[Funland] Review Sách hay

VCAPRO

Xe tải
Ở VN, nói về trào phúng, không ai qua đc cụ Ng Công Hoan. Mỗi khi bôi quẹt, chị lại nhớ đến cái bánh dày, chính giữa có quả chuối ngự, 2 bên 2 quả cà chua mà cụ ấy miêu tả khuôn mặt phụ nữ khi trang điểm:D.
Đời cụ NCH cũng là câu truyện trào phúng cho đến lúc xuống lỗ. Xe chở linh cữu cụ xuống đến nghĩa trang Văn Điển rồi, huyệt đào sẵn rồi thì đ/c BQL lễ tang mới phát hiện là bậc lương của cụ không đủ để chôn ở khu A, bắt dừng lại để chuyển sang khu B. Nói thế nào cũng không được, Hội Nhà Văn phải cho xe chạy về văn phòng làm quyết định tăng cho cụ 2 bậc lương mới được chôn ở cái huyệt đã đào sẵn ở khu A.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đời cụ NCH cũng là câu truyện trào phúng cho đến lúc xuống lỗ. Xe chở linh cữu cụ xuống đến nghĩa trang Văn Điển rồi, huyệt đào sẵn rồi thì đ/c BQL lễ tang mới phát hiện là bậc lương của cụ không đủ để chôn ở khu A, bắt dừng lại để chuyển sang khu B. Nói thế nào cũng không được, Hội Nhà Văn phải cho xe chạy về văn phòng làm quyết định tăng cho cụ 2 bậc lương mới được chôn ở cái huyệt đã đào sẵn ở khu A.
Trời ơi :( :(

Lead vịt

Xe buýt
Cụ biết nhiều chuyện thâm cung bí sử thế. Em chỉ đc nghe giai thoại: ngày ở với thằng vị nhân sinh, đêm ngủ với thằng vị nghệ thuật của nhà văn.

seamannb

Xe buýt
Bộ này em được tặng cụ ạ. Còn bộ nguyên bản em đọc thì bìa một nơi mà sách một nơi do ngày xưa bị mượn nhiều quá mà người mượn không giữ sách :(.
Mợ chắc cùng thời với e và cùng kiểu hùng hục đọc từ bé, đi từ những cuốn cổ điển, kinh điển mà đi lên. Giờ có tuổi gu hơi khắt khe tí, sách răn dạy là e ko đọc vì đời mình đủ khổ đủ lăn lộn để đủ hiểu, cần quái gì đọc mấy cái lý thuyết đó. Sách mua nước mắt cũng ko đọc. Cần nhất là những áng văn thực sự đem lại sự rung động và rung kiểu mới để len vào tâm hồn vốn đã rất chật trội (do đọc nhiều)
Mợ đọc Rừng Nauy đi. Cuốn đó cũng đáng đưa vào tủ sách

Xe nội lước

Xe container
Cụ cho em xin review: sống giữa bầy voi, đời sống ong kiến mối, gắng sống đến bình minh.
Mảng sex cụ đề nghị em xin phép vẫn giữ nguyên quan điểm lập thread của mình ạ. Dòng sách đó các cụ nên lập riêng 1 thread sẽ hợp lý hơn :D.
Em đọc từ lúc nhỏ tuổi..chỉ nhớ đc láng máng là cuốn sống giữa bầy voi hình như của Vũ Hùng,cuốn thứ 2 em kh nhớ nguồn gốc tác phẩm..cuốn thứ 3 của liên xô thì phải..k còn gì để rw cho mợ đc..mợ tc nhé..

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hồi còn trẻ em đọc nhiều sách nhiều thể loại , chỉ cần cái thẻ thư viện thì tha hồ đọc,từ tiểu thuyết tình yêu,chính trị xã hội,tâm lý,nấu ăn cắm hoa đủ các thể loại thượng vàng hạ cám,giờ sang bên kia dốc cuộc đời trí nhớ bị lão hoá nhiều khi đọc nửa cuốn rồi mới nhận ra mình mới đọc cuốn này tháng trước.
Mấy năm nay em làm thêm việc kiểm duyệt nội dung mấy cuốn truyện tranh ,truyện cổ tích trước khi đưa cho vài đứa trẻ đọc nên có vị nào muốn mua sách cho con hè này thì em gợi ý cuốn "con mèo dạy hải âu bay"nhé.
Truyện là một tác phẩm đặc sắc của nhà văn (em không nhớ tên)viết cho tuổi thiếu nhi thấm đẫm tính nhân văn,truyện viết về chú chim hải âu bị mất mẹ từ trong trứng nước được chú mèo mun mập ú và các bạn mèo khác chăm sóc bảo vệ , nuôi dưỡng tuy nhiên họ không có ý biến chú chim hải âu bé nhỏ thành một con mèo mà luôn cố gắng để chú chim hải âu biết rằng" con là chim hải âu và con phải bay".
Em xin ngoài lề chút xíu nếu mợ thớt không thích thì vang em cái để em xoá còm,em thấy người trẻ như mợ bây giờ rất hiếm đấy ạ,thích đọc sách,yêu hoa lá cỏ cây động vật,quý trẻ nhỏ,tính nết lại điềm đạm chẳng nặng lời với ai bao giờ, chàng trai nào mà yêu đc mợ chắc rằng hãnh diện lắm.Còn những cuốn sách kia nếu mợ có đủ kiến thức rồi thì không nói còn chưa thì cứ mạnh dạn mà đọc,phụ nữ nếu xuất sắc tất cả mọi vấn đề thì quá tốt,còn chưa thì nhất định đừng để mình lơ ngơ trước vấn đề thực tế nhất ,đơn giản nhất của cuộc sống.
Em vẫn hiểu là mợ không chào đón những còm khiếm nhã nhé.
Em đánh dấu lại khói lạc mất. ;))

mihkun

Xe tăng
Hồi còn trẻ em đọc nhiều sách nhiều thể loại , chỉ cần cái thẻ thư viện thì tha hồ đọc,từ tiểu thuyết tình yêu,chính trị xã hội,tâm lý,nấu ăn cắm hoa đủ các thể loại thượng vàng hạ cám,giờ sang bên kia dốc cuộc đời trí nhớ bị lão hoá nhiều khi đọc nửa cuốn rồi mới nhận ra mình mới đọc cuốn này tháng trước.
Mấy năm nay em làm thêm việc kiểm duyệt nội dung mấy cuốn truyện tranh ,truyện cổ tích trước khi đưa cho vài đứa trẻ đọc nên có vị nào muốn mua sách cho con hè này thì em gợi ý cuốn "con mèo dạy hải âu bay"nhé.
Truyện là một tác phẩm đặc sắc của nhà văn (em không nhớ tên)viết cho tuổi thiếu nhi thấm đẫm tính nhân văn,truyện viết về chú chim hải âu bị mất mẹ từ trong trứng nước được chú mèo mun mập ú và các bạn mèo khác chăm sóc bảo vệ , nuôi dưỡng tuy nhiên họ không có ý biến chú chim hải âu bé nhỏ thành một con mèo mà luôn cố gắng để chú chim hải âu biết rằng" con là chim hải âu và con phải bay".
Em xin ngoài lề chút xíu nếu mợ thớt không thích thì vang em cái để em xoá còm,em thấy người trẻ như mợ bây giờ rất hiếm đấy ạ,thích đọc sách,yêu hoa lá cỏ cây động vật,quý trẻ nhỏ,tính nết lại điềm đạm chẳng nặng lời với ai bao giờ, chàng trai nào mà yêu đc mợ chắc rằng hãnh diện lắm.Còn những cuốn sách kia nếu mợ có đủ kiến thức rồi thì không nói còn chưa thì cứ mạnh dạn mà đọc,phụ nữ nếu xuất sắc tất cả mọi vấn đề thì quá tốt,còn chưa thì nhất định đừng để mình lơ ngơ trước vấn đề thực tế nhất ,đơn giản nhất của cuộc sống.
Em vẫn hiểu là mợ không chào đón những còm khiếm nhã nhé.
Em góp cho mợ văn học thiếu nhi thì có cuốn Thời thơ ấu phần 1 (có 3 phần) của Maxim Gorki là đáng đọc cho con nhưng ít người biết. Phần 2 nửa cuối và 3 không phù hợp cho mấy em nhỏ. Cuốn mạng nhện Charlote cũng rất hay cho các em. Ngoài ra các tác phẩm kinh điểm như Nanh trắng, Tiếng gọi nơi hoang dã... cũng là chủ đề thú vị cho những ai muốn các em nhỏ được thả sức tưởng tượng và tìm hiểu về cuộc sống thiên nhiên ở Alaska.
Cuốn mèo dạy hải âu bay thì khá ổn, cho đến đoạn cuối cùng khi dạy bay thì hơi hụt hẫng cho kỳ vọng của người đọc. Mới gần đây có cuốn Đồi thỏ dành cho thiếu nhi, em đã đọc qua và thấy thất vọng về cách xây dựng nội dung hơi khiên cưỡng.
Còn mợ chủ đã nói vậy thì chúng ta cứ tôn trọng thôi. Để trở thành người đọc sách một tầm nào đó cần có vốn sống tương ứng. Đòi hỏi một em học sinh tiểu học đọc và thích thú với Lược sử loài nguời thì không ổn mặc dù ai cũng viết cuốn đó tốt.
Đọc còm của mợ em nhớ đến thời học sinh đi học ăn nắm xôi xong bóc từng hạt nếp dính vào tờ báo gói xôi để đọc từng mẩu tin tức random trong đó mỗi sáng :))

Celerio

Xe hơi
Giống nhân vật chính Naoe trong tác phẩm Đèn không hắt bóng quá nhỉ! Đang ở đỉnh cao của sự nghiệp bác sĩ thì bị chẩn đoán ung thư xương, cuối cùng nhân vật chọn một kết thúc hết sức Samurai kiểu Nhật Bản, tự sát. Theo em truyện này rất đáng mua để xem.
Cụ nhắc em mới nhớ, cuốn này em đọc từ hơn 20 năm trước, đọc thì cuốn hút nhưng đọc xong là một cảm giác nặng nề giống như đọc cuốn "Rừng Na Uy" vậy!

KhieuDauDo

Xe điện
E toàn đọc truyện tranh

Ben BMS

Xe buýt
Hai cụ hình như không đọc nội dung thread em thì phải: NO SEX ợ.
TD học và Se.x khác nhau nhiều mợ ạh. Để làm thoả mãn bạn tình và đảm bảo cuộc yêu đc thăng hoa đỏi hỏi phải học nhiều và rất nhiều.
Nó là những kiến thức cơ bản Nên biết biết.

NGC

Xe tăng
Series của Dan Brown , Quỷ cổ Nữ , Mikhail Sholokhov là em thích nhất he he .

Celerio

Xe hơi
Có ba cuốn em đọc nhiều lần, lưu trong máy thỉnh thoảng lôi ra nhâm nhi. Với góc nhìn của em, đọc để thấy mạnh mẽ hơn "Bố già", đọc để nghiền ngẫm "Tam quốc diễn nghĩa", đọc để giải trí "Thiên long bát bộ"!

Celerio

Xe hơi
dạ vâng, mỗi người có một cảm nhận riêng ạ, có nhiều tác phẩm của Cụ Nguyễn Tuân đọc cũng khá khó khăn khi cảm nhận cụ ah, ví dụ như dạng tùy bút của Cụ ý đọc cảm thụ rất khó
Em cũng thích tập "Vang bóng một thời" của cụ Nguyễn Tuân. Vẫn còn nhớ ông cụ ăn xin nhận ra vị của mảnh trấu trong tách trà, chỉ vì ông đã bán cả cơ nghiệp theo đam mê trà! Hội thả thơ nữa chứ, hay cụ nào trưởng chòm lập Hội thả thơ đi? (để khuyết một chữ, cho năm hay sáu chữ đáp án trong đó có một chữ đúng với nguyên gốc tác phẩm của tác giả, hãy chọn chữ đúng!)

DurexXL

Xe lăn

Nay em cũng đc giới thiệu 1 cuốn đâu đó 900 chương thôi. Lâu rồi ko đọc, nhưng sẽ đọc hết cuốn này sớm thôi.
Đại khái ntn
Quan khí là một bộ truyện lột tả chi tiết, tỉ mỉ quan trường của Trung Quốc

Nói chung, truyện Trung Quốc có rất nhiều tác phẩm hay... tỷ dụ như trong dòng truyện tâm linh huyền hoặc có tác phẩm cũng rất hay là Ma nữ thổi kèn ...

thinhtd

Xe container
Anh em nhà Karamazov của Dostoievsky gây ấn tượng mạnh cho em về sự đen tối của đầu óc con người.
Em cũng đang bắt đầu đọc quyển này. Nhìn cái mục lục mà thấy hơi choáng. Cám ơn cụ đã có review để em đọc tiếp. :D