[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

ZynZyn

Xe lăn
Đúng là nhiều ng sợ ăn nhộng. E thì mấy món đơn giản ngày xưa như nhộng rang, lạc rang, muối vừng với bát canh rau muống dầm sấu, e ăn thun thút 3 bát cơm ko phải nghĩ :D :D :D

Làm được món này là người sành ăn và khéo tay, vì rang lâu lắm mới khô, săn, thơm được ạ. Mà nhiều người sợ không ăn hoặc bị dị ứng.

Sứa.

Xe điện
Nom như đi mua ở chợ Trâu Rồng ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em vừa chén xong mâm cơm này, báo cáo các cụ. Tổng động viên cả điện đóm gia vị mắm muối chắc tầm 170k hết vị (à ko kể nhân công :))
Em lượn đây, chúc các cụ mợ bữa tối vui vẻ :D
P/s: ngon nhất bát nước canh rau muống luộc dầm sấu :D

Èo, tay ngồi đối diện với mợ nó ăn khỏe vãi chưởng. Mâm này thường phải 4-5 người mâm mới hết, vậy mà …..

Chúc mừng mợ nhá :)) :)):))

xherox

Xe điện
Món này kiểu như nấu chuối đậu mẻ rồi thả đậu chiên vào ý nhỉ! Em bi h nấu j cũng cho ớt vào, kể cả kho thịt em cũng giã tiêu nguyên hat và ớt cho vào.
Cụ nói nghe cũng đúng, em thì lại chưa nấu món chuối đậu bao giờ, nhưng em cũng thích ăn món đó. he he

just for fun

Xe lăn
Cháu vào hóng xem tối nay ăn gì. Cháu đang có 1 ít vụn tôm xuất khẩu, đang định nấu nồi cháo tôm.

ZynZyn

Xe lăn

my.eb

Xe điện
Èo, tay ngồi đối diện với mợ nó ăn khỏe vãi chưởng. Mâm này thường phải 4-5 người mâm mới hết, vậy mà …..

Chúc mừng mợ nhá :)) :)):))
Cụ anh cười đệu vãi :D
Em mà có cái tay ăn khoẻ xơi hết nửa mâm cơm kia, em đã khoe ầm bên nhà 5 chục để các mợ chuẩn bị váy áo xúng xính cho vui cả làng :))

Yeuaibaygio

Xe container
Món canh đó ăn trời lạnh ngon cụ nhỉ. Mùa đông e hay nấu món canh này với canh dưa thịt bò.
Nhà em cũng như vậy nhưng do ít người và giờ cũng ít ăn cơm nên em hay rút gọn:
- Canh khoai tây thịt bò làm 1 nồi, ăn thay cơm luôn, miễn các đồ ăn khác vì có nấu ra cũng thừa.
- Canh dưa cá hay dưa bò thì có thêm rổ rau sống rau thơm ăn cùng, cũng miễn cơm và các đồ ăn khác vì có nấu ra cũng thừa.
Thích nhấm nháp thì kết hợp tí bia lạc hay bia mực nữa.

my.eb

Xe điện
Đúng là nhiều ng sợ ăn nhộng. E thì mấy món đơn giản ngày xưa như nhộng rang, lạc rang, muối vừng với bát canh rau muống dầm sấu, e ăn thun thút 3 bát cơm ko phải nghĩ :D :D :D
Ôi em là fan của nhộng đây chị ơi. Em cũng biết rang nhộng ngon phết, kiểu bùi bùi béo béo mà ko khô, em cũng chỉ cần cơm với nhộng rang, rau muống xào tỏi với nước canh rau muống dầm sấu, chẹp. >:D<

xherox

Xe điện
Món canh đó ăn trời lạnh ngon cụ nhỉ. Mùa đông e hay nấu món canh này với canh dưa thịt bò.
Món canh này dễ ăn, mà có phong cách nấu của ẩm thực phương Tây. Vừa bổ, lại dễ ăn, ko cần ăn cơm cũng được, ăn canh là đủ.

my.eb

Xe điện
Nem thính nhà em hay cho tí lá chanh thái chỉ và hành tây ăn cho đỡ ngán. Lúc nào Mợ thử xem.
Món tai thính của mợ vừa ngon vừa đẹp, trình mợ có thể bán hàng được đấy, trình em phọt phẹt chỉ phục vụ nội bộ được thôi ;))

my.eb

Xe điện
Cháu vào hóng xem tối nay ăn gì. Cháu đang có 1 ít vụn tôm xuất khẩu, đang định nấu nồi cháo tôm.
Tối nay các thanh niên nhà em đi vắng hết, em lại cô đơn trên sofa. Làm gói mỳ tôm bẻ đôi, đổ nước sôi vào, thêm vài cọng hành, vắt chanh, vài lát ớt, thế là xong ngày thứ 6.
Hôm nay em ngồi hóng thực đơn nhà các cụ mợ thôi ạ ;))

ZynZyn

Xe lăn
Bữa cơm bây giờ mà nấu mấy món canh này là e cũng chỉ độc món, 1 bát canh này đủ chất cả thịt, rau củ quả.
Nhà em cũng như vậy nhưng do ít người và giờ cũng ít ăn cơm nên em hay rút gọn:
- Canh khoai tây thịt bò làm 1 nồi, ăn thay cơm luôn, miễn các đồ ăn khác vì có nấu ra cũng thừa.
- Canh dưa cá hay dưa bò thì có thêm rổ rau sống rau thơm ăn cùng, cũng miễn cơm và các đồ ăn khác vì có nấu ra cũng thừa.
Thích nhấm nháp thì kết hợp tí bia lạc hay bia mực nữa.
Món canh này dễ ăn, mà có phong cách nấu của ẩm thực phương Tây. Vừa bổ, lại dễ ăn, ko cần ăn cơm cũng được, ăn canh là đủ.

Phỗng new

Xe điện
E thuộc tuýp người ko yêu bếp núc, lười nấu ăn. E khoe bữa cơm tự nấu cách đây mấy năm, cái thời vẫn có động lực để vào bếp :D :D :D
Damdang khéo tay ghê. Quả lá chanh thái chỉ đạt yêu cầu phết 😉

NayruLove

Xe buýt
Em thích nấu ăn nhưng em không giỏi nấu ăn. Dành ra 2 tiếng hoặc hơn chỉ để nấu một bữa cơm em thấy cứ phí phí thời gian :(
Em mở topic để kể lể chuyện trên trời dưới biển phía sau bữa cơm, cũng là mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm và cách nấu ăn từ các cụ mợ, để biết thêm những món ăn ngon, những đồ dùng hữu ích trong căn bếp, cả những niềm vui tìm lại...
Em cũng giống cụ thích nấu ăn, cơ mà làm chậm từ việc rửa rau nhặt rau, chuẩn bị, đến nấu, nhất là các món chiên rán. Chắc do tiết kiệm nên chả bao giờ chiên ngập dầu sau đó đổ bỏ cả chảo dầu đi, trừ món phồng tôm. Sau này tiết kiệm thời gian nên cũng cố gắng tìm các món ngon mà nấu đơn giản thôi, với cả từ hồi có nồi chiên không dầu thì giờ ít rán, chuyển hết sang nướng, tiết kiệm được khá khá time : )