[Funland] Phốt công việc đầu năm, em chính thức thất nghiệp

Quê bầm

Xe container
Thiếu mỗi ông trả lương là xôn xao nhốn nháo thôi ạ, còn thiếu ông nào cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới. Anh em vẫn 12h nhấc mông đi ăn cơm, về ngủ tại chỗ 30ph, dậy lại có cái để chém gió về cái ông thiếu thiếu í :D
Cơ mà chủ chốt chứ ko phải chủ trốt cụ ạ hi
Dạ em hay sai chính tả cụ ạ, em cũng thấy sợ mỗi ông chủ ông ấy bán cty hoặc ông ấy downsize thôi chứ thay mình ông ấy thay phút mốt

greenblack

Xe máy
Tôi ngoài 50 mà cũng vừa hết thử việc 6 tháng đây. Theo chủ quan của tôi thì cụ chủ nói chung còn khá non so với tuổi (nếu thông tin là thật) ;)

6997

Xe container
Thật, bình thường như cân đường hộp sữa thôi mà cụ Số nhỉ ;))
Nhưng ông 2 hộp sữa ông ko hộp nào thì theo cụ Số có bức xúc ko? :))
Em giờ có bị dí cho 2 hộp sữa vào thì cũng chạy như Tào Tháo đuổi!

Già dồi xấu bụng nên thế!

6997

Xe container
Cũng không hẳn là cờ ngoài - bài trong hay có cụ bảo nội gián gì đâu cụ ah. Nếu người quan tâm sát sao đến công việc là biết được hết, thường xuyên điện hỏi hoặc sang làm việc là biết ngay.

Ngay như các cụ làm công trình/dự án với CĐT còn phải check các kiểu xem CĐT này như thế nào, dự án của họ có khả thi không, họ có tiềm lực tài chính không, ngân hàng nào tài trợ vốn cho dự án, đã ký được hợp đồng tín dụng với ngân hàng chưa, ... kể cả các dự án sử dụng vốn ngân sách cũng vậy, phải xem kế hoạch giải ngân vốn hàng năm được duyệt của dự án ra sao mà ~o)
Cụ cho em hỏi, em đang cần đầu tư vào ngành đường, cụ thể là làm bé đường thì phải phân tích những gì ạ :D

my.eb

Xe điện
Vâng cả đời làm việc vì đam mê mà mợ :D
:D :D
Vượt 2 chục km có lẻ với tầng tầng lớp lớp xe cộ, bạc mặt hơn 1h ngoài đường, đạp cái xe số sàn chân to như cái phích, đến VP em đặt phịch cái túi lên mặt bàn, mấy em nhân viên xúm lại, bảo đúng là chỉ có chị mới đi làm được như thế như thế, đúng là làm vì đam mê
Em hắng giọng, ờ thì đúng rồi, chị mài đi làm vì đam mê, nhưng mà là đam mê... tiền :D

my.eb

Xe điện

6997

Xe container
Em hơn 40 cũng nhảy đủ các vị trí từ QL cấp trung đến cấp cao. Kinh nghiệm rút ra là luôn luôn phải để người khác cảm thấy thiếu mình là bung bét thì người ta mới giữ, ban đầu vào em chưa thể hiện hết mà cứ từ từ thẩm thấu, đến lúc mọi bộ phận đều cảm nhận thấy thì là lúc GĐ công nhận, tha hồ chắc chân.
Nhưng giờ em chán rồi, về cầm một cái trung tâm sửa chữa xe lấy chỗ anh em quen biết giao lưu cho vui, kinh tế cũng tạm tạm nếu muốn ở nhà chơi :))

Em thì nghĩ khác, các chỗ lớn, chuẩn họ vận hành ko dựa vào 1 vài cá nhân, đặc biệt khối FDI, tập đoàn lớn, mỗi cá nhân chỉ là mắt xích, bất cứ ai cũng có thể thay thế và có phương án dự phòng back up hết. Nếu nhiều nhân sự chủ trốt cùng đi một lúc có thể có trao đảo nhất định nhưng tổ chức ko chết vì lí do đó được. Nếu tự tin quá rằng thiếu mình thì họ die thì em e là nhầm cụ ạ
Chính sách nhân sự chung ở công ty cũ em làm là mọi vị trí phải có ít nhất 2 nhân sự dự phòng! Nên ở VN thì từ TGĐ đến nhân viên đều sẵn sàng lên đường vui vẻ (tất nhiên là chế độ nhân sự được tính toán đầy đủ)

Chưa kể nó còn có chính sách giảm thiểu lao động cao tuổi cơ (nói cho đẹp, chứ mục tiêu là cho nhân sự > 50t nghỉ việc). Vì đơn giản là cái bọn 5x như em làm thì không trâu bò được bằng bọn 3x, lương thì cao, lại hay ý kiến ý kò! :D

nhutinhco

Xe điện
Chính sách nhân sự chung ở công ty cũ em làm là mọi vị trí phải có ít nhất 2 nhân sự dự phòng! Nên ở VN thì từ TGĐ đến nhân viên đều sẵn sàng lên đường vui vẻ (tất nhiên là chế độ nhân sự được tính toán đầy đủ)

Chưa kể nó còn có chính sách giảm thiểu lao động cao tuổi cơ (nói cho đẹp, chứ mục tiêu là cho nhân sự > 50t nghỉ việc). Vì đơn giản là cái bọn 5x như em làm thì không trâu bò được bằng bọn 3x, lương thì cao, lại hay ý kiến ý kò! :D
Phũ nhỉ! Nhưng có cái 5x làm tốt mà 3x không lại được chứ!
Quan những đợt sóng gió, hoặc những Game khủng, thì trí tuệ, kinh nghiệm, quan hệ của lớp 5x mới có nhiều giá trị chứ!

Force 47

Xe tăng
Tham đĩa- bỏ mâm. Đứng núi này- trông núi nọ…
Sự trung thành, tận tuỵ là điểm yếu chí tử của cụ chủ.

tung1311 .

Xe container
Công ty có vốn đầu tư nước ngoài mà kì nhỉ, nhưng cụ thớt có tài thật thì kệ đi cho thoải mái đầu óc. Tìm chỗ mới thôi.

Mà cũng không phải suy nghĩ về người khác, công ty cũ. Cụ ra đi vì muốn thử thách bản thân, có phải vì lương cao hơn đâu nên mọi người vẫn nhìn tích cực thôi.

6997

Xe container
Ôi phần lớn là ng thường chứ có phải siêu nhân đâu mà đạt đc thỏa thuận đó hả cụ? Cụ đã bao lần thỏa thuận rồi ạ?
Em đây cũng đc coi là có knghiem, lương cũng cao, vị trí cũng ổn (report cho CEO) mà đi đâu cũng vẫn thử việc như thường cụ ơi chứ mới từ nviên sang làm vị trí quản lý team nhỏ nhỏ thì tư cách đâu mà đàm phán. Em đc cái dễ tính, toàn nghĩ nó ko tuyển mình còn lâu mới tuyển đc ng hơn mình nên kệ mịa, chỉ đàm phán mỗi mức lương còn đâu vị trí em còn chả quan tâm, làm gì cũng đc càng thấp càng tốt miễn lương đáp ứng đc kỳ vọng. Lẽ nào em là phụ nữ nên ko có tham vọng như các cụ chăng?
Nếu vô duyên ko hợp thì lượn thôi.
Ps: Em nghĩ trong đàm phán nên có trọng tâm, trọng tâm của e là tiền nên em chỉ tập trung vào đấy thôi, mọi thứ khác theo policy của cty là đc, ng sao ta vậy :D
Trước em cũng giống mợ, đi làm chỉ tập trung vào TIỀN!

Giờ thì đúng đi làm vì đam mê, chính sách của công ty - gồm cả khung thu nhập luôn => mọi người sao em vậy, chả thèm trao đổi, đòi hỏi gì sất!

Vì ngoài đi làm ở công ty cho thấy mình có ích thì em làm bé đường là chính! Việc to nhỏ gì có gấu lo, thi thoảng gấu ấn cho bình sữa bảo nằm im thế này :D :D

Mr_X

Xe máy
Giỏi thì không sợ. Làm cái khác có sao đâu

hưvô

Xe lăn

Đó là 1 thực tế phũ phàng đó cụ.
Chỉ trừ làm NN thì mới có thể làm đến lúc nghỉ hưu - nhưng giờ cũng ko chắc

hưvô

Xe lăn
Quan những đợt sóng gió, hoặc những Game khủng, thì trí tuệ, kinh nghiệm, quan hệ của lớp 5x mới có nhiều giá trị chứ!
Ngưỡng 50/ ngoài 50 thì lại vấp phải 1 cái gọi là "sức ì" cụ ah

6997

Xe container
Nếu kiểu quan hệ, đánh quả.... thì có thể như cụ nói. Nhưng mấy ông già có quan hệ đấy nhiều khi lại là bố khệnh khạng trong công ty :D :D

Còn cty cũ em làm kia thì nó là sản xuất và bán hàng B2B thuần tuý. Khách hàng lớn, Nhà cung cấp chính thì cũng là công ty mẹ nó đàm phán ở cấp độ khu vực / toàn cầu rồi. Hàng của nó lại có chất lượng + giá cạnh tranh nên bọn 3x nó thay 5x trong phút mốt :( :(

Phũ thật! Nhưng tư bản nó thế, biết làm sao cụ!

nhutinhco

Xe điện
:D :D
Vượt 2 chục km có lẻ với tầng tầng lớp lớp xe cộ, bạc mặt hơn 1h ngoài đường, đạp cái xe số sàn chân to như cái phích, đến VP em đặt phịch cái túi lên mặt bàn, mấy em nhân viên xúm lại, bảo đúng là chỉ có chị mới đi làm được như thế như thế, đúng là làm vì đam mê
Em hắng giọng, ờ thì đúng rồi, chị mài đi làm vì đam mê, nhưng mà là đam mê... tiền :D
Việc đầu tiên là đổi sang xe số tự động đi mợ! Mê tiền, mê thêm luôn tốc độ nữa!
Bán rẻ cái xe số sàn cho em! Đi xe số tự động, chân có thể không bớt to, nhưng ít nhất có một chân đỡ mỏi khi tắc đường ^.^

my.eb

Xe điện
Việc đầu tiên là đổi sang xe số tự động đi mợ! Mê tiền, mê thêm luôn tốc độ nữa!
Bán rẻ cái xe số sàn cho em! Đi xe số tự động, chân có thể không bớt to, nhưng ít nhất có một chân đỡ mỏi khi tắc đường ^.^
Em đổi dồi ;)) con em em chắc giờ này đang phục vụ mấy anh to cao miền rừng (Phú Thọ) rồi ạ :))

Em lại tiếp tục đi tìm đam mê đây ;))