[Funland] Review Sách hay

TrumpVietnam

Xe tăng
Tình Yêu thời thổ tả, Trăm năm cô đơn, Hòn đảo ba mưoi chiếc quan tài....

Ni No Kuni 2

Xe điện
Topic nhằm khuyến khích văn hóa đọc, là nơi trao đổi, giao lưu giữa những người yêu sách. Em mời các cụ các mợ review về những cuốn sách mà các cụ các mợ cảm thấy hay, tâm đắc, đáng đọc về mọi chủ đề (trừ Sex).

(Đề nghị các cụ các mợ không comment cợt nhả, phá thread, lạc đề. Em cảm ơn ạ!)

Cuốn sách đầu tiên em muốn giới thiệu:

"Khi hơi thở hóa thinh không" là cuốn hồi ký của bác sĩ Paul Kalanithi, được viết khi tác giả đang ở đỉnh cao của sự nghiệp thì đột ngột được chẩn đoán mắc ung thư phổi giai đoạn cuối. Cuốn sách ghi chép lại cuộc đời Paul từ thời trẻ cho tới những ngày anh từ một bác sĩ phẫu thuật điều trị cho những người sắp chết, trở thành một bệnh nhân vật lộn chiến đấu để được sống. "Khi hơi thở hóa thinh không" là một sự ám ảnh về ranh giới mong manh giữa sự sống và cái chết:
" Thời gian với tôi như một con dao hai lưỡi: Mỗi ngày mang tôi đi xa khỏi thời điểm tệ hại của lần phát bệnh trước nhưng gần hơn tới lần tái phát kế tiếp - và cuối cùng, cái chết. Có lẽ muộn hơn tôi nghĩ, nhưng chắc chắn là sớm hơn tôi mong muốn. Có hai phản ứng trước nhận định rõ ràng đó. Điều hiển nhiên nhất có lẽ là sự hối thúc về hành động điên rồ: để “sống trọn vẹn cuộc đời,” để du lịch, để ăn uống, để đạt được một lố những tham vọng bị bỏ quên. Bên cạnh đó, phần tàn nhẫn của ung thư đó là nó không chỉ giới hạn thời gian của bạn, nó giới hạn cả nguồn năng lượng, hạ thấp một cách thê thảm những gì bạn có thể làm được trong một ngày. Trong cuộc đua hiện giờ là một con thỏ mỏi mệt."
Cuốn này em đọc bản tiếng Anh, nhưng chưa đọc hết. Cảm nhận ban đầu là khá cảm động. Em biết quyển này 3 năm trc vì follow anh Bill Gates, anh Bill recommend wuyển này. Nhân topic của mợ em sẽ đọc nốt :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
TD học và Se.x khác nhau nhiều mợ ạh. Để làm thoả mãn bạn tình và đảm bảo cuộc yêu đc thăng hoa đỏi hỏi phải học nhiều và rất nhiều.
Nó là những kiến thức cơ bản Nên biết biết.
Em không hiểu tại sao em đã đề nghị như vậy rồi mà cụ và 1 số cụ mợ khác vẫn cố nói nhỉ???? Các cụ mợ muốn thảo luận mời các cụ mợ lập topic riêng. Em đội ơn!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các tác phẩm của Mạc Ngôn (莫言) cũng rất hay.

h2k

Xe hơi
Kỳ án ánh trăng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ chắc cùng thời với e và cùng kiểu hùng hục đọc từ bé, đi từ những cuốn cổ điển, kinh điển mà đi lên. Giờ có tuổi gu hơi khắt khe tí, sách răn dạy là e ko đọc vì đời mình đủ khổ đủ lăn lộn để đủ hiểu, cần quái gì đọc mấy cái lý thuyết đó. Sách mua nước mắt cũng ko đọc. Cần nhất là những áng văn thực sự đem lại sự rung động và rung kiểu mới để len vào tâm hồn vốn đã rất chật trội (do đọc nhiều)
Mợ đọc Rừng Nauy đi. Cuốn đó cũng đáng đưa vào tủ sách
Em hơi kén sách. Những cuốn trở thành trào lưu, "phải đọc trong đời",...thì em thường không đọc. Giờ em cũng né những tác phẩm tạo cảm giác nặng nề (rừng Na uy là một ví dụ).

Girl Ngành

Xe hơi
Em cũng thik đọc sách.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu tại sao em đã đề nghị như vậy rồi mà cụ và 1 số cụ mợ khác vẫn cố nói nhỉ???? Các cụ mợ muốn thảo luận mời các cụ mợ lập topic riêng. Em đội ơn!
Mợ cứ trả lời Các Cụ ấy một cách bình thản và tự nhiên thôi, chấp gì.

Bởi vì những người chỉ biết Murakami Haruki với Rừng Na Uy. ( mang đậm tính dục)

Họ không biết một đọc một Murakami Haruki với Phía Tây biên giới - Phía Nam mặt trời ( Đó mới là tác phẩm xuất sắc nhất của Ông )

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cuốn này em đọc bản tiếng Anh, nhưng chưa đọc hết. Cảm nhận ban đầu là khá cảm động. Em biết quyển này 3 năm trc vì follow anh Bill Gates, anh Bill recommend wuyển này. Nhân topic của mợ em sẽ đọc nốt :D
Cụ siêu quá :-bd. Cuốn này có rất nhiều từ ngữ chuyên ngành y.

Chỉnh sửa cuối:

hanh trang 5

Xe hơi
Thớt hay, em oánh dấu

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em yêu sách nhưng phải có người đọc cho nghe cơ :)).
Ngày trước trên đài tiếng nói Việt Nam có mục đọc truyện đêm khuya dài kỳ, Em nghe được 1 phần của Sông Đông êm đềm, Papillon người tù khổ sai. Giờ không biết còn chương trình này không?

chichihua

Xe buýt
Xem ra thớt lạc đề xa phết theo cảm nghĩ ban đầu khi lập thớt mợ chủ nhỉ

VCAPRO

Xe tải
Ngày trước trên đài tiếng nói Việt Nam có mục đọc truyện đêm khuya dài kỳ, Em nghe được 1 phần của Sông Đông êm đềm, Papillon người tù khổ sai. Giờ không biết còn chương trình này không?
Chương trình văn nghệ của Đài TNVN bây giờ có còn phát giờ đêm khuya không thì em không biết, nhưng em hay nghe lúc 8g sáng, cả mấy tháng nay chỉ toàn nói về Tự Lực Văn Đoàn, thơ mới và "Đọc xưa để hiểu nay".

Nghi.Beta

[Tịch thu bằng lái]
Mấy quyền này em đọc hết rồi, nhưng đọc quyền "Tình yêu thời thổ tả" đọc không nhanh được, khó kết nối câu chuyện hic
Tình Yêu thời thổ tả, Trăm năm cô đơn, Hòn đảo ba mưoi chiếc quan tài....

justmyluck

Xe tải
Em cũng là 1 người hay đọc sách từ khi bước sang tuổi 30. Hehe. thành 1 thói quen luôn!