[Funland] Quan điểm tiến bộ trong chia tài sản

BivaMin

Xe buýt
Mỗi gia đình, mỗi bố mẹ đều có cái nhìn và cách giải quyết tài sản khác nhau .

Ngày xưa, em đâu có nhận được đồng nào tài sản của bố mẹ hai bên, em vẫn tự lực cánh sinh, tự tạo ra được cơ ngơi riêng. Em làm được thì con em cũng làm được . Hơn nữa , con em học xong đến hậu bậc đại học, ra trường có công việc làm với thu nhập cao , được xã hội kính trọng. Tuy không phải được sinh ra ở vạch đích, nhưng chắn chắn con em đang có 1 cuộc sống dư dả, không thiếu thốn , thì có gì mà phải cần để lại tài sản cho con. Nếu so sánh, con em may mắn hơn em ngày xưa nhiều lắm đấy.

Ai cũng có lòng tham, em không muốn nhìn thấy cảnh anh em bất hoà, anh em tương tàn ,thưa kiện nhau ra toà, hay chém giết tranh giành tài sản bố mẹ để lại thì còn xấu hổ hơn nữa .
Lỡ được cho con học hành, công việc tốt còn hơn để lại ts cho con nhưng bọn nó vô công dồi nghề. Vodka cụ!

kduc

Xe Cứu Trợ
Em xác định hai vc sống vs nhau, khi nào 1 bên đi thì bên còn lại tính tiếp. Tài sản thì sau khi cả hai đi sẽ chia làm 3, hai F1 mỗi đứa một phần, đứa nào hương hỏa tổ tiên lĩnh thêm một phần nữa (nếu còn nhiều quá thì chia 5, 2+2+1, vd thế :D ).
Nhiều cụ nói ts của bố bẹ, cho ai thì cho, cái ấy thậm nguy vì sẽ tạo tư tưởng tị nạnh trong con/cháu.
Còn việc nuôi con đến khi trưởng thành (18 hoặc 22-23 j đó) thì đương nhiên là phải tốt nhất có thể rồi.

TONGIA

Xe lừa
Xưa trưởng Nam nắm mọi quyền lợi, nghĩa vụ.
Nay khác nhiều.
Thậm chí con gái mình phải ưu tiên hơn.

windy1

Xe điện
Lỡ được cho con học hành, công việc tốt còn hơn để lại ts cho con nhưng bọn nó vô công dồi nghề. Vodka cụ!
Cám ơn những ly rượu của cccm.

Bố mẹ nào cũng mong muốn cho con mình những gì tốt đẹp nhất . Việc em làm được cho con em là bình thường thôi cụ ạ .

Bigcat1

Xe buýt
Quê em bố mẹ muốn bán nhà lại phải cần sự đồng ý của các con.
Vô lý đùng đùng. Tài sản của mình làm ra, có sổ đỏ đàng hoàng mà lại ko được quyết.
Nói chung pháp luật còn đang lằng nhằng lắm.
Đến khi nào tài sản của mình, mình thích mình cho người ngoài, con cháu ko được ý kiến. Thế mới chuẩn tự do.
Tất nhiên đẻ con ra thì cho con chứ cho ai.

BivaMin

Xe buýt
Các cụ thử điểm danh ở vùng nào con gái không được chia đất cát. E ở Vinh phuc con gái ko có phần.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài việc cần suy nghĩ tới việc soạn di chúc đúng luật định thì cũng nên sớm thực hiện chia phần lớn tài sản cho con cái lúc còn khỏe (chỉ dành 1 phần lại cho cá nhân), tránh xung đột phát sinh cho (những) người thừa kế sau khi qua đời... 👍
P/S: Nếu con cái có người làm công chức/cán bộ thì nên (theo xu thế ngầm thời nay) viết di chúc khống riêng (VD: để lại vài trăm/nghìn cây vàng...) để cho con phòng thân một khi phải giải trình tài sản bất minh sau này...;)

Cap Còm

Xe điện
Em từng nghĩ rằng sẽ chia phần tài sản em có , làm di chúc để lại cho các con. Tuy nhiên, em lại muốn thay đổi ý định . Em muốn mang tài sản còn lại sau khi em qua đời , lập 1 cái quỹ, tìm một cơ sở thiện nguyện nào đó quản lý, để giúp đở người mù , người bị bệnh phong đơn hay người già đau bệnh mà không con cháu nương tựa , hoặc có con cháu mà bị hất hủi.

Phần con em, thì em không để lại gì cả. Em cho rằng, em đã nuôi dạy , cho con ăn học đến thành tài, có công việc làm tốt trong xã hội. Cho nên con em có thể tự dựng sự nghiệp cho mình mà không cần đến tài sản của bố mẹ để lại.
Đấy là F1 nhà cụ đã có công việc tốt thì có thể làm thế. Nhưng kể cả thế thì vẫn nên để cho chúng 1 ít, ko cho tí nào mà cho thiên hạ cả cũng ko hay.

windy1

Xe điện
Đấy là F1 nhà cụ đã có công việc tốt thì có thể làm thế. Nhưng kể cả thế thì vẫn nên để cho chúng 1 ít, ko cho tí nào mà cho thiên hạ cả cũng ko hay.
Em thì quan niệm rằng, tài sản của ai thì người ấy có quyền quyết định . Còn người khác nhìn thấy và phê phán như thế nào là quyền của họ .

NNS

Xe ngựa
Quan điểm hiện đại nhất éo phải ở cha mẹ, mà làm sao nuôi dậy các con là cho thế nào hay ko cho cũng tuỳ bố mẹ, bố mẹ vui tuổi già, các con yêu thương nhau, thậm chí thấy em, anh nó khó thì nhường nó phần hơn mới là tuyệt đỉnh.
Dĩ nhiên đee nuôi dạy đc những đứa con như thế thì bố mẹ éo phải bàn rồi, chưa kể những đứa con đó lại phải thông đc với vợ, chồng mình để sống đúng truyền thống đẹp của nhà mình, cái này khó phết

Dface

Xe hơi
Tôi nghĩ rằng ,khi đã có ts trong tay , mình phải là người tự quyết định ts đó như thế nào , bởi vô thường không biết lúc nào đến với mình , nếu chờ vào pháp luật chia hộ thì chẳng can tâm có thể không theo ý nguyện .Nên khi còn sống minh mẫn , phải lập di chúc để sẵn .Việc chia ts không phân biệt trai gái là tốt nhất .Nếu tôi có 1 trai 1 gái ,và tôi sống đơn thân , tôi sẽ chia ts của mình làm 3 phần(nếu không đơn thân thì nhất định phải chia ts làm 4 phần ) , tôi phải giữ 1 phần cho mình dưỡng già . (rất nhiều người chia hết ts cho con , mình trở thành vô sản , và cái kết là vô hậu), phần của tôi , tôi sẽ trải dần cho quãng đời còn lại , có ở với ai cũng không phải quá lo lắng cho tôi .TS cho con tôi sẽ di chúc cho con đẻ , nhưng không sang tên khi tôi còn sống .Tôi không có quan niệm đứa nào giầu rồi thì không cho, chỉ cho đứa nghèo . (làm như vậy con sẽ rất tủi thân và mất đoàn kết)Tôi cũng không quan niệm chỉ có trai mới thờ phụng chăm nom bố mẹ (con nào cũng có quyền lợi và nghĩa vụ như nhau )Và tôi cũng luôn tự lập,không nghĩ đẻ con để sau này dựa vào con cái (tôi muốn con ở riêng)
Tóm lại , làm bố mẹ phải bình đẳng ,tư duy hiện đại , tâm lí , biết tính toán chuẩn hiện tại và tương lai thì con cái vui vẻ đoàn kết yêu thương nhau.
(Copy từ Nguyễn Thị Thanh Thủy trên VnExpress )
Cái món chia tài sản này khó lắm, cha mẹ mong muốn là 1 chuyện, còn thực tế sau này lại là 1 chuyện.
Rất khó có công thức chung thỏa mãn.
Cũng không thể áp dụng như ở phương Tây hay ở Nhật cho 1 gia đình ở VN được.
Em chỉ nghĩ là cha mẹ thì khi chia ts việc đầu tiên phải thật minh bạch và công bằng, thật nghiêm khắc.

mackmyta

Xe tăng
bản thân em cũng chưa bao h nhòm ngó vào tài sản mà bố mẹ cho cả.
Tự mình làm mọi thứ
Độc lập tự do không lo phiền phức các cụ ạ.
Cái mà em muốn dậy thế hệ sau là phải tự lập, Ko được có ý định dựa dẫm vào bất kì ai, điều gì.

• Vodka
Reactions: Aug

caisua

Xe lăn
ông bà già em có 2 cái nhà, tỷ lệ khoảng 60/40. Các cụ sang tên cho con giai cái 60% và con gái cái 40% luôn rồi. Nhưng hiệu lực sau khi 2 cụ mất.Giờ 2 cái đó vẫn cho thuê để các cụ có tiền tiêu

Duc Sang

Xe container
Cháu sẽ chia cho con gái nhiều hơn, đơn giản là vì con gái yếu đuối hơn con trai. Con trai sức dài, vai rộng...
Nhưng vẫn chỉ là viết di chúc sẵn, không cho khi mình còn sống.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
tóm lại là cha mẹ mà công bằng văn minh thì con cái nó sẽ hòa thuận.
tốt nhất là làm đến đâu nên choén hết đến đó, cho con cái nó tự lập, chứ lúc nào cũng ngong ngóng vào cái khối tài sản của bố mẹ cho nó hư người đi :D
Có chắc là bố mẹ tốt, công bằng thì con cái nó cũng thế ko :))

X0000

Xe điện
Quê em bố mẹ muốn bán nhà lại phải cần sự đồng ý của các con.
Vô lý đùng đùng. Tài sản của mình làm ra, có sổ đỏ đàng hoàng mà lại ko được quyết.
Nói chung pháp luật còn đang lằng nhằng lắm.
Đến khi nào tài sản của mình, mình thích mình cho người ngoài, con cháu ko được ý kiến. Thế mới chuẩn tự do.
Tất nhiên đẻ con ra thì cho con chứ cho ai.
Cái này do lịch sử để lại rồi cụ. Xưa có thời, sổ đỏ ghi tên Hộ gia đình ông bà abc. Nên những ai có tên trong hộ khẩu của gia đình là đương nhiên có phần trong đó

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ hơi khác 1 chút, về cơ bản thì cũng vậy, dự định tương lai của em là sẽ dành 1 khoản ban đầu cho mỗi đứa (chắc khoảng 2-300 triệu) cho F1 khởi nghiệp, thành bại hay cụt vốn thì tự chịu, còn các tài sản khác lớn hơn như BDS, thì mình vẫn giữ cho đến lúc nằm xuống và di chúc chia đều
Ủng hộ bác, theo tôi thì tùy theo thời điểm. Nhưng tầm 50k usd để các xin khởi nghiệp thì nó sẽ có sức bật lớn hơn. Nhiều bố mẹ có suy nghĩ phải tay trắng làm nên sự nghiệp nghe rất hài hước và thiếu hiểu biết. Có bột mới gột nên hồ, số tay trắng khởi nghiệp thành công chỉ chiếm 0,00001% mà thôi

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
quan điểm của e là tạo điều kiện để sống còn làm gì đặt luôn tới đích, mà công nhận nhiều đứa giờ sướng thật, bố mẹ đặt luôn tới đích, chỉ cần ăn chơi sao chuẩn ko đập đá phá ke là được :(

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Tiến bộ như bọn Nhật đi, 18 tuổi đuổi mịa ra ngoài đời. Vừa đi làm thuê vừa học đại học
Cụ chưa sống bên đó đúng ko? Kể cả bên Nước giầu như eu và mỹ. Đa phần những đứa phải làm thêm vì nhà nghèo thế thôi, học bố mẹ nó cũng chu cấp hết trừ đứa nhà nghèo thì phaie đi vay.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là cái quỹ nó có sạch ko là caua chuyện khác :). Quan điểm đó tôi ko cho rằng là tiến bộ đâu.