[Funland] Review Sách hay

Cadilac One

Xe tải
Không thấy cụ nào rì viu sách của Dan Brown nhỉ
Em thấy rất hay.
Pháo đài số
Thiên thần và ác quỷ
Biểu tượng thất truyền
Hỏa ngục
Nguồn cội
...

Toàn sách hay, em xin một chân hóng ạ. Hi vọng mợ Trang cập nhật lên trang 1 cho em và các cụ mợ dễ tìm

Spike

Xe tăng
Các cụ thích nhẹ nhàng, nhân văn thì Keigo Higashino và Khaled Hosseini là lựa chọn tuyệt vời. Gai góc tí thì Thomas Harris bá cháy con bọ chét luôn.

Truongvm81

Xe máy
Ngày trẻ trâu em đọc
- trên sa mạc và trong rừng thẳm
- phong thần, tam quốc, nhân vạt lịch sử Việt Nam!
(Giai đoạn này sách in đen và xấu kinh)

Ngày bắt đầu nhớn thì em nghiên cứu vấn đề Thảo-Kim
Giờ cứng tuổi em xem ma thổi đèn và chém gió

win7

[Tịch thu bằng lái]

mới các cụ

Mr thanh_cpv

Xe buýt
Em tạm đề cử ĐƯờng xưa mây trắng và Tuổi thơ dữ dội.

tan nghi

Xe hơi
Thớt hay quá, ngồi hóng các cụ share sách hay

BRIA

Xe tải
Một nghiên cứu gần đây nhất cho biết chỉ cần đọc sách 6 phút mỗi ngày sẽ giúp con người giải toả được stress - như vậy đây là cách hữu hiệu nhất để tránh căn bệnh xã hội hiện đại này (hữu hiệu cả về chi phí, thời gian và phản ứng phụ)

Đá sỏi

Xe buýt
Tác phẩm này của Marcus Aurelius có thể xếp vào hàng kinh điển với tên gốc là "Meditations". Dịch sách triết học sang tiếng Việt đòi hỏi người dịch phải có kiến thức nhất định về trường phái triết học của tác giả. Em đồ là các bạn biên tập và dịch giả không có kiến thức về cái này nên ngay từ cái tên đã không chuyển tải được hết ý tưởng của cuốn sách. Meditations của Marcus Aurelius phải dịch là "Mặc tưởng" chứ không phải 'Suy tưởng'.

P/S: Em định nhờ cụ chụp cho xem vài trang nhưng nghĩ kỹ lại thì thôi, phiền cụ quá. Bởi dịch sách triết ngay đến Bùi Văn Nam Sơn còn có nhiều chỗ sai, thì khó trông chờ nhiều ở các bạn khác.

BRIA

Xe tải
Cụ nói có phần đúng nhưng chưa hẳn đúng hoàn toàn. Kiến thức không nhất thiết phải ứng dụng vào thực tế hoặc giúp ích cộng đồng.
Như em, tự nhận cuộc đời thất bại(giờ làm bốc xếp), nhưng em vẫn thích đọc sách, nghiên cứu sau những giờ làm việc. Để chi? Bản thân em thấy vui khi đọc sách, nghiên cứu. Đối với em vậy là đủ.
5 năm trước, ngồi nhậu với một nhà nhập khẩu hóa chất lớn ở Sài Gòn, chợt ông đại gia hứng chí ngâm nga: "Con mắt còn có đuôi"; em bắt mạch ngay, chuyển sang chủ đề thơ mới(tiền chiến), hai anh em nói chuyện rất tâm đắc. Sau này ông đại gia đó luôn tìm cách mời em nhậu để nói dóc chuyện văn chương!
"Nỗi đời cay cực đang nhe vuốt
Cơm áo không đùa với khách thơ"
(Xuân Diệu)

Xin lỗi nhưng nếu là một người mê thơ, em sẽ cố gắng hết sức để ở vị trí của ông đại gia kia rồi mới mê thơ.

Ngay một nhà thơ có tên gần giống với tên of của cụ cũng là một người thực tế, có công tổ chức khai hoang lập nên hai huyện Tiền Hải (Thái Bình) và Kim Sơn (Ninh Bình) bằng cách tập hợp dân vô gia cư, hàng binh và cả kêu gọi giới địa chủ đóng góp, người anh hùng nên thơ cũng khí phách anh hùng:

"Kiếp sau ta chẳng làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo!"

Thơ như vậy mới là thơ hay, đối với em :D

vietnamcongtru

Xe buýt
"Nỗi đời cay cực đang nhe vuốt
Cơm áo không đùa với khách thơ"
(Xuân Diệu)

Xin lỗi nhưng nếu là một người mê thơ, em sẽ cố gắng hết sức để ở vị trí của ông đại gia kia rồi mới mê thơ.

Ngay một nhà thơ có tên gần giống với tên of của cụ cũng là một người thực tế, có công tổ chức khai hoang lập nên hai huyện Tiền Hải (Thái Bình) và Kim Sơn (Ninh Bình) bằng cách tập hợp dân vô gia cư, hàng binh và cả kêu gọi giới địa chủ đóng góp, người anh hùng nên thơ cũng khí phách anh hùng:

"Kiếp sau ta chẳng làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo!"

Thơ như vậy mới là thơ hay, đối với em :D
Cảm ơn Cụ. Nick em đặt đúng là theo tên nhân vật lịch sử lỗi lạc Nguyễn Công Trứ.
Hai câu thơ của ông:
"Kiếp sau xin chớ làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo!" thể hiện sự phẫn uất, chán ngán cho một kiếp người. Giai thoại "che miệng thế gian" hay "ngũ thập niên tiền nhị thập tam" cũng rất độc đáo và u mặc.
Chuyện giàu có hay nghèo khổ cũng là phước phần Cụ ạ, không phải muốn là được :D Dĩ nhiên nói vâyh không có nghĩa bi quan, yếm thế, giảm sức phấn đấu nỗ lực nhưng đôi khi "lực bất tòng tâm", "mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên".

Ale ale

Xe máy
Hồi em 12 tuổi có đọc quyển này rồi. Đọc tới đoạn cô em...pyjama dâng cho anh Nikodema để anh khỏi tán cô chị mà bủn rủn cả người :D
Từ năm 8,9 tuổi em đã đọc hết Tam Quốc, Đông Chu, Hán Sở, Sử Ký; thanh niên thì đọc Kim Dung, Murakami Haruki; giờ trung niên thì mới cày xong Dan Brown; hiện đang nghiên cứu về vật lý và Phật học :D
Thật ra biết nhiều và ham muốn biết nhiều quá cũng không tốt. Em ước gì mình chưa biết, chưa đọc nhiều để sống một cuộc đời giản đơn.
Xin lỗi vì lạc đề.
Cụ đọc cuốn này chưa ạ? Đôi khi con người ta thật mâu thuẫn giữa nhu cầu ham tìm hiểu và muốn sống một cuộc đời giản đơn cụ nhỉ. Đồng cảm với Cụ và kính Cụ một ly suông. Hôm nay máy báo em hết lượt rót rượu rồi ạ.
P/s: Chỉ vào mỗi thread này mà hết sạch cả rượu. Cảm ơn em Hoàng Trang đã mở thread hay.

chauchau2112

Xe tải
Cháu đang đọc cuốn này ợ

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Em tìm mua quyển những người thích đùa của Azit nê sin mà mấy hiệu sách Linh Đàm không có. Cụ nào biết chỗ bán chỉ giúp em với.