[Funland] Sập cầu Phong Châu, Phú Thọ

polizia

Xe container
Cầu này yếu lẽ ra tỉnh phải cho xây mấy cái mố bên cạnh giảm lực của luồng nước, vừ tránh tàu đâm mố cầu. Đi trên cầu Long Biên sẽ thấy cách mỗi mố càu đều có mố chống va chạm và giảm lực nc, nước chảy đến đó vì toẽ làm 2 hướng tránh dòng trự tiếp cuốn vào mố cầu.

Hanoi1919

Xe tăng
Nhảy từ cao xuống cũng rát phết đấy cụ, ngày xưa bọn em cũng hay chơi trò đó.
Ngày xưa thì lấy đâu ra bể bơi. Tầm tuổi anh em mình mà ở quê thì chẳng mấy người không tắm sông, tắm hồ. Nhảy từ cầu xuống sông hay ra trạm bơm nước nhảy theo vòi xả để nước nó đẩy đi xa là sướng nhất cụ nhỉ.
Lớn lên ra vịnh Hạ long chơi, tầu ngủ đêm đậu trong vịnh rồi tắm biển chứ không vào bãi tắm thì cũng hay nhẩy từ trên tàu xuống. Mà em cũng chỉ dám nhảy từ chỗ thấp (tầng 2) xuống thôi. Mấy lần trèo lên tầng 3 nhìn rồi em lại đi xuống chứ ko dám nhảy. Độ cao vừa phải thôi chứ cao quá nhìn cũng rén lắm :D
Tụi em dùng AK bắn cá suối.
Không cần bắn trúng cá, mà chỗ suối nông áp lực do viên đạn bắn xuống làm cá dập nội tạng chết (nhìn rõ nhất là cái bong bóng).
Chỗ suối không sâu (độ hơn 1 gang) bắn xong, chỉ một lúc nước trong lại là thấy cái đầu đạn nằm ngang ở đáy!
Nước cũng như mọi chất lỏng khác, có khả năng đàn hồi cực kém (thế mới tồn tại tụi máy thủy lực)!
Các cụ bắn thế thì áp lực nước nó ép vỡ bong bóng thì chắc cá chết mất ngáp rồi ạ.

ambdiep

Xe buýt
Nhảy từ trên cao xuống nước nó êm như nhảy vào bị bông ấy. Trước em ra sông tắm sau khi rà soát khu vực nước ko có vật cứng nào là trèo lên thành cầu cao nhảy xuống ( Càng cao càng phê ). Sau đó phản lực nó đẩy ngược mình nổi lên mặt nước chứ ko cần phải lấy sức ngoi lên. Ai hay bơi lội chắc cũng nghịch trò này nhiều rồi.
Cụ chém cũng một vừa hai phải, rơi 5m đã đau người rồi, 10m, 15, 20m thì shock luôn ấy chứ.

flowers1508

Xe tăng
Nhảy từ trên cao xuống nước nó êm như nhảy vào bị bông ấy. Trước em ra sông tắm sau khi rà soát khu vực nước ko có vật cứng nào là trèo lên thành cầu cao nhảy xuống ( Càng cao càng phê ). Sau đó phản lực nó đẩy ngược mình nổi lên mặt nước chứ ko cần phải lấy sức ngoi lên. Ai hay bơi lội chắc cũng nghịch trò này nhiều rồi.
Lạy cụ cụ cho lưng hoặc bụng xem, cụ nên hiểu nhảy từ độ cao khoảng 100m xuống nếu người bình thường ít ai sống, khi tốc độ đủ lớn va vào nước cũng ngang va vào đá ấy

anphudong

Xe tăng
Cụ chém cũng một vừa hai phải, rơi 5m đã đau người rồi, 10m, 15, 20m thì shock luôn ấy chứ.
5m thì em nhảy cắm đầu bình thường, 20m thì em cho mông xuống trước mà ko thấy đau gì, chắc vùng vẫy quen nên nó bình thường cụ ah.

nhutinhco

Xe điện
Hồi bé, người gầy, thì việc nhảy từ độ cao 10 mét xuống nước là có thật cụ ạ
Trẻ trâu nông thôn đứa nào chả nhảy hả cụ?
! Lớn rồi thì em không dám thử!

anphudong

Xe tăng
Em cùng trải nghiệm tầm 10 mét, chứ cao hơn thì không dám thử!
Vâng, em lúc đầu cũng sợ, sau mình cứ nâng dần độ cao như nhảy cao ấy cụ, nhưng cao quá thì nhìn xuống cũng hơi hãi còn 20m trở xuống thì em vừa nhảy vừa ngắm cảnh xung quanh ấy.

nhutinhco

Xe điện
Vâng, em lúc đầu cũng sợ, sau mình cứ nâng dần độ cao như nhảy cao ấy cụ, nhưng cao quá thì nhìn xuống cũng hơi hãi còn 20m trở xuống thì em vừa nhảy vừa ngắm cảnh xung quanh ấy.

Trẻ con sông nước thì nhảy cầu này là bình thường mà!
Có điều báo cũng cảnh báo là có thể ảnh hưởng đến trí nhớ!

Quê bầm

Xe điện
Phải dạy cả bơi phủi, tức là chân ếch nhưng đầu vẫn trên mặt nước :))
Thằng cu nhà em 10 tuổi bơi đc ếch, sải, đang học bướm nhưng vẫn bảo nó con phải tập thêm bơi ếch “không chuẩn”, tức là đầu trên mặt nc để ko cần kính vẫn bơi đc
Bơi phủi kiểu lai giữa ếch và bơi chó nó hiệu quả khi bơi nước đục nước sông ko có kính mà ko thể chìm đầu xuống hay mở mắt dưới nước như bể bơi được cụ ạ, bọn em ở quê bơi phủi xong sau bơi bể nên kiểu gì cũng chơi được, quan trọng bơi nhiều cho dạn nước và có phản xạ tốt, dễ nổi và bình tĩnh khi ko may rơi xuống nước

DatdragonTK

Xe máy
Cho cụ nào nói cầu dài 135m và cụ nào nói tiết kiệm để abc...xyz. cầu dài 376m đây và trụ bị sập là trụ T7
Điện thoại em không thể zoom to, mắt lại kém nên nhìn không rõ. Sơ bộ thấy hệ cọc T7 ngắn hơn T5 khoảng 15m lại ở vị trí bất lợi nhất (giữa sông). Theo thời gian, dưới tác động của dòng chảy kèm một số tác động nhân tạo như khai thác cát thì có khả năng toàn bộ đài cọc đã bị xói hết phần đất xung quanh. Khả năng chịu lực ngang của hệ đài cọc T7 suy giảm rõ rệt, cộng với đúng thời điểm này nước sông dâng cao chảy xiết làm phá hủy toàn bộ đài cọc. Không biết phương án sửa chữa các cơ quan chức năng tiến hành cảc lần trước ntn. Tuy nhiên, kết cấu móng trụ cầu kiểu này hiện đang tồn tại trên rất nhiều cây cầu ở Việt Nam. Cầu mong không có trường hợp nào xảy ra như thế này nữa!

Nowherelands

Xe buýt
Phải dạy cả bơi phủi, tức là chân ếch nhưng đầu vẫn trên mặt nước :))
Thằng cu nhà em 10 tuổi bơi đc ếch, sải, đang học bướm nhưng vẫn bảo nó con phải tập thêm bơi ếch “không chuẩn”, tức là đầu trên mặt nc để ko cần kính vẫn bơi đc
Kiểu này là bơi sinh tồn, em cũng bảo bọn trẻ nhà em tập bơi kiểu này và bơi đứng, bơi ngửa. Riêng kiểu bơi không ướt tóc em có thể bơi cả tiếng.

nq19832005

Xe tăng
Em xem tiktok thấy người dân vẫn đứng hai bên mép cầu bị rơi ngóng xuống. Nhỡ nhịp còn lại sập tiếp thì ối người đứng hóng cũng ra đi.
Quái lạ ko thấy cơ quan chức năng lập hàng rào hai đầu cầu ko cho người dân ngó xem. Mà cả tiếng rồi chứ ít gì đâu. Bó tay chính quyền
Dân ta anh hùng thật

Eric N'Guyen

Xe tải
Không đúng đâu ạ, nhà cháu nhảy cầu 10m ở công viên nước chân xuống trước mà rát hết ấm chén :P. Bé cũng hay nhảy cầu xuống sông nhưng ở tầm thấp thôi thì ko sao.

lamly

Xe tải
Nhảy từ trên cao xuống mà đập ngực, đập bụng xuống nước thì khác gì đập vào nền bê tông đâu, vỡ hết tim gan phèo phổi ra chứ còn à?

anphudong

Xe tăng
View attachment 8728392

Trẻ con sông nước thì nhảy cầu này là bình thường mà!
Có điều báo cũng cảnh báo là có thể ảnh hưởng đến trí nhớ!
Vâng, cái gì cũng có tính 2 mặt mà, nó cũng là hình thức rèn luyện sức khỏe, bản lĩnh khi đối đầu hiểm nguy... như đội chạy Maratong ý cụ, tuy có dẻo dai hơn nhưng nhìn ai cũng má hóp đít tóp kém thẩm mỹ nhiều.

Cudanlongbien

Xe máy
Đi qua cầu Long Biên thấy nước chảy xiết mà ghê quá các cụ ạ