[Funland] Review Sách hay

Traubotube

Xe điện
Bé em thích đọc “Đội thiếu niên du kích Đình Bảng”
“Trên xa mạc và trong rừng thẳm” nói về 2 đứa trẻ người da trắng bị bọn người nô lệ da đen bắt cóc đưa vào sâu trong lục địa châu Phi, rồi cậu bé cũng tự giải thoát cho mình và bạn gái, họ rong ruổi trong lục địa châu Phi để tìm về Ai cập, nơi có con kênh đào Suez
Rồi “Hai vạn dặm dưới biển” để cùng đc đi du lịch đại dương cùng thuyền trưởng Nemo.
E tàu ngầm trong này lâu lắm mà lần đầu thấy dc cuốn "2 vạn dặm dưới đáy biển" dc nhắc tới.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

TruongPhat355

Xe tải
Có cụ nào thích thể loại này không

Traubotube

Xe điện
Trong kho sách của em vẫn còn, cụ đọc ko em cho mượn :D
E đang kết nối lại với cô (đúng nghĩa từ cô) hàng xóm cũ. Hồi bé đọc đủ các thể loại sách do bố cô ấy sưu tầm. Cuốn cụ kể là một trong số đó. Sách toàn tính tiền hào với đồng. Hi vọng là kho sách của cô ấy còn cụ ah.
Nếu không hi vọng có dịp e được gặp và mượn lại cụ cuốn đó!

vuongktd

Xe hơi
Quyển nỗi buồn chiến tranh có cụ giới thiệu ở trên rồi cũng rất hay, một góc nhìn khác về chiến tranh, còn tiểu thuyết việt nam có quyển "đội gạo lên chùa" đọc cũng cuốn hút
Đội gạo lên chùa là một trường hợp độc đáo của tiểu thuyết hiện đại. Trong một thời đại khi mà mọi hình thức kỹ thuật đều đã trở nên bão hòa, nhà văn trở về với một hình thức mang tính sơ khai nhất của tiểu thuyết. Chính xác hơn, ông đưa tiểu thuyết về lại với cội nguồn của thể loại: những câu chuyện kể. Có thể coi Đội gạo lên chùa như một tiểu thuyết dòng sông (roman fleuve) được dệt nên bởi muôn vàn câu chuyện, những cảnh đời tư, tất cả tan hòa trong một câu chuyện lớn lịch sử”.

chidixeom

Xe hơi
copy DS tạm những sách có thể cho F1 đọc:
1. Những chuyện ko may của 1 cậu bé nghịch ngợm (truyện của CHDC Đức, rất buồn cười)
2. Tixtu ngón tay cái xanh.
3. Những cậu con trai phố Pan.
4. Con cái chúng ta giỏi thật.
5. Cậu bé kỳ quặc lớp 6B.
6. Những hảo hán nơi trảng cát (ko trẻ con lắm, hồi xưa rất thích câu “chính chị làm mất…..”, thôi, ko nói nữa).
8. Cái gì ngủ trên mái nhà ý, quên tên rồi.
9. Cuộc lữ hành kỳ diệu (về 1 cậu bé cưỡi trên lưng ngỗng chu du khắp nước Thụy Điển).
10. Carích & Valia.

……………….
11. Hành trình ngày thơ ấu.
12. Những dấu vết còn lại (trinh thám trẻ con của Hung/Bulgari)
13.
Note: Nói thật là em ko thích cho F1 đọc những quyển kiểu Tuổi thơ dữ dội, nó khơi lên lòng căm thù nhiều quá. Bộ phim đầu tiên bé con nhà em xem là Cinderella dạy trẻ em biết nuôi những giấc mơ, dream will be come true; còn bộ phim hoạt hình đầu tiên em xem hồi xưa lại là Đáng đời thằng cáo :)
Em mạn phép bổ sung vào danh sách của cụ 3 truyện dười đây, được lũ trẻ nhà em yêu thích, từ đứa 2 tuổi đến đứa 10 tuổi, đứa bé đòi kể đi kể lại trước khi ngủ, đứa lớn thì thích bàn luận những chi tiết mà nó cho là hay ho hoặc vô lý, đưa ra những quan điểm trẻ con trong trẻo và thú vị. Người lớn đọc cũng thấy thích thú.
Phần giới thiệu từng sách được copy từ Tiki về.

13. Khu Vườn Mùa Hạ - Kazumi Yumoto

Câu chuyện nhẹ nhàng, xoay quanh tình bạn kì lạ giữa bộ ba học trò và cụ già cuối phố, được kể một cách rõ ràng, yên tĩnh. Từ trò chơi thám tử, bọn nhóc vô tình bước vào cuộc sống của ông cụ lúc nào không hay. Và ông cụ cũng chính là người giúp bọn trẻ hiểu được những thắc mắc của mình. Các cậu bé giúp ông cụ đổ rác, sửa nhà, trồng hoa, giặt và phơi quần áo… Bù lại chúng được ông cụ dạy gọt lê, viết chữ Hán, và trên hết chúng hiểu được rằng việc già đi, lưng còng xuống, mặt nhiều nếp nhăn cũng mang nhiều ý nghĩa.

14. TotoChan Cô bé bên cửa sổ - Kuroyanagi Tetsuko

Vừa vào lớp một được vài ngày, Totto-chan đã bị đuổi học!!! Không còn cách nào khác, mẹ đành đưa Totto-chan đến một ngôi trường mới, trường Tomoe. Đấy là một ngôi trường kỳ lạ, lớp học thì ở trong toa xe điện cũ, học sinh thì được thoả thích thay đổi chỗ ngồi mỗi ngày, muốn học môn nào trước cũng được, chẳng những thế, khi đã học hết bài, các bạn còn được cô giáo cho đi dạo. Đặc biệt hơn ở đó còn có một thầy hiệu trưởng có thể chăm chú lắng nghe Totto-chan kể chuyện suốt bốn tiếng đồng hồ! Chính nhờ ngôi trường đó, một Totto-chan hiếu động, cá biệt đã thu nhận được những điều vô cùng quý giá để lớn lên thành một con người hoàn thiện, mạnh mẽ.

15. Pippi tất dài - Astrid Lindgren

Bên sân nhà của hai anh em Thomas và Annika, có một Biệt thự tên là Bát Nháo nhưng chẳng ai ở cả. Chúng mơ ước có hàng xóm với lũ trẻ để chơi cùng biết bao. Và rồi một cô bạn hàng xóm xuất hiện. Cô bé 9 tuổi ấy chỉ đi một mình, với một chú ngựa và một ông khỉ. Chúng đã kết thành bạn thân với nhau. Pippi sống hoàn toàn tự do, không chịu được gò bó nào, không ai bắt cô đi ngủ đúng giờ khi đang chơi vui, hay bắt cô vào nhà khi đang dạo mát giữa vườn trong đêm vắng. Pippi sẵn sàng đối đầu với những kẻ bắt nạt, bọn kẻ trộm hay tên hợm hĩnh đòi mua biệt thự Bát nháo. Nhưng cũng chính từ cuộc sống đó, Pippi tự lập hơn mọi đứa trẻ khác. Hơn thế, Pippi tất dài có một tình cảm thật khoáng đạt, nồng nàn với mọi người. Cô bé tóc đỏ, mặt đầy tàn nhang tinh quái đó là giấc mơ sống động mà có lẽ chưa từng một ai không ôm ấp khi nghĩ về tuổi thơ, trẻ thơ.

Booong

Xe tăng
Em ấn tượng nhất với truyện Những cậu con trai phố Pal của Hungary, truyện thiếu nhi nhưng kết truyện ám ảnh và day dứt đến tận bây giờ. Gần đây em thích đọc đi đọc lại truyện ngắn của Nguyễn Ngọc Tư, có chất rất riêng; của Nguyễn Quang Thiều; của Bọ Lập... Truyện dài em thích kiểu văn lịch sử kiểu như Đội gạo lên chùa, mẫu Thượng ngàn... Các truyện kinh điển khác của VN và thế giới thì đọc từ hồi sinh viên và mới ra trường rồi, bây giờ không có thời gian nên không đọc lại nữa.

Carthage

Xe tải
Cách đây hơn 30 năm em có xem một cuốn sách viết dựa trên một câu chuyện có thật. Đ.ảng đối lập ở Pháp đã thuê một sát thủ giấu mặt có biệt danh Jackal (chó rừng) để ám sát Tổng thống De Gaulle. Câu chuyện cuốn hút đến tận trang cuối cùng đọc không thể nào rời tay được, giờ muốn tìm lại cũng thật khó.
Ôi đúng rồi, quyển ấy em cũng đọc ké ở thư viện cơ quan mẹ em từ hồi đầu 199x thì phải. Em vừa gúc thì nó là quyển Kẻ giết mướn nhưng toàn hết hàng.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em ấn tượng nhất với truyện Những cậu con trai phố Pal của Hungary, truyện thiếu nhi nhưng kết truyện ám ảnh và day dứt đến tận bây giờ. Gần đây em thích đọc đi đọc lại truyện ngắn của Nguyễn Ngọc Tư, có chất rất riêng; của Nguyễn Quang Thiều; của Bọ Lập... Truyện dài em thích kiểu văn lịch sử kiểu như Đội gạo lên chùa, mẫu Thượng ngàn... Các truyện kinh điển khác của VN và thế giới thì đọc từ hồi sinh viên và mới ra trường rồi, bây giờ không có thời gian nên không đọc lại nữa.
Cụ đọc Mẫu thượng ngàn, Đội gạo lên chùa của Nguyễn Xuân Khánh thì cụ thử đọc thêm "Hoang Tưởng Trắng" và "Truyện Ngõ Nghèo" - em thấy hay và suy tư.

tuongcap

Xe buýt
Cuốn này mua được ở đâu hả cụ? Em đang thích tìm hiểu về hội này
Xuất bản tại nc ngoài nên hơi khó mua. Cụ tìm sách in lại trên Đinh lễ hoặc eboook xem có ko. Em chờ mãi mới mua đc cụ ah

GamCaoMayLanh

Xe container
Trước nhà em có cả một thư viện sách. Sau có người mắt sáng như điện, thái dương gồ cao đi ngang qua ngó thấy em đang phủi bụi thư viện ông ấy vào tận nhà nói "đổi sách không?". Ổng cho em xem 2 cuốn dưới đây và thế là em đổi cả thư viện luôn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trước nhà em có cả một thư viện sách. Sau có người mắt sáng như điện, thái dương gồ cao đi ngang qua ngó thấy em đang phủi bụi thư viện ông ấy vào tận nhà nói "đổi sách không?". Ổng cho em xem 2 cuốn dưới đây và thế là em đổi cả thư viện luôn.

Cuốn "nắm bắt tâm lý phụ nữ" cụ nên giở trang cuối cùng trước khi đọc từ đầu :D. Em dự trang cuối sẽ viết: "Kết luận: đừng cố gắng hiểu phụ nữ vì ngay cả phụ nữ nhiều lúc còn chẳng hiểu nổi mình" :D.

caphao.mamtom

Xe đạp

Bác có thể review ko ạ?
Em rất muốn tìm hiểu về món này, muốn tăng hiểu biết và còn để có thể nói + giải thích cho F1 nữa. Con em mới 3 tuổi nhưng em muốn cung cấp thông tin chính xác với con ngay từ bé luôn.

minhtallica

Xe buýt

Em cũng thích thể loại khoa học này ạ (dòng non-fiction)! Cách đây tầm hai chục năm em "gối đầu giường" 3 cuốn: Physics of Cosmos (tiếng Nga), Giới hạn vũ trụ của thuyết tương đối (Kauffman, bản tiếng Nga), The Elegant Universe (Brian Greene, bản tiếng Anh)!