[Funland] Quan điểm tiến bộ trong chia tài sản

windy1

Xe điện
Đươc như này tuyệt vời ạ. E cũng quan điểm là con tự làm, cho con học hành, con tự kiếm cơm. Nhưng mà cho hết từ thiện tài sản thì chắc e chưa làm dc, vì chắc đến lúc chét chả còn gì mà chia :D
Điều nầy thì có thể xảy ra lắm , vì không ai biết được bệnh tật tuổi già sẽ tốn kém bao nhiêu, có còn lại chút tài sãn nào chăng.

Tuy vậy, em hy vọng còn lại phần nào đó, để có thể giúp đở những người em nói trong còm của em . Cũng tránh được thảm cảnh, con cháu tranh giành tài sãn mà cấu xé lẫn nhau.

TsarPutin

Xe tăng
Em quan điểm cho con cái 1 nền giáo dục tốt nhất có thể, và hỗ trợ làm ăn khởi nghiệp ban đầu theo từng bước trong cuộc sống
Còn không có khái niệm bảo là tài sản sẽ thuộc về các con, có cho thì cũng đến lúc cuối cùng;

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Điều nầy thì có thể xảy ra lắm , vì không ai biết được bệnh tật tuổi già sẽ tốn kém bao nhiêu, có còn lại chút tài sãn nào chăng.

Tuy vậy, em hy vọng còn lại phần nào đó, để có thể giúp đở những người em nói trong còm của em . Cũng tránh được thảm cảnh, con cháu tranh giành tài sãn mà cấu xé lẫn nhau.
Khó nhất là giáo dục con thành người có đạo đức, có trí tuệ cụ nhỉ, bao vụ a e oánh nhau vì tài sản. Bản thân e chả bao giờ màng tài sản cha mẹ để lại, bố mẹ cho gì lấy đó, a chị e ai khó khăn hơn thì nhường. Hay tại nhà e ít tài sản chia nên mình mới bao dung và độ lượng thế k biết :D

G811

[Tịch thu bằng lái]
Như em giờ chia mới khó.
Thập kỷ 90 tiết kiệm được con dream Thái không dám chạy, để mới nguyên giờ bán đi cũng được một mớ, thập kỷ 2k thì mình có giữ được con @ cũng mới nguyên.

Cứ tốc độ dân mình buôn bds mí cho thuê nhà bán hàng giàu nhanh và hoài cổ thế này hai món đấy chắc cũng được tối thiểu $10k.

Em có hai đứa với vợ cũ, một đứa chưa rõ ADN thế nào với con bồ-giờ chồng nó vẫn không biết. Có thể nó biết nhưng không nói vì không dám chắc lắm do cái đêm chia tay cho nó đi lấy chồng.

Giờ mà cho hai đứa kia mỗi đứa $5k thì sau này đứa con bồ nó thử gen đúng nó sẽ tị nạnh, mà tách 3 phần $3.3333333k thì hai đứa kia nó lại hận bố ăn mảnh. Mà giờ đi phang con lô thì may rủi.....đi kiếm miếng đất ruộng để khai lên vay đánh quả thì lãi vẫn 10.4% dù lãi đầu vào giảm mạnh. :(

Khó nghĩ vô cùng, thời buổi cô vít $3k nó là cả một gia tài....mà chúng nó sau có ở Mỹ nó cũng mua được con xe hơi để chạy việc, cộng thêm tiền hỗ trợ của Chum 3 tháng $500 nữa thì quá tươm.

Cụ nào thông não cho em phương án hay cái, em mất ngủ từ đầu năm tới giờ rồi.

Em đội ơn! :((

Hay em làm cái lốt mua đồ cổ trên này, giá sàn 100 củ một lốt mua, cụ nào buôn lốt dư buôn lốt mua xe tinh hoa thì tới đi rồi mình chia, đảm bảo có lời từ 50~100t/lốt. Toàn hàng đẳng cấp mà. :D

DurexXL

Xe lăn
Tôi nghĩ rằng ,khi đã có ts trong tay , mình phải là người tự quyết định ts đó như thế nào , bởi vô thường không biết lúc nào đến với mình , nếu chờ vào pháp luật chia hộ thì chẳng can tâm có thể không theo ý nguyện .Nên khi còn sống minh mẫn , phải lập di chúc để sẵn .Việc chia ts không phân biệt trai gái là tốt nhất .Nếu tôi có 1 trai 1 gái ,và tôi sống đơn thân , tôi sẽ chia ts của mình làm 3 phần(nếu không đơn thân thì nhất định phải chia ts làm 4 phần ) , tôi phải giữ 1 phần cho mình dưỡng già . (rất nhiều người chia hết ts cho con , mình trở thành vô sản , và cái kết là vô hậu), phần của tôi , tôi sẽ trải dần cho quãng đời còn lại , có ở với ai cũng không phải quá lo lắng cho tôi .TS cho con tôi sẽ di chúc cho con đẻ , nhưng không sang tên khi tôi còn sống .Tôi không có quan niệm đứa nào giầu rồi thì không cho, chỉ cho đứa nghèo . (làm như vậy con sẽ rất tủi thân và mất đoàn kết)Tôi cũng không quan niệm chỉ có trai mới thờ phụng chăm nom bố mẹ (con nào cũng có quyền lợi và nghĩa vụ như nhau )Và tôi cũng luôn tự lập,không nghĩ đẻ con để sau này dựa vào con cái (tôi muốn con ở riêng)
Tóm lại , làm bố mẹ phải bình đẳng ,tư duy hiện đại , tâm lí , biết tính toán chuẩn hiện tại và tương lai thì con cái vui vẻ đoàn kết yêu thương nhau.
(Copy từ Nguyễn Thị Thanh Thủy trên VnExpress )
Khách hàng lập di chúc ngày càng tăng lên, đây là tất yếu của 1 xã hội khi của cải tích lũy ngày 1 gia tăng, nhu cầu để lại cho người thân một cách chi tiết, tôn trọng ý chí của chủ di sản một cách văn minh ngày càng cần thiết

Từ khi dịch dã đầu năm đến giờ, khách ly hôn bên em giảm xuống nhưng khách viết di chúc thì nhỉnh lên

Embebandiem

Xe tăng
Đối diện nhà E đây, vừa hôm trc bà mẹ đc viện trả về, xe cấp cứu đậu 30 phút trc nhà những ko ai ra đưa bà vào, sáng đó bà chết, chưa kịp lập di chúc. Nay vừa hết tang thì con trai cả về, viết vào tờ giấy để họp gia đình tất cả các khoản đã chu cấp và chi cho cụ, để tính cạnh tranh với các con còn lại cái nhà + đất hơn 20 tỏi.
Mịa đúng là 1 mẹ nuôi 10 con, nhưng 10 con ko nuôi đc 1 mẹ

windy1

Xe điện
Khó nhất là giáo dục con thành người có đạo đức, có trí tuệ cụ nhỉ, bao vụ a e oánh nhau vì tài sản. Bản thân e chả bao giờ màng tài sản cha mẹ để lại, bố mẹ cho gì lấy đó, a chị e ai khó khăn hơn thì nhường. Hay tại nhà e ít tài sản chia nên mình mới bao dung và độ lượng thế k biết :D
Em nghĩ đa số anh em trong nhà, tranh giành tài sản, do lòng tham của con người 1 phần và do mâu thuẫn với nhau 1 phần khác . Gia đình em thì bố mẹ nghèo, con đông, không đứa nào bị đói rét là may mắn lắm rồi, nên bố mẹ em chẳng có tài sản gì để chia lại cho các con.

Em đọc báo thấy có những gia đình, anh em chỉ vì vài thước đất , nằm trong vùng khỉ ho cò gáy, không có giá trị bao nhiêu tiền, vẫn có thể chém nhau đến đầu rơi máu chảy vì vài mét đất đó . Cho nên, em sợ nhìn thấy cảnh đó lắm . Bởi thế nên em mới suy tính như vậy . Hy vọng em sẽ làm được điều em cần làm

matizvan2009

Xe ba gác
Phần con em, thì em không để lại gì cả. Em cho rằng, em đã nuôi dạy , cho con ăn học đến thành tài, có công việc làm tốt trong xã hội. Cho nên con em có thể tự dựng sự nghiệp cho mình mà không cần đến tài sản của bố mẹ để lại.
.....và quan trọng hơn nữa, mợ phải giáo dục con mình để các bạn ấy không hậm hực/cay cú/khó chịu với quyết định về tài sản của mợ nữa.
Không thì cũng không trọn vẹn.

thuyphongthanh

Xe lăn
Tài sản của bố mẹ và bố mẹ có toàn quyền quyết định .Các cụ muốn chia cho đứa nào,muốn cúng lên chùa,muốn làm từ thiện hay cho ai đi chăng nữa thì con cái cũng không được can thiệp.

mmxhung

Xe điện
Nếu cha mẹ mà chỉ để lại cho con cái tài sản vật chất thì thực sự ít có ý nghĩa lắm.

cusao

Xe lăn
Em chẳng có ts nên ko phải nghĩ. Cha mẹ cho gì thì nhận luôn, không cho ko màng vì đơn giản ts của cha mẹ không phaỉ là của mình

windy1

Xe điện
.....và quan trọng hơn nữa, mợ phải giáo dục con mình để các bạn ấy không hậm hực/cay cú/khó chịu với quyết định về tài sản của mợ nữa.
Không thì cũng không trọn vẹn.
Em không bao giờ nói cho các con em biết tài sản bố mẹ chúng có những gì, cũng không hứa hẹn chia thêm gia tài gì cả. Em đã làm tròn trách nhiệm của bố mẹ đối với con cái em rồi . Lúc em nuôi cho các con ăn học thành tài, em đã nói rỏ đó là gia tài mà em để lại cho con em . Cho nên em không nghĩ rằng khi các con em, dù biết được ý định của em, sẽ cảm thấy bức xúc.

phucsminh

Xe tăng
Em từng nghĩ rằng sẽ chia phần tài sản em có , làm di chúc để lại cho các con. Tuy nhiên, em lại muốn thay đổi ý định . Em muốn mang tài sản còn lại sau khi em qua đời , lập 1 cái quỹ, tìm một cơ sở thiện nguyện nào đó quản lý, để giúp đở người mù , người bị bệnh phong đơn hay người già đau bệnh mà không con cháu nương tựa , hoặc có con cháu mà bị hất hủi.

Phần con em, thì em không để lại gì cả. Em cho rằng, em đã nuôi dạy , cho con ăn học đến thành tài, có công việc làm tốt trong xã hội. Cho nên con em có thể tự dựng sự nghiệp cho mình mà không cần đến tài sản của bố mẹ để lại.
Tại sao không chia cho con cái mà đi cho thiên hạ khi con cái mình còn vất vả mặc dù theo cụ/mợ nói thì cha mẹ đã cho con cái được ăn mặc được học hành.
Cụ/mợ nghĩ đơn giản để có chỗ đứng trong xã hội ( chỉ đơn giản là đi làm công ăn lương) phải mất bao nhiêu năm cố gắng, bao nhiêu năm phấn đấu của một người bình thường để có được cái tối thiểu là căn nhà để ở, nếu không ở quê mà ở thủ đô thì phải mất bao lâu để mua được một căn chung cư với người năng lực bình thường??

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E có 2 thằng cu, thằng lớn là trưởng họ, vậy mà bây giờ nóđãthì thầm với e nó là " mày yên tâm,ae trong nhà k phân biệt trưởng thứ, sau này có như nào thì 50-50 hết, nhưng công việc trong nhà chú cũng phải có trách nhiệmcùng với a..."
Thiết nghĩ nó phải do tình cảm của ae trong gia đình, từ cái " nếp " nữa cụ ạ!

catking113

Xe Cứu Trợ
Đừng mong bố mẹ chia ts cho mình, và cũng ko phải có nghĩa vụ chia ts cho con. Kệ bọn chúng tự bơi.

windy1

Xe điện
Tại sao không chia cho con cái mà đi cho thiên hạ khi con cái mình còn vất vả mặc dù theo cụ/mợ nói thì cha mẹ đã cho con cái được ăn mặc được học hành.
Cụ/mợ nghĩ đơn giản để có chỗ đứng trong xã hội ( chỉ đơn giản là đi làm công ăn lương) phải mất bao nhiêu năm cố gắng, bao nhiêu năm phấn đấu của một người bình thường để có được cái tối thiểu là căn nhà để ở, nếu không ở quê mà ở thủ đô thì phải mất bao lâu để mua được một căn chung cư với người năng lực bình thường??
Mỗi gia đình, mỗi bố mẹ đều có cái nhìn và cách giải quyết tài sản khác nhau .

Ngày xưa, em đâu có nhận được đồng nào tài sản của bố mẹ hai bên, em vẫn tự lực cánh sinh, tự tạo ra được cơ ngơi riêng. Em làm được thì con em cũng làm được . Hơn nữa , con em học xong đến hậu bậc đại học, ra trường có công việc làm với thu nhập cao , được xã hội kính trọng. Tuy không phải được sinh ra ở vạch đích, nhưng chắn chắn con em đang có 1 cuộc sống dư dả, không thiếu thốn , thì có gì mà phải cần để lại tài sản cho con. Nếu so sánh, con em may mắn hơn em ngày xưa nhiều lắm đấy.

Ai cũng có lòng tham, em không muốn nhìn thấy cảnh anh em bất hoà, anh em tương tàn ,thưa kiện nhau ra toà, hay chém giết tranh giành tài sản bố mẹ để lại thì còn xấu hổ hơn nữa .