Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

fordka

Xe buýt
Dòng này uống thế nào vậy cụ? Em thấy nó còn đắt hơn cả Ballentine's 17 (Syd duty free).
@ các cụ, giờ này mà vẫn chưa ra "điểm hẹn" à :))
Chủ tịch đã thông báo sẽ giải tán bớt kho rượu để lấy chỗ cho đợt hàng mới, nhà em mới qua diện kiến, xin được CT 4 chai, số mình son thật

ca_voi

Xe lăn
@ các cụ, giờ này mà vẫn chưa ra "điểm hẹn" à :))
Chủ tịch đã thông báo sẽ giải tán bớt kho rượu để lấy chỗ cho đợt hàng mới, nhà em mới qua diện kiến, xin được CT 4 chai, số mình son thật

Nhà cháu vẫn chưa yêu được cái vị khói của Laphroiaig cụ ạ :((

flat

Xe buýt
Hố hố. Cụ tauluon lại nhạy cảm roài. ................ Mới gom được mấy chai về bán dần cho anh em BSC thì bị thằng cha nào cưỡi con Ếch đến hốt cả rổ luôn. Tham ơi là tham :)
Hố hố, cụ tauluon ơi, cụ Sky đang kêu cụ tham đây này, mới làm có 4-5 chai mà bị kêu là tham thì mấy lão mua nguyên thùng gọi là giề cụ nhể :))

flat

Xe buýt
Dòng này uống thế nào vậy cụ? Em thấy nó còn đắt hơn cả Ballentine's 17 (Syd duty free).
Theo em, thế thì cụ lấy Ballentine's 17 khẩn trương, vì mấy lý do:

- Thứ nhất, em thấy chai Ballentine's 17 đẹp ngất ngây – nhãn chai được thiết kế tinh xảo, hoa mỹ, có chất lãng mạn của người Pháp kết hợp với sự khỏe khoắn, hoang dã của Sotchland, bóp chết kiểu nhãn dùng máy fotocopy ra hàng loạt (nên chỉ có 2 màu trắng-đen) như thằng Laphroaig 10 cụ ạ (vợ em trấn rượu của em đi biếu Tết, toàn thấy lấy ra mấy chai Ballentine's với Chivas mà :)));
- Thứ nhì, bản thân số 17 nhiều hơn số 10 những 7 năm, ngâm/ủ lâu hơn chắc phải hơn cái gì đó chứ ạ;
- Thứ ba, thằng Laphroaig, em nghe các cụ trong BSC bảo, hình như được làm từ hồi Scotchland chưa có điện, nhà chưng cất này toàn phải dùng than bùn để sấy khô mạch nha nên mùi thơm của rượu thì ít mà mùi khét của khói thì nhiều. Khét mù ấy ạ, đấy là chưa kể cụ uống rượu mà như bị thằng bên cạnh gạt trộm tàn nửa điếu xì gà vào ly của mình nữa.... Chà chà, cụ tưởng tượng nhé, trừ phi cụ dùng nó để chén mực hấp, ốc hương, cá hồi...cho đỡ nhàm, hay nửa đêm mang ly ra lan can ngồi, nhìn mưa rơi, tưởng tưởng sóng cao sóng thấp... như cụ Clayton thì còn tạm chấp nhận; Còn chứ không, tối cuối tuần đang ngồi cạnh người đẹp/nhạc nhẹ/hoa hồng/nến thơm...hoặc sáng Chủ nhật: chim kêu/vượn hót/hương hoa cỏ đang tràn ngập ....mà cụ lỡ đổ cái thằng Laphroaig 10 ra ly thì ôi thôi...hỏng/phí cả đêm giời lãng mạn :)))

Tóm lại, nhà em toàn mua ...... Laphroaig thôi cụ ạ :))

MaltBrothers

Xe buýt
Hôm nay đến văn phòng em mới tranh thủ up lại mấy cái ảnh vụ unplugged đêm tại nhà cụ Phamhavn tiễn cụ Clatyton lên đường.

Em chỉ mang 1/3 chai Glenfiddich15 còn lại là của cụ Phamhavn, thẩm lại Balblair2000, Maca1824 và phần cỡ 1/5 chai Highland Park CS. 3 anh em Ngồi loanh quanh cũng đến gần 2h sáng mới tan và cũng lơ mơ hết cả. Hương vị của chai G&M Highland Park khá lạ một vẻ đẹp tiềm ẩn cần nhiều khám phá kỹ hơn. Chai balblair 2000 quả thật uống lại thấy quá ổn đúng như cụ Clatyton nói đây là một chai nhà balblair làm rất kỹ dành cho thiên niên kỷ mới. Glenfiddich15 đóng chai 2008 vẫn giữ được bản sắc truyền thống ấn tượng với hương vị spicy ấm áp, chai 1824 đóng chai 2009 chỉ được phần hương đa dạng phức hợp do mix khéo có tp rượu trẻ và rượu già nhưng body trung bình độ cân bằng kém uống không bằng chai Maca 12yo. Quả thật uống trong phòng máy lạnh bật hết cỡ không gian tĩnh lặng thẩm rượu bên cạnh khói xì gà thơm dịu quả là rất vào. Em về nhà ngủ mê mệt tới 9h sáng hôm sau quên cả vụ đi lang thang với cụ phamhavn tuy nhiên chiều hôm trước lang thang cũng kiếm được chai Larsen XO Cognac Extra D'or với giá 700k, cái vỏ hộp quá đẹp nhưng cồng kềnh nhà em kỷ niệm ông chủ hàng chỉ ôm chai rượu về.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Kính chào các cụ!

Chúc các cụ một ngày mới tốt lành, một tuần mới tốt lành!

Bây giờ là 10:10 sáng Thứ Hai. Các cụ đang làm việc buổi sáng. Em thì vẫn đang ở trên máy bay và còn khoảng 2 giờ nữa thì máy bay mới hạ cánh xuống phi trường London Heathrow. Em đang trải nghiệm post bài trên OF với internet services OnAir do Emirates cung cấp trên máy bay A380. Giá thì hơi mắc một chút (US$7.5 cho mỗi 15MB) và tốc độ load khá chậm, nhưng thật tuyệt các cụ ạ.

Buổi chiều tối qua, cụ Macro, cụ Minhchi nhiệt tình quá. Các cụ nhận được tin em xuống SB TSN thì contact em liên tục. Cụ Marco gửi quà tặng BSC là 1 chai SM 1L được đóng chai vào cuối những năm 1980s. Tò mò quá, bọn em, 4 người (cả cụ Tèo) nữa đã mở và tasting một chút ít. Gần như vẫn còn nguyên chai để dành cho các cụ ngoài HN. Cụ Minhchi thì có một chai hàng độc đáo 17yo, hàng chuyên dành cho thị trường Hàn Quốc với "dung tích lạ" 450ml cũng gửi tặng anh em BSC. Cụ Tèo sẽ "đóng vai" Người Vận Chuyển, các cụ nhé. Đặc biệt, cụ Minhchi lại mua cho em 5 phần quà là những chiếc đĩa lưu niệm bằng đồng gắn trên khung gỗ có hình ảnh Chùa Một Cột, Khuê Văn Các, Chợ Bến Thành, Cung điện Huế, Nhà Thờ Đức Bà Sài Gòn để em mang tặng các bác bên mấy Nhà chưng cất mà em sẽ gặp (nhân danh BSC :) ). Cảm ơn tấm lòng của các cụ nhé!

Em sẽ cập nhật liên tục về chuyến đi để các cụ cùng theo dõi. ;)

Clayton

Xe điện
Hôm qua, em được tasting mấy loại SM. Ban đầu là hai loại Single Malt được tasting cùng các cụ ở SGN gồm 1 chai old bottle do bọn em mở (như em đã nêu ở trên), còn 1 chai đã mở nữa do cụ Minhchi mang đến. Chai này là loại 4yo (2008-2012), gần giống với chai mà chúng ta đã tasting hồi Tháng Năm, chai này cũng của IB Eilan.

Vào trong DFS SGN, em được tasting thêm 2 dòng nữa, trong đó có một dòng Glenlivet Exclusive for Travel Retail đậm đà mùi khói thùng.

Lên máy bay, thấy trong Menu có, em gọi thêm 1 ly Glenfiddich 15yo Solera nữa.

Cũng là một trải nghiệm thú vị, các cụ ạ.

Tuần này, em đi vắng, các cụ BSC ở HN tổ chức Unplugged tiếp đi, cũng hay đấy các cụ ạ. ;)

MaltBrothers

Xe buýt
Kính chào các cụ!

Bây giờ là 10:10 sáng Thứ Hai. Các cụ đang làm việc buổi sáng. Em thì vẫn đang ở trên máy bay và còn khoảng 2 giờ nữa thì máy bay mới hạ cánh xuống phi trường London Heathrow. Em đang trải nghiệm post bài trên OF với internet services OnAir do Emirates cung cấp trên máy bay A380. Giá thì hơi mắc một chút (US$7.5 cho mỗi 15MB) và tốc độ load khá chậm, nhưng thật tuyệt các cụ ạ.

Buổi chiều tối qua, cụ Macro, cụ Minhchi nhiệt tình quá. Các cụ nhận được tin em xuống SB TSN thì contact em liên tục. Cụ Marco gửi quà tặng BSC là 1 chai SM 1L được đóng chai vào cuối những năm 1980s. Tò mò quá, bọn em, 4 người (cả cụ Tèo) nữa đã mở và tasting một chút ít. Gần như vẫn còn nguyên chai để dành cho các cụ ngoài HN. Cụ Minhchi thì có một chai hàng độc đáo 17yo, hàng chuyên dành cho thị trường Hàn Quốc với "dung tích lạ" 450ml cũng gửi tặng anh em BSC. Cụ Tèo sẽ "đóng vai" Người Vận Chuyển, các cụ nhé. Đặc biệt, cụ Minhchi lại mua cho em 5 phần quà là những chiếc đĩa lưu niệm bằng đồng gắn trên khung gỗ có hình ảnh Chùa Một Cột, Khuê Văn Các, Chợ Bến Thành, Cung điện Huế, Nhà Thờ Đức Bà Sài Gòn để em mang tặng các bác bên mấy Nhà chưng cất mà em sẽ gặp (nhân danh BSC :) ). Cảm ơn tấm lòng của các cụ nhé!

Cụ Minhchi233 quả là tuyệt, đã giúp cụ Clayton thực hiện được ý tưởng đã đề ra, hy vọng anh em BSC sẽ có dịp gặp cụ trong thời gian sớm nhất ngoài HN.

minhchi233

Xe điện
@ Cụ Clayton: Eim xin lỗi vì lúc em mua có thay đổi một tí mà quên đính chính với Cụ. 5 món ấy là : Chợ Bến Thành, Huế, Chùa Một cột, Khuê Văn các, và Bến Nhà rồng. Eim có ghi và dán bên ngoài từng gói quà Cụ nhé! Cấp báo với Cụ để khi Cụ tặng cho các Đ/C bên ấy khỏi bị nhầm lẫn ạ. Chúc Cụ chuyến công tác tốt đẹp, và có nhiều trải nghiệm mới tại xứ sở quê hương của những lò rượu, chúng eim hóng những bài viết cập nhật của Cụ.
@ Cụ Malt: Eim cũng mong có dịp được diện kiến các Cụ ngoài ấy lắm ạ. Thỉnh thoảng em cũng alo với Cụ Sky, Cụ CuongLe. Cảm ơn các Cụ nhiều.
@ CuongLe: Cụ cho em nợ cái vỏ hôp chai YA10 nhé, có lẽ hơi lâu 1 tí nhưng nhất định khi về nhà em sẽ lấy gửi Cụ.

jackal76

Xe tải
Kính chào các cụ!

CT ơi, các bài post về trải nghiệm bên đó, CT cố gắng viết sao để anh em ở nhà, dõi theo bước chân của CT, mường tượng cũng đang ghé thăm các nhà rượu bên đó.

Nhưng không dõi theo " Palate" của CT là được. Cũng muốn CT tả việc thẩm các chai bên đó lắm, nhất là chai tuyển : Private cellar, Master edition,.... CT kể chi tiết quá, đọc thấy thèm, không sang đó được, tìm mua cũng không được.

Thì không có gì Khổ hơn đâu CT à :(

cuongle

Xe tải
Cụ Jackal76 có vẻ sợ ăn phở ngó nhỉ? Kệ chứ, ngó còn hơn là không thấy gì nhỉ? hị hị

webzy

Xe tải

- Thứ nhất, em thấy chai Ballentine's 17 đẹp ngất ngây – nhãn chai được thiết kế tinh xảo, hoa mỹ, có chất lãng mạn của người Pháp kết hợp với sự khỏe khoắn, hoang dã của Sotchland, bóp chết kiểu nhãn dùng máy fotocopy ra hàng loạt (nên chỉ có 2 màu trắng-đen) như thằng Laphroaig 10 cụ ạ (vợ em trấn rượu của em đi biếu Tết, toàn thấy lấy ra mấy chai Ballentine's với Chivas mà :)));
- Thứ nhì, bản thân số 17 nhiều hơn số 10 những 7 năm, ngâm/ủ lâu hơn chắc phải hơn cái gì đó chứ ạ;
- Thứ ba, thằng Laphroaig, em nghe các cụ trong BSC bảo, hình như được làm từ hồi Scotchland chưa có điện, nhà chưng cất này toàn phải dùng than bùn để sấy khô mạch nha nên mùi thơm của rượu thì ít mà mùi khét của khói thì nhiều. Khét mù ấy ạ, đấy là chưa kể cụ uống rượu mà như bị thằng bên cạnh gạt trộm tàn nửa điếu xì gà vào ly của mình nữa.... Chà chà, cụ tưởng tượng nhé, trừ phi cụ dùng nó để chén mực hấp, ốc hương, cá hồi...cho đỡ nhàm, hay nửa đêm mang ly ra lan can ngồi, nhìn mưa rơi, tưởng tưởng sóng cao sóng thấp... như cụ Clayton thì còn tạm chấp nhận; Còn chứ không, tối cuối tuần đang ngồi cạnh người đẹp/nhạc nhẹ/hoa hồng/nến thơm...hoặc sáng Chủ nhật: chim kêu/vượn hót/hương hoa cỏ đang tràn ngập ....mà cụ lỡ đổ cái thằng Laphroaig 10 ra ly thì ôi thôi...hỏng/phí cả đêm giời lãng mạn :)))

Cụ tả thế này làm em ướt hết bàn phím rồi nhé. Nhưng Ballentine's 17 mà đi với dê hấp, dê tái chanh và đặc biệt cái anh tiết canh dê là hơi bị hợp đấy cụ nhé.

P/S : cụ để lại cho em 2 chai Laphroaig cụ nhé.:-$

fordka

Xe buýt
Thanks cụ. Thế này thì nhà em chắc cũng bỏ qua ... Ballentine's mà rước em Laphroaig thôi.

fordka

Xe buýt
Nhà em tưởng cứ tiết canh là phải mấy anh nước lọc chứ ạ? (Tại vì nhà em chưa dùng nước chè bao giờ :))
Cụ tả thế này làm em ướt hết bàn phím rồi nhé. Nhưng Ballentine's 17 mà đi với dê hấp, dê tái chanh và đặc biệt cái anh tiết canh dê là hơi bị hợp đấy cụ nhé.

P/S : cụ để lại cho em 2 chai Laphroaig cụ nhé.:-$

fordka

Xe buýt
Nhà em mới có em Hibiki này ạ. Kính các cụ cho vài lời chỉ giáo về dòng Nhật Bổn này để em được khai sáng ạ.
[/IMG]

Tuan nguyen

Xe buýt
Thanks cụ. Thế này thì nhà em chắc cũng bỏ qua ... Ballentine's mà rước em Laphroaig thôi.
Mạo muội múa rìu qua mắt thợ, nhưng theo em thì nếu cụ chưa từng thử Single Malt bao giờ, thì đừng vội rước Laphroaig.
Cứ thử mấy em như Singleton 12 hay Glenmorangie 10... cho nó dễ thẩm.

tauluon

Xe buýt
Nhà em mới có em Hibiki này ạ. Kính các cụ cho vài lời chỉ giáo về dòng Nhật Bổn này để em được khai sáng ạ.
[/IMG]
Tất nhiên đây là một Em tuyệt vời rồi. Rất đáng được bày trong tủ của nhà sưu tầm rượu và rất đáng yêu khi thưởng thức vui vẻ cùng bè bạn. Chúc mừng Cụ đã sở hữu được chai này. Tuy nó không thuộc dòng SM, nhưng rất đáng trân trọng=D>

jackal76

Xe tải
Kính cụ Flat, hàng Laph 10y mà hết hoặc đội giá cao. Bắt vạ cụ đấy nhé.

Cố tình nâng giá chai ngon bổ rẻ trên thị trường chợ đen.

Trạng thái
Thớt đang đóng