em hơn 4 sọi rồi nên chắc không làm đc nữa, chân xuống là lành nhất.
Nhảy từ độ cao như boong tàu, thành cầu xuống mà tiếp nước không chuẩn khéo dập lá lách đấy ;))

Ga_son

Xe điện
Thời đấy bản vẽ cầu đường là bút chì, duyệt xong thì can bằng bút mực lên lấy can màu xanh, sau đó in bằng cách phơi nắng len giấy có tẩm hóa chất gì đó em không nhớ, nhưng toàn mùi amonic
Chuẩn ạ, mực tím khai mù.

anphudong

Xe tăng
Vâng, có tuổi xương cốt ko còn dẻo dai nữa, kiểu như văn ôn võ luyện ấy cụ, trước đây trưa hè nào em cũng cùng lũ bạn đi tắm sông nên nhảy cao bơi lội thiện nghệ lắm. Nhiều khi còn như muốn thể hiện tài năng nữa thành ra với độ cao 20m trở xuống thì em ko biết sợ là gì. giờ mà làm lại chắc cũng ko dám ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container

ung_sung_tu_tai

Xe container
E ngại là nước chảy kiều này, việc tìm kiếm, thả lưới thả câu rà khó khăn thì để tìm được cái xe con cũng không nhanh ạ
Thê thảm quá !

Nói thực, em nghĩ chỉ có 03 người đi xe máy sống thôi (trong đó có 1 cụ biết bơi và nổi lên rồi được người dân cứu, 02 thanh niên thì đi gần tới bờ bên này, rơi xuống nhưng lại đúng vào trụ cầu nên coi như chưa rơi xuống nước). Những người còn lại, nhất là mấy người ngồi trong mấy cái ô tô thì với độ nước chảy siết như vậy thì không tìm được đường ra khỏi cabin trong tình huống bất ngờ như vậy nên lành ít, dữ nhiều. RIP
Đến h không thấy tin tức gì thì xác định lành ít dữ nhiều.Mong có điều kì diệu.

thichduongdong

Xe tải
Nghe cái cụ rơi xuống nước sống sót kể lại rùng mình, biết bơi mà rơi gần xuống đáy sông ngoi lên mặt nước được thì kiệt sức..Không biết rơi từ độ cao bao nhiêu m mà lực kinh thế cc nhỉ?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
bác chửi hơi quá, vấn đề không phải là biết bơi ở đây mà là.
1) khi rơi xuống, va đập bị choáng, sợ không kịp tỉnh.
2) nước rất xoáy và siết
3) không kịp tháo dây an toàn, mở cửa dc cửa xe.
Nước chảy như thế mà đứng trên cầu nhảy xuống, biết bơi cũng khó sống đấy cụ ạ.

stevevuxx

Xe tải
Không rõ cầu Chương Dương Hà Nội đợt này có được gia cố thêm không chứ đi qua cũng thấy kinh.

Minhnd

Xe điện
Học bơi trong trường lớp hay thầy dạy thường là bơi ếch, cao hơn 1 chút là bơi sải kiểu vận động viên. Nhưng 2 kiểu bơi này phải có kính và úp mặt vào nước. Nếu thiếu kính là chịu ngay. Thế nên 2 món bơi chó, bơi sải (cháu tạm gọi là “nhà quê”), bơi ngửa, lặn và đứng nước mới là các kiểu bơi sinh tồn.
F1 nhà cháu học bơi thầy xong là cháu phải dạy luôn mấy kiểu bơi này.