[Funland] Pin hỏng để lâu không thay, xe điện bốc cháy

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe ba gác
Các đám cháy lithium rất khó dập tắt, chủ yếu là do lithium phản ứng với nước. Ngay khi tiếp xúc với nước, lithium phản ứng tạo ra khí hydro và lithium-hydroxit. Phương trình hóa học:
2Li(s) + 2 H2O -> 2 LiOH (aq) + H2 (g)

Các nguyên nhân có thể dẫn đến sự sinh nhiệt và cháy trong LiB được chia thành bốn loại.
  • Lạm dụng điện (sạc quá mức/xả); Sạc quá mức hoặc xả tới điện áp vượt quá khoảng thời gian sạc do nhà sản xuất chỉ định có thể gây ra lớp mạ lithium hoặc hình thành dendrite trên cực dương. Theo thời gian, chất này có thể xuyên qua lớp phân cách gây ra đoản mạch giữa các điện cực và dẫn đến hiện tượng thoát nhiệt.
  • Nhiệt độ cao (quá nhiệt); Nhiệt độ bên trong trong khoảng 90–120 °C sẽ khiến lớp SEI bên trong LiB phân hủy tỏa nhiệt. Ở nhiệt độ trên 200 °C, chất điện phân hydrocarbon có thể bị phân hủy và tỏa nhiệt.
  • Tác động cơ học (thâm nhập, kẹp và uốn cong): tác động cơ học, thường do sự cố bên ngoài tác động đối với LiB như va chạm ô tô hoặc trong khi lắp đặt, có thể dẫn đến chập điện giữa các điện cực, thông qua chất điện phân, tạo ra sự cố cục bộ.
  • Đoản mạch bên trong (ISC): ISC xảy ra do bộ phân tách bị hỏng, cho phép tiếp xúc giữa cực âm và cực dương thông qua chất điện phân. Điều này có thể xảy ra do bất kỳ tình trạng lạm dụng nào ở trên hoặc do lỗi sản xuất.
View attachment 8069756

Một số loại khí, bao gồm CO2, CO, C2H6, C2H4 và H2 được giải phóng trong quá trình sạc quá mức của pin. Việc sạc quá mức thể tích khí tăng lên, dẫn đến nhiệt độ của pin tăng lên. Khi nhiệt độ của pin tăng lên trên 60°C thì phản ứng oxy hóa tỏa lượng nhiệt lớn sẽ xảy ra, chất điện phân tăng nhanh khiến nhiệt độ chung của pin tăng mạnh.

View attachment 8070008

View attachment 8070023
Lại 1 cụ nữa trích dẫn lung tung mà không hiểu gì. Li trong pin nó ở dạng hợp chất chứ có phải là nguyên chất đâu mà phản ứng với H2O cho ra H2 được?

coolpix8700

Xe ngựa
Lại 1 cụ nữa trích dẫn lung tung mà không hiểu gì. Li trong pin nó ở dạng hợp chất chứ có phải là nguyên chất đâu mà phản ứng với H2O cho ra H2 được?
Lithium được sản xuất từ lithium chloride. Họ điện phân muối LiCl nóng chảy thu được lithium kim loại và khí chlor.
Họ phải điện phân muối nung chảy mà không phải dung dịch muối LiCl vì trong dung dịch kim loại lithium vừa được giải phóng ra sẽ tác dụng ngay với nước thành LiOH và giải phóng hydrogen.
Nguyên tắc chung của pin (hay ắc quy) là ở cực cathode phải có 1 chất ô xy hóa để đốt cháy ngay từ giai đoạn nguyên tử vừa hình thành khi ion hydrogen nhận điện tử để tránh lớp bọt khí hình thành ngăn cản các ion hydrogen khác tiếp tục đến nhận điện tử, để dòng điện phát liên tục.
Trong pin ion lithium có thể không tiếp xúc trực tiếp với cathode, mà qua ion H+ để H+ nhận điện tử (thực ra cái quá trình này em nghĩ rất khó phân biệt ông nào mới là người nhận).
Pin hay ắc quy không hề kín, mà luôn phải có 1 cái lỗ nhỏ cho khí sinh ra thoát ra ngoài.
Quá dòng, hydrogen không bị ô xy hoá hóa hết, nhưng cực rất nóng nên cũng không bị bọt khí phủ kín, khí sinh ra nhiều tăng áp suất, làm phồng vỏ!

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Em khuyên cụ thật mà, cụ lại cứ phải quăng tính từ vào em dư này, mất vui :D. Chửi nhau thì phải khéo tí chứ ai lại vỗ mặt nhau phành phạch dư này.

Cái mà cụ chia sẻ ý, nó chẳng phải là kiến thức. Nó là sản phẩm của cái đầu óc tư duy kiểu tam đại gia truyền, quen lập luận theo kiểu hóng hớt nửa vời, giống cái kiểu như dân TQ nghe rằng muối chống phóng xạ nên đổ xô đi mua muối về nuốt khi Nhật xì cái lò hột nhân mà không biết là cái gì trong muối chống phóng xạ và phải ăn bao nhiêu kg muối/ngày mới đủ. Để em giải thích cho cụ rõ vì sao.

Cụ Gionam72 bảo vầy:

Còn cụ thì cố giải thích tiếp như vầy: tức là cũng hydro từ nước nhưng chỉ khác đi là tạo ra do lithium phản ứng với nước phỏng ạ.

Thế cụ đang chứng minh cái gì ah? Cũng là hydro từ nước cả chứ có từ nguồn nào khác đâu? Hơi ngớ ngẩn phải không ạ?

Nếu đã từ nước và đủ để duy trì cháy nổ khi cho vào nguồn nhiệt 600-700 độ C, thì nghĩa là vụ nổ sẽ lại tạo ra nhiệt lượng và ở mức nhiệt độ đủ để tiếp tục phân tách nước thành hydro tiếp, rồi lại cháy nổ tiếp. Cụ chỉ cần tiếp tục bơm nước vào là nó thành phản ứng dây chuyền cmnr phải không ạ. Mà phản ứng khủng luôn, phân hạch xong lại nhiệt hạch luôn cmn tại chỗ. Thế có đáng nhận giải Nobel không hả cụ? Em thì thấy nó ngớ ngẩn nên mới thật thà khuyên cụ đấy chứ.

Rồi cái vụ thổi hơi nước qua than nóng đỏ ý, nó là cái bài tập Hóa dựng lên cho trẻ nó làm. Thực tế thì cụ cứ đem hơi nước thổi qua cái lò than để mà hứng Hydro :)):)):)). Hứng được thì cụ không chỉ nhận giải Nobel mà thành tỉ phú. Người ta cũng sản xuất Hydro từ than, nhưng không phải là hơi nước qua than nóng đỏ. Cụ lại mượn cái bài tập tào lao ấy để lý luận cho cái vụ tạo Hydro với hơi nước và nguồn nhiệt. Nếu nó đơn giản thế thì cái đám núi lửa ở biển, chỗ mà có đầy cả nước lẫn hơi nước nó đã phun Hydro phè phè đã làm trái đất này nổ tanh bành từ mấy tỉ năm trước rồi.

Thế nên đi hóng hớt thì cứ im mà hóng hớt, chứ đừng vác những câu sáo miệng kiểu được lợi từ bình luận hay chia sẽ kiến thức ra nổ. Nghe thì oai mà tư duy lý luận lại như ngẫn.
:)):)):))Nên em khuyên cụ lần nữa là đừng cố giải thích. Kiến thức của cụ em không biết có bao nhiêu, nhưng cụ đang chia sẻ những thứ rất tào lao và tư duy lý luận của cụ nó ở mức tiểu học hay gì đấy - xin lỗi lũ trẻ con. Mặc dù treo cái câucao cả thế nhưng cái độ tử tế thì ở mức[QUOTE]chẻ con, em thật
Em đang chứng minh: Đều là nguồn hidro từ nước nhưng qua bằng 2 phản ứng khác nhau. Điều đó có sai không cụ. Nếu sai cụ cãi, còn đúng cụ nhận hộ em.

“Nếu đã từ nước và đủ để duy trì cháy nổ khi cho vào nguồn nhiệt 600-700 độ C, thì nghĩa là vụ nổ sẽ lại tạo ra nhiệt lượng và ở mức nhiệt độ đủ để tiếp tục phân tách nước thành hydro tiếp, rồi lại cháy nổ tiếp. Cụ chỉ cần tiếp tục bơm nước vào là nó thành phản ứng dây chuyền cmnr phải không ạ. Mà phản ứng khủng luôn, phân hạch xong lại nhiệt hạch luôn cmn tại chỗ. Thế có đáng nhận giải Nobel không hả cụ? Em thì thấy nó ngớ ngẩn nên mới thật thà khuyên cụ đấy chứ.”

Đoạn này là cụ tự viết, em chưa hề nói dòng nào đến việc vụ nổ hidro tạo ra nhiệt lượng đủ để phân tách nước thành hydro tiếp. Năng lượng dùng cho phân tách nước đến từ vụ cháy pin, cháy xe. Sau khi cháy rồi, tức là có năng lượng rồi, người ta mới phun nước vào chữa cháy. Đây là do cụ đọc không hiểu rồi tự cho người khác là ngớ ngẩn.

“Nếu nó đơn giản thế thì cái đám núi lửa ở biển, chỗ mà có đầy cả nước lẫn hơi nước nó đã phun Hydro phè phè đã làm trái đất này nổ tanh bành từ mấy tỉ năm trước rồi.”

Cụ và một số cụ khác khi đưa ra những ví dụ về núi lửa, lò than, rồi muối ăn này nọ đều mắc phải một lỗi giống cụ Gionam là cho rằng hydro sinh ra không đủ cho phản ứng nổ. Điều này giống như 1 cái lò than ngoài trời chả sao cả, nhưng đem cái lò ấy vào phòng ngủ đêm thì sẽ tèo. Điểm khác biệt nằm ở không gian ngoài trời, thoáng hoàn toàn, lượng khí từ phản ứng được phân tán hết. Đối với xe ô tô đang đỗ ngoài trời thì cabin kín, trong xe lại có rất nhiều hốc, lỗ có thể tích trữ khí để đủ để đạt đến nồng độ đủ cho vụ nổ. Đúng nhận sai cãi.

Tranh luận về nhiều hay ít thì ít nhất cụ cũng phải cân bằng phương trình rồi tính ra số lít khí H2 sinh ra từ phản ứng để kết luận chứ không thể tự nghĩ là nó ít được. À mà chắc cụ không cân bằng phương trình mí lại tính số mol được đâu nhỉ, vì cái này là bài tập cho trẻ nó làm mà, người lớn sao mà biết.

Tranh luận theo kiểu bất chấp khoa học như cụ, chỉ nói lấy được cho sướng mồm thì đúng là chả được lợi gì từ tranh luận thật.

duongphong

Xe container
Em có biết gì đâu. Chắc mấy ông chém vậy, nên trích cho cuộc sống thêm màu cụ :)

Em bổ sung cái hình cho nó vui mắt :D

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
em đi xe điện dùng accu thôi.
1,6 triệu cho 4 cục. Chạy 30-40km. Về đến nhà là cắm sạc, xe để ngoài sân. Chấp nhận 2 năm thay accu 1 lần.
.
về mặt kinh tế ổn phết: nhà em thường đi oto, giá thành xăng cỡ 2k đồng 1 km, xe máy (ít đi nhưng Vespa nên chắc cũng 1k đồng 1 km) nên đi xe đạp điện cỡ 1600km coi như thu hồi vốn tiền pin. Em đưa đón con vào chiều và tối (chiều tối thì xdđ, ngày đi oto) cũng nhiều phết. Bình quân tháng cỡ 1000km
Em đi làm có 100km/tuần nên 1 tuần sạc 1 lần, đâm ra cứ hay quên sạc. Giờ thiết kế cái đế sạc cho xmd thì hay, về nhà pho vào đế là máy luôn full.

fo huyền

Xe tải
Trong muối ăn có Natri đấy cụ. Và Natri vào nước cũng tạo hydro rất mạnh. Natri cùng nhóm với Lithium mà. Thôi, từ giờ cụ đừng pha nước muối nữa nhé, nổ kinh lắm.
Cái gì em không rõ. Nhưng Natri nguyên chất gây nổ rất mạnh khi gặp nước cụ nhé. Không tin cụ có thể mua về thử. Nhớ mang ra ao hồ, đừng có thử trong nhà nhé. Không lại được gặp các cụ đấy.

matizvan2009

Xe ba gác
Trong muối ăn có Natri đấy cụ. Và Natri vào nước cũng tạo hydro rất mạnh. Natri cùng nhóm với Lithium mà. Thôi, từ giờ cụ đừng pha nước muối nữa nhé, nổ kinh lắm.
Em đọc, khi chưa thấy đoạn cuối tí nữa chê cụ....
Mà cụ phải nói thêm là muối ăn có Clo nữa, độc vô cùng.

coolpix8700

Xe ngựa
Em đọc, khi chưa thấy đoạn cuối tí nữa chê cụ....
Mà cụ phải nói thêm là muối ăn có Clo nữa, độc vô cùng.
Muối ăn được cắm 2 điện cực -> cấp điện để 1 lúc cũng độc đấy bác.
Không tin bác ra mấy cái cái cửa hàng mua 1 chai nước gia ven về rồi dúng tay vào 1 lúc!

muoibaconcho

Xe điện
Khi nói về hoá học cần nói điều kiện và chất xúc tác cho phản ứng. Ở nhiệt đô thường thả muối vào nước chả sao nhưng nhiệt độ cao thì nổ như bom đới.
Mời các cụ xem video thí nghiệm thả muối nóng chảy vào nước.
Thí nghiệm thả muối nóng chảy vào nước - YouTube

matizvan2009

Xe ba gác
Khi nói về hoá học cần nói điều kiện và chất xúc tác cho phản ứng. Ở nhiệt đô thường thả muối vào nước chả sao nhưng nhiệt độ cao thì nổ như bom đới.
Mời các cụ xem video thí nghiệm thả muối nóng chảy vào nước.
Thí nghiệm thả muối nóng chảy vào nước - YouTube
em chả nhớ về hh lắm nhưng dưới cái clip cụ dẫn có cái thông tin này. Không biết đúng hay sai. Nếu đúng thì không có phản ứng hh nào.
NaCl nóng chảy ở 800 độ C, H2O sôi ở 100 độ C, khi thả vào sẽ xảy ra hiệu ứng Leidenfrost, khi đó nước và muối không tiếp xúc với nhau mà ngăn cách bời một lớp không khí nóng, khi dung dịch muối nóng chảy chìm xuống dưới, lượng không khí nóng không thoát ra được gây ra áp suất tăng cao đột ngột làm vỡ bể kính

.
.

clip này thì khẳng định: không có phản ứng hh

muoibaconcho

Xe điện
em chả nhớ về hh lắm nhưng dưới cái clip cụ dẫn có cái thông tin này. Không biết đúng hay sai. Nếu đúng thì không có phản ứng hh nào.
NaCl nóng chảy ở 800 độ C, H2O sôi ở 100 độ C, khi thả vào sẽ xảy ra hiệu ứng Leidenfrost, khi đó nước và muối không tiếp xúc với nhau mà ngăn cách bời một lớp không khí nóng, khi dung dịch muối nóng chảy chìm xuống dưới, lượng không khí nóng không thoát ra được gây ra áp suất tăng cao đột ngột làm vỡ bể kính
Thông tin đấy là đúng. Đây là hiện tượng vật lý,
Nhưng nó minh hoạ cho vấn đề nhiều thứ đang rất bình thường, bỗng nên trở nên nguy hiểm. Cụ thể như muối ăn và nước. Tuỳ theo điều kiện mà an toàn hoặc không.

matizvan2009

Xe ba gác
Thông tin đấy là đúng. Đây là hiện tượng vật lý,
Nhưng nó minh hoạ cho vấn đề nhiều thứ đang rất bình thường, bỗng nên trở nên nguy hiểm. Cụ thể như muối ăn và nước. Tuỳ theo điều kiện mà an toàn hoặc không.
vâng. Nhưng nhiều khi chúng ta phải nói lên bản chất thì mới vỡ ra vấn đề.
.
Ở một số thớt về máy sưởi, có rất nhiều cụ phán "sưởi bằng dây may-so sẽ đốt cháy oxy" nên không tốt cho sức khỏe. Em đề nghị các cụ ấy viết phương trình phản ứng "đốt cháy oxy" thì chả cụ nào viết cho em.

muoibaconcho

Xe điện
.
Ở một số thớt về máy sưởi, có rất nhiều cụ phán "sưởi bằng dây may-so sẽ đốt cháy oxy" nên không tốt cho sức khỏe. Em đề nghị các cụ ấy viết phương trình phản ứng "đốt cháy oxy" thì chả cụ nào viết cho em.
Vâng, sry cụ là câu trên thì nói hoá, dẫn chứng lại dẫn vật lý.
Hoàn toàn ủng hộ cụ về nói chuyện khoa học thì cứ phải đem khoa học ra mà dẫn chứng. Nói chuyện đốt cháy oxy thì mời viết phương trình phản ứng ra rồi nói tiếp.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, sry cụ là câu trên thì nói hoá, dẫn chứng lại dẫn vật lý.
Hoàn toàn ủng hộ cụ về nói chuyện khoa học thì cứ phải đem khoa học ra mà dẫn chứng. Nói chuyện đốt cháy oxy thì mời viết phương trình phản ứng ra rồi nói tiếp.
Nhưng mọi dẫn chứng thì cố dẫn chứng đầy đủ!
Như trong topic này có nói về ion Li+ nhưng đại đa số lờ đi việc có dòng điện khi pin bị đoản mạch!
Cũng giống như dung dịch muối ăn để tự nhiên với khi cho 1 dòng điện chạy qua nó!

Cách điều chế nước Javen tại nhà an toàn, hiệu quả Cách điều chế nước Javen tại nhà an toàn, hiệu quả (tienphatchem.vn)

duongphong

Xe container
.
Nhưng mọi dẫn chứng thì cố dẫn chứng đầy đủ!
Như trong topic này có nói về ion Li+ nhưng đại đa số lờ đi việc có dòng điện khi pin bị đoản mạch!
Cũng giống như dung dịch muối ăn để tự nhiên với khi cho 1 dòng điện chạy qua nó!

Cách điều chế nước Javen tại nhà an toàn, hiệu quả Cách điều chế nước Javen tại nhà an toàn, hiệu quả (tienphatchem.vn)
Em trích cái pư, còn có cụ vặn em Li kim loại mấy pư. Nhưng cụ ấy không hiểu là bên dưới các mô tả trong điều kiện Pin sạc quá nhiệt, va trạm..nóng lên (tức là nó cần điều kiện nhiệt độ cao) thì nó mấy PƯ. Chả nói nữa :D

poiuy

Xe ba gác
Cái gì em không rõ. Nhưng Natri nguyên chất gây nổ rất mạnh khi gặp nước cụ nhé. Không tin cụ có thể mua về thử. Nhớ mang ra ao hồ, đừng có thử trong nhà nhé. Không lại được gặp các cụ đấy.
Vâng, cảm ơn cụ đã nói điều mà ai cũng biết ạ.

fanmu12345

Xe điện
Thế này thì gay nhỉ ...Nếu trường hợp đang lưu thông xảy ra cháy dẫn đến lỗi phần mềm hoặc lỗi bất kỳ chưa được kiểm chứng mà cửa xe không thể mở được thì ....................huhu....
Gay nhất là tầng hầm chung cư có vài cái xe máy điện, xe oto điện

Đến lúc nó chập, cháy dập lửa không được + lan sang các xe máy xăng khác

Thì toi cả chung cư.

poiuy

Xe ba gác
Em đang chứng minh: Đều là nguồn hidro từ nước nhưng qua bằng 2 phản ứng khác nhau. Điều đó có sai không cụ. Nếu sai cụ cãi, còn đúng cụ nhận hộ em.

“Nếu đã từ nước và đủ để duy trì cháy nổ khi cho vào nguồn nhiệt 600-700 độ C, thì nghĩa là vụ nổ sẽ lại tạo ra nhiệt lượng và ở mức nhiệt độ đủ để tiếp tục phân tách nước thành hydro tiếp, rồi lại cháy nổ tiếp. Cụ chỉ cần tiếp tục bơm nước vào là nó thành phản ứng dây chuyền cmnr phải không ạ. Mà phản ứng khủng luôn, phân hạch xong lại nhiệt hạch luôn cmn tại chỗ. Thế có đáng nhận giải Nobel không hả cụ? Em thì thấy nó ngớ ngẩn nên mới thật thà khuyên cụ đấy chứ.”

Đoạn này là cụ tự viết, em chưa hề nói dòng nào đến việc vụ nổ hidro tạo ra nhiệt lượng đủ để phân tách nước thành hydro tiếp. Năng lượng dùng cho phân tách nước đến từ vụ cháy pin, cháy xe. Sau khi cháy rồi, tức là có năng lượng rồi, người ta mới phun nước vào chữa cháy. Đây là do cụ đọc không hiểu rồi tự cho người khác là ngớ ngẩn.

“Nếu nó đơn giản thế thì cái đám núi lửa ở biển, chỗ mà có đầy cả nước lẫn hơi nước nó đã phun Hydro phè phè đã làm trái đất này nổ tanh bành từ mấy tỉ năm trước rồi.”

Cụ và một số cụ khác khi đưa ra những ví dụ về núi lửa, lò than, rồi muối ăn này nọ đều mắc phải một lỗi giống cụ Gionam là cho rằng hydro sinh ra không đủ cho phản ứng nổ. Điều này giống như 1 cái lò than ngoài trời chả sao cả, nhưng đem cái lò ấy vào phòng ngủ đêm thì sẽ tèo. Điểm khác biệt nằm ở không gian ngoài trời, thoáng hoàn toàn, lượng khí từ phản ứng được phân tán hết. Đối với xe ô tô đang đỗ ngoài trời thì cabin kín, trong xe lại có rất nhiều hốc, lỗ có thể tích trữ khí để đủ để đạt đến nồng độ đủ cho vụ nổ. Đúng nhận sai cãi.

Tranh luận về nhiều hay ít thì ít nhất cụ cũng phải cân bằng phương trình rồi tính ra số lít khí H2 sinh ra từ phản ứng để kết luận chứ không thể tự nghĩ là nó ít được. À mà chắc cụ không cân bằng phương trình mí lại tính số mol được đâu nhỉ, vì cái này là bài tập cho trẻ nó làm mà, người lớn sao mà biết.

Tranh luận theo kiểu bất chấp khoa học như cụ, chỉ nói lấy được cho sướng mồm thì đúng là chả được lợi gì từ tranh luận thật.
Cái sai của cụ là cụ cho là sinh ra H2 nhưng thực tế là không có phản ứng nào để sinh ra H2 cả. Còn nổ thì có tỉ thứ có thể nổ khi nhiệt độ tăng cao, sao cứ nhất thiết phải là H2?

Trạng thái
Thớt đang đóng