[Funland] Phụ huynh chuyển con sang trường tư vì "không học thêm là không yên"

Dacia90

Xe tăng
Đúng vậy . Nhiều gia đình giờ đặt quá nhiều kì vọng vào việc con mình học trường tốt mà quên mất đứa trẻ chịu ảnh hưởng rất nhiều từ bố mẹ , ông bà , những người nó tiếp xúc nhiều hàng ngày . Cha mẹ nào cũng kì vọng con mình sẽ hạnh phúc và thành công trong cuộc sống , nhưng cơ sở để có sự kì vọng đó trước tiên nằm ở việc : họ có thay đổi bản thân để hạnh phúc và thành công không ? Đứa trẻ nhìn vào sự thay đổi đó chứ ko cần những lời giáo điều để học hỏi .
Mấy trang trước có đặt câu hỏi rằng thày cô dạy thêm có đóng thêm thuế cho NN không? Người lớn/phụ huynh lờ đi nên cũng muốn con cái nó lờ việc đó đi?

canavaro88

Xe tải
Học trường công hay tư thì em chưa dám bán.
Nhưng là một phụ huynh có con đang học lớp 3, học bộ sách Cánh diều vàng khè... em xin chia sẻ suy nghĩ một chút về Sách giáo khoa, Chương trình học của các con.

Cụ, mợ nào từng phải học cùng, kèm, quay video bài nhạc cho con học lớp 2 năm ngoái thì mới thấy buồn.
VD: Tại cuốn Âm nhạc, Ở ngay những bài đầu, (bài gì có câu: Kìa con chím gáy, cúc cu, cúc cu...) các con phải thực hiện cùng lúc việc: Đọc lời bài hát (nếu thuộc rồi thì tốt), Nhìn nốt nhạc đen hay trắng để ngân giọng dài hay ngắn, nhìn màu bông hoa bên dưới để vỗ tay (cả bàn tay vào nhau hay vỗ nửa bàn tay), đầu phải nghĩ, mồm phải hát, mắt phải nhìn, tay phải vỗ hoặc gõ phách, chân phải nhún, có khi tay phải múa phụ họa... quá nhiều việc 1 lúc

Em thật... vài lần điên tiết, em định lấy số rác gọi cho Nhà xuất bản hỏi - các bố biên soạn là Nhạc sỹ, Thạc sỹ, Tiến sỹ âm nhạc... còn con tôi chỉ là 1 đứa trẻ lớp 2. Nó éo làm đc cùng lúc những việc như thế. Tôi hiểu hướng dẫn các ông viết, cố gắng làm còn toát cả mồ hôi mới đúng.

Cái đáng buồn của mình trong biên soạn chương trình là gì.?
Là người soạn toàn các chuyên gia, giáo sư, tiến sỹ đầu ngành... Người có trình độ cao, thì họ thấy việc gì cũng đơn giản, dễ ấy mà, có gì đâu và ông nào, môn nào cũng đều coi môn của mình là nhất... Âm nhạc nuôi dưỡng tâm hồn, quan trọng nhất; Toán phát triển tư duy quan trọng nhất; vẽ cho con người biết cái đẹp của cuộc sống là nhất, thể dục tốt cho thể chất là cần nhất... bla bla.... Môn nào cũng nhất, phải làm đc việc này, có được kỹ năng kia...ko môn nào nhận là phụ.

Trong khi mỗi đứa trẻ không thể là thiên tài của 3, 5 môn, lĩnh vực như Davinci được.

Các con rất rất khó để học tốt (em chưa dám mong giỏi) tất cả các môn được.
Những môn cần năng khiếu thì nên để tự chọn, có thể ko tính điểm học tập...mà chỉ nên để nó rèn luyện con người. Con nào thích nhạc, con đăng ký hát, đàn, sáng tác, con nào thích vẽ thì vẽ, con nào có năng khiếu thể thao thì rèn để thi đấu chuyên nghiệp... thì em tin là các con sẽ thích học hơn, học tố hơn và quan trọng là Học mà thấy hạnh phúc hơn.

Khi mà chương trình học nó đã khó, ko hợp lý thì việc học thêm là điều sẽ phải diễn ra thôi.

Duckhai90

Xe đạp
Bạn nhà em lớp 9, bạn ấy bảo buổi chiều học phụ đạo rất mất thời gian vì. Ý thức các bạn học ko tập chung, cô giáo thì dạy ko nhiệt huyết. Bạn ấy bảo xin nghỉ, tự học ở nhà hiệu quả hơn. Ban đầu GVCn gọi liên tục. Em nói thẳng như lời con nói. Đến tháng thứ 2. Thì Cô ko gọi trao đổi vấn đề học buổi chiều nữa. Lớp bạn nhà em duy nhất có bạn ấy ko đi học. Em hỏi con. Lý do thực sự còn ko muốn học thêm chiều là vì sao. Bạn ấy trả lời. Con cần thời gian để ngủ đủ giấc. 😁😁
Ngủ song còn dậy học có hiệu quả hơn.
Em cũng biết các cô nhiệt tình. Nhưng tuổi này mình phải tôn trọng ý kiến tụi nhỏ.
Con bác chất như nước cất. Có chính kiến thế quá tuyệt.

ttvnol.com

Xe tăng
Bạn nhà em lớp 9, bạn ấy bảo buổi chiều học phụ đạo rất mất thời gian vì. Ý thức các bạn học ko tập chung, cô giáo thì dạy ko nhiệt huyết. Bạn ấy bảo xin nghỉ, tự học ở nhà hiệu quả hơn. Ban đầu GVCn gọi liên tục. Em nói thẳng như lời con nói. Đến tháng thứ 2. Thì Cô ko gọi trao đổi vấn đề học buổi chiều nữa. Lớp bạn nhà em duy nhất có bạn ấy ko đi học. Em hỏi con. Lý do thực sự còn ko muốn học thêm chiều là vì sao. Bạn ấy trả lời. Con cần thời gian để ngủ đủ giấc. 😁😁
Ngủ song còn dậy học có hiệu quả hơn.
Em cũng biết các cô nhiệt tình. Nhưng tuổi này mình phải tôn trọng ý kiến tụi nhỏ.
Đúng quá rồi còn gì . Để thời gian đó bạn ấy dùng làm việc có ích hơn cho bản thân .

Diep1979

Xe container
Trường nào phù hợp với con mình thì học thôi. Nhà cháu cứ C1,2 và C3 gần nhà chi cháu tiện đi lại là ok.

Tiền học thêm cùng lắm bớt bữa bia cả bạn bè