[Funland] Phở ngon Hà Nội

anhcobra

Xe container
Nước mặn mới đúng vị phở ưa thích của em, nhưng lâu lâu mới dám ăn phở mặn gầm cầu vì nó mặn quá. Nước phở ngọt ngọt kiểu phở B52, phở 24 em thấy thế nào ý. Em nghĩ đã phở bò là phải có nước mắm, không có không đc

Dan du an

Xe ba gác
Hà nội không bao giờ có phở ngon nữa. Các cụ có thể cãi đủ thứ lý nhưng điều đơn giản là phở ngon thì đầu tiên phải có nguyên liệu ngon. Gà bây giờ toàn gà vớ gà vẩn, bò thì cũng thế. Bánh phở làm từ gạo gì, lấy đâu ra gạo ngon như ngày xưa. Đến cả hành, chanh, ớt cũng chả như ngày xưa nữa. Lấy đâu ra phở ngon. Đấy là chưa kể công đoạn làm nước phở nữa......... Thôi, các cụ xác định ăn phở như ăn bánh mỳ thôi, đó là món bình dân, chả có gì còn gọi là đặc sản cả. Phở HN bây giờ có khi còn thua phở Nam Định, phở chua Lạng Sơn....

anhcobra

Xe container
Hà nội không bao giờ có phở ngon nữa. Các cụ có thể cãi đủ thứ lý nhưng điều đơn giản là phở ngon thì đầu tiên phải có nguyên liệu ngon. Gà bây giờ toàn gà vớ gà vẩn, bò thì cũng thế. Bánh phở làm từ gạo gì, lấy đâu ra gạo ngon như ngày xưa. Đến cả hành, chanh, ớt cũng chả như ngày xưa nữa. Lấy đâu ra phở ngon. Đấy là chưa kể công đoạn làm nước phở nữa......... Thôi, các cụ xác định ăn phở như ăn bánh mỳ thôi, đó là món bình dân, chả có gì còn gọi là đặc sản cả. Phở HN bây giờ có khi còn thua phở Nam Định, phở chua Lạng Sơn....
Cụ đừng định nghĩa miếng ngon, có thể ngon với người này nhưng là dở với người kia. Ngày xưa của cụ là ngày nào? Trước 75 à, hay trước 89. Cụ so phở chính tông với phở chua Lạng Sơn thì em cũng đến lậy cụ

AcMilan90

Xe tăng
Lâu nay nhà mềnh không dám đi ăn phở ngoài phố nữa. Các hàng phở, các hãng phở, dạo này khi chế nước dùng đều có xu hướng lạm dụng mì chính, bột ngọt, gia vị phở ... ăn xong Lyon bị cảm giác lợ lợ trong miệng, khá khó chịu. Nhà mềnh thi thoảng chạy ra chỗ nọ chỗ kia ăn thử sau khi thấy các bác Fan Phở comment, nhưng rốt cục kết luận phở mẹ mướp nhà mềnh nấu là chuẩn nhất. Tự hầm xương lấy nước dùng, thịt tự luộc, hành răm tự rửa, bánh phở mua về, tự chan ... không bị cái cảm giác lợ lợ khó chịu của mì chính. nóng sốt, tự mình kiểm soát tốt thành phần thực phẩm, là OK nhất.

Nhà em cứ mấy tuần lại ninh nồi xương bò nấu cho 2-3 bữa phở. Từ ngày ăn ở nhà F1 nhà em chẳng thích ra hàng phở ăn nữa. Các cụ cứ mua 20N tiền xương bò về ninh vào T7-Cn thì cả nahf có bữa phở và lẩu ngon lành luôn.

anhcobra

Xe container
Ăn phở ngoài miếng phở vào mồm nó còn cần cái không khí nữa các cụ ạ. Cái mùi hơi ngây ngây của xương bò lâu năm lưu cữu, mùi dấm ngâm ớt lâu ngày, mùi người. Không khí hàng quán, chỗ quen chỗ lạ. Nhiều cái trộn lại ra bát phở ngon. Chứ ninh xương mua bò về nấu tại gia thì còn gì là phở.

dvh2806

Xe tăng
Em hay ăn ở Tứ Hải dưới Ngã Tư Sở, thấy cũng được.
e ở mạn đó , lại ko ăn ở Tứ hải
mách cụ nhé , ngõ 630 TC đầu ngõ có cái biển phở bò , cụ đi vào trong ngõ 30m là thấy , ngon hơn Tứ hải .

dvh2806

Xe tăng
phở bát đàn ăn kinh lắm các cụ ạ :( nhà cháu đi ăn một lần mà cạch mãi mãi ...
Cháu thì cháu thấy phở 24 h ăn cũng được vừa sạch sẽ , phục vụ lại cũng chu đáo , ăn cũng ngon nữa :)
chắc cụ mới ra HN nên hay ăn phở 24 .

Zniper

Xe hơi
Các cụ ăn uống tinh thật, em phân biệt được mỗi phở Hà Nội & Sài Gòn; còn lại khác nhau thế nào thì chịu.

tuctuc2010

Xe điện
Cụ ơi tất cả các chỗ bán kobe đều là rỏm cụ ah, dù giá có thế nào, bên Mỹ nó còn mượn tên tuổi bò Kobe để chài dân Mỹ mà, hàng trăm nghìn chỗ trên đất Mỹ bảo mình bán thịt bò Kobe xin. Nhật thì họ cấm xuất khẩu bò này lâu rồi và quy trình nuôi nghiêm ngặt nên dân Nhật còn chả có mấy bò xịn đó mà ăn đâu.
Cụ ấy bốt cái phở bò Kobe từ khi nó chưa bị phanh phui là rởm mà cụ

tuctuc2010

Xe điện
Em đoán không nhầm thì đây là phở Tư lùn HBT, phở Tư này em thấy ăn buổi sáng là ngon nhất :D
Em cũng ăn 1 lần vào buổi sáng đạp xe quanh hồ Gươm, cũng không thấy ấn tượng lắm, nv phục vụ bê bát phở ra ngón tay còn nhúng cả vào bát

zippotau

Xe máy
Em cũng ăn 1 lần vào buổi sáng đạp xe quanh hồ Gươm, cũng không thấy ấn tượng lắm, nv phục vụ bê bát phở ra ngón tay còn nhúng cả vào bát
Nước phở nhà này mặn, có lẽ không hợp với cụ rồi. Còn vụ ngón tay nhúng vào nước phở đúng đấy cụ, em cũng bị 1 vài lần cơ mà đang đói nên cũng không ý kiến gì :D

VCHDHN

Xe container
Con bé đấy nghỉ việc rồi mà cụ. Nói chung mỗi người một địa bàn, dẫn đến mỗi người một khẩu vị. Như em loanh quanh mạn bờ hồ nên khoái khẩu nhất là phở Tư lùn.

phuonghuongngoc

Xe container
Em là em vẫn kết anh phở thìn lò đúc... Vì bọn em ăn từ ba tuổi đến bây giờ..