[Funland] Review Sách hay

BRIA

Xe tải
ƯỚc muốn của cụ dễ thực hiện mà: dừng đọc sách, dừng tìm kiếm kiến thức mới ngay lập tức, thậm chí ngắt kết nối mạng. Em chỉ sợ đến lúc ấy cụ lại cảm thấy trống rỗng, nhạt nhẽo, vô vị,...
Hoàng Trang Cái em thiếu và nhầm tưởng em có nằm trong comment này : kiến thức.

Kiến thức - nếu là kiến thức có ích phải có tính ứng dụng trong thực tế, giúp ích hoặc cải thiện cuộc sống cộng đồng.

Kiến thức hầu hết con mọt sách đang nhầm tưởng là cái chỉ thoả mãn người đọc- làm họ nhầm tưởng họ hơn những người không đọc sách nhiều bằng họ, thực tế rất tàn nhẫn: anh đã làm được những gì, cho người thân của anh và cho cộng đồng.

Chắc em đã hình dung được một topic có ý nghĩa và thiết thực hơn :D

BRIA

Xe tải
Em ấn tượng nhất với truyện Những cậu con trai phố Pal của Hungary, truyện thiếu nhi nhưng kết truyện ám ảnh và day dứt đến tận bây giờ. Gần đây em thích đọc đi đọc lại truyện ngắn của Nguyễn Ngọc Tư, có chất rất riêng; của Nguyễn Quang Thiều; của Bọ Lập... Truyện dài em thích kiểu văn lịch sử kiểu như Đội gạo lên chùa, mẫu Thượng ngàn... Các truyện kinh điển khác của VN và thế giới thì đọc từ hồi sinh viên và mới ra trường rồi, bây giờ không có thời gian nên không đọc lại nữa.
Mẫu thượng ngàn được về thông tin, nhưng hỏng vì ý chí, tác giả quá yếm thế khi đề cao người Pháp, buộc phải tận dụng sự siêu nhiêu để chống lại họ.

Nguyễn Ngọc Tư - nhà văn tài năng một cách tự nhiên và dân dã, nhưng em tránh vì - theo cụm từ cụ dùng - quá day dứt để đọc, và do đó,mất thời gian cho cảm xúc tiêu cực.

Làm đàn ông, với em, bao gồm cả sự hy sinh các tình cảm mềm yếu, để sẵn sàng hướng tập thể quanh mình về những mục tiêu tích cực.

Dù sao, đây là quan điểm cá nhân của em.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Sách kinh tế học, cụ tham khảo trước ít sách cơ bản:
- Của cải của các dân tộc - tâc giả Adam Smith.
- Lý thuyết tổng quát về việc làm, lãi suất và tiền tệ - Keynes.
Thế là cụ nắm được 2 trường phái kinh tế của thế giới.
Cụ đá thêm "Những nguyên lý của kinh tế chính trị và thuế khóa" của David Ricardo, Bộ Tư bản của Karl Mark nữa thì càng oách.
Về kinh tế Việt Nam, cụ cứ tìm sách của GS Đặng Phong.
Cụ ko giới thiệu cho cụ ấy bộ Tư bản là không thể hiện tính Đảng trong đọc sách rồi
Kinh tế ở ta cứ phải giã cuốn đó trước :D

P/S ngoài ra em thấy Thuyết vị lợi của Bentham cũng rất hay

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko giới thiệu cho cụ ấy bộ Tư bản là không thể hiện tính Đảng trong đọc sách rồi
Kinh tế ở ta cứ phải giã cuốn đó trước :D

P/S ngoài ra em thấy Thuyết vị lợi của Bentham cũng rất hay
Cụ lại không đọc kỹ còm của em rồi. Làm sao em quên được bộ đó chứ!
Ah, có đọc thêm Đường về nô lệ nữa không hả cụ ?

Gaffer

Xe tăng
Hồi em 12 tuổi có đọc quyển này rồi. Đọc tới đoạn cô em...pyjama dâng cho anh Nikodema để anh khỏi tán cô chị mà bủn rủn cả người :D
Từ năm 8,9 tuổi em đã đọc hết Tam Quốc, Đông Chu, Hán Sở, Sử Ký; thanh niên thì đọc Kim Dung, Murakami Haruki; giờ trung niên thì mới cày xong Dan Brown; hiện đang nghiên cứu về vật lý và Phật học :D
Thật ra biết nhiều và ham muốn biết nhiều quá cũng không tốt. Em ước gì mình chưa biết, chưa đọc nhiều để sống một cuộc đời giản đơn.
Xin lỗi vì lạc đề.
Cụ đọc giống em quá. Nhỏ thì truyện Tàu, lớn xíu thì chưởng. Xong rồi cũng Haruki, Dan Brown...

minhtallica

Xe buýt
Truyện nhiều chữ đầu tiên mà em đọc:

Bối cảnh đọc sách: trên ngọn cây xoài :D. Tuổi độc giả nhí: 9 tuổi. Bộ tiểu thuyết đã ít nhiều tác động đến trí tưởng tượng của em: từ khuôn mặt đẹp trai và thông minh của Bảo Trung đến khung cảnh mấy đồng chí bên kia chiến tuyến bắn vu vơ nát ngọn tre cho hết đạn,... :D
Hic, em biết tuội Mợ chủ rồi nhá! "Hoa hồng trắng" cũng là một trong những tác phẩm tuổi thơ của em, cùng với "X 30 phá lưới".

Nói vui vậy, em có chút thời gian lại bình tiếp những thứ mà em thích. Ở topic này thấy nhiều cụ mợ nhắc đến Rừng Na-uy của Murakami Haruki, có người coi đó là tác phẩm mang dục tính cao, lại có người coi đó là tác phẩm viết về giới trẻ Nhật đương thời... Thực ra bàn về yếu tố sex/tình dục trong tiểu thuyết cũng hay lắm chứ! Chỉ riêng văn học đương đại Nhật đã có nhiều ví dụ nổi bật. Chắc mọi người đã biết đến cuốn "Đèn không hắt bóng" của nhà văn đã quá cố Junhichi Watanabe. Ông vốn là bác sỹ chuyển nghề thành nhà văn. "Đèn không hắt bóng " viết về ngành y nhưng cũng không thiếu những dòng mô tả cảnh làm tình của nhân vật chính. Nhưng chắc mọi người chưa biết Watanabe là bậc thầy trong dòng tiểu thuyết tình cảm, truyện của ông luôn kể về những mối tình éo le, ngang trái nhưng cũng đầy nhục dục. Điển hình là bộ tiểu thuyết 2 tập "Thất lạc viên"/"Vườn thiên đàng bị mất/Lost Paradise" của ông kể về cuộc ngoại tình giữa một chàng biên tập viên tòa báo 46 tuổi với một nàng dạy thư pháp 37 tuổi. Mặc dù đã có gia đình nhưng cả hai đã lao vào cuộc tình một cách đắm đuối, mãnh liệt; họ yêu nhau như chưa từng được yêu bao giờ. Những cuộc làm tình của họ qua bút pháp tinh tế nhưng không kém phần bạo liệt của Junhichi Watanabe đã được mô tả một cách cực sinh động. Những lúc này mới thấy giá trị của sức tưởng tượng qua dòng chữ chứ không như phim ảnh đập luôn vào mắt mình! Vì ngoại tình nên vô vọng, cuộc tình kết thúc cực bi tráng: 2 người uống rượu độc tự tử trong tư thế ngồi làm tình với nhau.

Bạn nhà văn Trang Hạ mươi năm trước có dịch demo chương 1 bộ tiểu thuyết này từ bản Trung văn. Nếu cụ/mợ nào tò mò (!) có thể Google với từ khóa Trang Hạ Thất lạc viên là ra! Ở Nhật đâu tầm năm 1999 đã làm bộ phim cùng tên với cực nhiều cảnh nóng làm nổ tung phim trường Nhật lúc bấy giờ (xem hình dưới đây!). Em nhanh tay kiếm được bản DVD, giờ chả bói đâu ra...Còn truyện, em mắm môi mắm lợi mua bộ truyện bằng tiếng Nhật về, vừa đọc vừa tra từ điển vừa đoán, phải mất vài tháng mới xong...

Chỉnh sửa cuối:

Kim J. Ủn

Xe tăng
Cụ lại không đọc kỹ còm của em rồi. Làm sao em quên được bộ đó chứ!
Ah, có đọc thêm Đường về nô lệ nữa không hả cụ ?
Cái ông Hayek đọc chuẩn phiên âm là gì các cụ nhỉ?
Em đọc là Hay éc đội trẻ con nó cười quá trời

thanghn

Xe đạp

Topic nhằm khuyến khích văn hóa đọc, là nơi trao đổi, giao lưu giữa những người yêu sách. Em mời các cụ các mợ review về những cuốn sách mà các cụ các mợ cảm thấy hay, tâm đắc, đáng đọc về mọi chủ đề (trừ Sex).
(Đề nghị các cụ các mợ không comment cợt nhả, phá thread, lạc đề. Em cảm ơn ạ!)

Cuốn sách đầu tiên em muốn giới thiệu:

"Khi hơi thở hóa thinh không" là cuốn hồi ký của bác sĩ Paul Kalanithi, được viết khi tác giả đang ở đỉnh cao của sự nghiệp thì đột ngột được chẩn đoán mắc ung thư phổi giai đoạn cuối. Cuốn sách ghi chép lại cuộc đời Paul từ thời trẻ cho tới những ngày anh từ một bác sĩ phẫu thuật điều trị cho những người sắp chết, trở thành một bệnh nhân vật lộn chiến đấu để được sống. "Khi hơi thở hóa thinh không" là một sự ám ảnh về ranh giới mong manh giữa sự sống và cái chết:
" Thời gian với tôi như một con dao hai lưỡi: Mỗi ngày mang tôi đi xa khỏi thời điểm tệ hại của lần phát bệnh trước nhưng gần hơn tới lần tái phát kế tiếp - và cuối cùng, cái chết. Có lẽ muộn hơn tôi nghĩ, nhưng chắc chắn là sớm hơn tôi mong muốn. Có hai phản ứng trước nhận định rõ ràng đó. Điều hiển nhiên nhất có lẽ là sự hối thúc về hành động điên rồ: để “sống trọn vẹn cuộc đời,” để du lịch, để ăn uống, để đạt được một lố những tham vọng bị bỏ quên. Bên cạnh đó, phần tàn nhẫn của ung thư đó là nó không chỉ giới hạn thời gian của bạn, nó giới hạn cả nguồn năng lượng, hạ thấp một cách thê thảm những gì bạn có thể làm được trong một ngày. Trong cuộc đua hiện giờ là một con thỏ mỏi mệt."
Cá nhân mình thì thích cuốn này (Sau cuốn Bố Già).
Nội dung cơ bản kể về số phận của 2 nhân vật Kane & Abel.

Hai nhân vật này, từ lúc sinh ra và lớn lên hoàn toàn đối lập nhau, chỉ có điều duy nhất trùng hợp là sinh cùng ngày.

Kate, đuợc sinh ra trong một gia đình giàu có với truyền thống về Ngân Hàng và Tài chính.

Abel, được gia đình nhà nông dân nhặt được trong rừng.

Sau nhiều biến cố, Abel vô tình biết mình mang dòng dõi quý tộc Balan.

Abel dời châu Âu sang Mỹ lập nghiệp với hai bàn tay trắng và dần trở thành ông chủ của hệ thống nhà hàng khách sạn (Hilton).

Sự đối lập, rồi dẫn đến đối đầu của 2 nhân vật, từ khi Kate quyết định thu hồi vốn đầu tư hệ thống kháchi sạn của ông chủ Abel, gây ra cái chết từ tầng lầu thứ 13 - và Abel thề trả thù Kate.

Nút thắt ở câu chuyện là sự oan gia khi con gái Abel yêu con trai Kate và Abel cương quyết phản đối.

Và nó chỉ được mở, khi Kate mất, Abel phát hiện người đầu tư cho mình phát triển/ từ ban đầu lại là Kate... kẻ thù truyền kiếp của mình.

Câu chuyện phản ánh thực tại ở Mỹ, giấc mơ Mỹ, sự tưởng thưởng cho nỗ lực phi thường của Abel khi trở thành một đại gia.

Bên cạnh đó, nó còn thấm đẫm tính nhân văn, triết lý sống, cách sử dụng đồng tiên thông qua giáo dục của gia đình Kate ...!

Rất nhiều thứ để học trong tác phẩm này.

mihkun

Xe tăng
Đọc trong topic này mới thấy bao nhiêu tựa sách nổi tiếng mà em đã đọc nhưng không hề lưu lại tên trong đầu. Nhiều cuốn sau khi đọc lại lần 2 (vài năm sau) mới đủ cảm nhận được nhiều hơn về ý nghĩa và nội dung.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đọc cuốn này lần thứ bao nhiêu không nhớ :(

Vẫn rùng mình với cách miêu tả về "những kẻ sống thứ sinh" và sự man rợ của chủ nghĩa tập thể. Haizzzz

TruongPhat355

Xe tải
Em cũng thích thể loại khoa học này ạ (dòng non-fiction)! Cách đây tầm hai chục năm em "gối đầu giường" 3 cuốn: Physics of Cosmos (tiếng Nga), Giới hạn vũ trụ của thuyết tương đối (Kauffman, bản tiếng Nga), The Elegant Universe (Brian Greene, bản tiếng Anh)!

Quyển này nữa cụ ơi:

Meow

Xe điện
Hehe...vui ghê - có mợ cũng khoái Tuổi thơ dữ dội như em. Em quên Tên chú liên lạc, con nhà giàu mà đánh đàn giỏi nữa, cái đoạn chú bị ốm mà cố đánh đàn cho mọi người rồi sau đó kiệt sức hy sinh em vẫn ấn tượng.
Mợ đọc trên cây ổi mà không bị dính trưởng nào của lũ sâu dóm ah???
Bản 3 tập, giấy đen thời bao cấp - sau này bản 2 tập giấy trắng, hoặc bản 1 quyển. Quyển này, Phùng Quán viết trước đó 1 tập sơ thảo, lấy tên "Buổi đầu thử thách" đấy mợ. Hồi 2011, em vào Huế - qua thăm mộ và thắp nhang hai vợ chồng nhà văn.
Công nhận là cây ổi nhiều sâu, lại còn ổi mỡ. Em chả hiểu sao cái cây ổi đấy rất to, trùm lên cả cái gian bếp nhà em mà em vắt vẻo bao mùa hè ở đấy ko hề bị sâu róm hỏi thăm phát nào. Nhà em trước cửa ga Hàng cỏ, buổi trưa trốn ngủ, êm đềm cùng tiếng còi tàu thực sự là những trải nghiệm ko quên được.

Bạn chơi nhạc đến vỡ tim đấy là Quỳnh ạ. Truyện em đọc nhớ lại đúng là 1 tập giấy đen. Sau này em mua lại quyển giấy trắng và cực kỳ mừng là trẻ con nhà em giờ ham đọc và được đọc nhiều hơn em ngày xưa rất nhiều. Cũng tại ngày xưa để mua được 1 quyển truyện cả xóm đọc chung nhau thì ko phải như bây giờ, cứ cuối tuần lên phố ôm về cả mớ :)

Lù Rù từ Huế đi thăm mộ vợ chồng Phùng Quán có dễ đi ko bác để em vào thăm ah?

Em đã tìm thêm được 1 mợ trèo cây đọc sách giống em, mừng quá :D. Sao mợ đọc được trên cây ổi nhỉ? Sâu hàng đàn cứ gọi là 8-}.
Ngày xưa em còn chẳng có chỗ mượn sách, cũng chẳng có tiền mua, chẳng có thư viện. Có những cuốn sách hằng ao ước nhưng tiếc rằng bây giờ khi có thể mua được thì cảm giác dường như không còn muốn đọc nữa :(.

leceti

Xe tải
Em đang đọc lại cuốn " Tiếng gọi nơi hoang dã" của nhà văn Jack London được xuất bản lần đầu 1903.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận là cây ổi nhiều sâu, lại còn ổi mỡ. Em chả hiểu sao cái cây ổi đấy rất to, trùm lên cả cái gian bếp nhà em mà em vắt vẻo bao mùa hè ở đấy ko hề bị sâu róm hỏi thăm phát nào. Nhà em trước cửa ga Hàng cỏ, buổi trưa trốn ngủ, êm đềm cùng tiếng còi tàu thực sự là những trải nghiệm ko quên được.

Bạn chơi nhạc đến vỡ tim đấy là Quỳnh ạ. Truyện em đọc nhớ lại đúng là 1 tập giấy đen. Sau này em mua lại quyển giấy trắng và cực kỳ mừng là trẻ con nhà em giờ ham đọc và được đọc nhiều hơn em ngày xưa rất nhiều. Cũng tại ngày xưa để mua được 1 quyển truyện cả xóm đọc chung nhau thì ko phải như bây giờ, cứ cuối tuần lên phố ôm về cả mớ :)

Lù Rù từ Huế đi thăm mộ vợ chồng Phùng Quán có dễ đi ko bác để em vào thăm ah?
Em cũng như mợ, trẻ con là đọc hết các loại có chữ. Tìm thấy bộ Tuổi thơ dữ dội trong tủ ông anh, là đọc say mê và sống cùng các nhân vật trong truyện. Biết tên gọi O, Mệ....trong Huế và thèm các món bánh luôn.
Mộ Phùng Quán, ở quê nhà văn - xã Thủy Dương. Đi từ Hếu vào Đà Nẵng, theo QL 1A - tầm hơn 10km là đến Thị xã Hương Thủy. Rồi rẽ phải vào gần 2km, mộ vợ chồng nhà văn trên đồi, nhìn ra hồ rất đẹp.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trang giới tính là nữ, cũng thấy có vẻ ham đọc sách, có thể đọc nhiều nhưng sao anh không cảm nhận được cái ướt át ẩm ương, cái mùi nữ tính đặc trưng nhỉ ? hay anh già rồi. Moon là đồng loại của trang, có những cái vô vị của đàn bà, nhưng vẫn có cái uốn éo, ngoáy lắc điển hình, kích thích hơn.
Sự nữ tính, hấp dẫn của một người phụ nữ chỉ cần người đàn ông của họ cảm nhận là đủ, chẳng cần và cũng chẳng nên thể hiện với những cái não chỉ chứa tinh trùng.

Nha Trang@

Xe điện
Em đang đọc lại cuốn " Tiếng gọi nơi hoang dã" của nhà văn Jack London được xuất bản lần đầu 1903.
Jack London có một cuốn sách “khó nhai” nhất là Martin Eden viết năm 1909. Cuốn này em mua lâu rồi, mỗi ngày đọc được chừng chục trang rồi để đó, gần hết năm mới đọc hết nổi. Sau đọc lại, càng đọc càng thấm, càng đọc càng hay, đọc đi đọc lại rất nhiều lần.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Sự nữ tính, hấp dẫn của một người phụ nữ chỉ cần người đàn ông của họ cảm nhận là đủ...
não chỉ chứa tinh trùng
.
Cực gắt mà em vẫn thấy nữ tính, hấp dẫn... Thế là thế nào nhỉ? :D

mapnhak10

Xe đạp
Em xin góp vui vs các cục 1 tác phẩm "Đống rác cũ" của cụ Nguyễn Công Hoan - Đây là 1 trong số ít tác phẩm mà e đọc 1 lèo không ngủ không nghỉ

Thức NA

Xe hơi

Cuốn sách là những hồi tưởng của nhà vật lý từng đoạt giải Nobel Richard Feynman về cuộc đời của ông, cách ông tư duy, làm việc. Đúng như tựa cuốn sách là Cuộc phiêu lưu của một người tò mò, cuốn sách cho ta cuộc sống đầy màu sắc của Richard Feynman, từ khi ông còn là đứa trẻ sửa radio bằng ý nghĩ tới nhà vật lý đoạt giải Nobel, khi ông đánh cắp cánh cửa phòng ktx ở MIT tới khi ông là giáo sư Vật lý hàng đầu, từ khi ông thảo luận với Bohr về bom nguyên tử đến khi chơi trống cho một ban nhạc nghiệp dư, lúc ông phá khóa két chưa bí mật về bom nguyên tử ở Los Amos, khi ông chơi cờ bạc bịp với Nick the Greek tới khi ông học vẽ ở một câu lạc bộ khỏa thân...Một con người có đầu óc hài hước và trí thông minh tuyệt đỉnh :))
Cuốn sách được NXB trẻ phát hành với tên là "Richard Feynman, chuyện thật như đùa!" Các cụ nào mà thích khoa học, hoặc thích tìm hiểu về các nhân vật nối tiếng, hoặc chỉ đơn giản đọc gì vui vui thì đây là cuốn sách cực kì phù hợp. E bị thần tượng bác này các cụ ạ :))

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em đang muốn đọc cuốn này mà tiếng Anh dốt quá. Có cụ nào đọc không em pass lại 100k, truyện xuất bản ở Anh.