[Funland] Quan trọng là cách làm màu: Nước mắm đắt nhất thế giới

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Phải đun lên thế là bì nước mắm đó bị thối rồi ạ. Xưa nhiều nhà phải làm thế. Khổ kinh lên đc 😅
E chịu, giờ thỉnh thoảng đi đâu đấy vẫn thấy cái mùi đó bốc lên từ đâu đó, chắc khổ bóng mát quen rồi, ko đun lên ko thấy thơm 😂

dheIa

Xe điện
Thật ra hồi bé đến thanh niên em vẫn ăn nước mắm, mắm tôm bt.
Nhưng tầm 15 năm nay em không ăn được nữa, em sợ cái mùi và sợ bẩn.
Cụ nào mắng gì thoải mái nhé, em không tranh cãi đâu.
Nó chỉ là khẩu vị thôi, không cần thiết gồng lên thành quốc hồn quốc tuý làm gì.
Nhưng ko có cũng rách việc phết cụ ạ.
Như để pha nước chấm cho món bún chả, nem rán chẳng hạn :)

Trước em làm nem biếu hàng xóm, ko đưa nước chấm vì ko mua đc nước mắm, các bác đã khen ngon rối rít. Đến lúc mua đc nước mắm, em kèm thêm nước chấm khi biếu.. thế là khen tưng bừng. Lần sau ko có nước chấm kèm theo là hỏi ngay ko cần giữ ý gì luôn 😁

Để pha nước chấm cho các món như nem rán, bún chả.. thì ko thứ nước nào thay đc nước mắm ạ :)

AngleSword

Xe tải
Đồ thủ công của Tây bao giờ chả đắt nổ đom đóm mắt ra hả các cụ. Bên đó họ ít dùng mắm thì họ viết lách kể lể để tôn nó lên như một dạng gia vị huyền thoại , sau đó họ lại tiếp tục nhờ mác văn minh phương Tây, đẳng cấp Nhật Bản qua lời truyền tán tụng của những người me Tây trên toàn thế giới tuyên truyền làm gia tăng giá trị của nó lên như thần như thánh, một thành tựu vĩ đại của Tây. Bởi vậy ta còn phải học họ trong khâu bán hàng nhiều lắm.

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hãy google phô mai giòi để học thêm kiến thức ẩm thực,
Món ăn, nó là văn hoá riêng mỗi người nên tôi không hề chê bai gì cả. Chỉ có người không hiểu mới hùa theo chê văn hoá khác mình.
Cụ tham khảo món phô mai giòi là có thật đó.
E có bảo ko có loại đó đâu, nhưng chắc chắn nó ko phổ biến, vào các st châu Âu hay Ý e ko thấy, hay tại e ko quan tâm mấy món giòi bọ lắm.
Mà e có chê bai cái gì đâu nhỉ, giòi bọ hay mắm mứt ai thích ăn gì cứ việc, sao cấm được, miễn đừng bắt người khác phải thích thứ họ ko ưa hoặc kiểu đun sôi nước mắm lên bắt cả xóm phải bịt mũi khen thơm là được 🤭

Đông Gioăng

Xe tăng
Nhiều cụ chê nước mắm truyền thống là Mùi và Mặn, đấy là lí do mà nước chấm công nghiệp toàn hoá chất vẫn lấn lướt nước mắm truyền thống trên mâm cơm Việt, vì chúng không Mùi và không Mặn. Nhưng hài ở chỗ bọn làm nc chấm toàn hoá chất lại không ghi là nước chấm mà nhất định phải lập lờ là nước mắm. Cá nhân em nếu ăn phải món thịt rang cháy cạnh bằng nước mắm Nam Ngư là em nhận ra ngay, vì nó lên mùi nhựa cháy cực rõ. Thính như chó nên hơi khó ăn uống hehe.
Cái gì chứ món tóp mỡ nóng hổi mà thả vào bát Hải Hậu, sẽ khác nhiều, khác lắm khi thả vào bát Nam Ngư đấy các cụ 7x ạ hehe

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]
Đồ thủ công của Tây bao giờ chả đắt nổ đom đóm mắt ra hả các cụ. Bên đó họ ít dùng mắm thì họ viết lách kể lể để tôn nó lên như một dạng gia vị huyền thoại , sau đó họ lại tiếp tục nhờ mác văn minh phương Tây, đẳng cấp Nhật Bản qua lời truyền tán tụng của những người me Tây trên toàn thế giới tuyên truyền làm gia tăng giá trị của nó lên như thần như thánh, một thành tựu vĩ đại của Tây. Bởi vậy ta còn phải học họ trong khâu bán hàng nhiều lắm.
Rồi, iphone, iOS, windows bản quyền đắt lè lưỡi ra đều do tuyên truyền PT, biết điều thì mau chuyển qua huawei xiaomi, ko sẽ thành me tây hết, nhé! 🤭

Mytv

Xe điện
Cụ lam tôi nhớ đến cảm giác đến nhà đứa bạn hồi đang học cấp 2 (198x), bước chân vào nhà là 1 cái mùi khó tả. Sau mới biết nhà nó sáng nào cũng rang cơm ăn. Mà nhà tập thể.
Nhà e đây. Bà cụ nấu, chấm thức ăn bằng nc mắm truyền thống (phú quốc). Trong nhà lúc nào cũng có mùi dù cửa sổ mở thông suốt ngày. E thì lại ko chấm nc mắm. Toàn ăn ko or nếu chấm thì dùng nc tương

XSim

Xe container
Cụ lam tôi nhớ đến cảm giác đến nhà đứa bạn hồi đang học cấp 2 (198x), bước chân vào nhà là 1 cái mùi khó tả. Sau mới biết nhà nó sáng nào cũng rang cơm ăn. Mà nhà tập thể.
Cụ nhắc làm em nhớ lại món cơm rang huyền thoại một thời tuổi thơ. Giờ muốn rang lại như cũng hơi phiền phức vì nhà bây giờ toàn ăn gạo dẻo không rang được kiểu khô khô giòn, lại không sẵn tóp mỡ ăn nên thành ra ngại làm. Hơn hai chục năm nay toàn ăn cơm rang với trứng, giò hoặc xúc xích nhưng em vẫn nhớ như in cái vị cơm răng tóp mỡ và mắm săn giòn ăn nóng hổi trong những sáng đông giá rét ngày nào. Hôm nào phải quyết tâm làm lại mới được :D

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Nước mắm là một loại dung dịch có màu gần giống rượu Tây. Giá nước mắm sản xuất ở Tây đắt hơn giá chai chivas 21. Thôi đành cả năm ăn nước mắm ta, để tiền mua chivas 21 uống vậy.

hd-vt

Xe container
Nhiều cụ chê nước mắm truyền thống là Mùi và Mặn, đấy là lí do mà nước chấm công nghiệp toàn hoá chất vẫn lấn lướt nước mắm truyền thống trên mâm cơm Việt, vì chúng không Mùi và không Mặn. Nhưng hài ở chỗ bọn làm nc chấm toàn hoá chất lại không ghi là nước chấm mà nhất định phải lập lờ là nước mắm. Cá nhân em nếu ăn phải món thịt rang cháy cạnh bằng nước mắm Nam Ngư là em nhận ra ngay, vì nó lên mùi nhựa cháy cực rõ. Thính như chó nên hơi khó ăn uống hehe.
Cái gì chứ món tóp mỡ nóng hổi mà thả vào bát Hải Hậu, sẽ khác nhiều, khác lắm khi thả vào bát Nam Ngư đấy các cụ 7x ạ hehe
Món tóp mỡ nóng hổi thả vào bát nước mắm thì tốn cơm lắm ạ, đỉnh của đỉnh. Đừng ăn liên tục là no good. :D

3005

Xe tăng
Về hàng xa xỉ thì chỉ có bọn Châu Âu nó mới đủ uy tín để cả thế giới tin.
Nước mắm Ý này đắt vì tiền công là chính thôi cụ. Việc mổ cá moi lòng, lọc xương rất tốn công, phải làm thủ công hoàn toàn. Các loại mắm ngon của mình mà làm theo quy trình đấy khéo còn đắt gấp đôi Ý.
Ví dụ em từng dùng nước mắm Hoàng Gia cốt nhĩ của Bình Thuận, giá khoảng 800k/lít, chưa phải là loại đắt nhất của VN đâu. Họ đã xử lý được tương đối tốt vấn đề nặng mùi của nước mắm nhưng mà vẫn chơi ngâm nguyên ruột cá kiểu truyền thống nên vẫn không dứt hẳn được mùi khắm. Ăn khá ngon. Nếu họ làm theo quy trình lọc ruột, lọc xương, ngâm 3 năm, phơi 5 tháng của Ý thì khéo giá cũng phải 3-4 triệu/lít.
Giờ mà có nhà làm mắm nào ở VN chơi quy trình hiện đại như bọn Ý là em mua ủng hộ vài chục chai ăn dần ngay.

ar3a

Xe điện
Cụ nhắc làm em nhớ lại món cơm rang huyền thoại một thời tuổi thơ. Giờ muốn rang lại như cũng hơi phiền phức vì nhà bây giờ toàn ăn gạo dẻo không rang được kiểu khô khô giòn, lại không sẵn tóp mỡ ăn nên thành ra ngại làm. Hơn hai chục năm nay toàn ăn cơm rang với trứng, giò hoặc xúc xích nhưng em vẫn nhớ như in cái vị cơm răng tóp mỡ và mắm săn giòn ăn nóng hổi trong những sáng đông giá rét ngày nào. Hôm nào phải quyết tâm làm lại mới được :D
Cơm cụ nấu để nguội rồi bỏ tủ lạnh rồi mới đem rang thì sẽ khô giòn bên ngoài mà vẫn dẻo bên trong. Còn ngon hơn cơm ngày xưa :)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ để cơm nguội trong ngăn mát tủ lạnh , sau đó bỏ ra rang là khô , săn ngay

dheIa

Xe điện
Món tóp mỡ nóng hổi thả vào bát nước mắm thì tốn cơm lắm ạ, đỉnh của đỉnh. Đừng ăn liên tục là no good. :D
Tóp mỡ giờ em thấy ko thơm ngon như tóp mỡ ngày xưa. Dù là mỡ thăn :-?

Hôm theo chân mấy đứa thanh niên, em vào Cơm tấm Sà Bì Chưởng cái khỉ gì í, thấy kêu có món tóp mỡ đặc biệt. Em gọi vì tưởng nó như ngày xưa.
Cơ mà, chả ra gì ạ. Giờ còn mỡ lá ko các cụ nhỉ? Em thấy nó giống tóp mỡ lá. Ăn chả có cái vị gì :D

Dunghoiem

[Tịch thu bằng lái]

Hôm theo chân mấy đứa thanh niên, em vào Cơm tấm Sà Bì Chưởng cái khỉ gì í, thấy kêu có món tóp mỡ đặc biệt. Em gọi vì tưởng nó như ngày xưa.
Cơ mà, chả ra gì ạ. Giờ còn mỡ lá ko các cụ nhỉ? Em thấy nó giống tóp mỡ lá. Ăn chả có cái vị gì :D
Giờ toàn heo tăng trọng, sao được như ngày xưa.

thichrauxanh

Xe điện

Cc ăn giờ là tóp mỡ cám công nghiệp, ko hôi tanh may lắm dồi :D