[Funland] Review Sách hay

BRIA

Xe tải
Quyển nỗi buồn chiến tranh có cụ giới thiệu ở trên rồi cũng rất hay, một góc nhìn khác về chiến tranh, còn tiểu thuyết việt nam có quyển "đội gạo lên chùa" đọc cũng cuốn hút
Đội gạo lên chùa là một trường hợp độc đáo của tiểu thuyết hiện đại. Trong một thời đại khi mà mọi hình thức kỹ thuật đều đã trở nên bão hòa, nhà văn trở về với một hình thức mang tính sơ khai nhất của tiểu thuyết. Chính xác hơn, ông đưa tiểu thuyết về lại với cội nguồn của thể loại: những câu chuyện kể. Có thể coi Đội gạo lên chùa như một tiểu thuyết dòng sông (roman fleuve) được dệt nên bởi muôn vàn câu chuyện, những cảnh đời tư, tất cả tan hòa trong một câu chuyện lớn lịch sử”.
Bảo Ninh đọc cũng hơi nặng nề nên em tránh.

Nhưng có lẽ với những người Hà Nội, nhất là góc phố Nguyễn Du, Lê Duẩn,Khâm Thiên vẫn nên đọc để hình dung ra góc phố cuả mình thời chiến tranh

vietnamcongtru

Xe buýt
Em đọc cuốn này rồi nhưng không ấn tượng,không nhớ
Hồi em 12 tuổi có đọc quyển này rồi. Đọc tới đoạn cô em...pyjama dâng cho anh Nikodema để anh khỏi tán cô chị mà bủn rủn cả người :D
Từ năm 8,9 tuổi em đã đọc hết Tam Quốc, Đông Chu, Hán Sở, Sử Ký; thanh niên thì đọc Kim Dung, Murakami Haruki; giờ trung niên thì mới cày xong Dan Brown; hiện đang nghiên cứu về vật lý và Phật học :D
Thật ra biết nhiều và ham muốn biết nhiều quá cũng không tốt. Em ước gì mình chưa biết, chưa đọc nhiều để sống một cuộc đời giản đơn.
Xin lỗi vì lạc đề.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hồi em 12 tuổi có đọc quyển này rồi. Đọc tới đoạn cô em...pyjama để dâng cho anh Nikodema để anh khỏi tán cô chị mà bủn rủn cả người :D
Từ năm 8,9 tuổi em đã đọc hết Tam Quốc, Đông Chu, Hán Sở, Sử Ký; thanh niên thì đọc Kim Dung, Murakami Haruki; giờ trung niên thì mới cày xong Dan Brown; hiện đang nghiên cứu về vật lý và Phật học :D
Thật ra biết nhiều và ham muốn biết nhiều quá cũng không tốt. Em ước gì mình chưa biết, chưa đọc nhiều để sống một cuộc đời giản đơn.
Xin lỗi vì lạc đề.
ƯỚc muốn của cụ dễ thực hiện mà: dừng đọc sách, dừng tìm kiếm kiến thức mới ngay lập tức, thậm chí ngắt kết nối mạng. Em chỉ sợ đến lúc ấy cụ lại cảm thấy trống rỗng, nhạt nhẽo, vô vị,...

chichihua

Xe buýt
ƯỚc muốn của cụ dễ thực hiện mà: dừng đọc sách, dừng tìm kiếm kiến thức mới ngay lập tức, thậm chí ngắt kết nối mạng. Em chỉ sợ đến lúc ấy cụ lại cảm thấy trống rỗng, nhạt nhẽo, vô vị,...
Mợ hiểu nhầm ý cụ ấy rồi. Tay đã nhúng chàm sao rút dc

vietnamcongtru

Xe buýt
Cảm ơn Mợ. Vậy mới là nỗi khổ của kiếp người.
Nhưng như Hermann Hesse có nói: "Trần gian ơi, dù có đớn đau quằn quại, ta vẫn tha thiết yêu người!" Một người phương Tây chuyên nghiên cứu về Phật như ông, vẫn sống một cuộc đời đau khổ....

BRIA

Xe tải
Hồi em 12 tuổi có đọc quyển này rồi. Đọc tới đoạn cô em...pyjama để dâng cho anh Nikodema để anh khỏi tán cô chị mà bủn rủn cả người :D
Xin lỗi vì lạc đề.

Sự nâng cấp trí thức qua logic đọc khác biệt ở ưu điểm là ưu điểm nhất, và nhược điểm là tốn quá nhiều thời gian.

Nói ưu điểm là ưu điểm nhất vì nó đuợc dung hoà khá cân bằng giữa cả iq và eq, cái mà logic cứng nhắc không làm được.

Nhược điểm, thực ra là không thể tránh khỏi, ưu thế duy nhất để bứt phá là khả năng đọc nhanh, bao gồm khả năng ghi nhớ, khả năng hình tượng, nhớ hình tượng, và khả năng kết nối ý nghĩa.

Also, i am sorry for the abstray of mind!

Chỉnh sửa cuối:

BRIA

Xe tải

Cuốn sách truyền cảm hứng hay nhất mà mình từng đọc.
Đọc lần nào cũng rơi nước mắt.
Nghèo vượt khó - không hẳn. Giàu vượt sướng - càng không phải.
“Một con lợn bị chấn thương sọ não”, IQ chỉ có 70, sống ở miền núi, nơi “bàn thờ tổ tiên nhà ai cũng có nhiều họ khác nhau”. Cậu bé bại não làm người ta phải nể phục, ngưỡng mộ.
Mà hình như, trí tuệ , cảm xúc, nhân cách, thành tựu của con cái đều phụ thuộc vào người cha trong gia đình.
Khi đã đọc “ Con không ngốc, con chỉ thông minh theo một cách khác” thì thấy những cuốn sách cùng thể loại trở nên nhạt nhẽo!
Trí tuệ - thành tựu phụ thuộc người cha.

Cảm xúc phụ thuộc người mẹ

Nhân cách - phụ thuộc một cách vi diệu giữa cha và mẹ, mức tác động ưu thế lại là cả một câu chuyện dài.

Đấy là quan điểm của em

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Mợ. Vậy mới là nỗi khổ của kiếp người.
Nhưng như Hermann Hesse có nói: "Trần gian ơi, dù có đớn đau quằn quại, ta vẫn tha thiết yêu người!" Một người phương Tây chuyên nghiên cứu về Phật như ông, vẫn sống một cuộc đời đau khổ....
Cụ giới thiệu sách của H. Hesse đi. Em khoái Sói Đồng Hoang.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay cụ Zin bị mun nhập hay sao :D. Em ngưỡng mộ ông Phạm Xuân Ẩn, đã đọc X6- điệp viên hoàn hảo nhưng thật tiếc khi bản dịch ít nhiều đã bị kiểm duyệt, cắt xén, ngôn ngữ dịch không giữ được tính khách quan cần thiết mà rất nhiều chỗ diễn đạt không khác gì sách giáo khoa lịch sử. :(.
hihi, đúng là đọc nhiều loạn đầu rùi, chém về sách với cỏ cây hoa lá là e khoái, nhân thể cụ mợ nào có cuốn Đường công danh của Nikodem Dyzma ko ạ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
hihi, đúng là đọc nhiều loạn đầu rùi, chém về sách với cỏ cây hoa lá là e khoái, nhân thể cụ mợ nào có cuốn Đường công danh của Nikodem Dyzma ko ạ?
Có cụ vừa post cuốn cuốn đó ở trên đó ạ.

ragdoll

Xe buýt
6/ Hảo hán nơi trảng cát
10/ Cuộc phiêu lưu của Carich và Valia
Cụ bị sai tên truyện
Em ko quen săm soi câu chữ ạ, còn viết đầy đủ thì nó là Cuộc phiêu lưu kỳ lạ của Ca rích và Va li a.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Truyện nhiều chữ đầu tiên mà em đọc:

Bối cảnh đọc sách: trên ngọn cây xoài :D. Tuổi độc giả nhí: 9 tuổi. Bộ tiểu thuyết đã ít nhiều tác động đến trí tưởng tượng của em: từ khuôn mặt đẹp trai và thông minh của Bảo Trung đến khung cảnh mấy đồng chí bên kia chiến tuyến bắn vu vơ nát ngọn tre cho hết đạn,... :D

Có cụ vừa post cuốn cuốn đó ở trên đó ạ.
thanks mợ

BRIA

Xe tải
Em hóng sách kinh tế
Kinh tế, khoa học, hay cảm xúc đều không ngoài logic.

Như mọi lĩnh vực khoa học khác, kinh tế bao gồm khoa học cơ bản và sáng tạo.

Cụ có thể tham khảo kiến thức kinh tế cơ bản bằng các bộ sách có hơi hướng triết học, hoặc các cuốn sách thực dụng về marketting, đừng quên các cuốn sách khơi gợi cảm xúc - thứ cụ bắt buộc phải có để có thể đủ kiên trì nuốt hai món trên:D

BRIA

Xe tải
Đây có lẽ đang là cuốn duy nhất cháu đọc được 2 lần trở lên
Cuốn hữu ích nhất trong series này, đối với em, đáng ngạc nhiên, lại là cuốn Ông trùm quyền lực cuối cùng.

Có lẽ, do nó không quá thiên về mô tả triết lý sống như Bố già, hiện thực hơn, nhân vật cũng người hơn (với em Michael cũng vẫn quá siêu thực).

Chi tiết làm em nhớ nhất trong cuốn Ông trùm quyền lực cuối cùng là ánh mắt mọi người quen hoặc thân Athena đều tỏ ra vui sướng khi thấy sự bất hạnh của cô - ngoại trừ Cross.

Một cách bi quan, đấy là bản chất con người.

Chi tiết thứ hai, Pippi nhận xét Cross không hề ghê sợ khi lột da các con thú săn được.

Một kết luận dựa trên hai chi tiết trên (kết luận lý thuyết dựa trên chi tiết không xác thực :D) : Đàn ông thực sự tàn nhẫn khi cần, và sẵn lòng hy sinh vì người đàn bà của mình mà không để giả dối.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng sách kinh tế
Sách kinh tế học, cụ tham khảo trước ít sách cơ bản:
- Của cải của các dân tộc - tâc giả Adam Smith.
- Lý thuyết tổng quát về việc làm, lãi suất và tiền tệ - Keynes.
Thế là cụ nắm được 2 trường phái kinh tế của thế giới.
Cụ đá thêm "Những nguyên lý của kinh tế chính trị và thuế khóa" của David Ricardo, Bộ Tư bản của Karl Mark nữa thì càng oách.
Về kinh tế Việt Nam, cụ cứ tìm sách của GS Đặng Phong.