[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

nhatthang

Xe tăng
Vầng, cái câu gió tầng nào gặp mây tầng ấy thế mà đúng phết các cụ nhở :D
Vâng cụ ạ. Lúc đầu vào đọc thấy bảo Manager chắc thu nhập cũng phải tầm 50 củ/tháng. Thì với thu nhập đó cũng đáng để đấu tranh. Nhưng hóa ra như cụ phân tích thì là 50 củ/3 tháng. Thôi với mức lương đó thì tốt nhất là thỏa thuận rồi ra đi cho trọn vẹn cả đôi đường.

type

Xe tăng
Cụ mợ nào bảo cho người lao động nghỉ khi vẫn còn đang trong thời hạn hợp đồng mà chỉ cần thông báo trước 30 - 45 ngày là cho họ nghỉ được á? Khó đấy. Nếu người lao động không hợp tác thì đừng hòng nha. Cho nên các công ty khi ép nhân viên nghỉ việc cũng chả bao giờ ra quyết định sa thải đâu mà sẽ là người lao động viết đơn xin nghỉ việc rồi công ty mới ra quyết định cho thôi việc.
Trước kia khi thông tin + hiểu biết về luật lá có hạn nên người lao động thường ở trong trạng thái bị công ty đá mít lúc nào, ra đường lúc ấy, có ấm ức thì cũng chỉ biết ngậm bồ hòn thôi. Đến bây giờ tình trạng chung hầu như vẫn vậy nhưng những công ty có bộ phận HR đàng hoàng thì rén hơn nhiều rồi, nhiều người cũng dám đấu tranh để được hưởng quyền lợi chính đáng của họ. Ai đi làm thì cũng vì cơm áo gạo tiền cả thôi nên việc người ta đấu tranh vì quyền lợi của người ta thì có gì mà phải bỉ bôi nhỉ?
Vì các cụ ấy đang là chủ và coi cái điều trong hđlđ thường có là "nhân viên phải tuân thủ mọi công việc và trách nhiệm mà lãnh đạo công ty giao" là tối thượng. Câu này thường được cài vào để o ép lao động, nhưng đối với người hiểu luật thì câu này là con dao 2 lưỡi nếu mà cố ép lao động. Còn 45 ngày trong luật lao động thì công ty đóng cửa đi hãy rồi hẵng 45 ngày.

bravery45

Xe đạp
Nếu Cụ ở trong hoàn cảnh Cụ sẽ hiểu sự đánh đổi giữa mưu sinh và sự bình an.... Mình không muốn phê phán cụ chủ thớt nhưng phải nói thẳng là cụ ấy quá sai, cụ ấy chống đối, chiến đấu với Cty nơi họ trả lương chăm lo cho cuộc sống của Cụ ấy và gia đình Cụ ấy.... Cty có lúc nọ lúc kia, nếu cụ có giá trị đích thực thì không bao giờ phải nằm trong danh sách nghỉ việc, đặt vị trí mình là chủ hiặc quản lý mà gặp ông nhân viên thế này họ cũng sẽ tìm mọi cách để tống đi. Cty của Cụ ấy quá tốt chứ nhiều Cty nó cho lượn luôn thích thì ra tòa.
Em nói thật là nếu không có những người như cụ nhân vật trong bài đăng thì những người lao động non kinh nghiệm sẽ mãi mãi bị chủ lao động và hr hù dọa mà đành phải ngậm đắng nuốt cay, rơi nước mắt vì thiếu hiểu biết.
Người lao động và chủ lao động không có ơn nghĩa gì với nhau. Chủ cung cấp công cụ lao động, người lao động cung cấp sức lực. Tập hợp người lao động tạo ra lợi nhuận để mà công ty tồn tại, chủ lao động mua nhà mua xe. Ở đó mà nói chuyện ơn nghĩa.

bravery45

Xe đạp
sức chịu đựng để làm việc khác tốt hơn. e thấy bạn này hơi phí phạm
bạn làm nhân sự chắc biết, thực sự là luật lđ bảo vệ người lđ hơn so với người chủ dn. trường hợp người lđ chủ động nghỉ việc thì người sd lao động cũng bị động khá nhiều, và trong trường hợp này DN chả có quyền gì cả khi họ thông báo đúng luật. túm lại là người lđ chỉ cần đưa ra 1 lý do trời ơi nào đấy là được
góc độ ngược lại, DN thì lại ko có cái quyền "đưa ra lý do trời ơi" mà phải có đủ thứ lý do thì mới được chấm dứt hđ với người lđ (hđ ko xác định thời hạn), và còn bồi thường nữa chứ. thế nên DN có dùng cái trò bẩn nào đó thì cũng là "âu cũng là cái liễn" đúng ko cụ nhỉ.
e thì cũng ko bênh dn lắm, nhưng khi mà quyền mà ko bình đẳng thì theo lẽ tự nhiên có những dn phải dùng chiêu như trường hợp mà bạn này gặp phải
Thông báo nghỉ, đâu phải họ nghỉ ngay. Doanh nghiệp chỉ có 1 ông to là ông chủ. Còn những người còn lại thay trong phút mốt. Chỉ có mấy doanh nghiệp dời ơi, không có nền tảng mới sợ thôi. Mà quy luật, doanh nghiệp yếu kém, không có khả năng tồn tại thì nên nhường đất cho các doanh nghiệp khác diễn, thị trường càng sôi động.

Chip2Beo

Xe tải
Đọc thấy cụ chỉ kiên trì thật. Chứ lương vậy mà sức ép vậy em không đỡ được, chắc em nghỉ ngay và luôn cho khỏe.
Lương vài trăm/tháng thì em còn cố cầm cự, nhưng chắc cũng không được lâu như cụ chủ thớt đó.

isc46x1

Xe tải
Giờ khó khăn, nhiều công ty còn ép người lao động ký cái thỏa thuận nghỉ việc để trống ngày, cần là cho người lao động ra đường luôn.

datdo

Xe máy
topic hay ! em oánh dấu !!

Diep1979

Xe điện
Đọc drama này dài quá
Chúng ta không ở hoàn cảnh của cụ bị ép nghỉ kia nên không thể nói hay được.
Nhưng là nhà cháu thì sẽ đàm phán, lấy tối đa số tiền bù và chào thân ái👋

Toàn Hoa

Xe tải
Manager mà thế này thì thấp quá thật, em tưởng 83,9tr là/tháng ấy chứ lại chia cho 6 tháng thì ko ăn thua lắm, thua cả lương nhân viên văn phòng của em.
[/QUOTE]
Cty sản xuất thì ko có chuyện lương 83,9tr đâu cụ
Cũng có thể cty của nam chính để lương cơ bản thấp nhưng tăng phụ cấp nên tổng thu nhập có thể vẫn cao, chứ Mgr kinh nghiệm 10 năm mà lương 14tr thì ko ổn lắm

Toàn Hoa

Xe tải
Chuẩn ép nghỉ của Nhật kiểu đang làm PM dự án phốt phát chuyển về HSE làm hoặc cho sang QC, làm kho bãi, ngồi chơi xơi nước cả năm chả giao việc gì cảm thấy tự nhục nghỉ. Như bạn kia cũng bị ép về làm đệ cho Lead sản xuất trẻ hơn rồi. Muốn ép nghỉ công nhận HR công ty cũng lắm chiêu trò thật. Mà cũng nể tính kiên trì của bạn này nhưng đấu tranh đến cùng thì chỉ thiệt thòi cho bản thân bạn ấy. Xác xuất thành công không khả quan lắm mà cũng không giải quyết được cái gì, ức chế vẫn càng ức chế dù có được xin lỗi hay đền bù thỏa đáng đi chăng nữa.
Nam chính trong bài viết kiên cường, bất khuất, chịu nhục level max thật đấy nhưng 1 phần cũng do phía HR non, hoặc chưa làm dứt khoát
Trong hợp đồng lao động bao giờ cũng có ghi điều khoản : Tuân thủ theo sự sắp xếp/ phân công công việc của cấp trên. Có nghĩa là nó điều ông làm gì cũng phải tuân thủ, miễn sao trong phạm vi cty, ko vi phạm luật lao động. Nó điều sang bên khác mà ko chịu là có lý do để chấm dứt hợp đồng rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhìn chung họ đã đền bù cho vài tháng lương là ngon rồi chứ em thấy một cơ số công ty cứ đuổi là đuổi chả đền bù gì cả. Đồng thời nhân lực thì có lúc họ cần mình; có lúc thì chả cần mà mình cứ ngồi đó cho họ nuôi béo cô à? Ai làm công tác nhân sự rồi mới thấy nó khó!

cha biet chi

Xe điện
Ở cái tầm cụ ấy tiền k bằng danh dự dk.ai làm thuê cống hiến nỗ lực cho cty hiểu.mỗi người mỗi tính.e thì càn tiền thôi ạ

TUCSON9389

Xe điện
Thông báo nghỉ, đâu phải họ nghỉ ngay. Doanh nghiệp chỉ có 1 ông to là ông chủ. Còn những người còn lại thay trong phút mốt. Chỉ có mấy doanh nghiệp dời ơi, không có nền tảng mới sợ thôi. Mà quy luật, doanh nghiệp yếu kém, không có khả năng tồn tại thì nên nhường đất cho các doanh nghiệp khác diễn, thị trường càng sôi động.
câu chuyện em nói nó ko phải là thay được hay ko thay được (có chục đứa key nó chạy đi thì chủ cũng khốn đốn chứ ko đùa. đành rằng ai cũng có thể thay được, kể cả tổng bt) mà nó là cái quyền của dn và người lđ nó ko cân với nhau

xukute

Xe tăng
Không được 50 củ đâu cụ ơi, cỡ GM còn chả được mức đó
Đúng là doanh nghiệp FDI hay có bài đào thải những nhân sự già cỗi, không cần thiết cho mức lương như vậy. Tuy nhiên nam chính cứng thật, bị ép đến ngộp thở thế mà vẫn kiên quyết bám trụ được.
Công ty Nhật chỗ cụ lương thấp nhỉ
Bên em thì SM đã cỡ 40 ~ 50 rồi.
GM thì từ 55 - 80.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc tầm 2/3 bài viết và thấy sự vô lý của thanh niên này, như sau:
Thâm niên 10 năm làm việc, các cụ thạo nghề cho em hỏi vị trí như thanh niên trong bài lương tầm bn?
Nếu 10 năm làm ở đó có nghĩa là tốt nghiệp ra trường tầm 22t, cứ cho là xin đc vào cty ngon này luôn thì đến khi viết bài là anh ta tầm 33 đến 34 tuổi.
Mà lúc này mới lấy vợ và vợ mới sinh con đầu lòng.

Theo như em tính lương vị trí như anh ta khoe chắc chắn ko dưới 15tr, vợ thì mới bầu 12 tuần thì chắc chắn vẫn đang đi làm đc. Ấy thế mà anh này than đi test NIPT ko đủ tiền, phải đi vay. Đoạn này bố của điêu. Test cái đó cao lắm là 20tr, rẻ nhất chưa đến 10tr. Anh ta đi làm 10 năm, chưa kể vợ cũng đi làm, ấy thế mà ko có nổi 20tr đi làm xét nghiệm đó 🤧

Rồi còn đoạn cả tháng ko có việc, ngồi nhìn màn máy tính 8h/ngày. Và gần cuối đọc là có gần 1 năm chiến đấu chống đuổi việc.
Cuối cùng là thay vì đòi công đạo thì cũng vẫn tự xin nghỉ, chả có gì khác biệt =))

Politeboy

Xì hơi lốp
Nhìn chung họ đã đền bù cho vài tháng lương là ngon rồi chứ em thấy một cơ số công ty cứ đuổi là đuổi chả đền bù gì cả. Đồng thời nhân lực thì có lúc họ cần mình; có lúc thì chả cần mà mình cứ ngồi đó cho họ nuôi béo cô à? Ai làm công tác nhân sự rồi mới thấy nó khó!
Nhật có công thức đuổi việc chung là đền bù 2 tháng lương và đóng BHXH cho 2 tháng sau nghỉ.
Giải tán công ty thì đền bù 6 tháng lương.

isc46x1

Xe tải
Em đọc tầm 2/3 bài viết và thấy sự vô lý của thanh niên này, như sau:
Thâm niên 10 năm làm việc, các cụ thạo nghề cho em hỏi vị trí như thanh niên trong bài lương tầm bn?
Nếu 10 năm làm ở đó có nghĩa là tốt nghiệp ra trường tầm 22t, cứ cho là xin đc vào cty ngon này luôn thì đến khi viết bài là anh ta tầm 33 đến 34 tuổi.
Mà lúc này mới lấy vợ và vợ mới sinh con đầu lòng.

Theo như em tính lương vị trí như anh ta khoe chắc chắn ko dưới 15tr, vợ thì mới bầu 12 tuần thì chắc chắn vẫn đang đi làm đc. Ấy thế mà anh này than đi test NIPT ko đủ tiền, phải đi vay. Đoạn này bố của điêu. Test cái đó cao lắm là 20tr, rẻ nhất chưa đến 10tr. Anh ta đi làm 10 năm, chưa kể vợ cũng đi làm, ấy thế mà ko có nổi 20tr đi làm xét nghiệm đó 🤧

Rồi còn đoạn cả tháng ko có việc, ngồi nhìn màn máy tính 8h/ngày. Và gần cuối đọc là có gần 1 năm chiến đấu chống đuổi việc.
Cuối cùng là thay vì đòi công đạo thì cũng vẫn tự xin nghỉ, chả có gì khác biệt =))
Đã nghỉ đâu, vẫn chiến đấu mà.