[Funland] Phụ huynh chuyển con sang trường tư vì "không học thêm là không yên"

tunglam2806

Xe tăng
Mỗi đứa có một khả năng mà cụ. Thằng 6 tuổi nhà em là trẻ đặc biệt, nghịch quá chả trường nào nhận phải học chuyên biệt dù nó nhận thức ở mức trung bình kém thôi chứ k đến mức k biết gì. Vậy mà có những thứ nó rất giỏi vì dụ như xã giao. Đi gặp bảo vệ, lao công… nó đều chào bằng tên hỏi han nhiệt tình trong khi em chả biết họ là ai. Hay như nó đi đạp xe về, mò vào gặp bác chủ siêu thị mini nhờ bác trông giúp con cái xe đạp con đi ăn sáng. Rồi xe non hơi nó dắt vào tiệm sửa xe máy gần công viên bảo các chú bơm giúp con con k có tiền đâu. Tính em k quảng giao bằng nó :))
Thằng này sau chắc chắn thành đạt. Cụ nhớ 20 năm nữa báo kq nhé.
Con nhà e chán lắm. E rất tập trung dạy kỹ năng sống mà ko khác j 1 con gà công nghiệp. Thôi đành chấp nhận. Nói cụ tin ko? Học lớp 4 rồi bố chưa đến đón ko biết ko dám mượn đt của ngừoi khác để gọi cho bố. Cứ đứng đợi thôi. Dù e dạy rất nhiều lần. Thua

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thử chuyển bọn trẻ học Vinschool ra học trường công xem cái nhể :))

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Con nhà e chán lắm. E rất tập trung dạy kỹ năng sống mà ko khác j 1 con gà công nghiệp. Thôi đành chấp nhận. Nói cụ tin ko? Học lớp 4 rồi bố chưa đến đón ko biết ko dám mượn đt của ngừoi khác để gọi cho bố. Cứ đứng đợi thôi. Dù e dạy rất nhiều lần. Thua
Không đâu cụ ơi. Bạn nhà em mắc 1 chứng bệnh về gene thế giới chưa có thuốc chữa nên IQ chỉ trung bình thấp, bằng có nửa em thôi. Rồi bạn ấy có nhiều khó khăn về hành vi, sức khoẻ lắm dù hiện tại cũng khá khoẻ. Nhà em tốn nhiều công lắm mới đc vậy đấy ạ. Nếu có thuốc thì sẽ ổn hơn. Em chỉ mong sau này có thuốc để bạn ấy có thể sống độc lập hay bán độc lập, có 1 công việc tay chân gì đó để có ích cho xã hội thôi.
À, dạo này nó đang gạ em cho nuôi mèo dù có 1 con poodle rồi. Ông ấy lập luận là sẽ nuôi 1 con mèo cái, rồi mèo cái sẽ đẻ ra mèo con. Thức ăn cho mèo thì là cá ông bà gửi xuống, còn cát cho mèo nó xin chú P ở công trường (nó biết mấy cậu bqlda của em) :)). Bố sẽ k phải đi làm nữa, chỉ cần ở nhà bán mèo cho nó là đủ tiền mua đồ ăn cho cả nhà và cho mèo :)). Tính toán đâu ra đấy =))
Thằng 5 tuổi thì lại khác, là trẻ bình thường, thông minh, lanh lợi, nhưng lại khá nhát dù tính chiến đấu cũng rất cao. Ông này toàn mơ to, ước lớn, thích nhà trên núi nhìn ra biển với mấy con xe thể thao, luôn thích hoàn thành mọi thứ dù thích hay không.

Em chỉ muốn nói là mỗi đứa 1 tính, 1 khả năng, mình nên cố gắng chọn môi trường phù hợp và nhất là dành thời gian cho con. Điều đó quan trọng hơn tất thảy.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Không đâu cụ ơi. Bạn nhà em mắc 1 chứng bệnh về gene thế giới chưa có thuốc chữa nên IQ chỉ trung bình thấp, bằng có nửa em thôi. Rồi bạn ấy có nhiều khó khăn về hành vi, sức khoẻ lắm dù hiện tại cũng khá khoẻ. Nhà em tốn nhiều công lắm mới đc vậy đấy ạ. Nếu có thuốc thì sẽ ổn hơn. Em chỉ mong sau này có thuốc để bạn ấy có thể sống độc lập hay bán độc lập, có 1 công việc tay chân gì đó để có ích cho xã hội thôi.
À, dạo này nó đang gạ em cho nuôi mèo dù có 1 con poodle rồi. Ông ấy lập luận là sẽ nuôi 1 con mèo cái, rồi mèo cái sẽ đẻ ra mèo con. Thức ăn cho mèo thì là cá ông bà gửi xuống, còn cát cho mèo nó xin chú P ở công trường (nó biết mấy cậu bqlda của em) :)). Bố sẽ k phải đi làm nữa, chỉ cần ở nhà bán mèo cho nó là đủ tiền mua đồ ăn cho cả nhà và cho mèo :)). Tính toán đâu ra đấy =))
Chúc bạn nhỏ nhà cụ khoẻ mạnh, may mắn. Kĩ năng như thế thì những bạn khác phải học dài dài, kể cả dc đào tạo cũng k thạo như thế dc :))

• Vodka
Reactions: Mzc

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em có gặp mấy nhóc học Vinschool ở khu nhà em, thấy nhận thức, nhân cách ổn mà cụ.
Thả bọn hết cấp 2 Vin đi thi vào cấp 3 trường công cụ mới thấy cái sự ổn của Vinschool :))

Mzc

Xe điện
Thả bọn hết cấp 2 Vin đi thi vào cấp 3 trường công cụ mới thấy cái sự ổn của Vinschool :))
Em k hiểu ý cụ nhưng nếu mục đích k phải kiếm 1 chỗ trong trường công thì thi làm gì cho mất thời gian?

Mzc

Xe điện
Chúc bạn nhỏ nhà cụ khoẻ mạnh, may mắn. Kĩ năng như thế thì những bạn khác phải học dài dài, kể cả dc đào tạo cũng k thạo như thế dc :))
Vâng. Chém gió thành thần dù vẫn ngọng.

xe Tầu

Xe buýt
Em cũng đang đau hết cả đầu, bt nhà em cho học Vin, mà từ năm nay chuyển sang học toán CAM, em thấy nó ko phù hợp với lứa tuổi tí nào.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trường tư đúng là hơn một số trường công ở chỗ không phải học thêm của các thày cô đang dạy. Cơ mà em nhìn thấy đầy học sinh trường tư vẫn phải cắm đầu đi học thêm bên ngoài. Tính về mặt tài chính thì học phí trường tư cộng thêm chi phí học thêm lại thành ra quá đắt. Chưa kể học sinh trường tư học bán trú cả ngày nên học thêm cũng vất vả hơn học sinh trường công ấy chứ.
[/QUO
Đang học trong Vin tại sao lai phải thi vào trường công hả ông?

tunglam2806

Xe tăng
Thằng 5 tuổi thì lại khác, là trẻ bình thường, thông minh, lanh lợi, nhưng lại khá nhát dù tính chiến đấu cũng rất cao. Ông này toàn mơ to, ước lớn, thích nhà trên núi nhìn ra biển với mấy con xe thể thao, luôn thích hoàn thành mọi thứ dù thích hay không.

Em chỉ muốn nói là mỗi đứa 1 tính, 1 khả năng, mình nên cố gắng chọn môi trường phù hợp và nhất là dành thời gian cho con. Điều đó quan trọng hơn tất thảy.
Con gái út (lop4) e ADHD cụ ạ. Cháu ko học dc. E cố gắng dạy cháu kỹ năng sống thôi. Tương lai e cũng xác định như cụ. Tìm cho cháu 1 công việc chân tay hành chính. Còn về chuyện học hành của con con muốn thì e cho học. Ko ép ko chạy đua cùng các bạn.

meodenminh

Xe điện
Cụ hồi trẻ thì sao ạ

gocart

Xe cút kít
Giờ SGD ra văn bản cấm giáo viên tổ chức dạy thêm thì các cháu học cao siêu đó học thêm kiến thức mới khó và rất khó ở đâu?
Cụ lo bò trắng răng à.
Hiện việc dạy thêm chuyên nghiệp rồi. Các thày cô chuyên dạy thêm không thiếu.

le_petit

Xe tăng
Vậy là cụ quá may mắn vì 2 bạn nhà cụ đều rất thông mình và cộng thêm cách hướng dẫn học rất logic của cụ nên các bạn ấy học thực sự hiệu quả.
Nhà em thì 1 bạn học lực bình thường, được cái chăm chỉ và tự giác. Còn 1 bạn thì học rất kém. Đặc biệt là các môn tự nhiên như Toán - Lý - Hóa. Em cũng chỉ mong cho bạn ấy học hết được cấp 2. Còn cấp 3 thì hoặc cho vào trường bán công hoặc cho đi học theo dạng bổ túc VH + nghề.
Nhiều lúc đau đầu vì tình trạng học của con!
Thực ra, đến giờ con lớn vẫn công nhận hầu hết các bạn trong đội tuyển thông minh hơn nó, dù khi thi nó luôn đứng đầu. Con thứ hai cũng vậy, dù cả hai đứa thậm chí ko làm hết bài tập được giao như các bạn (vì tôi khống chế giờ học chứ ko bắt làm hết bài tập). Có lẽ các con ko có áp lực học tập nên học hay thi đều thoải mái nên kết quả tốt hơn.

le_petit

Xe tăng

Có một điều quan trọng đối với hai bé nhà cụ, đó là có một người cha hiểu con và đánh giá đúng con mình, từ đó hai trẻ có một người đồng hành tuyệt vời trong đời bù đắp được nhiều thiệt thòi của con.Qua cách viết, tôi biết cụ là người rất biết yêu con.

ubisapro

Xe trâu
3 đứa nhà e đều học công. E thấy bình thường, học thêm nhà cô 1 buổi/ 1 tuần (ko học thì thôi, vì trước con e ko học kết quả vẫn được). E thì cứ xác định cấp 1, 2 học gần nhà. Gần nhà thì có cả công và tư. Nhưng tư thì e ko gánh nổi (200 củ/1 năm/1 đứa, e đỡ làm sao) => công. E thấy học bình thường, ko vấn đề gì cả.

Dacia90

Xe tăng
Cụ lo bò trắng răng à.
Hiện việc dạy thêm chuyên nghiệp rồi. Các thày cô chuyên dạy thêm không thiếu.
Hiểu theo ý cụ thì tăng số trường chuyên ở các tỉnh thành và các quận, tăng số giáo viên luyện dạy thêm thì tăng số học sinh được vào trường chuyên?
Có con số thống kê nào trên toàn quốc về việc "dạy thêm chuyên nghiệp" không? Xưa kia chỉ nhớ Đông y là kiểu truyền khẩu chỉ chỗ thầy lang. Còn Tây y là phải có chứng chỉ hành nghề.

gocart

Xe cút kít
Hiểu theo ý cụ thì tăng số trường chuyên ở các tỉnh thành và các quận, tăng số giáo viên luyện dạy thêm thì tăng số học sinh được vào trường chuyên?
Có con số thống kê nào trên toàn quốc về việc "dạy thêm chuyên nghiệp" không? Xưa kia chỉ nhớ Đông y là kiểu truyền khẩu chỉ chỗ thầy lang. Còn Tây y là phải có chứng chỉ hành nghề.
Không suy diễn thế nhé.
Các thầy cô không dạy cho bất cứ trường công / tư nào mà chuyên tâm với nghiệp dạy ngoài chả thiếu đâu.

caisua

Xe lăn
2 đứa nhà em xác định cấp 1, 2 học trường tư loại rẻ cho đỡ khổ. Hết lớp 8 mới dồn sức cắm đầu ôn thi vào chuyên là xong