[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Bang lang

Xe điện
Nhà cháu ko có tủ lạnh nên cháu nhét hết vào bụng con vịt để nướng rồi ạ.
Nay xuống siêu thị mà chả còn gì nên cháu mua 100k tiền ba chỉ xông khói, bầu xào trứng mà ko có rau gia vị nên ko thơm lắm. Ăn tạm ngày mưa bão vậy
Mợ theo phương thức tối giản à? Ko hiểu sao em thấy bọn Nhật rất giỏi, cái j của nó cũng pr thành một trào lưu/ xu hướng. Làm j cũng thái quá, rất khó cân bằng. Trước em dạy tiếng Việt cho một ông người Nhật, em dạy hộ bạn ko lấy tiền nên ông ấy hay mời đi ăn để cảm ơn. Một bữa an có 2 người nhưng bày la liệt một đống chén đĩa bé tý. Vd cái đỗ tương luộc khoảng 10 quả nó để vào 1 đĩa, vài lát gừng nó để vào một đĩa... em hỏi nó thì nó bảo ăn món này thì phải có cái loại này là cho dễ tiêu hoá. Nghĩa là ăn một món chính sẽ kèm vài loại rau củ quả đi kèm. Chưa kể nhiều món phức tạp. Cho nen bọn đấy phụ nữ mới hay phải ở nhà nấu cơm. Chưa kể hồi xưa đọc vài tác phẩm của Nhật toàn thấy tự tử nên bọn Nhật mà có trào lưu gì là em ko tin tưởng.
Thời tiết của nó cũng như công nghiệp chế biến thực phẩm của nó ok thì có thể ko dùng tủ lạnh. Nhưng ở Việt Nam! Ko dùng tủ thì em thấy bất tiện cho mình chứ chả giúp được gì. Môi trường của nó cũng sạch hơn nữa. Đồ ăn đóng sẵn có vẻ an toàn và ngon vì em thấy bọn thanh niên toàn mua về ăn chứ ít nấu.
Đây là quan điểm cá nhân em về cách sống tối giản chứ ko phải chỉ trích mợ nói riêng.

Cá vặt chắc ý như rau vặt = rau tập tàng = thập cẩm các loại rau bỏ ching vào nhau nấu canh đấy cụ, không phải tên gọi loại cá hói kia.
Ở Hạ Long có món cá lạp xạp nó kiểu như món rau tập tàng (rau vặt) đấy

just for fun

Xe lăn
Mợ theo phương thức tối giản à? Ko hiểu sao em thấy bọn Nhật rất giỏi, cái j của nó cũng pr thành một trào lưu/ xu hướng. Làm j cũng thái quá, rất khó cân bằng. Trước em dạy tiếng Việt cho một ông người Nhật, em dạy hộ bạn ko lấy tiền nên ông ấy hay mời đi ăn để cảm ơn. Một bữa an có 2 người nhưng bày la liệt một đống chén đĩa bé tý. Vd cái đỗ tương luộc khoảng 10 quả nó để vào 1 đĩa, vài lát gừng nó để vào một đĩa... em hỏi nó thì nó bảo ăn món này thì phải có cái loại này là cho dễ tiêu hoá. Nghĩa là ăn một món chính sẽ kèm vài loại rau củ quả đi kèm. Chưa kể nhiều món phức tạp. Cho nen bọn đấy phụ nữ mới hay phải ở nhà nấu cơm. Chưa kể hồi xưa đọc vài tác phẩm của Nhật toàn thấy tự tử nên bọn Nhật mà có trào lưu gì là em ko tin tưởng.
Thời tiết của nó cũng như công nghiệp chế biến thực phẩm của nó ok thì có thể ko dùng tủ lạnh. Nhưng ở Việt Nam! Ko dùng tủ thì em thấy bất tiện cho mình chứ chả giúp được gì. Môi trường của nó cũng sạch hơn nữa. Đồ ăn đóng sẵn có vẻ an toàn và ngon vì em thấy bọn thanh niên toàn mua về ăn chứ ít nấu.
Đây là quan điểm cá nhân em về cách sống tối giản chứ ko phải chỉ trích mợ nói riêng.
Cũng chẳng tối giản gì đâu, trước nhà có tủ sau bị vỡ ống nước dẫn đến ngập nhà, cháy tủ. 1 thời gian ko dùng thấy cũng quen + gia đình có điều kiện đi chợ ngày 2 lần được nên cũng ko sắm lại. Dưới chân toà nhà có siêu thị nhỏ nhỏ cũng đủ đồ lắm, mua gì cũng có, chỉ bast tiện những ngày bão lụt như này hoặc thi thoảng ai đó cho đồ ăn thôi. Còn lại thì ổn cả.
Trước có tủ thì tích trữ đủ loại đồ ăn, nấu thừa, nấu dư rồi tống vào tủ vài hôm, sau đó cũng đổ đi. Đồ đông lạnh có khi để 2-3 tháng ko ăn đến. Giờ thì ăn đồ tươi, chế biến ăn trong ngày, đồ ăn cũng căn lượng nấu đủ ăn.

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Ui, cụ nói em mới để ý. Nhòm trên cái ấm siêu tốc kia thì đúng là cởi truồng ngồi húp mỳ dồi, chắc vừa lao động xong chưa kịp mặc :))
Qua khoe đi chống đẩy à quên chống bão. Chắc chống xong mất sức quá nên phải úp vội cốc mỳ, ko kịp mặc :))

maimaubinhyen

Xe tải
Cũng chẳng tối giản gì đâu, trước nhà có tủ sau bị vỡ ống nước dẫn đến ngập nhà, cháy tủ. 1 thời gian ko dùng thấy cũng quen + gia đình có điều kiện đi chợ ngày 2 lần được nên cũng ko sắm lại. Dưới chân toà nhà có siêu thị nhỏ nhỏ cũng đủ đồ lắm, mua gì cũng có, chỉ bast tiện những ngày bão lụt như này hoặc thi thoảng ai đó cho đồ ăn thôi. Còn lại thì ổn cả.
Trước có tủ thì tích trữ đủ loại đồ ăn, nấu thừa, nấu dư rồi tống vào tủ vài hôm, sau đó cũng đổ đi. Đồ đông lạnh có khi để 2-3 tháng ko ăn đến. Giờ thì ăn đồ tươi, chế biến ăn trong ngày, đồ ăn cũng căn lượng nấu đủ ăn.
Việc trữ đồ đông lạnh hay đi chợ thì tùy từng nhà, nhưng em công nhận đồ ăn thừa để ngăn mát là vô ích, vì đồ thừa đó hôm sau nấu lại ăn rất dở, mà ko ăn, đổ đi thì nên đổ luôn. Dần dần em cũng căn nấu chỉ vừa ăn, ko hết thì đổ luôn chứ ko cất đi đun lại ăn sau nữa.
Ngăn mát thì để rau củ, trái cây vẫn ổn, đa phần các loại trái cây để mát mát lạnh lạnh ăn ngon hơn. Nhà em đầu tháng gia đình có điều kiện là mua hàng loạt 5-7 loại trái cây ăn thả dàn, cuối tháng hết xèng thì chỉ còn có 1 loại

just for fun

Xe lăn
Việc trữ đồ đông lạnh hay đi chợ thì tùy từng nhà, nhưng em công nhận đồ ăn thừa để ngăn mát là vô ích, vì đồ thừa đó hôm sau nấu lại ăn rất dở, mà ko ăn, đổ đi thì nên đổ luôn. Dần dần em cũng căn nấu chỉ vừa ăn, ko hết thì đổ luôn chứ ko cất đi đun lại ăn sau nữa.
Ngăn mát thì để rau củ, trái cây vẫn ổn, đa phần các loại trái cây để mát mát lạnh lạnh ăn ngon hơn. Nhà em đầu tháng gia đình có điều kiện là mua hàng loạt 5-7 loại trái cây ăn thả dàn, cuối tháng hết xèng thì chỉ còn có 1 loại
Nhà cháu ăn gì mời xuống siêu thị

ngocquybk

Xe điện
Cá vặt chắc ý như rau vặt = rau tập tàng = thập cẩm các loại rau bỏ ching vào nhau nấu canh đấy cụ, không phải tên gọi loại cá hói kia.
Quê em Diêm Điền Thái Thụy, Thái Bình, nhà em nuôi nhiều loại này mà. Chắc do tên mỗi vùng thôi. Cá này nấu ăn k ngon làm k cẩn thận mật ra đắng lắm. Cá rìa cũng loại gần giống cá hói nhưng nó to hơn. Cá hói và rìa chỉ nướng than hoa là ngon còn nấu dưới em hay nấu cá khoai hoặc cá bơn nước nó ngọt hơn. Em gửi anh cá rìa, nhà em bà già buôn hải sản lên từ bé tiếp xúc nhiều loại, cá biển nhiều tên lắm nhiều khi k nhớ hết ấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Cô bạn ng Hàn nghe tin bão lũ gửi cho bao gạo Hàn hôm nay mới đến :D Em mua thêm trăm trứng gà so về luộc ăn heo thì buổi sáng :P

Sứa.

Xe điện
Sáng đi chợ mua miếng thịt tối luộc 1 nửa còn 1 nửa xay xào cà D' Dê với lá lốt+tía tô+hành mùi. Nước luộc thịt nấu canh rau đay + mồng tơi. Cá thu rán hôm qua còn em kho với chột nưa ngon đảm bảo tù ctri nào cũng ko thể chối :))
Bữa tối đơn giản thôi:

Na140512

Xe tải
Nay zai nhà cháu ra chợ mua 1 quả bí xanh, 1 quả bầu, 2 quả bí đỏ hết 160k, ko biết là nó lơ ngơ bị chém hay là giá đắt vậy nữa. Nhưng thời gian tới mới tình hình lụt lội thế này chắc chả có rau mà ăn, nhà ko có tủ lạnh nên cháu mua mấy quả về dựng góc nhà ăn dần vậy
Em hỏi khí không phải sao nhà mợ không dùng tủ lạnh thế ạ?

Sứa.

Xe điện
Nay ngày nghỉ em mải sửa sang dọn dẹp cái vườn treo Babylon nên nấu cơm muộn, giờ mới xong:
- Canh rau muống để nguội vắt chanh
- Trứng chiên Ung châu
- Con cá chột nưa còn sống sót hôm qua :D

Mời cccm chưa ăn nhé.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nó là thói quen sinh hoạt đấy, ăn bữa nào xào bữa đấy lại ngon. Nhà anh thì thôi rồi lượm ơi, đi đâu thấy cái gì gấu nó cũng tha, trước tủ lúc nào cũng kêu trật, sau bê cái tủ 670L về, giờ nó vẫn kêu trật #:-s

Sứa.

Xe điện
Ăn xong em thường tráng miệng = bánh ngọt để bù Gluco do đường huyết thấp, đúng mùa nên em ăn bánh TT với trà xanh :D