[Funland] Review Sách hay

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Trang giới tính là nữ, cũng thấy có vẻ ham đọc sách, có thể đọc nhiều nhưng sao anh không cảm nhận được cái ướt át ẩm ương, cái mùi nữ tính đặc trưng nhỉ ? hay anh già rồi. Moon là đồng loại của trang, có những cái vô vị của đàn bà, nhưng vẫn có cái uốn éo, ngoáy lắc điển hình, kích thích hơn.
Cụ ưa nói chuyện Lịch sử, văn hóa, với dòng tộc - thì nên tìm thêm sách mảng này để bồi dưỡng kiến thức. Em thấy kiến thức của cụ về mảng này lõm bõm lắm! Nếu không biết sách hay để đọc thì nên hỏi mà biết.

thachnhung

Xe container
E thích đọc sách của Taleb, cha này chởi thôi rồi :))

TNLak

Xe điện

TNLak

Xe điện

Em thích văn học Pháp. Các tác phẩm đọc chủ yếu của nước Pháp. Trong đó thích nhất là Không gia đình. Em xem qua phim rồi mới tìm đến đọc truyện. Đọc còn hay và hấp dẫn, chân thật hơn phim nhiều.
Đây là 1 trong những cuốn em đọc ít nhất 5 lần :D

hph0909

Xe tải
Không biết các cụ các mợ thế nào, chứ em đọc sách cảm thấy nó giải toả stress cho bản thân rất tốt, như năm ngoái lúc cuộc sống không được thuận lợi, đọc xong cuốn Điểm đến của cuộc đời tác giả Đặng Hoàng Giang thấy cái nỗi lo của mình nó cũng nhỏ đi tương đối.

5banhxequay

Xe tải
Em mà đọc đc quyển sách hay thì em chìm vào sách luôn, chả nhớ đến thực tại nữa:)

lụ khụ

Xe máy
Em xin review ít về truyện Tuổi thơ dữ dội - của Phùng Quán. Truyện nhiều chữ đầu tiên mà thằng nhóc lớp 5 đọc say sưa, quấn hút về những anh vệ quốc quân nhóc con của trung đoàn Trần Cao Vân. Những cảnh đẹp của Huế như Sông Hương, cầu Tràng Tiền, núi Ngự và thành Nội Huế cứ hiện dần theo dấu các anh Vệ Quốc. Cùng với bao món ăn, phong tục Huế được giới thiệu qua các trò tinh nghịch của đám trẻ con. Em cuốn theo bước chânu Mừng, đi tìm thuốc cho mệ, đi hôi chiến lợi phẩm đánh Pháp...và rơi nước mắt khi các anh ngã xuống.
Đọc chuyện này, em đã yêu Huế và quý tác giả Phùng Quán (sau tìm hiểu về ông thì càng cảm phục hơn).

Truyện này em đọc đúng đợt thi tốt nghiệp cấp 3, đọc vừa khóc vừa cười, một đêm trùm chăn là hết.

Đá sỏi

Xe buýt
Hoàng Trang Cái em thiếu và nhầm tưởng em có nằm trong comment này : kiến thức.

Kiến thức - nếu là kiến thức có ích phải có tính ứng dụng trong thực tế, giúp ích hoặc cải thiện cuộc sống cộng đồng.

Kiến thức hầu hết con mọt sách đang nhầm tưởng là cái chỉ thoả mãn người đọc- làm họ nhầm tưởng họ hơn những người không đọc sách nhiều bằng họ, thực tế rất tàn nhẫn: anh đã làm được những gì, cho người thân của anh và cho cộng đồng.

Chắc em đã hình dung được một topic có ý nghĩa và thiết thực hơn :D
Cụ chưa hẳn đã là một người biết đọc sách, bởi cụ không tường tận ngay từ khái niệm đầu tiên - KIẾN THỨC
Kiến thức không chỉ là swj hiểu biết mà còn là swj cảm nhận. Đọc sách giúp người ta nâng cao hiểu biết và làm sâu sắc hơn cảm nhận về thế giới xung quanh họ. Đó cũng là mục tiêu cuối cùng, cứu cánh của việc đọc sách.
Đọc sách như thế nào tuỳ thuộc bản tính tự nhiên của mỗi người. Người mong muốn cứu mạng sống sẽ đọc sách y học, người muốn tạo ra vũ khí sẽ đọc sách kỹ thuật, người mơ về các chòm sao sẽ đọc sách thiên văn và người mộng mơ về thế giới hoà bình sẽ đọc sách tình yêu đôi lứa.
Đọc sách với mong muốn "ứng dụng trong thực tế, giúp ích hoặc cải thiện cuộc sống cộng đồng" là cách đọc sách của bọn hủ nho và các bà nội trợ, khư khư theo dấu người xưa, và áp dụng một cách y hệt những lời giáo huấn như cha của Samwell Tardy nói "là cách tụng ca chiến tích của kẻ khác"...hehe... (em lồng tý Game of Throne cho thời sự).

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sự nữ tính, hấp dẫn của một người phụ nữ chỉ cần người đàn ông của họ cảm nhận là đủ, chẳng cần và cũng chẳng nên thể hiện với những cái não chỉ chứa tinh trùng.
Trang rất đúng như em cảm nhận. Thẳng tính và thật trong cư xử, không xã giao hình thức đối với tất cả mọi người. ~o)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Người giàu người nghèo cũng là cuốn kinh điển của văn học Mỹ thời trước thập kỷ 80.

Những cảnh đáng nhớ là Gretchen được bao bởi một lão già da nhăn nheo, được đưa đến một buổi diễn có hai người da đen tuyệt đẹp xxx trước mặt những khán giả da trắng giàu có. Rudolf thổi kèn đồng, cô vợ say xỉn của anh, Tom rồ người vì đối thủ boxing của anh nhảy nhót tránh né quá giỏi để ghi điểm mà không chịu ra đòn trực diện, điều giúp anh đỡ bực tức duy nhất là ... ngủ được với vợ của đối thủ, kết cục anh đã quá tay giết chết địch thủ của mình không phải trên võ đài mà tại cửa nhà, khi hắn phát hiện ra sự việc và lao vào đánh Tom như một kẻ ẩu đả nghiệp dư trên đường phố... Dẫn đến việc anh phải trốn chui trốn lủi.

Một đoạn cũng rất hay là một khách đi tàu quen của Tom, đã 80 tuổi, khăng khăng đòi nhảy xuống biển để bơi một đoạn dài, thường là rất nguy hiểm vào tuổi ông, và Tom không nói gì mà nhảy xuống lặng lẽ bơi bên cạnh, khi lên bờ, ông khách bắt tay và nói với Tom hai vợ chồng ông sẽ quay lại.

Chi tiết cuối cùng, Tom đứng trên mạn tàu, biết rằng nếu mình trốn tránh thì những người thân của anh sẽ bị hại, bao gồm người chị Gretchen, vợ anh, anh trai - cựu nghị sĩ Rudolf và cô vợ say - người gây ra sự việc sẽ bị hại, anh nói với đám người đảo Coóc: "tôi có thể giúp gì được các ông!" - Và một chiếc gậy giáng xuống đã tước đi sinh mệnh của anh, người không học cao, nhưng học được những bài học quý báu từ đường phố khắc nghiệt, và tự điều chỉnh chính mình để trở nên tốt đẹp hơn.
Một cảnh đáng nhớ với em là cậu Rudolf chìa đĩa ra để nhận món ngỗng quay của ông bố tiếp cho mặc dù đã no. Nó dạy cho em biết nên làm vừa lòng người khác nếu mình có thể.:-*

dongnat123

Xe container
Sự nữ tính, hấp dẫn của một người phụ nữ chỉ cần người đàn ông của họ cảm nhận là đủ, chẳng cần và cũng chẳng nên thể hiện với những cái não chỉ chứa tinh trùng.
Em vào hóng tiếp xem đoạn sau có #$%&&@$ hay không ;))

SanHoBien

Xe container
Ồh hay đấy, e phải tìm mua mấy cuốn mà các cụ đã rerview :P

vietnamcongtru

Xe buýt
Công nhận là cây ổi nhiều sâu, lại còn ổi mỡ. Em chả hiểu sao cái cây ổi đấy rất to, trùm lên cả cái gian bếp nhà em mà em vắt vẻo bao mùa hè ở đấy ko hề bị sâu róm hỏi thăm phát nào. Nhà em trước cửa ga Hàng cỏ, buổi trưa trốn ngủ, êm đềm cùng tiếng còi tàu thực sự là những trải nghiệm ko quên được.

Bạn chơi nhạc đến vỡ tim đấy là Quỳnh ạ. Truyện em đọc nhớ lại đúng là 1 tập giấy đen. Sau này em mua lại quyển giấy trắng và cực kỳ mừng là trẻ con nhà em giờ ham đọc và được đọc nhiều hơn em ngày xưa rất nhiều. Cũng tại ngày xưa để mua được 1 quyển truyện cả xóm đọc chung nhau thì ko phải như bây giờ, cứ cuối tuần lên phố ôm về cả mớ :)

Lù Rù từ Huế đi thăm mộ vợ chồng Phùng Quán có dễ đi ko bác để em vào thăm ah?
Nhắc đến "Tuổi thơ dữ dội", em ấn tượng nhất là câu cuối cùng của em Mừng trước lúc hy sinh: "Anh đừng nghi em là ********* nữa anh hí!" Hồi nhỏ đọc đến đó là em muốn khóc.
Cái chết của em Thân Trọng Quỳnh cũng thật bi tráng, như cái chết của những con chim trong bụi mận gai.
Phải nói "Tuổi thơ dữ dội" là tác phẩm để đời của Phùng Quán.
Sau này tìm hiểu về cuộc đời Phùng Quán càng thương ông hơn.

vietnamcongtru

Xe buýt
Hoàng Trang Cái em thiếu và nhầm tưởng em có nằm trong comment này : kiến thức.

Kiến thức - nếu là kiến thức có ích phải có tính ứng dụng trong thực tế, giúp ích hoặc cải thiện cuộc sống cộng đồng.

Kiến thức hầu hết con mọt sách đang nhầm tưởng là cái chỉ thoả mãn người đọc- làm họ nhầm tưởng họ hơn những người không đọc sách nhiều bằng họ, thực tế rất tàn nhẫn: anh đã làm được những gì, cho người thân của anh và cho cộng đồng.

Chắc em đã hình dung được một topic có ý nghĩa và thiết thực hơn :D
Cụ nói có phần đúng nhưng chưa hẳn đúng hoàn toàn. Kiến thức không nhất thiết phải ứng dụng vào thực tế hoặc giúp ích cộng đồng.
Như em, tự nhận cuộc đời thất bại(giờ làm bốc xếp), nhưng em vẫn thích đọc sách, nghiên cứu sau những giờ làm việc. Để chi? Bản thân em thấy vui khi đọc sách, nghiên cứu. Đối với em vậy là đủ.
5 năm trước, ngồi nhậu với một nhà nhập khẩu hóa chất lớn ở Sài Gòn, chợt ông đại gia hứng chí ngâm nga: "Con mắt còn có đuôi"; em bắt mạch ngay, chuyển sang chủ đề thơ mới(tiền chiến), hai anh em nói chuyện rất tâm đắc. Sau này ông đại gia đó luôn tìm cách mời em nhậu để nói dóc chuyện văn chương!

Mật Mật 0606

Xe tăng
Cụ nói có phần đúng nhưng chưa hẳn đúng hoàn toàn. Kiến thức không nhất thiết phải ứng dụng vào thực tế hoặc giúp ích cộng đồng.
Như em, tự nhận cuộc đời thất bại(giờ làm bốc xếp), nhưng em vẫn thích đọc sách, nghiên cứu sau những giờ làm việc. Để chi? Bản thân em thấy vui khi đọc sách, nghiên cứu. Đối với em vậy là đủ.
5 năm trước, ngồi nhậu với một nhà nhập khẩu hóa chất lớn ở Sài Gòn, chợt ông đại gia hứng chí ngâm nga: "Con mắt còn có đuôi"; em bắt mạch ngay, chuyển sang chủ đề thơ mới(tiền chiến), hai anh em nói chuyện rất tâm đắc. Sau này ông đại gia đó luôn tìm cách mời em nhậu để nói dóc chuyện văn chương!
Em vẫn thích những nhận định của mợ BRIA ,mợ ấy chắc cũng đọc nhiều nhưng mợ ấy xác định được cái gì là thực tế cái gì không như vậy không có nghĩa là mợ ấy không lãng mạn không nhân văn nhưng lại sống thực tế.