[Funland] Quan trọng là cách làm màu: Nước mắm đắt nhất thế giới

duongphong

Xe container
Các cụ cứ nhặng hết lên làm gì, nó làm ra cứ như nó bán cho mình :)
Nó bán được 4 tr thì phải công nhận nó giỏi đấy.
Những đồ cao cấp đắt tiền ngoài chất lượng một phần nó còn bán cái mà những người thừa tiền muốn đó là sự độc lạ và không phải ai cũng có.
Cái này người ta mua mà quà biếu xén nhau vì lạ và đẳng cấp. Chứ nước mắm làm 1 loại cá không ngon và ngọt. Em là cứ nước mắm Phan thiết :D

linh 7

Xe buýt
CÁ nhân em thấy là gia vị việt mình ai ăn đc, ngấm vào máu thì thấy là nó nhất chứ còn bảo so vs nc mắm phú quốc, thanh hóa, bla bla thì đúng là chả có cửa, cũng 1 phần do chênh lệch tỉ giá nên ms có giá 4tr chứ tính ra có 250 euro( xấp xỉ hoặc khoảng đó) lương trung bình 4000 eu ( em cào bằng 4tr VND) thì chai nước mắm ấy cũng chỉ thuộc loại ngon nếu so tỉ giá nước mắm việt

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vâng , hồi e vào Nghệ An , ăn cái gì cũng cho nghệ vào , ko thể nuốt nổi . Sau phải ra làm bát phở bò cầm hơi .
Có một mòn mà em thấy dễ ăn nhất mà ở đâu cũng có thể ăn được đó là bún bò huế :)
Có cái vào bên trong thì cay hơn ngoài mình.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
nếu chất lượng của họ ok, chắc tây họ vẫn dùng chứ ta nghe cái giá thì phải xem đã.

lenhhoxung1980

Xe điện
Quy trình khác quái gì nước mắm ở Việt Nam đâu nhỉ? Cơ mà nhà em ít ăn nước mắm, cả tháng mới hết chai nửa lít

dheIa

Xe điện
Em vào khoe chai nước nắm nhà em. 50k cho 200ml :D

Nước mắm Thái ạ. Nó cũng cầu kỳ, em để ý thấy nó có cái tem chứng nhận an toàn: Endorsed by coeliac Australia. Gluten free

Nhà mình ko quan tâm mấy cái chứng nhận kiểu kiểu này các cụ nhờ :)

Quy trình khác quái gì nước mắm ở Việt Nam đâu nhỉ? Cơ mà nhà em ít ăn nước mắm, cả tháng mới hết chai nửa lít
Nhà cụ mấy người mà hết nhiều thế.
Chai 200ml, em phải 2-3 tháng mới hết 😊

Mylinh1990

Xe hơi
Em nghĩ giá đắt là do mặt bàng giá bên Châu âu nó vậy, đâm quy ra tiền Việt thì thấy đắt. Bên đó sản xuất thủ công thường có giá rất cao ạ

botmingoc

Xe tải
Em góp cái hình. Nước mắm hoàng gia mới kinh he he

chai nước mắm mà 50$ là cũng ác đấy nhỉ, như chai rượu. Mấy thằng Tây nó ko biết lại rót ra chén làm vài shot thì bỏ mẹ tinh hoa văn hoá.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em vào khoe chai nước nắm nhà em. 50k cho 200ml :D

View attachment 8332968

Nước mắm Thái ạ. Nó cũng cầu kỳ, em để ý thấy nó có cái tem chứng nhận an toàn: Endorsed by coeliac Australia. Gluten free

Nhà mình ko quan tâm mấy cái chứng nhận kiểu kiểu này các cụ nhờ :)

Nhà cụ mấy người mà hết nhiều thế.
Chai 200ml, em phải 2-3 tháng mới hết 😊
Nhà em có ông bà nên mới vậy. Các cụ bữa nào cũng phải 2 bát nước chấm, loại nào chấm nước mắm đó. Ông bà đi vắng, nhà em có khi chả sờ đến nước mắm, trừ khi kho

thichlexus

Xe điện
Đây là nước mắm cốt mà tây nó liệt vào dạng nước sốt, chứ nước mắm chấm mà mình vẫn dùng thường ngày thì Tây đâu có dùng, ngửi mùi thôi nhiều chú đã khiếp nôn ọe hết ấy chứ

hd-vt

Xe container
Có một mòn mà em thấy dễ ăn nhất mà ở đâu cũng có thể ăn được đó là bún bò huế :)
Có cái vào bên trong thì cay hơn ngoài mình.
Nhà em người Bắc, ăn ngoài hầu như không ăn phở, dù ăn thấy ngon. Ăn ngoài là bún bò Huế, bánh cuốn, bún chả kiểu HN (ngon nhất).
Bún bò Huế (đúng người Huế nấu mới ngon) đậm đà và ăn được với rau sống, cực hợp, ăn cả rổ vẫn được.
Em hóng là nước mắm ngon do cá và thính. Nếu chỉ cá và muối thì không thơm. Nhà em ăn nước mắm Phú Quốc giá vừa vừa thấy hợp không mặn không nhạt, loại đắt nhất thấy chả ngon hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Tlbooks

Xe buýt
Bún chả thì quá ngon
Nhg cụ biết hàng nào bún chả có nem ngon ko ạ? E tìm mãi ở Hn ko có
cụ ăn thử bún chả Hàng Mành chỗ Thành Công
hoặc Bún chả Nem cua chỗ Giảng Võ
em thấy cả chả, cả nem khá ổn, đủ nóng, giòn, rán xong ăn ngay

• Vodka
Reactions: dpl

6997

Xe container
Thì cũng giống Pizza ấy, ăn rồi mới biết gọi bánh mỳ pate bà Thu đầu ngõ 20k/ổ bằng cụ, nhưng nó là Italia nên nó đắt. Xời qua mõm bọn tự nhục thì món ăn của ta chả bằng nước nào, nhưng qua cái mồm bình dân của em thì bún chả nem ngon nhất chả món nào bằng.

Quả nho bên ây nó to bằng quả bưởi nhà mình =)) Nhưng ra giêng năm rồi e ăn bánh cuốn ở Đội Cấn e chứng kiến 1 cụ gọi liền ăn liền 3 đĩa, hỏi sao hoá ra mới ở bển về thèm quá phải đi ăn cho bõ.
Em nghe nói là mì Spaghetti được Marco Polo mang về & học theo bún của ta cụ hầy :D

KeanuR

Xe tăng
Giờ em mới biết Italy cũng sản xuất nước mắm đấy ạ. Thôi, em cứ nước mắm Phú Quốc măm thôi ạ.
ah Gốc của nc Mắm nó là từ thời La Mã cụ ah
Nhiều cụ bảo mắm là đặc sản của dân ĐNA, VN học của Chăm Pa
Đợt 1 thớt về Obama ăn bún chả , e nhớ có cụ bảo "tây nó kinh mắm bỏ mie, VN mời tây ăn mấy món mắm là sai" mà cụ ấy k biết rằng nước mắm là phát tích ở cái nôi lớn nhất của văn minh phương tây La Mã (hiện tại xd đô thị luật pháp của cả thế giới đều học theo La Mã đấy ah)

Pigwalk

Xe container
Ở mình có nước mắm Red Boat SX ở Phú Quốc và xuất bán ở Mỹ cũng đắt

dzoro

Xe điện
ah Gốc của nc Mắm nó là từ thời La Mã cụ ah
Nhiều cụ bảo mắm là đặc sản của dân ĐNA, VN học của Chăm Pa
Đợt 1 thớt về Obama ăn bún chả , e nhớ có cụ bảo "tây nó kinh mắm bỏ mie, VN mời tây ăn mấy món mắm là sai" mà cụ ấy k biết rằng nước mắm là phát tích ở cái nôi lớn nhất của văn minh phương tây La Mã (hiện tại xd đô thị luật pháp của cả thế giới đều học theo La Mã đấy ah)
Em thì nghĩ có thể là do thời La Mã phát triển hơn nên có ghi lại nên đội Tây lông đòi bản quyền thôi. Biết đâu dân ĐNA cũng phát hiện ra nước mắm từ lẩu lâu rồi? Chẳng qua là không có ghi lại nên không có bản quyền thôi :D

FunnyDino

Xe tải
Em thì nghĩ có thể là do thời La Mã phát triển hơn nên có ghi lại nên đội Tây lông đòi bản quyền thôi. Biết đâu dân ĐNA cũng phát hiện ra nước mắm từ lẩu lâu rồi? Chẳng qua là không có ghi lại nên không có bản quyền thôi :D
Đã gọi là nước mắm thì nó là thuần Việt Nam chứ, bọn La mã gì thì nó chỉ biết sauce fist thôi chứ biết gì nước mắm đâu.

thientudolong

Xe container
nhiều cụ cứ so sánh mà không biết cách làm thương hiệu của bọn tây lông hay đặc biệt là Nhật
cái quan trọng của nó không hẳn là chất lượng
mà là tạo ra sự khan hiếm
vd quả nho vùng abc này nó có ngon hơn nho mẽo đang bán đầy ko, có, nhưng có xứng với giá tiền ko, chắc chắn là không rồi
nhưng quan trọng là chỉ vùng đó trồng và sản lượng có hạn, nên muốn ăn chỉ có cách bỏ tiền chứ không tìm được hàng thay thế, vậy thôi, và nó cứ đắt, ai chê ổng chê eo thì thôi, nhịn
ko như ở ta, cái gì được giá là nông dân lao vào trồng, đương nhiên cung tăng cầu không đổi thì làm gì có chuyện giá cao, đặc sản, thương hiệu này kia :D