Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

fordka

Xe buýt
Đánh dấu bài của cụ chủ để đọc dần. Nhà cháu cũng hay uống nhưng vẫn chưa biết cách thưởng thức.

skywalkers

Xe buýt
Mắt với chả mũi. Đã thế lại còn heavily peat với chả non chilled.

MaltBrothers

Xe buýt
Em chưa biết mùi vị SM của Jura thế nào đâu ạ nhưng em rất ấn tượng với kiểu dáng chai nhà này, cụ sưu tập được thế này nhìn mới đã. Hôm nào rảnh tụ tập nhé mời cụ Cellar 13 luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Suốt mấy hôm nay bận, không vào viết bài và trao đổi với các cụ trên diễn đàn được, đọc bài thì cũng bài đọc bài không, vừa ngồi đọc một mạch mấy trang, thấy các cụ bàn tán, thảo luận rôm rả quá.

Bá cáo các cụ là ngày mai em sẽ từ Sân bay Nội Bài (15:00) bay vào HCM (17:00). Em lưu tại HCM đến 4 tiếng (từ 17:00 đến 21:00), trong đó có khoảng 02 tiếng dành cho thủ tục check-in cho chuyến bay quốc tế. Em rất mong sẽ được gặp và coffee chiều với một vài cụ trong HCM (cafe quanh quanh khu vực Sân bay). Em sẽ gọi cụ Tèo và một số cụ khác. Tuy nhiên, các cụ trong đó, nếu đọc được, biết được thông tin này, và nếu thu xếp được thời gian, thì anh em ngồi gặp nhau chút nhé.

Congannhandan

Xe đạp
Suốt mấy hôm nay bận, không vào viết bài và trao đổi với các cụ trên diễn đàn được, đọc bài thì cũng bài đọc bài không, vừa ngồi đọc một mạch mấy trang, thấy các cụ bàn tán, thảo luận rôm rả quá.

Bá cáo các cụ là ngày mai em sẽ từ Sân bay Nội Bài (15:00) bay vào HCM (17:00). Em lưu tại HCM đến 4 tiếng (từ 17:00 đến 21:00), trong đó có khoảng 02 tiếng dành cho thủ tục check-in cho chuyến bay quốc tế. Em rất mong sẽ được gặp và coffee chiều với một vài cụ trong HCM (cafe quanh quanh khu vực Sân bay). Em sẽ gọi cụ Tèo và một số cụ khác. Tuy nhiên, các cụ trong đó, nếu đọc được, biết được thông tin này, và nếu thu xếp được thời gian, thì anh em ngồi gặp nhau chút nhé.
Em cũng đang nằm ở ks Sài ghềnh ôm mấy em Glenmorangie đây cụ. Nhưng em định bay ra trưa nay. Hoài, giá gặp cụ ở sb ngay hôm nay thì thú vị quá.

Ah, em đã lượn qua chỗ cụ Tèo. Gớm, như vậy là thời gian gần đây chỗ cụ ý ít nhất cũng có 2 ông công lực lượn qua, một ông công lực thật thì công khai xuất hiện như nhân dân chủ nghĩa còn suýt quên cả laptop mật, một ông chủ nghĩa thì lại lẳng lặng xuất hiện như công lực thật.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Trưa hôm qua gặp cụ Clayton, em đã định nói nhưng lại thôi vì không thể thực hiện được do thời gian ngắn quá nhưng quả thật vẫn áy náy trong lòng, thực sự làm được việc đó sẽ rất hay chưa kể những ý tưởng kiểu như thế vốn là nghề tay trái của em, híc híc. Ý em là in name card định chức danh CT Clb BSC cho cụ Clayton, dân scotch cũng như dân England họ khoái cái chức danh lắm, cụ Clayton tham quan lò rượu gặp gỡ GĐ nhà máy, nhà pha chế trưởng có cái name card đó sẽ được họ trọng vọng hơn, em nghĩ không chỉ là 180ml mà phải là vài chai loại Private resever selection do chính tay ông master blender ký tặng lên thân chai chứ chả đùa, các cụ BSC cũng được thơm lây. Quả thật vụ này em chậm quá, hị hị
Tối nay em với cụ Phamhavn sẽ uống mừng cụ lên đường mạnh khỏe gặp nhiều may mắn, mã đáo thành công mang vinh hoa phú quí trở về với BSC.

:-h@};-

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Em cũng đang nằm ở ks Sài ghềnh ôm mấy em Glenmorangie đây cụ. Nhưng em định bay ra trưa nay. Hoài, giá gặp cụ ở sb ngay hôm nay thì thú vị quá.

Ah, em đã lượn qua chỗ cụ Tèo. Gớm, như vậy là thời gian gần đây chỗ cụ ý ít nhất cũng có 2 ông công lực lượn qua, một ông công lực thật thì công khai xuất hiện như nhân dân chủ nghĩa còn suýt quên cả laptop mật, một ông chủ nghĩa thì lại lẳng lặng xuất hiện như công lực thật.
Nhà em công nhận não nhà em ít nhăn nên chả hiểu cụ nói cái quái gì, hự hự. Cứ như ngôn ngữ người nhà trời ý ạ, em cũng hãi chả dám gặp.

Nếu em có gì không phải cụ bỏ quá cho em nhé.

skywalkers

Xe buýt
Nhà em công nhận não nhà em ít nhăn nên chả hiểu cụ nói cái quái gì, hự hự. Cứ như ngôn ngữ người nhà trời ý ạ, em cũng hãi chả dám gặp.

Theo em khả năng là gặp rồi cụ ạ

tauluon

Xe buýt
Trưa hôm qua gặp cụ Clayton, em đã định nói nhưng lại thôi vì không thể thực hiện được do thời gian ngắn quá nhưng quả thật vẫn áy náy trong lòng, thực sự làm được việc đó sẽ rất hay chưa kể những ý tưởng kiểu như thế vốn là nghề tay trái của em, híc híc. Ý em là in name card định chức danh CT Clb BSC cho cụ Clayton, dân scotch cũng như dân England họ khoái cái chức danh lắm, cụ Clayton tham quan lò rượu gặp gỡ GĐ nhà máy, nhà pha chế trưởng có cái name card đó sẽ được họ trọng vọng hơn, em nghĩ không chỉ là 180ml mà phải là vài chai loại Private resever selection do chính tay ông master blender ký tặng lên thân chai chứ chả đùa, các cụ BSC cũng được thơm lây. Quả thật vụ này em chậm quá, hị hị
Tối nay em với cụ Phamhavn sẽ uống mừng cụ lên đường mạnh khỏe gặp nhiều may mắn, mã đáo thành công mang vinh hoa phú quí trở về với BSC.
:-h@};-
Ý tưởng này rất hay và cần phát triển thêm như tạo logo BSC và làm thẻ cho mọi thành viên BSC nữa càng hay. Mong cụ Malt thiết kế để lần event tới xin phép cụ CT thông qua luôn đi

Congannhandan

Xe đạp

Em thấy nhiều người cộc cằn nhưng hay có câu vuốt đuôi xin lỗi, bỏ quá hay sao ý nhỉ. Câu đấy có thật lòng ko chả rõ, nhưng chắc ít thay đổi được thái độ trước đó.
Cụ có muốn anh em nói năng rõ rảng thì cứ bảo, cần gì dùng mấy từ mạnh như não nhăn ít nhăn nhiều, nhà trời nhà đất. Lên diễn đàn chia sẻ anh em tứ hải giai huynh đệ thôi cụ ạ. Tất nhiên mỗi ngưởi một tính cách nhưng cảng có nhiều từng trải, càng thấy rõ là núi cao có núi cao hơn, ngoài vùng trời này còn có vùng trời khác, mình ko hiểu điều này nhưng có người khác hiểu điều đó. Cộc tính chỉ may ra tạm thời lấn át được vợ con hoặc người yếu ớt, chứ người khác đâu có quan tâm tới mình cộc tính hay ko, vì với số đông thì chả coi điều đó có ảnh hưởng gì.
Đó, em cứ ý kiến thẳng như thế, cụ có thấy em cộc tính hơn cụ hay không thì tùy cụ. Nhưng hy vọng cụ thấy em cũng có chút gì nói đúng để chúng mình cùng rút kinh nghiệm. Xong rồi tất cả lại vui với nhau cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
@congannhandan: cụ nói đúng em cộc tính thật, cụ cứ tiếp tục chia sẻ và thực hành tứ hải giai huynh đệ theo cách của cụ, nhà em không nói gì thêm 1câu nào nữa ạ

MaltBrothers

Xe buýt
Theo em khả năng là gặp rồi cụ ạ
Thế thì chắc là gặp clone của nhà em thôi, hị hị sang tuần tranh thủ lúc cụ CT ko quản lý clb ae lại unplugged phát theo ý tưởng trong sms nhé

Chỉnh sửa cuối:

Dream velo

Xe máy
Các bác cho em hỏi tí là có phải mua ở Duty Free luôn rẻ hơn ở nhà không. Nếu không thì có lý do gì đặc biệt không. Em vừa mua một chai glenfiddich 12 cũng thường thôi, giá 700K, dạng hộp quà nhưng đã có lần em ngó chai này ở sân bay Hồng Kong thì xấp xỉ 50 USD. Thế chẳng hóa ra ko nên mua hàng xách tay à, trước giờ chỉ mong đi để xách về nhưng giờ thấy thế này đâm ra cũng hơi ngờ ngợ. Các bác sưu tầm nhiều cho tí kinh nghiệm là loại nào thì nên mua DF, loại nào thì nên bỏ công sưu tập ở nhà

Thomas95

Xe đạp

Ơ hôm thứ 6, em với cụ lại bay ngược chiều nhau ờ? Em vưỡn nghĩ cụ là công lực thứ thiệt đấy chứ hở? Em vưỡn đang ôm em nó đợi cụ bữa rượu trưa nhớ.

Clayton

Xe điện
Các bác cho em hỏi tí là có phải mua ở Duty Free luôn rẻ hơn ở nhà không. Nếu không thì có lý do gì đặc biệt không. Em vừa mua một chai glenfiddich 12 cũng thường thôi, giá 700K, dạng hộp quà nhưng đã có lần em ngó chai này ở sân bay Hồng Kong thì xấp xỉ 50 USD. Thế chẳng hóa ra ko nên mua hàng xách tay à, trước giờ chỉ mong đi để xách về nhưng giờ thấy thế này đâm ra cũng hơi ngờ ngợ. Các bác sưu tầm nhiều cho tí kinh nghiệm là loại nào thì nên mua DF, loại nào thì nên bỏ công sưu tập ở nhà
Kính bác Dream velo,

Em tranh thủ trả lời bác thế này ạ:

Đây là một câu hỏi đã được em và một số cụ trên này nhiều lần chia sẻ và trả lời, nhưng chắc bác tìm lại sẽ mất thời gian. Nhân tiện bác hỏi, thì em trả lời thêm một lần nữa vậy.

Việc một shop DFS nào đó, tại một Sân bay nào đó trên thế giới bán một chai A, chai B, chai C... đắt hơn tại 1 shop DFS khác tại một Sân bay khác, hoặc đắt hơn so với giá bán của chính chai đó tại 1 thị trường nội địa (VD như VN) là một việc rất bình thường và phụ thuộc vào nhiều yếu tố như giá thuê mặt bằng khác nhau, chính sách ăn lời (ăn lãi) dày hay mỏng...

"Miễn thuế" có nghĩa là chỉ "miễn" được đúng phần thuế, còn những thứ khác, họ sẽ không thể "miễn" cho mình được bác ạ.

Em lấy ví dụ thế này ạ: Em lang thang về nhiều tỉnh, thành phố tại VN, và từ lâu em đã phát hiện ra rằng, giá bán lẻ của rất nhiều loại mặt hàng, từ chiếc xe máy Honda Wave, chiếc ổn áp LiOa, chiếc xe đạp Tàu, đến những hộp bánh Kinh đô, Cà phê Trung Nguyên, kẹo, mì ăn liền.... hầu hết đều có giá rẻ hơn giá bán tại các siêu thị, các shop tại Hà Nội, TP HCM. Chả lẽ thế? Họ mất thêm công vận chuyển từ Hà Nội về cơ mà? Nhưng sau đó, em tự tìm ra câu trả lời thế này ạ: Shop ở các phố huyện, các thị trấn ở nhiều vùng quê, họ không phải trả tiền thuê cửa hàng (vì đó là nhà của họ luôn), họ cũng không phải trả tiền thuê người bán hàng (vì thường vợ, chồng, con cái họ đứng đó bán luôn) --> chi phí họ bỏ ra rất thấp. Thêm nữa, chính sách lợi nhuận tại shop đó chắc chắn "ăn mỏng" hơn nhiều so với chính sách lợi nhuận tại các shop tại HN, HCM, đặc biệt là tại các khu vực như Quận Hoàn Kiếm hay Q1, Q3...

Clayton

Xe điện
Thường thì giá thuê địa điểm tại các Sân bay sang trọng, hút khách như tại Singapore, Hong Kong, Tokyo, Osaka, Dubai, Paris, London, Frankfurt... đắt hơn rất nhiều so với giá thuê tại Nội Bài, Tân Sân Nhất, Phnompeng, Vienntian hay Bangkok. Chi phí thuê nhân sự bán hàng tại đó cũng rất cao. Cách bài trí shop và mức độ đầu tư của họ cũng bài bản và tốn kém hơn nhiều.

Họ phải "kéo lại" bằng cách cố gắng "móc thêm từ ví" của các bác.

Về câu hỏi là tại DFS nên mua loại nào:

Theo em, phần tax được miễn đối với những chai rượu nhiều tuổi, đẳng cấp cao (ultra premium), đắt tiền đang được bán tại các DFS là rất đáng kẻ so với những chai đó đang có bán tại thị trường nội địa VN. Lý do là Luật VN tính thuế tiêu thụ đặc biệt trên giá bán của chai rượu (sau khi đã tính thuế NK) theo chính sách thuế chồng lên thuế. Hiện nay mức thuế này đang là 55%. Như vậy, chai rượu càng có giá bán gốc (giá ex-cellar, chưa có đồng thuế nào) càng coa, thì thuế tiêu thụ đặc biệt trên đầu chai càng lớn. Ngược lại, thuế TTDDB của hầu hết các nước trên thế giới, đối với rượu và bia, họ tính chung trên độ cồn, theo dung tích. Có nghĩa là cùng 1 chai 1 Lít có độ cồn 43%, thì mức thuế phải đóng là giống nhau, chu dù đó là chai 12yo, 18yo, 21yo, hay thậm chí là 50yo, cho dù giá gốc là 5 USD, 100 USD hay 10.000 USD.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Loại nữa, bác nên mua là các dòng làm riêng cho kênh DFS, thường hiếm khi thấy tại các thị trường nội địa, kể cả đó là Pháp hay Anh.

skywalkers

Xe buýt
Để dẫn chứng cho lời cụ CT, cháu xin giới thiệu chai Balvenie 21 port wood cháu mới thửa được. Đây cũng là 1 chai khá tốt, được dân chơi whisky khen ngợi.

Chai này ở HN bán khá sẵn, tuy nhiên so với chai thi trường trong nước thì chai này có 2 ưu điểm sau:
- giá thấp hơn 25-30% so với giá bán trong nước (3t so với 4-4.5t).
- hàm lượng rượu cao hơn 20% so với rượu bán trong nước (47.6abv so với 40abv).
Như vậy nếu xét về lượng rượu nguyên chất ta có thì có lẽ nó phải rẻ hơn được 50%, 1 con số khá ấn tượng. Ngoài ra nó còn được km thêm cái câu Non-chilled filter nữa ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng