[Funland] Sập cầu Phong Châu, Phú Thọ

NNS

Xe ngựa
Nghe 10 km cũng ảo thật, tốc độ nước lũ cao nhất 5m/s thì nếu trôi 10km sẽ nổi trên mặt nước 30 phút.
Khả năng tin đểu thật cụ ạ
tin fake mà cụ, cầu khung sắt đó nó lôi xe chìm nghỉm ngay chứ cơ hội nào thoát ra mà "trôi"

nctam

Xe hơi
lâu quá em cũng ko còn nhớ, nhưng đại khái ,muốn in bản vẽ ngày xưa nó có cái giấy nến éo gì xanh xanh mờ mờ....
những năm 94-95 bọn em còn nhịn ăn nhịn mặc đầu tư cái bút Rotring của Đức để vẽ kỹ thuật, gốt chữ, thằng nào có 1-2số 02-08 là sang lắm, truyền nhau vẽ
Thời đấy bản vẽ cầu đường là bút chì, duyệt xong thì can bằng bút mực lên lấy can màu xanh, sau đó in bằng cách phơi nắng len giấy có tẩm hóa chất gì đó em không nhớ, nhưng toàn mùi amonic

phi tuấn

Xe buýt
Đi gốt thì lâu lắm. Bản vẽ thời đó chủ yếu viết tay. Xong in kiểu gì mà toàn mùi amoniac
chính là in Amoniac cụ ah. Thời đó các cụ nhà ta công nhận chịu khó, cẩn thận thật. Giờ nhìn lại BV vẫn đẹp.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E nghĩ là rơi từ trên cao nên người lái và hành khách choáng, ngất rồi. Vậy nên có búa phá kính trong trường hợp này cũng vô dụng thôi!
Rơi từ cầu xuống e thấy khó ngất lắm. E để ô tô cái phá kính của baseus, búa chưa chắc đã hiệu quả bằng

PDlong

Xe điện
Đã có thống kê cứu thêm đc ai chưa các cụ

minhhai985

Xe lăn
Nc trôi cả trụ cầu, nghe sai sai.

anphudong

Xe tăng
Nhảy từ trên cao xuống nước nó êm như nhảy vào bị bông ấy. Trước em ra sông tắm sau khi rà soát khu vực nước ko có vật cứng nào là trèo lên thành cầu cao nhảy xuống ( Càng cao càng phê ). Sau đó phản lực nó đẩy ngược mình nổi lên mặt nước chứ ko cần phải lấy sức ngoi lên. Ai hay bơi lội chắc cũng nghịch trò này nhiều rồi.

Hanoi1919

Xe tăng
Nhảy từ trên cao xuống nước nó êm như nhảy vào bị bông ấy. Trước em ra sông tắm sau khi rà soát khu vực nước ko có vật cứng nào là trèo lên thành cầu cao nhảy xuống ( Càng cao càng phê ). Sau đó phản lực nó đẩy ngược mình nổi lên mặt nước chứ ko cần phải lấy sức ngoi lên. Ai hay bơi lội chắc cũng nghịch trò này nhiều rồi.
Thôi cụ đừng xui dại. Độ cao vừa phải thôi chứ cao như cầu Bãi Cháy, Nhật Tân mà nhảy từ cầu xuống sông thì khi chạm nước, nếu ko đúng tư thế là chết luôn vì đập vào mặt nước rồi chứ ko phải chết đuối đâu.
Mấy cái sông nhỏ như Bắc Hưng Hải bọn em tắm sông, nhảy cầu mãi rồi. Không cao lắm mà nhiều khi tiếp nc theo phương nằm ngang còn rát hết cả lưng hay tức ngực chứ ko đùa đc đâu.

XSim

Xe container
Nhảy từ cao xuống cũng rát phết đấy cụ, ngày xưa bọn em cũng hay chơi trò đó.

xeruabo2

Xe điện
Thời điểm cầu sập là 10h02'10 ".
Check cam 2 đầu cầu thời điểm trước và sau khi cầu sập là xác định được chính xác xe và người bị nạn.

nhutinhco

Xe điện

Nạn nhân: Vừa nghe tiếng "uỳnh" đã cùng xe rơi xuống cầu
Tại Trung tâm y tế huyện Tam Nông, anh Nguyễn Minh Hải (30 tuổi) kể khoảng 10h ngày 9/9 chở theo anh Bùi Quý Trọng (33 tuổi) di chuyển qua cầu Phong Châu theo hướng từ huyện Lâm Thao về Tam Nông. Khi đang đi với tốc độ 20 km/h được hai phần ba cầu, anh thấy có dấu hiệu rung lắc và chỉ một giây sau thì cầu sập.
"Chúng tôi cùng xe máy rơi xuống sông. Theo phản xạ, tay tôi vẫn nắm chặt tay lái xe máy, còn Trọng ngồi im phía sau", Hải kể, cho biết chưa đầy 10 giây, cả hai ngã xuống mố cầu, nằm chồng lên nhau.
"Lúc đó nước sông dâng cao, chảy xiết chưa từng thấy. Song rất may rơi vào mố cầu nên hai anh em thoát chết, kêu cứu để người dân dìu lên bờ", Hải nói.
Anh Nguyễn Minh Hải được cấp cứu tại Trung tâm Y tế huyện Tam Nông. Ảnh: Phạm Dự

457609060-487172387525251-3229-3822-7866

Anh Nguyễn Minh Hải được cấp cứu tại Trung tâm Y tế huyện Tam Nông. Ảnh: Phạm Dự

Trọng thì cho biết khi nghe tiếng "uỳnh" từ phía sau, chưa kịp ngoái lại nhìn thì hai anh em cùng chiếc xe máy rơi thẳng xuống dưới cầu. Kế đó là chiếc container đi ngược chiều rơi xuống, lập tức bị dòng nước cuốn phăng. "Lúc đó tôi nghĩ mình sắp chết rồi. Nhưng may mắn là chúng tôi cùng chiếc xe máy mắc lại thành cầu, cách dòng nước 4-5 m", Trọng kể.

Ngoái nhìn lên cây cầu, Trọng thấy phần là khoảng trống lớn. Mặt nước sông Hồng lúc này chảy xiết, cuốn một số phương tiện ra xa. Vài phút sau, người dân phát hiện Hải và Trọng nên hô hoán cứu trợ. Vì không tìm được dây thừng nên ba, bốn người dân nắm chặt tay nhau, thả người xuống, kéo hai nạn nhân lên.

Minh Hải (áo xanh) đang men theo lối chân cầu và được người dân kéo lên bờ (tại địa phận huyện Tam Nông, Phú Thọ, sáng 9/9. Ảnh: Phạm Ngà

457876903-1015251990296517-556-9397-2818

Minh Hải (áo xanh) đang men theo lối chân cầu và được người dân kéo lên bờ (tại địa phận huyện Tam Nông, Phú Thọ, sáng 9/9. Ảnh: Phạm Ngà

Hai bạn Trọng và Hải này phúc lớn thật!Đúng là thần kỳ, cách rơi, cách tiếp xúc, vừa đủ ở trên cạn không bị lũ cuốn đi, mà không bị chấn thương nặng.
Cầu mong các nạn nhân khác cũng gặp được may mắn, bình an!

Red One1

Xe lăn
Tóp tóp, phê tê bóc toàn tin đểu câu view :(
Em đọc báo chính thống cập nhật sơ bộ: khoảng 5 ô tô, 2 xe máy, 10 người bị nạn, trong đó 3 người đã được đưa vào viện.

alffa

Xe tải
Cái này nó gọi là móng cọc đài cao mợ ạ
Trong lý thuyết tính toán kết cấu, có loại đài cọc này
E ko rành về kt, nhưng thấy chân cầu cứ trơ cọc ra thấy ghê ghê.
Việc đi thì vẫn phải đi thôi, khuất mắt trông coi.

CaptainMT

Xe buýt
Thôi cụ đừng xui dại. Độ cao vừa phải thôi chứ cao như cầu Bãi Cháy, Nhật Tân mà nhảy từ cầu xuống sông thì khi chạm nước, nếu ko đúng tư thế là chết luôn vì đập vào mặt nước rồi chứ ko phải chết đuối đâu.
Mấy cái sông nhỏ như Bắc Hưng Hải bọn em tắm sông, nhảy cầu mãi rồi. Không cao lắm mà nhiều khi tiếp nc theo phương nằm ngang còn rát hết cả lưng hay tức ngực chứ ko đùa đc đâu.
Vãi cả nhãy cầu xuống nước sông mà như vào bịch bông. Chém khiếp thật cụ nhỉ. Như cụ nói, tiếp nước k đúng vỡ mồm theo đúng nghĩa đen.

coolpix8700

Xe ngựa
anphudong nói:
Tụi em dùng AK bắn cá suối.
Không cần bắn trúng cá, mà chỗ suối nông áp lực do viên đạn bắn xuống làm cá dập nội tạng chết (nhìn rõ nhất là cái bong bóng).
Chỗ suối không sâu (độ hơn 1 gang) bắn xong, chỉ một lúc nước trong lại là thấy cái đầu đạn nằm ngang ở đáy!
Nước cũng như mọi chất lỏng khác, có khả năng đàn hồi cực kém (thế mới tồn tại tụi máy thủy lực)!

jazzzzz

Xe lăn
Vụ cứu oto trôi 10km là fake new