[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Sứa.

Xe điện
Ngày xưa cháu nấu với canh rau dại hái ngoài vườn đó, cá thì toàn cá bé kho lâu nát như tương. Nghĩ lại khổ quá
Cá nục, cá bạc má kho mà nấu canh dưa chua thì ngon hết xảy luôn :D
Còn cá đồng kho thì cứ nấu canh chua bình thường.

ngocquybk

Xe điện

maimaubinhyen

Xe tải
Cá nục, cá bạc má kho mà nấu canh dưa chua thì ngon hết xảy luôn :D
Còn cá đồng kho thì cứ nấu canh chua bình thường.
CCCM cao thủ nấu ăn cho em bí kíp nấu cá biển khác với nấu cá đồng như nào ạ :I Em nấu cá hay bị tanh (dù đã biết kinh nghiệm chỉ cho cá vào lúc nước sôi) nhưng cảm giác ko ngon như ngoài hàng.
Mưa như này chỉ có ăn cá (đông lạnh)@

just for fun

Xe lăn
CCCM cao thủ nấu ăn cho em bí kíp nấu cá biển khác với nấu cá đồng như nào ạ :I Em nấu cá hay bị tanh (dù đã biết kinh nghiệm chỉ cho cá vào lúc nước sôi) nhưng cảm giác ko ngon như ngoài hàng.
Cá phải tươi ạ, rửa với nước vo gạo, để thật ráo, lúc nấu cho ít gia vị khử tanh (tùy món) như gừng, hành, tỏi.... Không cho nước lạnh vào nấu

Binhyennoiay

Xe điện
Em hay nấu cá biển kiểu miền Trung đơn giản lắm. Cá nục, cá kình, cá nâu, cá dìa đều vậy. Cá tươi hoặc đông lạnh cũng đều rửa vs nc muối, để ráo rồi ướp vs đầu hành, hành tím, ớt, tiêu, hạt nêm vs chút muối giã nhuyễn. Khi nấu em bỏ ớt bột khử thơm cùng hành tím băm rồi cho nước vào nấu cùng vs dứa hoặc khế chua, hoặc măng chua. Khi nc sôi thả cá vào đun chín, nêm nếm lại cho vừa khẩu vị bằng nước mắm, mắm ruốc rồi cho hành lá, ngò om, ngò gai, ớt cắt lát vào là có tô canh ngon ngọt, thơm phức. Riêng nấu lá me chua đất thì cá gần chín mới cho lá me vào rất thơm.

Khi rửa cá biển, em hay cho rượu, gừng vào nước, sau đó ngâm cá trong hỗn hợp: nước muối loãng, rượu, gừng chừng mươi phút
Thấy cũng đỡ tanh

phuongan

Xe điện
Cá này quê em gọi cái hói, nuôi nhiều nó chủ yêu ăn tảo đầm. Món này nướng than hoa là ngon nhất, cá này sống làm k cẩn thận gai nó đâm nhức mấy ngày.
Cá vặt chắc ý như rau vặt = rau tập tàng = thập cẩm các loại rau bỏ ching vào nhau nấu canh đấy cụ, không phải tên gọi loại cá hói kia.

phuongan

Xe điện
Cá biển muốn ngon thì trước hết phải "tươi" mợ ạ. Cá cấp đông ngay lúc sống cuzng là "tươi", và với đồ biển đông lạnh thì lấy từ tủ đông ra, xả dưới nước lạnh rửa sạch là nấu luôn, chứ không để rã đông dưới ngăn mát xong mới nấu = tươi thành ươn.
Như ở thuyền bè, người ta chỉ cần đun sôi nước với chút muối + vị chua (dứa/dấm/ tai chua/cà chua..) rồi thả cá vào là xong nồi canh + hành lá rau thơm + tiêu, ớt.
Em nấu cá biển là không rán sơ, cá đồng em có rán sơ. Khác gì nữa thì em không biết. Quê em hay nấu canh chua cá đuối với dưa/mùng muối chua.

Sứa.

Xe điện
Cá vặt chắc ý như rau vặt = rau tập tàng = thập cẩm các loại rau bỏ ching vào nhau nấu canh đấy cụ, không phải tên gọi loại cá hói kia.
Cá vặt là cá linh tinh, ko có giá trị...khi kéo lưới lên lọc các loại cá tên tuổi ra rồi thì còn hổ lốn cá linh tinh gọi là cá vặt. Làm món xào khế như trên ăn hay hay :))

Bang lang

Xe điện
Ko hiểu kiểu gì dạo này nhà cháu ăn thịt thấy ko ngon nữa, nhai mà ko hề cảm nhận được vị ngon của thịt luôn ấy, lạ thế ko biết. Các vị khác thì vẫn bình thường
Khi nào chán ăn em hay xem các clip dạy nấu ăn, từ đó lại có cảm hứng. Hnay em làm món thịt ba chỉ sốt tắc mà mọi người bảo đang trend nhưng có vẻ ko ngon bằng ba chỉ rang cháy cạnh và rang sả. Em vẫn còn ba chỉ, mai em nấu cà tím và rang cháy cạnh. Lá mắc mật để tủ phải 1 tháng, mợ để dành khi nào thèm an thì làm. Nhưng lá đó chỉ ăn với thịt lợn tên lửa hoặc lợn mán thôi. Lợn đó vị nó khác với thit lợn thường.

just for fun

Xe lăn
Khi nào chán ăn em hay xem các clip dạy nấu ăn, từ đó lại có cảm hứng. Hnay em làm món thịt ba chỉ sốt tắc mà mọi người bảo đang trend nhưng có vẻ ko ngon bằng ba chỉ rang cháy cạnh và rang sả. Em vẫn còn ba chỉ, mai em nấu cà tím và rang cháy cạnh. Lá mắc mật để tủ phải 1 tháng, mợ để dành khi nào thèm an thì làm. Nhưng lá đó chỉ ăn với thịt lợn tên lửa hoặc lợn mán thôi. Lợn đó vị nó khác với thit lợn thường.
Nhà cháu ko có tủ lạnh nên cháu nhét hết vào bụng con vịt để nướng rồi ạ.
Nay xuống siêu thị mà chả còn gì nên cháu mua 100k tiền ba chỉ xông khói, bầu xào trứng mà ko có rau gia vị nên ko thơm lắm. Ăn tạm ngày mưa bão vậy

Sứa.

Xe điện
Nhà cháu ko có tủ lạnh nên cháu nhét hết vào bụng con vịt để nướng rồi ạ.
Nay xuống siêu thị mà chả còn gì nên cháu mua 100k tiền ba chỉ xông khói, bầu xào trứng mà ko có rau gia vị nên ko thơm lắm. Ăn tạm ngày mưa bão vậy
Bầu phải xào ngao/hến cho rau răm vào =P~

just for fun

Xe lăn
Bầu phải xào ngao/hến cho rau răm vào =P~
Bầu xào trứng cũng được phết đấy, dễ làm mà cũng dễ ăn. Nhớ bóp qua bầu với chút gia vị trước thì miếng bầu nó sẽ ngấm gia vị, để 1 lúc rồi chắt bớt nước đi thì miếng bầu sẽ mềm, đậm đà hơn.
160k tiền củ quả chắc cũng ăn được tầm 1 tuần :D