[Funland] Quan trọng là cách làm màu: Nước mắm đắt nhất thế giới

kienvinh

Xe lăn
Em thì nghĩ có thể là do thời La Mã phát triển hơn nên có ghi lại nên đội Tây lông đòi bản quyền thôi. Biết đâu dân ĐNA cũng phát hiện ra nước mắm từ lẩu lâu rồi? Chẳng qua là không có ghi lại nên không có bản quyền thôi :D
Châu Âu thua kém châu Á trong phần lớn lịch sử, họ chỉ mới "phất" trong vài trăm năm gần đây thôi. (Nói thế không có nghĩa là tôi không ngưỡng mộ những thành tựu của họ). Châu Á đã bắt đầu chăn nuôi trồng trọt từ cách đây 12 nghìn năm, còn phần lớn châu Âu chỉ biết làm nông nghiệp cách đây 6000 năm. Trước đó thì cứ sống theo kiểu bộ tộc, săn bắn, hái lượm thôi. Chính vì châu Á làm nông nghiệp sớm nên hầu hết những con vật nuôi, gia súc, động vật được thuần hóa quan trọng đều có nguồn gốc từ châu Á: chó, lợn, cừu, dê, bò, mèo, gà... lại cả ngựa nữa. Đúng, cả ngựa cũng do châu Á thuần hóa. Lúa mỳ có nguồn gốc từ Tây Nam Á, khoai tây mới được đem về từ Nam Mỹ năm 1700 cứu đói cho cả châu Âu... Ngô cũng được đem về từ Mexico. Nói thế để các bác biết, trước đây châu Âu đói thật sự theo nghĩa đen. Xem "The Roman Empire", họ tả lại cảnh đế quốc La Mã xảy ra lục đục nội bộ, nguồn cung lương thực từ Bắc Phi về bị gián đoạn vài tuần thế mà thành Rome đã xảy ra nạn đói...

AngleSword

Xe tải
Rồi, iphone, iOS, windows bản quyền đắt lè lưỡi ra đều do tuyên truyền PT, biết điều thì mau chuyển qua huawei xiaomi, ko sẽ thành me tây hết, nhé! 🤭
Cụ không phân biệt được đồ thủ công, đồ công nghệ, khác nhau như thế nào à ? Mức độ hiểu biết của cụ như vậy thì đừng nên quất còm của tôi làm gì. Thân ái và quyết thắng !

AngleSword

Xe tải
nhiều cụ cứ so sánh mà không biết cách làm thương hiệu của bọn tây lông hay đặc biệt là Nhật
cái quan trọng của nó không hẳn là chất lượng
mà là tạo ra sự khan hiếm
vd quả nho vùng abc này nó có ngon hơn nho mẽo đang bán đầy ko, có, nhưng có xứng với giá tiền ko, chắc chắn là không rồi
nhưng quan trọng là chỉ vùng đó trồng và sản lượng có hạn, nên muốn ăn chỉ có cách bỏ tiền chứ không tìm được hàng thay thế, vậy thôi, và nó cứ đắt, ai chê ổng chê eo thì thôi, nhịn
ko như ở ta, cái gì được giá là nông dân lao vào trồng, đương nhiên cung tăng cầu không đổi thì làm gì có chuyện giá cao, đặc sản, thương hiệu này kia :D
Đúng vậy cụ, nhưng quan trọng nhất vẫn là khả năng bơm thổi không giới hạn bởi đội ngũ kinh doanh của họ. Tiếp đó là nhờ nhóm người phát cuồng bởi thần tượng họ ở những nước khác trên thế giới, nên càng đưa sản phẩm của họ lên hàng thần thánh với mức giá không thể ảo hơn.

thientudolong

Xe container
Đúng vậy cụ, nhưng quan trọng nhất vẫn là khả năng bơm thổi không giới hạn bởi đội ngũ kinh doanh của họ. Tiếp đó là nhờ nhóm người phát cuồng bởi thần tượng họ ở những nước khác trên thế giới, nên càng đưa sản phẩm của họ lên hàng thần thánh với mức giá không thể ảo hơn.
bơm đc mà vẫn có người mua thì tội gì ko bơm cụ
như kim chi hàn xẻng, nó có hơn dưa muối vn ko, chắc 60% các cụ sẽ bảo ko
nhưng dưa muối vn đã mang ra thế giới bán đc chưa, chắc chắn là chưa rồi :D

BacQuePhuong

Xe tải
Thì cũng giống Pizza ấy, ăn rồi mới biết gọi bánh mỳ pate bà Thu đầu ngõ 20k/ổ bằng cụ, nhưng nó là Italia nên nó đắt. Xời qua mõm bọn tự nhục thì món ăn của ta chả bằng nước nào, nhưng qua cái mồm bình dân của em thì bún chả nem ngon nhất chả món nào bằng.

Quả nho bên ây nó to bằng quả bưởi nhà mình =)) Nhưng ra giêng năm rồi e ăn bánh cuốn ở Đội Cấn e chứng kiến 1 cụ gọi liền ăn liền 3 đĩa, hỏi sao hoá ra mới ở bển về thèm quá phải đi ăn cho bõ.
Đúng kiểu tâm lý sính ngoại vớ vẩn, riêng ẩm thực không nên so sánh đâu ngon hơn đâu vì nó là khẩu vị rồi, chẳng qua sính tây thì đồ tây mang về phải đắt, giống như bên tây ko có đồ ta thì muốn ăn bún đậu mắm tôm có khi đắt hơn ăn steak :)))
Dân ta hay có kiểu "bên tây thì sống như ta mà đến khi về nhà lại sống như tây" :))))

AngleSword

Xe tải
bơm đc mà vẫn có người mua thì tội gì ko bơm cụ
như kim chi hàn xẻng, nó có hơn dưa muối vn ko, chắc 60% các cụ sẽ bảo ko
nhưng dưa muối vn đã mang ra thế giới bán đc chưa, chắc chắn là chưa rồi :D
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Thế nên dân ta còn phải học cách kinh doanh của họ nhiều lắm.

xegiacmo

Xe container
Phải xem thu nhập trung bình của nó là nhiêu đã . Nó bán tt của nó chứ bán cho nước nghèo đâu

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đúng kiểu tâm lý sính ngoại vớ vẩn, riêng ẩm thực không nên so sánh đâu ngon hơn đâu vì nó là khẩu vị rồi, chẳng qua sính tây thì đồ tây mang về phải đắt, giống như bên tây ko có đồ ta thì muốn ăn bún đậu mắm tôm có khi đắt hơn ăn steak :)))
Dân ta hay có kiểu "bên tây thì sống như ta mà đến khi về nhà lại sống như tây" :))))
14-32$ một suất bún đậu mắm tôm tại Mỹ, nhìn ảnh có vẻ là cho 2 người.

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không phân biệt được đồ thủ công, đồ công nghệ, khác nhau như thế nào à ? Mức độ hiểu biết của cụ như vậy thì đừng nên quất còm của tôi làm gì. Thân ái và quyết thắng !
Đồ thủ công thì sao, thử dc miếng nào chưa mà đòi mở mồm phán đắt rẻ hay dở me tây vs me tàu 🤭

leua

Xe tăng
14-32$ một suất bún đậu mắm tôm tại Mỹ, nhìn ảnh có vẻ là cho 2 người.
Lương của người bưng bê bún phục vụ các cụ là khoảng $18 một giờ.
Còn lương của người Ý làm nước mắm thì cũng tính bằng Euro.

7years

Xe điện
VN có các loại nước mắm từ 5k - 2tr/ lít, mang sang Ý mà buôn.

ý họ làm nước mắm rất lâu đời, 1 số tài liệu thì nói còn trước cả nhà ta cơ. Nghe thì cũng hợp lý vì họ 3 bề giáp biển như thế

có điều không phổ biến mà cũng o được dùng nhiều kể cả trong nước í. Nó giống như gia vị mà cũng o phổ biến như gia vị, tóm lại phải người biết ăn

phương pháp thì tương tự còn ngon hay không em không biết

7years

Xe điện
ah Gốc của nc Mắm nó là từ thời La Mã cụ ah
Nhiều cụ bảo mắm là đặc sản của dân ĐNA, VN học của Chăm Pa
Đợt 1 thớt về Obama ăn bún chả , e nhớ có cụ bảo "tây nó kinh mắm bỏ mie, VN mời tây ăn mấy món mắm là sai" mà cụ ấy k biết rằng nước mắm là phát tích ở cái nôi lớn nhất của văn minh phương tây La Mã (hiện tại xd đô thị luật pháp của cả thế giới đều học theo La Mã đấy ah)
Vâng
không nhiều người bên tây ăn được là đúng mà, nhưng không có nghĩa là nước mắm bên tây không làm
kể cả ở ta các cháu giờ mấy ai dám ngửi mùi mắm tôm nữa là chén nó

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Sính ngoại có gì sai. Anh đào ở tây 3$/ ký về VN 30$/ ký sao mn vẫn mua, nhẽ ko đc mua vì lo bị chưởi sính ngoại ah😂

hd-vt

Xe container
Em thấy, nói chung món ăn tây trắng là thơm mùi bơ sữa. Món Á thì nồng nặc hương vị, Ta thì nước mắm, Ấn thì cari, TQ thì dầu hào tương đường thắng hehe.
Cho em chọn, thì ngày 3 bữa em chọn 1 bữa tây 2 bữa ta. Vì xợ cc chửi mất gốc hiccc.
À, em ăn thì luôn luôn có bát nước mắm trước mặt, hầu như cái gì cũng chấm nước mắm, xôi cũng chẳng tha. :D

Minmatday

Xe tải
Thì cũng giống Pizza ấy, ăn rồi mới biết gọi bánh mỳ pate bà Thu đầu ngõ 20k/ổ bằng cụ, nhưng nó là Italia nên nó đắt. Xời qua mõm bọn tự nhục thì món ăn của ta chả bằng nước nào, nhưng qua cái mồm bình dân của em thì bún chả nem ngon nhất chả món nào bằng.

Quả nho bên ây nó to bằng quả bưởi nhà mình =)) Nhưng ra giêng năm rồi e ăn bánh cuốn ở Đội Cấn e chứng kiến 1 cụ gọi liền ăn liền 3 đĩa, hỏi sao hoá ra mới ở bển về thèm quá phải đi ăn cho bõ.
Có mỗi chút ẩm thực cũng phải nâng quan điểm thành tự nhục với lại chả mồm bình dân, thật k thể hiểu nổi! Ngay cùng ở VN thì số lượng dân HN ăn được cái nậm pịa “đặc sản” vùng cao ấy được mấy người? Với đồng bào là cũng ngon chả món nào bằng đấy. Khẩu vị là thứ cá nhân, cùng 1 nhà vài người đã đậm nhạt khác nhau rồi cho nên đừng gọi món nào là “cụ” món nào ông ạ!

thichlexus

Xe điện
Nậm pịa là đặc sản nhưng không phổ biến cụ ơi, ngay cả người dân tộc Thái Tây Bắc chính hiệu cũng ít người ăn nổi món này nên không so sánh thế được

Minhnd

Xe điện
Châu Âu thua kém châu Á trong phần lớn lịch sử, họ chỉ mới "phất" trong vài trăm năm gần đây thôi. (Nói thế không có nghĩa là tôi không ngưỡng mộ những thành tựu của họ). Châu Á đã bắt đầu chăn nuôi trồng trọt từ cách đây 12 nghìn năm, còn phần lớn châu Âu chỉ biết làm nông nghiệp cách đây 6000 năm. Trước đó thì cứ sống theo kiểu bộ tộc, săn bắn, hái lượm thôi. Chính vì châu Á làm nông nghiệp sớm nên hầu hết những con vật nuôi, gia súc, động vật được thuần hóa quan trọng đều có nguồn gốc từ châu Á: chó, lợn, cừu, dê, bò, mèo, gà... lại cả ngựa nữa. Đúng, cả ngựa cũng do châu Á thuần hóa. Lúa mỳ có nguồn gốc từ Tây Nam Á, khoai tây mới được đem về từ Nam Mỹ năm 1700 cứu đói cho cả châu Âu... Ngô cũng được đem về từ Mexico. Nói thế để các bác biết, trước đây châu Âu đói thật sự theo nghĩa đen. Xem "The Roman Empire", họ tả lại cảnh đế quốc La Mã xảy ra lục đục nội bộ, nguồn cung lương thực từ Bắc Phi về bị gián đoạn vài tuần thế mà thành Rome đã xảy ra nạn đói...
Không thể nói Tây hơn Đông hay Đông hơn Tây được.
Xem người Hy Lạp xây đền Artemis (550 TCN) hay người La Mã xây đấu trường Coloseum (70-80 CN) thì không phải họ mới “phất” mấy trăm năm nay đâu cụ.
Ngày xửa ngày xưa, Trung Hoa (và cả VN ta) đều xem mình là văn minh còn xung quanh đều là man di nên kết cục lại bị Tây nó ăn hiếp đấy. Mỗi phương đều có cái hay và thế mạnh riêng, chủ quan là lãnh hậu quả ngay.

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
chai nước mắm mà 50$ là cũng ác đấy nhỉ, như chai rượu. Mấy thằng Tây nó ko biết lại rót ra chén làm vài shot thì bỏ mẹ tinh hoa văn hoá.
Tây nào vô chợ VN mua đồ cụ ơi..
Giá này để chưng cho vui thôi chứ có ma mua . Việt hải ngoại vẫn còn là người tiêu dùng thông minh he he

AngleSword

Xe tải
Đồ thủ công thì sao, thử dc miếng nào chưa mà đòi mở mồm phán đắt rẻ hay dở me tây vs me tàu 🤭
Cụ không có khả năng đọc hiểu, không có đủ trình độ để tranh luận thì đừng quất còm của người khác làm gì cụ à. Dù không có trình độ thì ta cũng nên giữ lại chút tự trọng cho bản thân để người khác tôn trọng cụ chứ, như vậy người ta gọi là văn hoá tranh luận đó cụ. Lần cuối cùng, rất mong cụ đừng lôi tôi vào chương trình của cụ, cám ơn cụ.

TG12

Xe tăng
Cháu chưa được ăn mắm Tây bao giờ