Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vulcan V70

Xe trâu
Tranh thủ vài phút em lại post cái ảnh 3 chai chivas 12yo đời cũ Premium trong đó có môt chai đời ơ kìa mà em vừa tậu được hôm qua.

Chai đời ơ kìa của Cụ Malt là chai ngoài cùng bên phải đúng không Cụ? Nhà cháu cũng còn sót 1 chai như thế thì phải, cơ mà nó lại không có chữ Premum như chai của nhà Cụ, số 12 cũng nằm trên tem nhỏ sát cổ chai. Những chai này thì chỉ để trưng bày cho thích mắt thôi chứ các Cụ tuyền dùng SM phải không ạ?

MaltBrothers

Xe buýt
Chai đời ơ kìa của Cụ Malt là chai ngoài cùng bên phải đúng không Cụ? Nhà cháu cũng còn sót 1 chai như thế thì phải, cơ mà nó lại không có chữ Premum như chai của nhà Cụ, số 12 cũng nằm trên tem nhỏ sát cổ chai. Những chai này thì chỉ để trưng bày cho thích mắt thôi chứ các Cụ tuyền dùng SM phải không ạ?
không hẳn cụ ạ, những chai Blended đời cũ có nhiều chai rất tuyệt như hồi trước BSC trong đó có cụ CT đã rất ấn tượng với chai JW black đời cũ bởi hương vị của nó chả kém SM tí nào. Chivas cũng vậy, những chai 12yo đời cũ dòng premium này uống khá tốt. Còn tại sao chai thế hệ cũ ngon hơn thì em cũng đã từng kiến giải theo quan điểm cá nhân em rồi và thực sự nó cũng là như vậy nhu cầu tăng dẫn đến sản lượng tăng trong khi nguồn cung thùng ủ, và sản lượng singlemalt không theo kịp, tỷ lệ single grain tăng, nên đương nhiên chất lượng giảm. Đã có chuyện khôi hài là ông Sege Valentin từng đánh giá chai JW red label đóng chai thập niên 30 với số điểm là 91 điểm, một chai dimple 12 yo thập niên 70 cũng tới 90 điểm.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu có ông anh đương sở hữu chai JW Black 200cl, đời cũ Cụ ạ, loại có vòng nguyệt quế vòng quanh số 12 bên dưới ấy. Cháu đang định khiêng về, cơ mà lão đòi đổi chai Chivas 18 của cháu hu hu!

ca_voi

Xe lăn
Tranh thủ vài phút em lại post cái ảnh 3 chai chivas 12yo đời cũ Premium trong đó có môt chai đời ơ kìa mà em vừa tậu được hôm qua.

Ồi, mấy chai này nhà cháu nhiều lắm :)) 2 ngăn tủ không buồn đếm cụ ạ

MaltBrothers

Xe buýt
Em có tin vui cho cụ Jackal và phamhavn là chai dưới đây vẫn còn 2 chai nữa nhưng em sẽ thu xếp dần dần thì mới sắm được cho các cụ. Trưa nay ngồi với cụ CT thì cụ CT sau hồi ngắm nghía phán chai này thuộc 1980s nghĩa là rất văn hiếm, đâm em cũng khoan khoái vì đã bỏ công đi lùng. mẫu chai Glendronach 0,70cl 15yo tem nhãn như chai này trên TWE bán giá 150GBP tuy nhiên vẫn là chai đời sau vì nắp chai bằng với cổ chai còn chai nhà em xơi được thì nắp của chai to hơn cổ chai một tẹo. Mà chai của em là chai 1L cơ ạ, nước đen ngòm như nước cống chứ không đỏ tươi như nhà TWE chụp.

ảnh chai trên TWE

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cháu có ông anh đương sở hữu chai JW Black 200cl, đời cũ Cụ ạ, loại có vòng nguyệt quế vòng quanh số 12 bên dưới ấy. Cháu đang định khiêng về, cơ mà lão đòi đổi chai Chivas 18 của cháu hu hu!
Cụ thích sưu tầm em không nói còn nếu cụ thích thẩm thì cứ pm cho em em sẽ mời cụ vài ly vì chai nhà em là chai 1L và vẫn còn già nửa.

jackal76

Xe tải
Em có tin vui cho cụ Jackal và phamhavn là chai dưới đây vẫn còn 2 chai nữa nhưng em sẽ thu xếp dần dần thì mới sắm được cho các cụ. Trưa nay ngồi với cụ CT thì cụ CT sau hồi ngắm nghía phán chai này thuộc 1980s nghĩa là rất văn hiếm, đâm em cũng khoan khoái vì đã bỏ công đi lùng. mẫu chai Glendronach 0,70cl 15yo tem nhãn như chai này trên TWE bán giá 150GBP tuy nhiên vẫn là chai đời sau vì nắp chai bằng với cổ chai còn chai nhà em xơi được thì nắp của chai to hơn cổ chai một tẹo. Mà chai của em là chai 1L cơ ạ, nước đen ngòm như nước cống chứ không đỏ tươi như nhà TWE chụp
Cụ Malt ơi, TWE, có cả 2 chai 70cl & 100cl

+ 70cl

http://www.thewhiskyexchange.com/P-2625.aspx

+ 100cl

http://www.thewhiskyexchange.com/P-15689.aspx

Giá đều như nhau, 150 GBP

+ Chai 70cl này, tại HTFW có 99,95 GBP

http://www.htfw.com/glendronach-single-highland-malt-scotch-15-year-old

ảnh chai trên TWE

MaltBrothers

Xe buýt
Dear cụ jackal!
Cụ Google không kỹ rồi, chai 15yo 1L này TWE đã hết hàng tự đời nảo đời nào và thời điểm đó giá 150 GBP còn thời hiện tại nếu vẫn còn chai đó em không nghĩ giá lại ngang bằng chai 0,7L, cụ search ra trang sao lưu trong Google thôi cụ ợ. với cả nhà em nhìn nắp chai thấy kích cỡ vẫn bằng cổ chai không như loại này, he he.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ thích sưu tầm em không nói còn nếu cụ thích thẩm thì cứ pm cho em em sẽ mời cụ vài ly vì chai nhà em là chai 1L và vẫn còn già nửa.
Đa tạ Cụ.
Sao Cụ chịu khó truy tìm nẻo nào ra những chai vừa quý vừa hiếm thế nhỉ? Chai glendronach 15 ở trên ấy ạ. Ở nước ta tầm năm 80 thì có lẽ chỉ các bác bên BNG xách về thôi Cụ nhỉ.

thanhcong88

Xe máy
Nhà mà có một tủ rựou này thì khỏi pải nghĩ ...

skywalkers

Xe buýt
Em có tin vui cho cụ Jackal và phamhavn là chai dưới đây vẫn còn 2 chai nữa nhưng em sẽ thu xếp dần dần thì mới sắm được cho các cụ. Trưa nay ngồi với cụ CT thì cụ CT sau hồi ngắm nghía phán chai này thuộc 1980s nghĩa là rất văn hiếm, đâm em cũng khoan khoái vì đã bỏ công đi lùng. mẫu chai Glendronach 0,70cl 15yo tem nhãn như chai này trên TWE bán giá 150GBP tuy nhiên vẫn là chai đời sau vì nắp chai bằng với cổ chai còn chai nhà em xơi được thì nắp của chai to hơn cổ chai một tẹo. Mà chai của em là chai 1L cơ ạ, nước đen ngòm như nước cống chứ không đỏ tươi như nhà TWE chụp.

ảnh chai trên TWE
Mở ra uống luôn đi cụ Malt ơi. Thấy bảo nhà Glendronach rượu càng về sau càng ngon. Mở ra thi đấu với chai Revival của BSC đi nào.

MaltBrothers

Xe buýt
Mở ra uống luôn đi cụ Malt ơi. Thấy bảo nhà Glendronach rượu càng về sau càng ngon. Mở ra thi đấu với chai Revival của BSC đi nào.
Nói như thế cái chai trên uống dở đúng ko cụ sky, thế thì càng không nên uống cho đỡ bực để ngắm và chém thôi cụ ợ./ Tuy nhiên em cũng xin bổ sung thêm là chai được mấy ông maniac cụ thể là ông Sege đánh giá cao nhất là chai 18yo 43% đời 1972 đấy ạ chứ không phải là những 31yo hay gì gì đó

@Vulcan70: chính xác cụ ạ, cụ này cũng vốn dân mê rượu làm DSQ bên Anh quốc nghỉ hưu giờ có tuổi lại bệnh ko uống được nên thi thoảng cụ ý lại gửi 1 vài chai nhờ bán hộ lấy tiền mua thuốc chữa bệnh nên em có cơ may tuy nhiên giá cụ ý đưa ra cũng không hề rẻ tí nào.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Mà các cụ mật thư cho cháu mấy chỗ sưu tầm với, chứ NT, hay HH, C.Thu thì cháu lượn hôm qua mà ko thấy các chai như của các cụ :D

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Mà các cụ mật thư cho cháu mấy chỗ sưu tầm với, chứ NT, hay HH, C.Thu thì cháu lượn hôm qua mà ko thấy các chai như của các cụ :D
Cu Malt kiem duoc chai hay day, cu co kiem cho em mot chai nhu the duoc ko cu

MaltBrothers

Xe buýt
Sưu tầm cũng lắm công phu cụ ạ, quan trọng là cái tâm và thành thật, mọi người hay nhìn mấy ông bà lái rượu với con mắt không thiện cảm chỉ nghĩ họ luôn tìm cách mua rẻ bán thật đắt và sẵn sàng lừa khách nếu có thể. Người thì cũng dăm bảy loại và dĩ nhiên lái rượu cũng thế có người này người khác tuy nhiên nếu có cơ hội em sẵn sàng làm bạn với họ chia sẻ niềm đam mê sở thích về rượu mạnh cả whisky vodka cognac (cái tính này cũng giống với cụ CT) sẵn sàng ngồi hàng giờ đánh giá phân tích từng chai rượu. Cũng vì thế em có những mối quan hệ khá tốt với một số lái rượu và họ sẵn sàng gọi điện thông báo cho em những chai lạ ngon bổ rẻ. Riêng chai Glendronach 15 này cũng vậy, mặc dù có lái rượu khác luộc lại với giá hơn cả giá bán cho em nhưng ông chồng vẫn để dành lại vì họ thích bán cho em, lúc trả tiền lại còn trả thừa 200k mình thì mải nói chuyện với ông chồng chả biết nhưng bà vợ lúc sau đem 200k tiền thừa ra trả $-) Tất nhiên cũng có lần em có thể mua được chai rượu với giá bằng 1/10 giá trị thực vì người bán hộ không để ý thiếu 1 số không tuy nhiên vì là chỗ quen biết em cũng ko đành và nhắc nhở họ thôi.
Mà bây h lái rượu họ cũng rất để ý những chai lạ vì như ông lái rượu em quen nói rằng bọn khựa bây giờ cũng hay lọ mọ tìm kiếm những chai rượu cũ kiểu như Hennessy nắp vàng nên kiếm được chai nào họ cũng search google nhoay nhoáy thành ra muốn kiếm rượu hồi giá rẻ ở Hà nội cũng khó chỉ còn cách về các tỉnh thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Kim chỉ nam của Cụ Malt giống y cách thức của ông bạn eim. Nhiều khi đương ngồi cafe vỉa hè chém gió thì có alo của hàng rượu nội dung kiểu như có khách bán chai này nom lạ lắm mua được giá bao nhiêu để trả giá. Rồi thì à chai ấy hả? trả thử họ khoảng một củ thôi anh ạ... Em chứng kiến lão này mua chai Black Diamond giống như chai của cụ Phamhavn giá 500k. Chai Kavalan có hộp quà 400k.. Chai jack daneils single barrel 500k và rất nhiều chai khác với giá RẤT BẤT HỢP LÝ.

skywalkers

Xe buýt
Nói chung chơi cái gì nó cũng phải mất công mất sức tìm hiểu một chút thì mới thấy khoái. Nhiều lúc đi săn rượu cũng thú vị lắm các cụ ạ. Hôm nào mua đc chai rẻ hoặc mua được chai lạ thì cảm giác thật phấn khích. Tuy nhiên rượu rẻ bây giờ khó kiếm được trên thị thường lắm. Giờ thông tin trên google khá sẵn nên người bán họ sẽ kiểm tra ngay khi có chai nào lạ. Một số hàng thì có chai nào là lạ là quát vống lên ngay... Chạy mất dép. Số rượu ở nhà em giờ cũng được kha khá, 1 phần thì đi công tác mang về, phần thì nhờ bạn bè mua ở dfs về hộ, phần còn lại là rượu săn lùng ngoài hàng. Cụ Tèo cũng đóng góp kha khá vào bộ sưu tập của em ạ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng