[Funland] Quan trọng là cách làm màu: Nước mắm đắt nhất thế giới

blackpaint

Xe container
Bán cho dân mình à? Châu Âu họ có ăn nước mắm đâu nhỉ? Mà nước mắm thì sao đọ với mình được

Đông Gioăng

Xe tăng
Tóp mỡ giờ em thấy ko thơm ngon như tóp mỡ ngày xưa. Dù là mỡ thăn :-?

Hôm theo chân mấy đứa thanh niên, em vào Cơm tấm Sà Bì Chưởng cái khỉ gì í, thấy kêu có món tóp mỡ đặc biệt. Em gọi vì tưởng nó như ngày xưa.
Cơ mà, chả ra gì ạ. Giờ còn mỡ lá ko các cụ nhỉ? Em thấy nó giống tóp mỡ lá. Ăn chả có cái vị gì :D
Cc ăn giờ là tóp mỡ cám công nghiệp, ko hôi tanh may lắm dồi :D
Quê em nhiều nhà vẫn nuôi lợn bằng cám ngô hay sắn lát nấu với cây chuối. Nuôi cả năm được mấy chục kí ăn Tết. Miếng thịt ba chỉ luộc ăn thơm lắm
Được cho tảng mỡ, em thái vuông mỏng, cho gần xâm xấp nước rồi đun đến khi cạn để làm tóp. Việc cho nước đun sẽ làm cho mỡ được làm nóng từ từ, tóp không bị cháy khét và mỡ nước trắng muốt
Món cao lương mĩ vị thuở xưa chính là mỡ nước pha nước mắm để chan cơm vậy :)

thichrauxanh

Xe điện
Quê em nhiều nhà vẫn nuôi lợn bằng cám ngô hay sắn lát nấu với cây chuối. Nuôi cả năm được mấy chục kí ăn Tết. Miếng thịt ba chỉ luộc ăn thơm lắm
Được cho tảng mỡ, em thái vuông mỏng, cho gần xâm xấp nước rồi đun đến khi cạn để làm tóp. Việc cho nước đun sẽ làm cho mỡ được làm nóng từ từ, tóp không bị cháy khét và mỡ nước trắng muốt
Được miếng thịt đấy mới gọi là thịt cụ nhỉ. Thịt giờ e cứ phải nhắm mắt tự nhủ ăn tạm cám ủ qua lợn :D

thuyhtt

Xe tăng
face em có chị bán táo hĩu cơ 2tr/thùng 12kg. Sao các cụ bảo kt khó khăn mà các mợ mua táo lắm thế, vèo cái đặt gần trăm thùng.
nhưng em đồ các chị mua vì câu sau "face tôi toàn các chị sành ăn".

dpl

Xe lăn
Thì cũng giống Pizza ấy, ăn rồi mới biết gọi bánh mỳ pate bà Thu đầu ngõ 20k/ổ bằng cụ, nhưng nó là Italia nên nó đắt. Xời qua mõm bọn tự nhục thì món ăn của ta chả bằng nước nào, nhưng qua cái mồm bình dân của em thì bún chả nem ngon nhất chả món nào bằng.

Quả nho bên ây nó to bằng quả bưởi nhà mình =)) Nhưng ra giêng năm rồi e ăn bánh cuốn ở Đội Cấn e chứng kiến 1 cụ gọi liền ăn liền 3 đĩa, hỏi sao hoá ra mới ở bển về thèm quá phải đi ăn cho bõ.
Bún chả thì quá ngon
Nhg cụ biết hàng nào bún chả có nem ngon ko ạ? E tìm mãi ở Hn ko có

dheIa

Xe điện
Cụ kể làm em nhớ đến hàng xóm cũ nhà em ngày xưa :)
Có bác nhà dưới tầng 1 nuôi heo. Bác hay đi xin nước gạo các nhà. Thường thì mọi nhà cho bác đặt vại rồi mỗi tối sau giờ cơm chiều là bác lên lấy. Có mỗi mẹ em là chịu khó bắt bọn em mang xuống cho bác. Ko biết có phải vì thế ko mà sau mỗi lần bán heo, nhà em đc bác lại quả cho miếng thịt cũng to phết ạ :D

Các cụ nói em mới ớ ra là thịt heo ngày xưa ngon vì nó ko phải ăn tăng trọng :D

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Bún chả thì quá ngon
Bún chả đúng là nem chỉ nên ăn kèm 1 hoặc 2 cái, hoặc không ăn cũng được. Vì nem khó làm, từ nhân đến cách rán ( căng dầu, ăn không bị ngấy do ngấm dầu…). Cũng ăn nhiều quán dọc đường nhưng chỉ ăn chả miếng.

NGC

Xe tăng
Em góp cái hình. Nước mắm hoàng gia mới kinh he he

mrnguyen1111989

Xe tải
Mai em rãnh ghé chổ nước Mắm Hoàng Gia ở Phan Thiết review cho các cụ. Em đi ngang thấy có nhiều chai đóng như rượu vang, giá chắc không rẽ đâu. Không biết có dc 4tr/1 chai như tụi ý không. :)) :))
Hình như em nhơ ngoài miền Bắc có thương hiệu nước mắm cá chim trắng. Chắc cũng giá cao các cụ nhỉ.

Kiên Khùng

Xe điện
Mai em rãnh ghé chổ nước Mắm Hoàng Gia ở Phan Thiết review cho các cụ. Em đi ngang thấy có nhiều chai đóng như rượu vang, giá chắc không rẽ đâu. Không biết có dc 4tr/1 chai như tụi ý không. :)) :))
Hình như em nhơ ngoài miền Bắc có thương hiệu nước mắm cá chim trắng. Chắc cũng giá cao các cụ nhỉ.
Tháng trước mình mua ở đó, cũng 500k/chai 1 lít.

XSim

Xe container
Em muốn ôn nghèo khổ bằng cơm rang mắm ngày xưa thì nên dùng loại mắm tầm bao nhiêu cho giống ngày xưa nhỉ? Em sợ mua loại > 500k/l nó xịn quá ăn không giống :))

Kiên Khùng

Xe điện
Em muốn ôn nghèo khổ bằng cơm rang mắm ngày xưa thì nên dùng loại mắm tầm bao nhiêu cho giống ngày xưa nhỉ? Em sợ mua loại > 500k/l nó xịn quá ăn không giống :))
Ăn loại đó đi. Chan từng thìa như rót rượu loại ngàn đô/chai, ăn ngon tợn.

Còm hay có thưởng lun...😁

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ cứ nhặng hết lên làm gì, nó làm ra cứ như nó bán cho mình :)
Nó bán được 4 tr thì phải công nhận nó giỏi đấy.
Những đồ cao cấp đắt tiền ngoài chất lượng một phần nó còn bán cái mà những người thừa tiền muốn đó là sự độc lạ và không phải ai cũng có.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Xem fim tây lông nó ăn sáng bằng cái gói đồ khô hổ lốn trộn với sữa tưởng sang choảnh ngon lành, e ăn thử mới thấy ko thể bằng cơm nguội muối vừng lạc nhà em vẫn ăn
Văn hóa mỗi nước khác nhau, cũng như giờ nó ăn cơm nguội muối vừng lạc nó cũng thấy không ngon bằng cái hổ đốn của nó.
Mà nói đâu xa, ngay như ở trong nước thức ăn vùng miền cũng đã khau nhau, nếu mình không ở vùng đó cũng cảm thấy khó ăn rồi.

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa mỗi nước khác nhau, cũng như giờ nó ăn cơm nguội muối vừng lạc nó cũng thấy không ngon bằng cái hổ đốn của nó.
Mà nói đâu xa, ngay như ở trong nước thức ăn vùng miền cũng đã khau nhau, nếu mình không ở vùng đó cũng cảm thấy khó ăn rồi.
Kiểu cơm hến như cơm nguội chan nước lã cho $ e cũng ko ăn:))

ducchunghao

Xe đạp
Bún chả thì quá ngon
Cụ Anh có gần mạn Võ Chí Công không? ngay chân cầu cho người đi bộ, hình như số 31 thì phải. Chả nướng bằng que tre + nem khá ngon. Cụ anh thử qua thẩm xem?

• Vodka
Reactions: dpl

--Lamborghini--

Xe cút kít
Kiểu cơm hến như cơm nguội chan nước lã cho $ e cũng ko ăn:))
E y cụ, đợt vào thấy mọi ng háo hức ăn thử đặc sản Huế, nhưng e thấy nó nguội ngắt chả hứng để ăn.

smile19

Xe buýt
Cái này thì đúng rồi, văn hoá ẩm thực đôi khi còn là thương hiệu hay tò mò khám phá
Ngày trước có đợt e qua Ý, đến chỗ quán gọi là nổi tiếng mỳ ý, e nhớ mang mang ăn dĩa mỳ với nước uống linh tinh tính ra tiền Việt là 4-500k. Nói thực ăn cho biết chứ bây giờ đưa tận mồm e cũng ko ăn vì 1 phần ko thích và 1 phần nó chả ra cái gì cả :))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng , hồi e vào Nghệ An , ăn cái gì cũng cho nghệ vào , ko thể nuốt nổi . Sau phải ra làm bát phở bò cầm hơi .