[Funland] RAVEN - Nhật Ký Bị Công Ty Ép Nghỉ Việc

Haolo1992

Xe tăng
Em là nghề nhân sự gần 20 năm nay, tư vấn và đọc luật, cập nhật gần như hàng tuần, hàng tháng nhưng một khi đã ra đi, đã cơm không lành, canh không ngọt thì em luôn đi nhanh nhất có thể. Thậm chí đợt gần đây nhất em còn không thèm deal lấy 1 xu, đơn giản vì em thương bản thân em, em muốn ra khỏi môi trường toxic đó càng nhanh càng tốt, để em có thể tìm lại năng lượng tốt cho em. Nhưng em cũng không hề phản đối gì bạn chủ group facebook kia vì đó là lựa chọn của mỗi người nhưng bạn ấy để phí nhiều thời gian trống và vô ích khi bám lại ở công ty đó quá. Với trình độ, kiến thức và vốn ngoại ngữ như thế mà gần 1 năm không làm gì, không trau dồi thì sẽ mai một đi nhiều. Đứng trên phương diện người làm nhân sự, em thấy phí quá :( Còn lại bạn này công nhận kiên cường quá, giấu hết gia đình về việc này. Trên đời này cũng không có nhiều người có sức chịu đựng tốt như thế ạ.
Cho em hỏi vậy nếu mà hợp đồng lao động ký vô thời hạn rồi, giờ muốn chấm dứt và chấp nhận đền bù thì mức đền bù là bao nhiêu ạ, có mức trần tối đa không ạ?

Hai Nguyen TB

Xe máy
Vợ thì trẻ yên tâm cho đi biệt phái không quá 1 năm tự xin nghỉ về nhà, nhớ trước kia mình đang làm lãnh đạo nhỏ thôi nghe phong phanh thấy bảo cử mình đi tỉnh 1 năm để lên mình bảo luôn em đang vợ dại con thơ ko đi đâu còn không 30p có quyết định là em có đơn xin nghỉ việc. Mới cưới vợ con nhỏ mà cử đi công tác dài ngày khác gì để SH ở bờ hồ

Xechaybangcom

Xe điện
Em đang làm cho FDI ạ.
Chắc tại quy mô cty khác nhau, nhưng những người e làm việc cùng ở cty quy mô to hơn e chưa gặp ai xuống chức cả, thường thì họ nghỉ việc vì không hợp với công việc hoặc tìm được cơ hội tốt hơn.
FDI của Nhật, Hàn thì em không thấy xuống nhưng FDI của Âu, Mỹ thì em đã thấy xuống rồi.
Cá biệt thằng cùng lớp em còn cho Tổng giám đốc người Hàn xách va li về nước sau khi cãi nhau với thằng cùng lớp em.

Xechaybangcom

Xe điện
Không được 50 củ đâu cụ ơi, cỡ GM còn chả được mức đó
Đúng là doanh nghiệp FDI hay có bài đào thải những nhân sự già cỗi, không cần thiết cho mức lương như vậy. Tuy nhiên nam chính cứng thật, bị ép đến ngộp thở thế mà vẫn kiên quyết bám trụ được.
Mức lương này cho manager nhiều mà cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
FDI của Nhật, Hàn thì em không thấy xuống nhưng FDI của Âu, Mỹ thì em đã thấy xuống rồi.
Cá biệt thằng cùng lớp em còn cho Tổng giám đốc người Hàn xách va li về nước sau khi cãi nhau với thằng cùng lớp em.
Thì e cũng ko bảo là không có xuống, nhưng nó không kiểu nhiệm kỳ.
Quan trọng là có đủ năng lực để ngồi vị trí đó mà không ai thay thế được.
Kể cả trong trường hợp có ứng viên nhưng cv hiện tại vẫn đang tốt thì cũng chả dại gì mà thay thế vì đâu biết ông mới kia như nào, nhưng ng hiện tại thì đã có kq rõ ràng rồi.

Toàn Hoa

Xe tải
Em ếch ngồi đáy giếng hay không thì ko rõ, nhưng mà chỗ em làm ( KCN của Nhật ), lương cty em thuộc dạng top ở khu, mà Mgr chỉ được khoảng 30tr thôi, General Manager mới có cỡ đó ( mà lên được chức đó phải ~15 năm kinh nghiệm )
Nam chính trong bài nói vợ chuẩn bị sinh con đầu lòng => tuổi chỉ khoảng trên dưới 30t
Với độ tuổi như vậy thì không có mức ~50 củ đâu ( em cũng làm trong production )

Toàn Hoa

Xe tải
Em đang làm cho FDI ạ.
Chắc tại quy mô cty khác nhau, nhưng những người e làm việc cùng ở cty quy mô to hơn e chưa gặp ai xuống chức cả, thường thì họ nghỉ việc vì không hợp với công việc hoặc tìm được cơ hội tốt hơn.
Em làm cty trong tập đoàn DENSO, cứ già cỗi là sẽ có khả năng bị ép nghỉ
GM của HR bị điều chuyển sang Production, không làm nổi => Nghỉ
Ông nào ko nghỉ thì sẽ làm đệ của thằng trẻ ( ăn lương cao, chức cao hơn nhưng là nhân viên của thằng trẻ hơn ) => Tự nhục mà nghỉ

duongtver

Xe tăng
Không được 50 củ đâu cụ ơi, cỡ GM còn chả được mức đó
Đúng là doanh nghiệp FDI hay có bài đào thải những nhân sự già cỗi, không cần thiết cho mức lương như vậy. Tuy nhiên nam chính cứng thật, bị ép đến ngộp thở thế mà vẫn kiên quyết bám trụ được.
Vâng nói chung tây này là Tây giả cầy nên cũng lắm mưu hèn kế bẩn, mình người Việt cam chịu quá sẽ bị coi thường.
Bạn em làm Nhà máy cho bọn nước ngoài, làm nhân sự thôi mà lương cũng cao lắm. tất nhiên là Giám đốc nhân sự rồi. Lương đến hàng trăm củ ấy chứ. Em nghĩ Quản lý kế hoạch sản xuất lương bét tĩ cũng 50 hàng tháng thu về.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ông nào ko nghỉ thì sẽ làm đệ của thằng trẻ ( ăn lương cao, chức cao hơn nhưng là nhân viên của thằng trẻ hơn ) => Tự nhục mà nghỉ
Thì cái này là bị điều chuyển do không đáp ứng được công việc, chứ không có nghĩa nó là nhiệm kỳ.
Ví nó dễ dàng thay thế bởi ng khác trẻ hơn lương thấp hơn.

Toàn Hoa

Xe tải
Vâng nói chung tây này là Tây giả cầy nên cũng lắm mưu hèn kế bẩn, mình người Việt cam chịu quá sẽ bị coi thường.
Bạn em làm Nhà máy cho bọn nước ngoài, làm nhân sự thôi mà lương cũng cao lắm. tất nhiên là Giám đốc nhân sự rồi. Lương đến hàng trăm củ ấy chứ. Em nghĩ Quản lý kế hoạch sản xuất lương bét tĩ cũng 50 hàng tháng thu về.
Giám đốc nhân sự thì tính gì lương hả cụ =))
Mỗi năm đội đó kiếm phải bằng mình làm 10 năm ( tạm tính lương bằng nhau )
Tiền ăn, đồng phục, xe đưa đón, du lịch, YEP, văn phòng phẩm, chưa kể đến mấy thứ lẻ tẻ

TUCSON9389

Xe điện
Cho em hỏi vậy nếu mà hợp đồng lao động ký vô thời hạn rồi, giờ muốn chấm dứt và chấp nhận đền bù thì mức đền bù là bao nhiêu ạ, có mức trần tối đa không ạ?
mức tối đa là 1 ....tỷ cụ ạ. (em fun tí)

my.eb

Xe điện
Em ếch ngồi đáy giếng hay không thì ko rõ, nhưng mà chỗ em làm ( KCN của Nhật ), lương cty em thuộc dạng top ở khu, mà Mgr chỉ được khoảng 30tr thôi, General Manager mới có cỡ đó ( mà lên được chức đó phải ~15 năm kinh nghiệm )
Nam chính trong bài nói vợ chuẩn bị sinh con đầu lòng => tuổi chỉ khoảng trên dưới 30t
Với độ tuổi như vậy thì không có mức ~50 củ đâu ( em cũng làm trong production )
Lương cơ bản cho cụ trẻ Manager này là 83.9tr/ 6 tháng => tầm 14tr/ tháng thôi các cụ,
Em cứ cho cộng cả phụ cấp các loại rồi lương năng suất này nọ kia.... chắc cũng chỉ 20tr/ tháng quay đầu thôi. Tầm lương này thì đúng là chỉ TP cty sx nho nhỏ chứ cũng chưa được cty to, thậm chí Senior staff thâm niên hoặc Assistant Man cũng tầm này rồi (vẫn rank công ty sx KCN ạ).
Còn khối TM-DV thì thu nhập Manager hơn nhiều mức này,
Tổng động viên cụ trẻ nhận được 6 tháng pls là tầm trên dưới 100 củ thôi, ko được đến 400-500tr như nhiều cụ đoán đâu ạ,

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Lương cơ bản cho cụ trẻ Manager này là 83.9tr/ 6 tháng => tầm 14tr/ tháng thôi các cụ,
Em cứ cho cộng cả phụ cấp các loại rồi lương năng suất này nọ kia.... chắc cũng chỉ 20tr/ tháng quay đầu thôi. Tầm lương này thì đúng là chỉ TP cty sx nho nhỏ chứ cũng chưa được cty to, thậm chí Senior staff thâm niên hoặc Assistant Man cũng tầm này rồi (vẫn rank công ty sx KCN ạ).
Tổng động viên cụ trẻ nhận được 6 tháng pls là tầm trên dưới 100 củ thôi, ko được đến 400-500tr như nhiều cụ đoán đâu ạ,
Lương thấp quá nhỉ. Nếu đúng như vậy, Công ty này cũng lom dom.

duongtver

Xe tăng
Manager mà thế này thì thấp quá thật, em tưởng 83,9tr là/tháng ấy chứ lại chia cho 6 tháng thì ko ăn thua lắm, thua cả lương nhân viên văn phòng của em.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em không dám nhận trình em giỏi nhưng em luôn cố gắng đứng ở phía cân bằng giữa lợi ích của người sử dụng lao động (NSDLĐ) là công ty, là giới chủ và người lao động (NLĐ) tức là người đi làm thuê. Bản thân em cũng là người làm thuê nên em không o ép NLĐ và em cũng là người ăn cây nào rào cây ấy, công ty có phát triển thì em và mọi người cũng có lương, thưởng. Còn đời em in - out, mở - đóng công ty là chuyện thường rồi ạ, đến nỗi mọi người trêu em là "kẻ dọn rác" nhưng ít ra trước khi bước ra khỏi con tàu đắm thì mình phải cứu được hết mọi người trong phạm vi có thể.

Nói cho đến cùng thì công ty cũng như xã hội có this có that, trò bẩn và tởm thì đến cả từ hai phía, nhân sự mà không có tâm thì khổ cả công ty và NLĐ. Cái chính ở đây HRM quá dở, trình đã kém còn hùa theo đủ kiểu,đáng nhẽ ra phải làm công tác tư tưởng trước cho NLĐ chứ để tan hoang thế này :(
Lý thuyết thì máu xám còn cây đời mãi xanh tươi. Trên thực tế, có những trường hợp sức chịu đựng của người lao động còn ghê gớm hơn nhiều. Đương nhiên về phía người lao động xét cho cùng thì cũng chỉ là vì miếng cơm manh áo thôi.

akitsun

Xe tải
Chuẩn ép nghỉ của Nhật kiểu đang làm PM dự án phốt phát chuyển về HSE làm hoặc cho sang QC, làm kho bãi, ngồi chơi xơi nước cả năm chả giao việc gì cảm thấy tự nhục nghỉ. Như bạn kia cũng bị ép về làm đệ cho Lead sản xuất trẻ hơn rồi. Muốn ép nghỉ công nhận HR công ty cũng lắm chiêu trò thật. Mà cũng nể tính kiên trì của bạn này nhưng đấu tranh đến cùng thì chỉ thiệt thòi cho bản thân bạn ấy. Xác xuất thành công không khả quan lắm mà cũng không giải quyết được cái gì, ức chế vẫn càng ức chế dù có được xin lỗi hay đền bù thỏa đáng đi chăng nữa.

my.eb

Xe điện

hcmt

Xe điện
làm thuê phải xác định Chủ nó ko thuê nữa thì thôi. Luôn có PA 2 cho việc này mới đúng.
Ko nên vỗ ngực tự cao coi trời bằng vung, kiểu tao có đóng góp thì phải coi trọng tao. Giờ là KT thị trường.